บันทึกของพระคุณลุงคนเชียงใหม่ถึงหลานๆ เรื่องภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ลุงคนเชียงใหม่, 21 ตุลาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. พราน4141

พราน4141 เป็นที่รู้จักกันดี

โหพี่ประชา งวดหน้าผมขอฝาก3อันคับ ผมลืมฝากพี่ไปตอนที่เราคุยกันว่าผมเอาด้วยคนแต่ไม่รีบร้อนคับตามสะดวกคับ ผมจะเอาไว้ในเป้ของลูกๆคับ. ถ้าเจอกัปตันใหญ่ฝากระลึกความหลังด้วยนะคับไม่รู้น้ำหมดตัวหรือยังแฮะๆ

2. พราน4141

เฮ้. พี่หมึกย่างขอรับพี่จิงจังไปป่าว ก็ผมบอกแล้วว่าขำๆงัยคับแต่แค่เมื่อเช้านี้รถติดมากๆแค่นี้ผมก็กลุ้มใจแล้วมานั่งเผาน้ำมันกันเล่นจิงๆคับ

3. prachas

prachas เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2011
    เดียวจัดให้งวดหน้าเลยครับผม. Capt หมู่นี้ไม่ค่อยเจอกันครับมีแต่Capt หน้าใหม่ๆวัยระอ่อน55แต่คุณหมอคงรู้จักทุกท่านแล้วละฮิวว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2013
  4. เด็กผู้ชาย

เด็กผู้ชาย เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับผม..

ขอบคุณมากๆเลยครับ... คุณประชา
    วันพรุ่งนี้..วันพุธว่างมั๊ยครับ ???
    นัดเจอกันที่ฟิวเจอร์รังสิตเลยก็ได้นะครับ..
    ขออนุญาตเลี้ยงข้าวเย็นสักมื้อนึงนะครับ..

ถ้าคุณหมอพรานไม่ติดอะไร..
    รบกวนมาทานข้าวเย็นกันสักมื้อเช่นกันครับ..!!!

ผมเองช่วงนี้.. กำลังวุ่นทั้งงานที่โต๊ะกับที่หน้าไซด์งานก่อสร้างเลยครับ
    มึนดีครับ.. ยิ่งมีกรณี Incident เครื่องบินไถลอกนอก Runway ด้วยแล้ว
    ที่ Office ก็วุ่นสุดๆไปเลย..

อ้อ!!.. ผมไม่ได้ดูเจ้าฝูง A330 หรอกครับ
    ไม่งั้นหัวฟูกว่านี้อีกครับ.. เฮ้อ !!!

พอวันศุกร์เย็น+เสาร์+อาทิต์เช้าก็ไล่หาซื้อของเอาไปส่งที่ไซด์งาน
    อย่างว่าล่ะครับ.. อยากจะคุมค่าสร้างบ้านให้ไม่แรง
    มันก็ต้องทำเอซะเกือบทุกอย่างเลย..

ออกแบบเอง.. เขียนแบบเอง.. ( เพราะไม่มีใครมารู้เรื่องกับแบบบ้านแบบนี้ครับ )
    เป็นทั้งวิศวกะ + สถาปนึก..
    ก็กะๆเอา.. นึกๆเอาน่ะครับ..555 !!!

เป็นทั้ง Foreman คนคุมงาน.. เป็นฝ่ายจัดซื้อ..
    ยันเด็กขับรถส่งของ... บ้าดีครับ
    แต่ก็สามารถควบคุมเรื่องค่าใช้จ่ายได้ดีทีเดียวเลยครับ..

แต่ก็อย่างว่าและครับ.. บ้านหลังแรก
    ก่อๆทุบๆ.. วุ่นๆดีครับ
    ถ้าได้ปลูกอีกหลังหน้านะครับ.. ประหยัดได้เป็นหลายแสนละคราวนี้
    บ้านหลังนี้สอนเอาไว้เยอะเลยทีเดียวครับ..

ประมาณว่าถ้าออกแบบทำบ้านกลุ่มเอาไว้รับมือภัยพิบัติหลังต่อไป
    จัดเนียนเลยล่ะครับ... ประหยัดสูง ประโยชน์สุด..

ของคุณหมอพราน.. ได้ที่ดินมวกเหล็ก
    วิวสวยๆ.. อากาศดีๆ..
    สนใจแบบบ้านรีซอทรีสอร์ทแบบผมมั๊ยครับ..???

ยินดีช่วยออกแบบและแนะนำทุกอย่างเลยครับ
    โซนมวกเหล็ก.. ร้านวัสดุก่อสร้างมีน้อยกว่าทางปากช่อง
    และชอบเล่นตัวน่าดูเสียด้วยสิครับ..
    พรรคพวกผมโดนประจำประภท..สั่งวันนี้เช้า อีกสามวันค่อยได้ของ ???

แต่ก็ยังดีที่.. ไทวัสดุ สระบุรี เปิดบริการแล้ว..
    HomePro สระบุรีก็กำลังจะเสร็จ ราวเดือนกว่าๆก็น่าจะเปิดขายนะครับ..
    อยู่ริมๆถนมิตรภาพ ตัวเมืองสระบุรีเลยครับ..
    สะดวกแน่ๆเลย เวลาคุณหมดสร้างบ้านที่มวกเหล็ก

ตอนนรี้ผมเองก็เร่งบ้านให้มันเสร็จๆซะที..!!!
    ทางภาคเหนือก็น้ำเยอะซะด้วย
    ทางภาคกลางเอง.. ดินก็โดนน้ำฝนเข้ามาเติมจนดินก็อุ้มน้ำไว้ซะมากทีเดียว

มีสวะผักตบชวาไหลมาตามแม่น้ำเจ้าพระยาจำนวนมาก..
    มันก็แปลได้ว่า... เขื่อนเจ้าพระยาได้เร่งระบายน้ำออกมาแล้ว !!!

ระดับน้ำริมแม่น้ำเจ้าพระยา หน้าจัหวัดปทุมผม..
    มีระดับสูงมากกว่าเดือนที่แล้วมาก..

ถ้าร่องมรสุมเลื่อนลงมาเรื่อยๆในช่วงข้างหน้านี้
    ภาคกลางตอนล่าง..ก็คงต้องผจญกับปริมาณน้ำฝนมากๆแบบที่เราเห็นทางภาคเหนือในช่วงกว่าหน้านี้..

นี่...ไทยยังไม่มีพายุพัดเข้านะครับนี่ !!!
    ช่วงนี้ก็กระหน่ำทางโซนฮ่องกง ญี่ปุ่น รุนแรงน่าดูจริงๆเลยครับ

สงสัยช่วงกลางๆตุลา ยันพฤศจิกายน..
    เราอาจจะต้องคอยรับมือก็ฝูงพายุที่จะพัดเข้าไทย
    จะอย่างไร..ก็มั่นตรวจสอบข้อมูล
    และวางแผนเตรียมรับมือในสถานะการณ์ต่างๆกันนะครับ..

ผมเอง.. ช่วงปลายๆเดือนก็เตรียมทำชั้นวางของ
    ในโรงรถเพิ่มเติมมีอะไรได้ยกของไว้บนชั้น.. ไอ้ 300 เมตรจากริมเจ้าพระยานี่
    ต้องหูไวตาไวเอาไว้ก่อนล่ะครับ..???

5. prachas

prachas เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2011
    ภาพไฟฉายของที่ได้รับมาสองกล่องซ้ายครับ. ยี่ห้อMrLightผมลองแกะกล่องดูข้างในเหมือนกับBrightLightครับต่างกันตรงแทบสะท้อนแสงครับหากพี่ไม่ถูกใจรองวดหน้าพร้อมของคุณหมอครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      120
  6. เด็กผู้ชาย

ได้ทั้งนั้นแหละครับ.. ซื้อมาแล้วรับไว้หมดเลยครับ..
    ขอบคุณมากๆเลยครับ..

ว่าด้วยเรื่องพายุที่จะพัดเข้าไทยเร็วๆนี้... มันมาแล้วครับ.. !!!

อันนี้ copy มาจากกระทู้ของคุณ Falkman นะครับผม...

....."ท่าทางอีสานและเหนือตอนล่างจะรับน้ำกันเต็มๆ งานนี้"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กันยายน 2013
  7. พราน4141

วันนี้ผมไปรับGrid tie inverter 5kw ของGoodwe. พร้อมกล่องต่อInternet
    Inverter pure sine wave 1000wและ modified sine wave 1500w
    สายไฟ4mmDC หัวMP4 connecter branch3ทาง ปั้มน้ำDC ล่อไปเกือบแสนคับขาดไปพันสองพันผมงี้น้ำตาเล็ดเลยคับ คือคนมันชอบคับนี่คือราคาที่ผมควานหาในไทยและเทศแล้วได้ที่คิดว่าถูกที่สุดในขณะนี้แล้วคับ คือราคาที่ผู้รับเหมาติดตั้งแผงโซล่าเซลเขาซื้อกัน ผมแยก1000wเป็นpure sine waveไว้ใช้กับพวกตู้เย็นพัดลมและมอเตอร์ ส่วน1500wเป็นmodified ไว้ใช้กับทีวีอุปกรณ์สื่อสารแสงสว่างคับรวมแล้ว2500wน่าจะยังชีพในเมืองที่ไฟฟ้าดับนาน2-3สัปดาห์ได้ดี แต่ถ้าดูแล้วท่าทางไม่น่าทนอยู่ กระผมว่าจะขึ้นลี้ดีกว่าคับ สำหรับการประชุมในวันพรุ่งนี้ต้องกราบขอบคุณทุกท่านที่โทรมาลงทะเบียนคับ
    คงเจอผมใกล้ๆเที่ยงนะคับเพราะผมมีสอนหนังสือเช้าถึง10โมงแล้วก็ออกตรวจคนไข้นัดเสร็จแล้วจึงจะไปร่วมงานได้คับ

8. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
  9. พราน4141

ผมกำลังนั่งปอกสายไฟ นั่งวาดแปลนวางแผนเดินสายไฟจากแผงโซล่าเซลคับ ก็เข้าไปดูทุกกระทู้และทุกวันอยู่ตลอดเพื่อSAคับ ช่วงนี้มีพวกแรงๆเยอะเหมือนกัน ผมชอบคับขอให้ตั้งใจแรงกันนานๆนะคับมีสีสันดี อย่าเพิ่งแรงตกนะคับขอเป็นกำลังใจให้คับ

10. พราน4141

นี่ก็เช่นเดิมคับ. เตรียมพร้อม

ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      222
  11. พราน4141

อุปกรณ์คร่าวๆ

ขนาดไฟล์:
      678.3 KB
      เปิดดู:
      151
  12. พราน4141

นี่ก็เดินและต่อเอง

ขนาดไฟล์:
      970.6 KB
      เปิดดู:
      89
  13. พราน4141

อันนี้ตัวgrid tie 5kwของgoodwe. 3phase ที่แสนจะกินตังคับตัวเกือบแสนคับ

ขนาดไฟล์:
      585 KB
      เปิดดู:
      81
  14. พราน4141

จากนี้ผมจะพยายามลงการต่อไฟแบบไปเรื่อยๆถ้ามีเวลาคับ

ขนาดไฟล์:
      693.8 KB
      เปิดดู:
      87
  15. พราน4141

อันนี้ขอโชว์ดาบซามูไรคับมี2เล่ม

ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      213
  16. พราน4141

และห้องนี้สำหรับสงบจิตใจคับ

ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      228
  17. พราน4141

ก็อีกมุมคับ

ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      140
  18. พราน4141

ตรงนี้หน้าห้องคับ

ขนาดไฟล์:
      775.1 KB
      เปิดดู:
      115
  19. เด็กผู้ชาย

แผ่นดินไหวมันไหวแรงซะ!!!.... จนแผ่นดินใต้ทะเลโผล่ขึ้นมาเป็นเกาะใหญ่ได้
    มันก็สามารถ..... ที่จะทำให้เกาะใหญ่ลงไปอยู่ใต้ทะเลเช่นกัน
    มันมีตัวอย่างให้เราได้เห็นกันจะๆกันแบบนี้..

ดูๆและ.. สิ่งต่างๆที่หลวงปู่หลวงตาครูบาอาจารย์ต่างๆที่ท่านเคยพูดเตือนเอาไว้
    ก็ไม่ได้ไกลเกินกว่าที่เราจะสามารถจินตนาการเลยจริงๆครับ..

มั่นติดตามข่าวสารข้อมูลกันไปเรื่อยๆนะครับผม
    ดูท่าแล้ว.. ธรรมชาติจะมีอะไรที่เราไม่เคยได้รู้ได้เห็น..???
    มาให้เราได้พบได้เจอ ทยอยกันมาเป็นระยะๆ แน่ๆเลยครับผม..!!!

มีสติ.. อย่าประมาท.. ครับ !!!

.................................................

ยอดตาย “แผ่นดินไหวปากีฯ” พุ่ง 208 ศพ-เจ็บร่วม 400 ชาวบ้านแตกตื่น “เกาะใหม่” ผุดกลางทะเล

เมื่อบ่ายวานนี้(24) ได้เกิดแผ่นดินไหวขนาด 7.8 ในจังหวัดบาลูจิสถานของปากีสถาน โดยแรงสั่นสะเทือนสามารถรับรู้ได้ทั่วภูมิภาคเอเชียใต้ และส่งผลให้บ้านเรือนส่วนใหญ่ในเขตอาวาราน (Awaran) ซึ่งสร้างจากดินเหนียวพังถล่มลงมา

แผ่นดินไหวครั้งนี้มีความรุนแรงมาก ถึงขั้นทำให้พื้นดินใต้ทะเลยกตัวขึ้นและก่อให้เกิดเกาะเล็กๆ รูปร่างเหมือนภูเขาโผล่ขึ้นมากลางทะเลอาระเบียน ห่างจากชายฝั่งกวาดาร์ของปากีสถาน ประมาณ 600 เมตร ขณะที่รายงานข่าวของสถานีโทรทัศน์ก็เผยให้เห็นภาพภูมิประเทศที่เป็นไหล่หินเหยียดยาวโผล่ขึ้นมาเหนือระดับน้ำทะเล โดยฝูงชนพากันมารวมตัวบริเวณชายฝั่งเพื่อดูปรากฏการณ์ที่ไม่สามารถพบเห็นได้บ่อยนัก

“ยอดผู้เสียชีวิตขณะนี้เพิ่มเป็น 208 รายแล้ว ส่วนผู้บาดเจ็บอยู่ที่ 382 คน” อาซาด กิลานี เจ้าหน้าที่ฝ่ายบริหารอาวุโสของจังหวัดบาลูจิสถาน ให้สัมภาษณ์เอเอฟพี

ด้าน แจน มูฮัมหมัด บูเลดี โฆษกฝ่ายบริหารจังหวัด ยืนยันตัวเลขผู้เสียชีวิตล่าสุดพร้อมระบุว่า “เราขาดอุปกรณ์การแพทย์ และโรงพยาบาลในท้องถิ่นก็ไม่สามารถรองรับคนเจ็บได้ทั้งหมด... เรากำลังเคลื่อนย้ายผู้ที่บาดเจ็บสาหัสขึ้นเฮลิคอปเตอร์ไปรักษาที่เมืองการาจี ส่วนคนอื่นๆก็คงต้องส่งไปรักษาในเขตใกล้เคียงด้วย”

ด้าน อับดุลรอชีด บาลุช เจ้าหน้าที่ระดับสูงของเขตอาวาราน เปิดเผยว่า หน่วยกู้ภัยต้องทำงานตลอดทั้งคืนเพื่อช่วยเหลือผู้บาดเจ็บ และคาดว่าตลอดทั้งวันนี้จะพบร่างผู้เสียชีวิตเพิ่มเติมอีก

“บ้านเรือนร้อยละ 90 ในเขตนี้ได้รับความเสียหาย โดยเฉพาะบ้านดินที่พังถล่มลงมาเกือบทั้งหมด” เขากล่าว

เขตอาวารานมีพื้นที่กว่า 21,000 ตารางกิโลเมตร และมีประชากรอยู่ราว 300,000 คน

หน่วยงานด้านภัยพิบัติของสหประชาชาติ แถลงว่า ชาวบ้านเกินกว่า 60,000 คนอาศัยอยู่ในรัศมี 50 กิโลเมตรจากศูนย์กลางแผ่นดินไหว และส่วนใหญ่ปลูกสร้างบ้านเรือนจากดินเหนียว ซึ่งไม่แข็งแรงพอที่จะต้านทานแรงสั่นสะเทือนระดับนี้ได้

แผ่นดินไหวที่ปากีสถานเมื่อวานนี้(24) สามารถรับรู้ได้ไกลถึงกรุงนิวเดลีของอินเดีย และดูไบในสาธารณรัฐอาหรับเอมิเรตส์ ขณะที่ประชาชนในเมืองอาห์เมดาบัดของอินเดียซึ่งมีพรมแดนติดกับปากีสถาน ต่างวิ่งหนีออกจากอาคารสูงด้วยความตื่นตระหนก เช่นเดียวกับพนักงานออฟฟิศในเมืองการาจี

เจ้าหน้าที่ปากีสถานยืนยันว่า ความรุนแรงของแผ่นดินไหวทำให้พื้นทะเลยกตัว จนเกิดเป็น “เกาะใหม่” ผุดขึ้นที่นอกชายฝั่งกวาดาร์

“เกาะซึ่งสูงประมาณ 100 เมตร และกว้างราว 200 เมตร ผุดขึ้นกลางทะเลหลังเกิดแผ่นดินไหวที่บาลูจิสถาน” ทูเฟล บาลุช เจ้าหน้าที่บริหารอาวุโสของจังหวัด ให้สัมภาษณ์กับเอเอฟพี พร้อมเล่าว่า เมื่อ 60 ปีที่แล้วก็เคยมีเกาะผุดขึ้นกลางทะเลในบริเวณเดียวกันนี้ และค่อยๆ จมหายไปตามกาลเวลา

อ้างอิง : Around the World - Manager Online - <b><font color=blue>In Pics & Clips : </font></b>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กันยายน 2013
  20. พราน4141

ผมก็มัวแต่มุดเดินท่อไฟDCที่จะมาต่อเข้าตัวgrid tieอยู่คับ.
    เช้าตรวจคนไข้. บ่ายเซ็นlicense CPL นักบิน. เย็นก็แปลงร่างมาเป็นช่างไฟฟ้าและกุลีคับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้