ทำไมพระบรมโพธิสัตว์ที่จะตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเลือกที่จะอยู่ชั้นดุสิต

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย HONGTAY, 26 กันยายน 2010.

1. DevaIsis

DevaIsis เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ ท่าน จขกท. ด้วยค่ะ

ไอขออนุญาต เพิ่ม link ไปที่กระทู้ของพี่ชายของไอ

ที่นี่ค่ะ http://palungjit.org/threads/ฝึกพลังกุลฑลินี-งูไฟ-กันเพื่อสุขภาพและเข้าสู่สภาวะสูงสุด.272857/page-8

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
    ไอ

2. มนต์ชัยIM

มนต์ชัยIM เป็นที่รู้จักกันดี

กระผมบุญน้อย อยู่ที่ใดผมก็น้อมรับที่จะอยู่ครับ ขอเพียงอยู่ใกล้ผู้มีธรรม เป็นครูบาอาจารย์สั่งสอนธรรมให้มิได้ขาด แม้เป็นที่กันดารจนชีวิตสิ้น ขอเพียงได้รับรู้อนูธรรม กระผมก็ยอมครับ

3. ตุ๊โต้ง

ตุ๊โต้ง เป็นที่รู้จักกันดี

แต่ผมงง นึกถามองค์ปฐม ท่านว่าท่าน ได้เป็นทหารอยู่สมัยหนึ่ง ตอนนั้นท่านต้องรบ
    มีดาบสองมือแต่ท่านมีวิชา คือสมารถจับนาคราชสองตัวพี่น้องให้กลายมาเป็นดาบคู่ใจได้
    ไปรบเพื่อป้องกันการรุกรานจากฝ่ายตรงข้าม ก็รู้กันอยู่นาคราชนั้นมีพิษร้าย คนสมัยนั้นร่างกายใหญ่โตมากนะ และมีไม่มากนักท่านฆ่าคนหมดโลก ได้ แล้วเกิด รูปท่านปางนี้ขึ้นมา
    คือกูผู้ชนะ(ภาษาอื่นเค้าจะว่าไงฉันจะยังไม่พูดในเพลานี้) แต่อยากรู้ไหม ทำไม คนเหล่าถึงกลับมาเกิดได้อีก เพราะสมัยนั้นรบกันเมามันส์มากตายในฌานไปอยู่อัสสราพรหม จึงลงมากินง่วนดินร่างกายหยาบลงก็มีสภาพเป็นมนุษย์ดั่งเดิม พิจารณาดูเอาเถิด เจียมตัวกันเสียบ้างนะ รักบรรพบุรุษคุณไหมคุณเป็นคนไทยไหม องค์สมเด็จพิชิตมารเป็นคนไทยนะฉันรู้จากภาพที่ท่านทำให้เห็น ฉายาฉันคือ หมีโรคจิต คือ หะมี
    หะเร หะราม มึง เซ กู ตาม มึง เซ กู ตาม (เป็นคาถานะ) อย่าทะลึ่งหน้ากันให้มากนักนะรู้จักปิดหน้ากันบ้างสะก็ดี หน้าพวกเอ็งงามสู้หลานองค์ปฐมไม่ได้เลย เทียบไม่ติด
    แต่ฉันไม่ได้พูดนะว่าหลานองค์ปฐมคือฉัน สักวันคงจะรู้เองว่าคือใคร

4. tipp12

tipp12 Active Member

ขอบคุณที่ให้ความรู้ค่ะ

5. iamgaruda

iamgaruda สมาชิก

23 ธันวาคม 2010
    ขออนุโมทนากับความรู้ในเรื่อง "สวรรค์ชั้นดุสิต" ด้วยครับ
    ขอบพระคุณมากนะครับที่กรุณานำความรู้ที่ดีที่ประเสริฐเช่นนี้มาเผยแพร่ให้ทราบโดยทั่วกันครับ