บางขุนพรหม09 - พระสายวัดใหม่อมตรส (บางขุนพรหม 09-17-31-39-43)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย stoes, 3 พฤศจิกายน 2010.

1. brutus

brutus เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    ถ้าอย่างนั้นผมขออนุญาตเรียกพี่เอ๋นะครับ เพราะอาจารย์ stoes ยังเรียกพี่เลย (แอบทราบว่าอาจารย์ ก็หลักห้าไปแล้ว) เพราะผมเพิ่ง 15 เอง (จะเกษียณ)
    ผมขออนุญาต บอกความรู้ที่มีเรื่องแม่พิมพ์ ของเส้นด้ายกลาง 09 ที่ผมมีข้อมูลอยู่นะครับ หากมีอะไรเพิ่มเติมเรื่องแม่พิมพ์เรียนรบกวนพี่เอ๋ อาจารย์ stoes หรือท่านอื่นด้วยนะครับ
    จากการศึกษาก่อนสะสม อย่างที่เพื่อนสมาชิก หลายๆ ท่านบอกว่า อย่าเล่นพระด้วยหู จากข้อมูลในตำราที่ผมมีอยู่ บ่งบอกเอกลักษณ์ได้ดังต่อไปนี้ครับ

จากการที่ทำตารางเทียบพิมพ์ หาจุดที่อยู่นอกเหนือตำราของแม่พิมพ์

ทำให้ผมพบจุดเพิ่มเติมดังต่อไปนี้ครับ

1. พระกรมีรอยหยัก
    2. กลุ่มไข่ปลาเล็กๆ ใกล้กับซุ้มเรือนแก้วด้านซ้ายบนองค์พระ
    3 รอยเนื้อเกิน ที่ฐานชั้นล่าง
    4. ซุ้มเรือนแก้วด้านขวาของพระเศียรมีการเปลี่ยนแปลงจากเส้นใหญ่เป็นเส้นเล็ก
    5.มีจุดหนึ่งจุดที่พระอุระ

รบกวนขอความรู้เพิ่มเติมเรื่องแม่พิมพ์ด้วยครับว่ามีจุดอื่นไหมที่ผมต้องพิจารณา หวังว่าผมคงจะทำการบ้านมาถูกใจท่านอาจารย์บ้างนะครับ และยังเผื่อท่านสมาชิกท่านอื่นด้วยที่เข้ามาดู ได้ทำการศึกษาร่วมกัน และได้รับการถ่ายทอดโดย ท่านอาจารย์ทั้งหลายอีกด้วยครับ เพื่อความรู้ จะได้ไม่โดนหลอกในการที่จะเช่าหาพระแท้ๆ ครับ
    <cite></cite>

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      300.6 KB
      เปิดดู:
      4,469
      ขนาดไฟล์:
      332.4 KB
      เปิดดู:
      5,734
      ขนาดไฟล์:
      325.5 KB
      เปิดดู:
      16,070
      ขนาดไฟล์:
      274.1 KB
      เปิดดู:
      4,253
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มิถุนายน 2012
  2. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    สุดยอดครับคุณbrutus
    ผมว่าคุณbrutus วิเคาะห์ได้ทุกต้องทุกจุดแล้วครับ
    ละเอียดรอบครอบ แท้ดูง่ายครับ
    ทั้งพิมพ์ทรงและเนื้อหา

3. brutus

เรียนอาจารย์ stoes สำหรับ เส้นด้ายกลาง ผมยังไม่พบเนื้อคู่ที่ถูกใจเลยครับ เพียงแต่ศึกษาเพื่อเป็นภูมิคุ้มกันก่อน ได้เคยสอบถามไปทางคุณ Punpun แล้ว มีนำมาลงให้เช่า แต่ก็ยังไม่เข้าตา แถมตอนนี้ผมคงต้องกินมาม่าไปอีกหลายเดือนกว่าจะ มีกระสุนครบ ที่ชอบพิมพ์นี้โดยส่วนตัว เพราะทราบว่าเป็นพระถอดพิมพ์มาจาก บางขุนพรหมแท้ๆ สังเกตุจากพิมพ์ค่อนข้างจะตื้น เพราะเป็นพระถอดพิมพ์มา ขอบข้าง และองค์พระปี 09 จากการดูน่าจะเป็นแบบตัดจากหลังไปหน้า ตามตำราโบราณ หากผมเข้าใจอะไรผิดไปรบกวน คัดกรองด้วยนะครับ

4. เอ๋สระบุรี

เอ๋สระบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

ถ่ายรูปมาใหม่ ดีกว่าเดิมนิดนึงครับ พิมพ์ใหญ่ทะลุซุ้มบล๊อกแตก

ขนาดไฟล์:
      1,023.5 KB
      เปิดดู:
      564
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      410
  5. brutus

ฝากพี่เอ๋ไว้ในอ้อมใจสักองค์นะครับ แต่พระจะดูยากสักหน่อยเพราะอยู่ในเลี่ยม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มิถุนายน 2012
  6. brutus

สอบถามครับ องค์ข้างบน หากพูดถึงเนื้อด้านหลังจะดูเนื้อแน่นๆ ไปหน่อยหรือเปล่าครับ แต่ก็พอเห็นตรายางได้ลางๆ

7. เอ๋สระบุรี

พระเนื้อแน่นจริงครับ และแกร่งมาก แต่ก็มีธรรมชาติรอยแตกรอยอ้ารานตามเอกลักษณ์ของ 09 เป็นพระที่ดูง่ายมากองค์นึงเลยทีเดียว แต่เนื่องจากสัมผัส อากาศ และความชื้นตามฤดูกาล ผ่านร้อน ผ่านชื้น มาตลอดอายุพระ แต่พระไม่สึกหรอเลย และไม่ได้แขวนติดตัวด้วย ก็คงสภาพของพิมพ์ไว้ได้ดีมาก
    เนื่องจากเจ้าของเก่า เอาพระทากาวติดกับแผ่นไม้ไว้ พอถึงรุ่นลูก เขาเปลี่ยนแปลงบ้าน ก็เลยงัดออกทำให้พระหักครึ่ง และมีคนเอาพระนี้มาขายโดยไปเหมาตามบ้านรวมๆกันมา ผมเลยซื้อมา 200 บาทครับ สังเกตุดูดีๆครับ ด้านหลังพระยังมีรอยกาวอยู่เลยผมเอาออกไม่หมด จะว่าไปแล้วผมเสียดานเหมือนกันครับที่ลอกกาวออก เพราะกาวรักษาตรายางไว้ได้ดีมาก แต่หลังจากผมลอกกาวออกก็เกือบหมดเลยครับตรายางแทบไม่เหลือ แถมพระองค์นี้ผมเอามาซ่อมลองผิดลองถูก ทั้งล้างทั้งขัดทั้งลงน้ำมันทั้งลงแป้ง จุ่มน้ำร้อน ลองทุกอย่างเลยครับ (มือคันเห็นว่าราคาถูก) แต่ก็ไม่คิดจะขายครับ ชอบมากพระองค์นี้ ถ้าท่าน brutus มีโอกาสได้พบกับผม แล้วจะติดองค์จริงไปให้ดู
    เห็นแล้วจะต้องบอกว่าดูง่ายจริงๆ

8. stoes

ใช่ครับ แท้ดูง่าย แต่เสียสภาพ สำหรับคนดูเป็นก็ไม่เป็นปัญหา
    เพราะผมก็ได้ดูพระบางขุนพรหม 09 พิมพ์เส้นได้ที่ขัดมันเนื้อแกร่ง แถมปิดทององค์พระอีก

9. brutus

เออ.... จริงๆ แล้ว องค์ที่ผมบอกว่าหลังดูแน่นๆ คือที่องค์ผมเอามาลงนะครับ อาจจะใช้คำพูดผิด ต้องบอกว่าหลังดูค่อนข้าง เรียบ ไม่ค่อยมีรอยแยก ๆ เนื้อปริๆ นุ่มๆ เลย นะครับ มิได้หมายถึงเพราะของพี่เอ๋นะครับ แฮะ ๆ ๆ

10. เอ๋สระบุรี

องค์ที่เอามาฝากผมใช่ไหมครับ ถ้าใช่ ผมว่าผมชอบนะ พระเนื้อแน่นๆ พิมพ์ทรงถูกต้อง ไม่มีรอยอ้าราน รอยปริ ถึงจะไม่มีธรรมชาติและเอกลักษณ์ ที่บ่งบอกว่าเป็น 09 แต่คนที่เป็น 09 จะดูออกครับ พระแบบนี้แหละครับ ฟอร์มดี ไม่มีย้วย ชอบครับ ยิ่งเหลืองนิดๆ ยิ่งชอบ
    เพราะที่ผมเก็บอยู่ จะมีแต่ขาวๆ ดูเหมือนปูนดิบๆ ไม่ค่อยชอบ องค์พิมพ์ใหญ่ของผมนะถ้าไม่มีรอยอ้ารานนะ ผมซื้อกุฏิทองคำถวายแล้ว ถึงแม้จะหักครึ่ง และยังมีอีกองค์เป็นพิมพ์อกครุทเลี่ยมเปิดหน้าหลัง ก็ขาว ส่วนที่โดนสัมผัส ก็เหลือง แต่ก็สึก ไม่สวย ผมว่าผมก็แปลกนะ มีพระสวยๆ เดิมๆ ไม่ชอบ

(ความเห็นส่วนบุคคล)

11. เอ๋สระบุรี

เออจะว่าไปเดี๋ยวผมลองหาโค๊ตลับ ที่เป็นรหัสอักขระลับ ของ 09 ที่ทางวัดทำไว้กันปลอมว่ามีหรือเปล่า แล้วเอามาเขียนประกอบการขายดีกว่า (รหัสลับดาวินชี่)
    ของผม (รหัสลับเอ๋อยุธยา) 555555 พึลึกคนจริงๆ เดี๋ยวนี้รหัสเลอะเทอะว่ากันไปเรื่อย
    สงสารคนที่หลงเชื่อจริงๆครับ แต่ไม่รู้จะทำยังไง แล้วแต่เวรแต่กรรมละกัน คนที่หลงเชื่อจนเสียทรัพย์ก็คิดว่าเป็นกรรมเก่าแต่ชาติปางก่อนละกัน เฮ้อๆๆๆๆ

(ความเห็นส่วนบุคคล)

12. brutus

ขอบคุณพี่เอ๋ครับที่มาช่วยแนะนำครับ ไปนิมนต์มาเรียบร้อยครับ พิมพ์เส้นดายกลางองค์ที่นำมาลง

13. เอ๋สระบุรี

ยินดีด้วยครับท่าน brutus แล้วจะนอนหลับไหมเนี่ย ผมว่า สัปดาห์นี้ นอนดึก แน่ๆ เลย ไม่ใช่ดูบอลนะ

ส่องพระถึงตี4

คริคริคริ

14. MACHID

MACHID Active Member

พี่ brutus ได้รับพระแล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ พระสวยตรงตามรูปไหมครับ พอดีผมสนใจอยากเก็บ บางขุนพรหม 09 ไว้สักองค์ กำลังหาแหล่งที่เชื่อถือได้ ผมเคยโทรไปคุยกับคุณ pun pun สองสามครั้งเห็นว่าอัธยาศัยดี พอดีเห็นพี่ brutus นิมนต์เส้นด้ายกลางองค์สวยมา เลยอยากสอบถามข้อมูลว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ

ผมสนใจองค์นี้อยู่ครับ

ราคาเปิดที่ สี่หมื่นห้าพัน ต่อได้ต่ำที่สุด สี่หมื่นสาม ฝากให้อาจารย์ทุกท่านช่วยพิจารณาด้วยครับ อยากได้ไว้เป็นครูสักองค์หนึ่งครับ

15. brutus

ยังไม่ได้ไปรับพระครับ เลยยังไม่ได้นอนตีสี่ แบบที่พี่เอ๋บอกเลย
    ท่านนี้สายตรงบางขุนพรหม แน่นอนครับ อยู่ในวงการด้วย ไม่น่ามีปัญหา ของดีของสวย มักไม่ถูก (แต่ก็ต้องไม่เกินไป ต้องสมน้ำสมเนื้อกับคุณภาพเหมือนกัน) เจอของถูก เราอาจจะถูก... ได้เหมือนกัน ยังไงศึกษาก่อนสะสมดีที่สุดครับ ยินดีด้วยครับที่ได้พระดี พระสวย ไว้ในครอบครอง
    ฐานแซมของคุณจิม ผมชอบองค์นี้นะครับ หลังเห็นตรายาง
    ว่าแต่ยังรอความลับ อาจารย์ Stoes เรื่องรอยตอกตัดอยู่นะคราบ อาจารย์ยังไม่ยอมใจอ่อน เฉลยให้ฟังสักทีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มิถุนายน 2012
  16. MACHID

MACHID Active Member

ผมยังไม่ได้ตัดสินใจครับ กำลังเลือกระหว่าง เศียรโต ของ 100 ปี วัดระฆัง กับบางขุนพรหม 09 ฐานแซมใหญ่ ราคาเศียรโต ต่อลองเต็มที่ ก็ยังแพงกว่าฐานแซมเกือบสองหมื่น เห็นจะสู้ไม่ไหว เลยอยากเก็บ 09 ไว้ศึกษาบ้าง ตามภาพที่พี่ brutus นำมาเป็นองค์ที่หนึ่งในเวบเขา ราคาน่าจะแรงกว่าองค์ที่ผมนำภาพมาโพสต์ เดี๋ยวจะลองคุยกับเขาอีกทีครับ

17. brutus

ลองไปเทียบพิมพ์เส้นด้ายกลาง 09 กับ เส้นด้าย กรุบางขุนพรหม ดู พบว่าน่าจะเป็นพระที่ถอดพิมพ์มาจาก เส้นด้าย แม่พิมพ์แขนบ่วงหักศอก (ใช่แม่พิมพ์นี้หรือเปล่าก็ไม่แน่ใจ) พี่ๆ เพื่อนๆ ว่า น่าจะใช่ไหมครับ ฝากร่วม ลองวิเคราะห์ด้วยกัน ว่าผมเข้าใจถูกต้องไหม ลองทำตารางเทียบพิมพ์มาลงให้ดูนะครับ

ขนาดไฟล์:
      482.2 KB
      เปิดดู:
      389
      ขนาดไฟล์:
      463.7 KB
      เปิดดู:
      460
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กรกฎาคม 2012
  18. stoes

ภาพสวยกับบางขุนพรหมปี 2509

19. เอ๋สระบุรี

ขออัพกระทู้หน่อยครับหายากจัง กระทู้นี้มีภาพพระเยอะดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 กันยายน 2012
  20. เอ๋สระบุรี

พระสมเด็จฯ บางขุนพรหม 2509 กรุน้ำ พิมพ์ใหญ่ เกศเอียงทะลุซุ้ม
    [​IMG][​IMG]

ขนาดไฟล์:
      754.7 KB
      เปิดดู:
      2,597
      ขนาดไฟล์:
      814.7 KB
      เปิดดู:
      731