ประสบการณ์ ธรรมะ พระเครื่อง หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก จ.อยุธยา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 14 ตุลาคม 2009.

1. somchai_12

somchai_12 เป็นที่รู้จักกันดี

เจอคนอยุธยา บอกใช่ตะกรุดหลวงปู่ดู่ สังเกตุจากเชือกถัก :cool:

2. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
    [​IMG][​IMG]

มากราบหลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ
    ขอให้หมดทุกข์ หมดโศก หมดโรค หมดภัย สรรพเคราะห์ อุบัติภัยทั้งปวง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤษภาคม 2014
  3. suppavut

suppavut Active Member

กราบหลวงปู่ดู่ และสวัสดีพี่ๆทุกคนครับ ขอสอบถามพี่ๆเป็นความรู้หน่อยครับ พิมพ์นี้ ของหลวงปู่ดู่ หรือหลวงตาม้าครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. คนกลางสวน

คนกลางสวน เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2014
    วงแรกถ้าแท้ราคาน่าจะเป็นเลขหกหลักครับ เพราะเป็นรุ่นแรกมีแค่สองร้อยกว่าวงเท่านั้น วงที่สองก็ยังไม่ใช่ครับ

5. คนกลางสวน

ไม่น่าจะใช่ของหลวงปู่ครับ แต่รอฟังความเห็นท่านอื่นด้วยก็ดีครับ

6. supatk

supatk เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    ต้นเดือนที่ผ่านมาเดินทางไปพะเยาครับนั่งรถ บขส ไปเจอพนักงานบขสนั่งอยู่ก่อนแกลงที่อยุธยาก็เลยถามพี่รู้จักหลวงปู่เป่ลา แกบอกบ้านแกอยู่ใกล้วัดแต่ก่อนหลวงปู่ไม่ดังแบบนี้พึ่งมาดังตอนมีinternet แต่แกเคยไปกราบหลวงปู่แหวนๆ ถามว่าพี่แกอยู่ไหน พี่แกบอกอยู่อยูธยา หลวงปู่บอกมาทำไมถึงนี้ไปกราบหลวงปู่ดู่สิ พระปฎิบัติเหมือนท่าน พี่เขาบอกผม งงเหมือนกันหลวงปู่แหวนรู้จักหลวงปู่ดู่ด้วย

7. minijung

minijung เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใช่หลวงปู่ดู่ หลวงตาม้า บอกให้ใช้มีดหมอ แตะที่ตัวท่านพ่อ หรอครับ

8. wittawatt

wittawatt Active Member

พี่ๆครับ ผมขอสอบถามหน่อยว่า พระเครื่องของหลวงปู่มีพิมพ์ ประภามณฑลไหมครับพอดีคนแถวบ้านเขานำมาให้ดู ผมก็ไม่เคยเห็นพิมพ์นี้มาก่อนเลยครับ

9. ีudomsuk

ีudomsuk เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอเล่าต่อเหตุการณ์ในวันพระราชทานเพลิงหลวงปู่.....
    เวลาประมาณบ่ายสองโมงเริ่มเคลี่ือนสรีระหลวงปู่จากศาลาการเปรียญไปยังเมรุลอย สรีระหลวงปู่บรรจุไว้ในโลงแก้ว ได้ยินชาวบ้านที่อยู่ในงานพูดกันว่าร่างของหลวงปู่ไม่่เน่า แต่ที่ผมดูจากโลงแก้ว เขาเปิดให้เห็นเฉพาะใบหน้าหลวงปู่ ซึ่งลักษณะสีผิวไม่ดำและเนื้อไม่ยุบเป็นกระโหลก ก็น่าจะจริงที่ร่างของหลวงปู่ไม่เน่า ....สภาพอากาศในช่วงนั้นมีโปร่งใสพระอาทิตย์ส่องแสงเต็มที่ ประกอบกับเป็นหน้าแล้งอากาศจึงร้อนมาก แต่พอเริ่มเวียนศพหลวงปู่รอบเมรุ พระอาทิตย์ก็เริ่มเบาแสงลงสักพักก็มีกลุ่มเมฆเคลื่อนมาบังแสงแต่ยังไม่มิดแสง พอได้เวลาเคลื่อนศพขึ้นตั้งบนเมรุ บนท้องฟ้ามีกลุ่มเมฆมาบังอย่างชัดเจนและบังเฉพาะบริเวณดวงอาทิตย์เป็นวงคลึ้มโดยรอบ อากาศเริ่มคลายร้อนลง ถัดจากนั้นเป็นพิธีกรรมก่อนจะถวายดอกไม้จันทร์ ซึ่งมีผู้แทนพระองค์มาเป็นประธานในการพระราชทานเพลิงศพ จนกระทั่งผู้แทนพระองค์ขึ้นวางดอกไม้จันทร์ ถัดจากนั้นก็เป็นพระสงฆ์ และฆาราวาสตามลำดับ ในช่วงนี้เองพระอาทิตย์ถูกบดบังจนหมดแสงและมีสายฝนโปรยปรายเป็นละอองฝอยพร้อมทั้งมีสายลมโชยอ่อนๆ อากาศเย็นสบายไม่หลงเหลือความร้อนอยู่เลย ทั้งๆ ที่ยังไม่เย็นนักน่าจะประมาณสี่ถึงห้าโมงเย็น ได้ยินหลายคนพูดว่าเป็นเพราะบารมีของหลวงปู่เทพยดาฟ้าดินรับรู้และมาร่วมในพิธีด้วย สำหรับผมก็รู้สึกว่าเป็นเหตุการณ์อัศจรรย์อยู่เหมือนกัน เพราะอากาศตั้งแต่เช้าจนถึงเวลาเคลื่อนศพหลวงปู่ ท้องฟ้าแจ่มใสมากและมีเมฆน้อย ในช่วงเวลาไม่กี่ชั่วโมงไม่น่าจะมีเมฆมารวมตัวกันบังพระอาทิตย์จนมิดได้ อีกทั้งสายฝนที่โปรยปรายลงมาก็เป็นเม็ดฝอยมากดูไม่ปกติเหมือนฝนตกทั่วไป สายลมที่พัดโชยก็แผ่วเบาแต่เย็นสบาย วันนั้นผมไม่ได้อยู่ร่วมพิธีเผาศพจริงเพราะทำพิธีกันตอนกลางคืน ผมกลัวไม่มีรถกลับเพราะต้องโดยสารรถ บขส.กับกรุงเทพฯ พอเสร็จจากวางดอกไม้จันทร์ซึ่งคนเบียดเสียดกันแน่นมากๆ กว่าจะขึ้นไปบนเมรุได้ก็ใช้เวลานานพอสมควร หลังจากนั้นผมก็เดินทางกลับด้วยความปลาบลื้มใจที่ได้มาร่วมงานหลวงปู่และได้เช่าวัตถุมงคลของหลวงปู่ไปมากพอสมควร เงินที่ติดตัวไปสองหมื่นเกือบหมดกระเป๋า......โอกาสหน้าผมจะมาเล่าประสบการณ์รอดตายเพราะวัตถุมงคลของหลวงปู่ และประสบการณ์อื่นๆ ที่ผมประสบ

10. คนกลางสวน

พระของหลวงปู่มีมากมายหลากหลายพิมพ์มากครับ แม้แต่ในพิพิธภัณฑ์ของท่านที่วัดก็ยังมีไม่ครบ ถ้ายังไงลองถ่ายรูป มาครับ

11. Deutscher

Deutscher เป็นที่รู้จักกันดี

ได้มาใหม่ครับ หลังจากที่โดนเก๊มาเหรียญหนึ่ง รบกวนอาจารย์ ศิษย์พี่ทุกๆท่านด้วยครับ

12. oad006

oad006 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2013
    กราบหลวงปู่ดู่ครับ ผมไม่ทันหลวงปู่ดู่เพราะตอนหลวงปู่มรณะภาพผมยังเด็กอยู่เลย

แต่ยังโชคดีที่ยังได้กราบหลวงลุงดำ ที่สืบสายพุทธาคมจากหลวงปู่ดู่อีกรูปหนึ่งครับ

^_^

ขนาดไฟล์:
      154.5 KB
      เปิดดู:
      122
  13. ลิปโป้

ลิปโป้ เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2011
    กราบๆ หลวงปู่ดู่ครับ

14. rawatn

rawatn เป็นที่รู้จักกันดี

อยากมีพระของหลวงปู่ไว้คุ้มครองตัว ไม่ทราบพระเหนือพรหมองค์นี้เป็นอย่างไรบ้างครับ
    อยากได้แต่เห็นหลายๆท่านว่าทำปลอมกันเยอะเหลือเกินครับ เลยไม่แน่ใจเท่าไหร่ครับ
    ขอบคุณครับ.

15. jsp

jsp เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2007
    แท้ครับ

16. promma2481

promma2481 Active Member

20 สิงหาคม 2012
    พี่ครับชวยดู2 เหรียญนี้ให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

17. ลิปโป้

ลิปโป้ เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2011
    กราบๆหลวงปู่ดู่ ครับ ที่1ในใจเสมอมา

18. rawatn

ขอขอบคุณมากครับ.

19. วีระชัยมณี

วีระชัยมณี เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุๆๆ หากกลัวจะปลอม สามารถบูชาพระของ หลวงตาม้าแทนได้นะครับ แท้แน่นอน ราคาไม่แพงด้วยครับ เพราะพระ หลวงปู่ดู่ราคาแรงพอสมควรครับ

20. rawatn

---------------------------------------------------------

ครับ แต่ก็ยังอยากจะมีของหลวงพ่อติดคอไว้อยู่ดีครับ...
    :d