ประสบการณ์วัตถุมงคล หลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 18 มกราคม 2010.

1. หยกเขียว

หยกเขียว เป็นที่รู้จักกันดี

สมาชิกใหม่ในกรุผมครับ พระบูชาที่ผมอยากได้มากที่สุด เพิ่งจะได้มาครับ รูปเหมือนยืนพระสุธรรมยานเถระ หลังจากทำความสะอาดแล้วเงางามมาก

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      128.8 KB
      เปิดดู:
      123
  2. วิมุติมรรค

วิมุติมรรค เป็นที่รู้จักกันดี

คาถาบูชาท้าวมหาราชทั้งสี่

ปุรัตถิมัสมิง ทิสาภาเค

สันติ ภูตา มะหิทธิกา

เตปิ อัมเห อันุรักขันตุ

อาโรคะเยนะ สุเขนะ จะ

ทักขิณัสมิง ทิสาภาเค

สันติ เทวา มะหิทธิกา

เตปิ อัมเห อะนุรักขันตุ

ปัจฉิมัสมิง ทิสาภาเค

สันติ นาคา มิหิทธิกา

เตหิ อัมเห อะนุรักขันตุ

อุตตะรัสมิง ทิสา ภาเค

สันติ ยักขา มะหิทธิกา

ปุริมะทิสัง ธะตะรัฏโฐ

ทิกขิเณ นะ วิรุฬหะโก

ปัจฉิเมนะ วิรูปักโข

กุเวโร อุตตะรัง ทิสัง

จัตตาโร เต มะหาราชา

โลกะปาลา ยะสัสสิโน

อากาสัฏฐา จะ ภุมมัฏฐา

เทวา นาคา มะหิทธิกา

อาโรคะเยนะ สุเขนะ จะ ฯ

( อัมเห คือสวดให้ตัวเอง หากสวดให้คนอื่นเปลี่ยนจาก อัมเห เป็นตุมเห )

ขอขอบคุณข้อมูลจาก คุณศนิวาร

3. วิมุติมรรค

วิมุติมรรค เป็นที่รู้จักกันดี

คาถาบูชาท้าวมหาราชทั้งสี่ (อีกเเบบหนึ่ง)

ปุริมัญจะ ทิสัง ราชา
    ธะตะรัฏโฐ ปะสาสะติ
    คันธัพพานัง อะธิปะติ
    มะหาราชา ยะสัสสิ โส
    ปุตตาปิ ตัสสะ พะหะโว
    อินทะนามา มะหัพพะลา
    โส ราชา สะหะ ปุตเตหิ
    สะทา โสตถิง กะโรตุ โน

( คำแปล : ท้าวมหาราชนามว่า ธตรัฏฐะ ปกครองอยู่ในทิศบูรพา
    เป็นอธิบดีของพวกคนธรรพ์ ท้าวเธอมีบริวารมาก
    แม้บุตรของท้าวเธอก็มีมาก นามว่า อินทะ มีกำลังมาก
    ขอท้าวธตรัฏฐะกับบุตรทั้งหลาย
    จงประทานความสวัสดี แก่พวกข้าพเจ้า ในกาลทุกเมื่อเถิด )

ทักขิณัญจะ ทิสัง ราชา
    วิรุฬโห ตัง ปะสาสะติ
    กุมภัณฑานัง อะธิปะติ
    วิรุฬโห สะหะ ปุตเตหิ

( คำแปล : ท้าวมหาราชนามว่า วิรุฬหก ปกครองอยู่ในทิศทักษิณ
    เป็นอธิบดีของพวกกุมภัณฑ์ ท้าวเธอมีบริวารมาก
    แม้บุตรของท้าวเธอก็มีมาก นามว่า อินทะ มีกำลังมาก
    ขอท้าววิรุฬหกะกับบุตรทั้งหลาย
    จงประทานความสวัสดี แก่พวกข้าพเจ้า ในกาลทุกเมื่อเถิด )

ปัจฉิมัญจะ ทิสัง ราชา
    วิรูปักโข ปะสาสะติ
    นาคานัญจะ อะธิปะติ
    วิรูปักโข สะปุตเตหิ

( คำแปล : ท้าวมหาราชนามว่า วิรูปักข์
    ปกครองอยู่ในทิศปัจฉิมเป็นอธิบดีของพวกนาค ท้าวเธอมีบริวารมาก
    แม้บุตรของท้าวเธอก็มีมาก นามว่า อินทะ
    มีกำลังมากขอท้าววิรูปักข์กับบุตรทั้งหลาย

อุตตะรัญจะ ทิสัง ราชา
    กุเวโร ตัง ปะสาสะติ
    ยักขานัญจะ อะธิปะติ
    กุเวโร สะหะ ปุตเตหิ

( คำแปล : ท้าวมหาราชนามว่า กุเวระ ปกครองอยู่ในทิศอุดร
    เป็นอธิบดีของพวกยักษ์ ท้าวเธอมีบริวารมาก
    แม้บุตรของท้าวเธอก็มีมากนามว่า อินทะ มีกำลังมาก
    ขอท้าวกุเวระกับบุตรทั้งหลาย
    จงประทานความสวัสดี แก่พวกข้าพเจ้า ในกาลทุกเมื่อเถิด)

ปุริมัง ทิสัง ธะตะรัฏโฐ
    ทักขิเณนะ วิรุฬหะโก
    สะมันตา จะตุโร ทิสา
    ทัททัฬหะมานา อัฏฐังสุ
    สะทา โสตถิง กะโรนตุ โน

( คำแปล : ท้าวธตรัฏฐะ ประจำอยู่ในทิศบูรพา ท้าววิรุฬหก
    ประจำอยู่ในทิศทักษิณ ท้าววิรูปักขะ ประจำอยู่ในทิศปัจฉิม
    ท้าวกุเวระ ประจำอยู่ในทิศอุดร
    ท้าวมหาราชทั้งสี่ ผู้รุ่งเรืองดุจประทีป
    ประจำอยู่ในทิศทั้งสี่โดยรอบ
    ขอท้าวเธอจงประทานความสวัสดี
    แก่พวกข้าพเจ้า ในกาลทุกเมื่อเถิด)

หากจะสวดแบบสั้น ๆ ให้สวดตรงนี้คือ

ปุริมัง ทิสัง ธะตะรัฏโฐ
    ทักขิเณนะ วิรุฬหะโก
    สะมันตา จะตุโร ทิสา
    ทัททัฬหะมานา อัฏฐังสุ
    สะทา โสตถิง กะโรนตุ โน

พร้อมกับระลึกถึงท่านท้าวมหาราชทั้งสี่ให้เกิดภาพนิมิตในใจว่า

ท่านยืนอยู่ตามทิศต่าง ๆ ทั้งสี่ทิศ
    ใช้สวดเมื่อเดินทางไกล หรือเข้าพักตามสถานที่ต่าง ๆ ที่เราไม่มั่นใจว่าจะปลอดภัย
    เป็นการขอให้ท่านคุ้มครองให้พ้นจากอันตรายทั้งปวง

ขอขอบคุณข้อมูลจาก คุณศนิวาร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มกราคม 2011
  4. pigbuta

pigbuta เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับเป็นสมาชิกมานานเริ่มหัดโพสบ้างดีกว่า พอดีได้มีวาสนาได้พระคำข้าว กับหางหมาก มาจากแม่ของเพื่อน(แม่เพื่อนชอบไปทำสังฆทานกับหลวงพ่อเลยมีพระเยอะมากเลยแบ่งมาให้) แต่ก็ไม่ค่อยได้ห้อยเท่าไหร่ เด๊วจะต้องนำมาห้อยบ้างแล้วซิ

แต่คาถาเงินล้านนี่สวดเป็นประจำมานานแล้วครับ ตั้งแต่เจอในหนังสือสวดมนต์เห็นว่าชื่อคาถาเงินล้านน่าจะส่งเสริมให้รวยได้ก็เลยสวดๆไปก็สวดเก้าจบทุกคืน ตอนนั้นมิน่าทำไมงานมันมาเยอะมาก(เยอะจนเหนื่อย) แถมเงินตอนใกล้ๆจะช๊อตก็จะต้องมีมาเติมให้พอดีเสมอๆ พอมาอ่านๆก็เลยรุว่าเพราะเปน ความศักดิ์สิทธิ์ของคาถาเงินล้านนี่เอง

ปัจจุบัน สวดมนต์ กับ กรรมฐาน(แต่ไม่ค่อยสม่ำเสมอเท่าไหร่)แล้วก็ท่องคาถาเงินล้าน ในใจระหว่างวันเสมอๆครับสลับกับคาถามงกุฏพระพุทธเจ้า จนเริ่มชินละว่าตอนไม่ได้คิดไร ก็จะท่องคาถาไปเรื่อยๆ ชีวิตรู้สึกว่าดีไม่มีสิ่งติดขัด เชื่อว่าเป็นเพราะบารมีของพระรัตนตรัยอย่างแน่นอนครับ

5. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้กระทู้ครึกครื้นครับ ....ผมเข้าช่วงหัวค่ำ กว่าจะเข้ามาอีกก็ ตีหนึ่งกว่า

....พระบูชาของคุณหยกเขียวสวยมากครับ........

....สวดบูชาท้าวมหาราชทั้ง 4 ผมก็สวดแบบสั้น บทท้ายน่ะครับ

ขอบพระคุณทุกๆท่านนะครับที่เข้ามาปันประสบการณ์กัน....สวดคาถาเงินล้านกันต่อนะครับ ....ของจริง ทำจริง ได้ผลจริง....:cool::cool:

6. kim2533

kim2533 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตบอกบุญลูกหลานหลวงพ่อหน่อยครับ วัดสายหลวงพ่อเราคับ
    http://palungjit.org/posts/4240371

7. ขันติ19

ขันติ19 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2009
    มีกะเค้าอยู่ 3 องค์ เเต่พระคำข้าวไงไม่เหมือนกับคนอื่นเค้า เเม่กับพ่อเคยไปทำบุญที่วัดนานมากๆเเล้ว
    เคยโพสต์ถามเเล้วสายตรงบอกเขาไม่เล่นกัน เเต่ผมคิดว่าพ่อกับเเม่ไปทำบุญมาจากวัดเองเลยเก็บไว้ เนื้อหาก็ใช่ไม่มีผิดเพี้ยนเลย

ขนาดไฟล์:
      92.4 KB
      เปิดดู:
      88
      ขนาดไฟล์:
      96.1 KB
      เปิดดู:
      98
      ขนาดไฟล์:
      89.9 KB
      เปิดดู:
      91
      ขนาดไฟล์:
      88.3 KB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      94.1 KB
      เปิดดู:
      84
      ขนาดไฟล์:
      89.1 KB
      เปิดดู:
      74
  8. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

**
    ค่านิยมตามที่เซียนเล่นกัน บางทีก็อย่าไปยึดติด เพราะถ้ารับเองจากวัด หรือจากมือหลวงพ่อ ก็ไม่ต้องฟังเซียนครับ อยู่ที่ศรัทธา....:cool::cool::cool:

อย่าว่าแต่วัตถุมงคลวัดท่าซุง เลยครับ ...ของวัดอื่นก็เช่นกัน บางทีเรารับมาจากวัด เซียนตีเก๊ซะงั้น:'(

9. chopper1972

สวัดีครับ....วันนี้ตื่นมาไม่ค่อยสดชื่นนัก....นอนน้อย....และก็ยังไม่ได้สวดคาถาเงินล้านเลย คงต้องสวดตอนเย็นๆ......ตั้งแต่ปีใหม่มารู้สึกว่า ชีวิตดีขึ้นมากกว่าปีเก่าในแทบจะทุกๆด้าน....ด้วยพยายามปฏิบัติตามคำสอนของหลวงพ่อฯ และสวดคาถาเงินล้านครับ:cool:

10. ณ แปดริ้ว

ณ แปดริ้ว เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2009
    มารายงานตัวยามเช้าก่อนไปทำงานหล่ะจ้า....แหะๆๆๆๆๆ

11. chopper1972

ขอบคุณครับ คุณน๊อตที่มาทักทายกันแต่เช้า....ผมก็ยังแอบเข้าไปอ่านประวัติพระรุ่นต่างๆในกระทู้คุณน๊อตเสมอๆครับ....สายๆวันนี้ก็ยังนั่งงงงงง หลังจากมอบหมายงานให้น้องๆทำแล้ว:mad:

12. ณ แปดริ้ว

--- ขอบคุณครับพี่หยกเขียว....ตอนนี้น๊อตเองน๊อตก็แอบลุ้นนิดๆ เหมือนกันครับ....(ถ้าเกร็ดนี้เป็นแก้วใส ขึ้นมาจริงๆก็ดีแหะ....หุหุ)

--- แล้วก็ยินดีกับพี่หยกเขียวด้วยคร้าบ.บ..บ.บ..มีพระหางหมากแบบพิเศษๆ แบบนี้ไว้บูชาหน่ะครับ...ยินดีด้วยจ้า....

13. ณ แปดริ้ว

ส่วนผมก็กำลังนั่ง งง งง งง....???? กับงานที่เพิ่งได้รับมอบหมายมาเหมือนกันครับพี่ ฮ่าๆๆๆๆๆๆ
    :boo::boo::boo:

14. ณ แปดริ้ว

นำมาแบ่งกันชมอีกหนึ่งองค์ครับพระคำข้าวแบบพิเศษๆครับ ลองขยายรูปใหญ่ดูนะครับ
    จะเห็นใยแก้วปรากฎอยู่บนองค์พระครับ องค์นี้น๊อตก็เก็บไว้นานแล้วครับ แล้วก็ชอบมากมายเลยจ้า....

15. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    คำหมากสวยมากครับคุณขันติ...
    อนู่ที่ศรัทธาอย่างที่คุณchopper ว่าไว้จริงๆครับ (^_^)

16. chopper1972

**

เริ่มหายงงแล้วครับคุณน๊อต...อิอิ....ยิ่งเห็นพระคำข้าวสวยๆ....ปลื้มๆๆๆๆ:cool:

เมื่อวานนั่งซ่อมพระผง รุ่นครบรอบหนึ่งปีมรณภาพ....ผมทำหักครึ่งเพราะยัดใส่ตลับ....ก็เลยนำมาทากาวช้าง....กะว่าจะปิดทองทับไปทั้งองค์เลยปิดรอยหัก เดิมๆปิดทองจากวัด เฉพาะสมเด็จองค์ปฐมและรูปหลวงพ่อ เพราะองค์นี้น่าจะแก่ดินสอพองมาก เปราะ หักง่าย ถ้าแก่ผงจะไม่ค่อยหัก....

ตลับนั้นนำมาใส่พระคำข้าวรุ่นปืนแตกแทน... ซึ่งเดิมตลับกะไหล่ทองนี้ผมบูชาพร้อมพระคำข้าวรุ่น ๒ จากตึกรับแขก แต่ได้ถอดพระคำข้าวองค์นั้นให้พี่สาวไปบูชา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มกราคม 2011
  17. fujiayu

fujiayu เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    พระคำข้าวที่คุณ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->ณ แปดริ้ว<!-- google_ad_section_end --> ลงภาพให้ดูนั้น เหมือนกันกับที่ผมมี จะเป็นใยแก้วสีขาว
    กระจายอยู่ด้านหน้าและหลังองค์พระ อีกองค์ที่เป็นแขนจุดบัวหลายจุดด้านหลังมีเกศา
    1 เส้น ช่างเหลี่ยมกรอบดันใช้แปรงปัดออกซะหมด.....

18. ณ แปดริ้ว

ยินดีด้วยครับพี่fujiayu ถ้ายังไงอยากให้ถ่ายภาพมาแบ่งกันชมสักหน่อยนะคร้าบ.บ.บ. นะๆๆ แต่ที่แน่ๆ น่าเสียดายตรงมราโดนช่างใช้แปรงปัดออกนี่แหล่ะ ของผมก็เคยโดน แต่เป็นพระหางหมากครับ เขาบอกว่าเห็นเป็นฝุ่นมาเกาะกลัวว่าจะไม่สวยเลยปัดออกไปหมดเลยครับ...นึกแล้วเศร้าคร้าบ.บ.บ.. :cool::cool::cool:

19. chopper1972

สวัสดีครับ วันนี้เป็นอีกวันครับ ที่อาราธนาเหรียญของหลวงพ่อ ติดตัวมา 5 เหรียญ ถ่ายรูปโดยใช้ไฟเพดานครับ ไม่ค่อยคมชัดนัก....เริ่มเหรียญแรกครับ "กรมหลวงชุมพรฯ" หรือ"เสด็จเตี่ย"ของทหารเรือ....

ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      138
  20. chopper1972

ผมไม่ได้ถ่ายรูปด้านหลังของทุกเหรียญนะครับ ชมกันด้านหน้าอย่างเดียว ...เหรียญที่ 2 ครับ"กูผู้ชนะ" ไพรีพินาศ....

ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      125