ถามมาสิจ๊ะ...แม่ชีณัฐทิพย์ ตนุพันธ์ ยินดีตอบจ้า...

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 14 สิงหาคม 2006.

1. hongsanart

hongsanart เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005
    คุณโจโฉ คร้าบบบ ที่ขอช่วยให้ลงไฟล์เสียงบรรยายธรรมของท่านอาจารย์แม่ชีนั้น ก็คือท่านอาจารย์แม่ชีณัฐทิพย์ที่คุณเข้ามาถามปัญหานี่แหละค่ะ อยากจะให้ช่วยนำลงในกระทู้นี้จะได้ไหมคะ ท่านที่เข้ามาอ่านจะได้ฟังเสียงของท่านอาจารย์ด้วยค่ะ

2. hongsanart

คุณปูคะ ส่งแผ่นซีดีให้แล้วค่ะ ประมาณ 5-6 วันก็คงจะได้รับ
    อนุโมทนาบุญค่ะ

3. hongsanart

รูปท่านอาจารย์ค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      108
  4. โมเย

โมเย เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    กราบนมัสการแม่ชีค่ะ..

ขอกราบขอบพระคุณในเมตตาแนะนำ นะคะ..กราบค่ะ

5. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

o,yldki8jt

6. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าวทำไมกลายเป็นตัวหนังสืออะไรไปนี่ เผลอกดภาษานุดต่างดาวไปแระ เกิดไม่เห็นเดี๋ยวมีคนเอาไปถอดระหัสลับยายผีป่าแย่เลยเนอะ

นมัสการค่ะแม่ชีจ๋า และสมาชิกทุกท่าน วันนี้ยายผีป่าบ้าเสี่ยงโชคเล่นหวยบนดินและซื้อลอตเตอรี่ค่ะ กะว่าได้รางวัลใหญ่ จะลงใต้ไปเยี่ยมแม่ชี กับมือขวามือซ้ายของแม่ชีด้วยค่ะ

น้องโจโฉมีกำลังใจดุจนักรบผู้มิยอมถอยแม้จะเจออุปสรรคหรือขาดกองหนุนก็ตาม นิสัยผู้กล้า บ้าบิ่นใช่ไหมจ๊ะแม่ชี

ตำแหน่งพระยาพิชัยฯ เท่าที่ทราบมานั้นนะคะมีหลายท่านค่ะ ที่ได้รับตำแหน่งนี้ อย่างพระยาพิชัยดาบหักเจ้าเมืองอุตรดิตย์นี่ก็เป็นท่านหนึ่งนะคะ ท่านสู้จนดาบหักค่ะ เลยได้ฉายาดาบหักพ่วงมาอีก อันนี้ทราบมาคร่าวๆ นะคะ ไม่ได้เก่งประวัติศาสตร์เท่าที่ควร

7. hongsanart

เจริญธรรม...กับยายผีป่าด้วยนะ ที่พยายามซื้อหวยเพื่อจะให้บุญช่วยให้มีปัจจัยมาหาแม่ชี...เอ้า...น่าจะตั้งกองทุนหนุนธรรม เก็บเงินกันวันละบาทจากสมาชิก หรือรับบริจาคเข้ากองทุน ใครขาดทุนทรัพย์ก็นำเงินที่เก็บสะสมไปช่วยให้งานที่ทำเพื่อสังคมมันเดินอย่างราบรื่นบ้างก็น่าจะดีนะ เงินมีงานเดิน ขาดเงินงานก็ไม่มี ใครเห็นด้วยยกมือขึ้น จะได้ให้ลูกศิษย์มือขวาจัดให้...สาธุ

8. hongsanart

เจริญธรรมคุณ jethrotull แต่ก่อนแม่ชีก็เข้าใจอย่างที่คุณคิดนั่นแหละ แต่ถ้าเรามาคิดพิจารณาให้ดีเราจะรู้ว่าพระพุทธเจ้าทรงสอนธรรมที่ล้ำเลิศ ไม่ธรรมดาทีเดียว พระองค์ทรงสอนให้มนุษย์เราเดินทางสายกลางเพื่อให้เกิดทุกข์น้อย จนถึงไม่ทุกข์เลย การทำตัวเองให้สันโดษนั้นไม่ได้หมายความว่าให้คนเราหลีกเร้นหลบหน้าหลบตัวไปไหน ให้อยู่กับสังคมนั้นได้อย่างไม่เร่าร้อน งุ่นง่านรำคาญใจ อยู่ท่ามกลางความวุ่นวายแต่ไม่เร่าร้อน ถูกกระทบแต่ไม่กระเทือน เรียกว่าทำจิตให้สันโดษ มีความสุขทุกข์น้อยท่ามกลางผู้คนที่สับสน ใช้ปัญญาสร้างสุขกำจัดทุกข์ ดังที่พระองค์ท่านสอนอริยสัจธรรม คือทุกข์เกิด หาสาเหตุให้ได้ หาวิธีปราบปรามและกำจัดลงมือทำอย่างเต็มกำลังให้สำเร็จลุล่วงไป สมถคือความพอเพียงและเพียงพออดทน ขยันขันแข็งทำงานที่ตนทำอยู่ให้ดีที่สุดอย่างไม่เร่าร้อน ทำอย่างไม่เบียดเบียนทั้งตนและคนอื่น เดินตามทางมรรคมีองค์8 อันได้แก่ การคิดถูกต้องตามความเป็นจริงเช่นคิดว่าบาปและบุญมีจริงเมื่อกระทำ คิดชอบ คิดถูก มีอาชีพที่สุจริตทำ ประกอบด้วยกาย วาจาและใจที่เป็นกุศลคือความดีไม่ผิดทั้งประเพณีและประเวณี มีสมาธิแน่วแน่ สติมั่นคงอยู่เสมอ ไม่เผลอนอกลู่นอกทางแห่งความดี นี่คือคำสั่งสอน ซึ่งเป็นแก่นแท้ที่เป็นทางที่ทำให้มนุษย์เรามีความสุขทุกข์น้อยจนถึงไม่มีทุกข์และไม่ยึดสุข นั่นคือทางแห่งพระนิพพาน...พระองค์ทรงสอนให้มนุษย์เราทำหน้าที่ทางโลกให้ดีและทำหน้าที่ทางธรรมให้สมบูรณ์ ใช้ปัญญาแก้ไขปัญหาให้ได้ ถ้าลำพังกำลังของเราหาทางออกไม่ได้ ก็ต้องพึ่งกัลยาณมิตร คบบัณฑิตย่อมพาไปหาผลที่ดีเสมอ แนะนำมาหวังว่าจะพอเข้าใจตอบสั้นๆให้คิดบ้างดีไหม? ถ้าไม่เข้าใจถามเข้ามาใหม่แม่ชีจะได้มีเพื่อนคุยนะ สาธุ...

9. hongsanart

เจริญธรรมสาธุชนทุกท่าน...อยากจะบอกเคล็ดไม่ลับให้กับคนที่อยากจะฝึกรักษาโรคเพียงเล็กน้อยของตนเองรวมทั้งบุคคลในครอบครัวให้บรรเทาลงโดยไม่ต้องพึ่งหมอนะ...แม่ชีไม่หวงวิชาค่ะ...รวมทั้งเป็นการฝึกจิตของตัวเองและประเมินพลังจิตของตัวเองด้วย เริ่มจาก นั่งสมาธิตามกำลังของตน เช่นผู้สูงวัยก็นั่งตามสบาย ส่วนคนแข็งแรงก็นั่งในท่าคู้บรรลังล์นั่นแหละ คือเอาเท้าขวาทับเท้าซ้าย มือขวาทับมือซ้าย เดินลมหายใจปกติ ทำจิตให้ว่างไม่ต้องบริกรรมคำภาวนาอะไรหรอก ขอเพียงตั้งใจและมีความอดทนรวมทั้งมีความเพียรพยายามก็พอ พอจิตเริ่มสงบบ้างก็ให้ท่องคำว่า "พะ" รวมทั้งนึกถึงไฟสีแดงหรือสีส้มก็ได้ให้ผุดขึ้นมาในใจ อาจจะเห็นเพียงชั่วขณะก็ได้ แล้วกำหนดเอาไฟนั้นไปจ่อไปจี้ตรงที่เจ็บหรือปวดรวมทั้งเป็นแผลเล็กน้อย ตั้งจิตให้มั่นส่งพลังไฟเข้าไปเผา เราหรือคนที่เรารักษาจะรู้สึกอุ่นๆภายใน ไม่ต้องตกใจว่าไฟจะไหม้ภายในให้ได้รับอันตรายนะ ทำไปเรื่อยๆบ่อยๆ ใช้เวลาทำนานตามกำลังของตน เมื่อเลิกทำบางคนจะรู้สึกเพลียบ้าง ก็พักผ่อนนอนไป ถ้าไม่มีอาการใดๆก็ไม่ต้องกังวล ฝึกรักษาฝึกทำบ่อยๆ จะทำให้พลังจิตของตนแก่กล้าขึ้นโดยลำดับ ลองทำดูก็ได้ไม่หวงไม่ห้าม แต่ต้องตั้งใจทำนะจึงจะรู้ผล ทำนิดๆผลไม่เกิดอย่าว่ากันนะ เดี๋ยวบาปนะตัวเอง...สาธุ

10. โจโฉ คร้าบบบ

โจโฉ คร้าบบบ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    อ่านแล้วอยากให้ท่านเป็นแม่ผมจัง
    ขอบพระคุณ การรักษาโรคนะครับ กำลังหาวิธีอยู่พอดีครับ
    พึ่งอ่านตำรา ที่ให้เพ่งจุดกึ่งกลางระหว่างคิ้ว รักษาโรคอะคับ
    แต่ก็คิดว่า คงคล้ายๆ กันคือ ทำสมาธิให้เกิดพลังจิต แล้วกำหนดไปรักษาโรค

เมื่อก่อนผมเคยเรียนพลังจักรวาล ก็ไม่ได้จริงจัง
    แต่ตอนลองรักษาท้องตัวเอง ปล่อยพลังไปแล้วนอนหลับ
    นอนแทบไม่ได้เลยครับ มันมีอะไรวิ่งอยู่ในท้องก็ไม่รู้
    เป้นคล้ายๆ พลังความร้อน เหมือนผมทำอะไรผิดซักอย่าง
    แต่นานมาแล้ว จนจำไม่ค่อยได้ว่าเป้นอย่างไรต่อ

จากนั้นก็ไม่ได้สนใจฝึก เพราะเป็นพวกเป็ดนะคับ ชอบลองนั่นนิดนี่หน่อย
    ที่คุณผีป่าพูดถึง ผมก็มาดูตัวเองแล้วตลกอะ

ทำอะไรแต่ละอย่างลุยเดี่ยว จนคนหาว่าบ้า เหมือนนักรบ มีกระบี่เล่มเดียว
    ออกสู้กับกองทัพ จะไปสู้ได้ไง เดินถือเอกสาร ทำอะไรหลายอย่าง
    ไปติดต่อมาหลายที่ แล้วขำ อะคับ เหมือนคนบ้า จิงๆ
    พึ่งมารู้สึกอาย ตอนนี้รู้แล้ว ว่าต้องทำตัวให้ดีก่อน ภาวนาให้ผ่าน
    กำลังบุญน่าจะช่วยได้จริง

อ้อ ส่งแผ่นมาได้เลยนะครับ ผมส่งที่อยู่ไปแล้วนะ
    เด๋วจะแปลงไฟล์เอามาโพสให้คับ จะได้บันเทิงธรรมกัน

กล่องข้อความเริ่มมีคนเข้ามาสร้างเวร ก็เลยปิดนะครับ
    จะได้ไม่ต้องมาเป็นกรรมต่อกัน ต่อไปนี้
    ไปเจออะไร จะ(พยายาม)สงบวาจา ให้ได้มากที่สุดครับ

กราบขอบพระคุณแม่ชี อีกครั้งครับผม

11. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบเท้าแม่ชีที่เคารพ มีเรื่องจะขอความกระจ่างจากเหตุความไม่รู้ในตัวดิฉันค่ะ ขอความเมตตาแม่ชีกรุณาตอบด้วยน่ะค่ะ ดิฉันเคยดูดวงกับหมอดู ประมาณ 20 กว่าคน ทุกคนทำนายทายทักดิฉันว่าจะมีทรัพย์สินเงินทองมากมาย เมื่ออายุเกิน 40 ปีไปแล้ว [ ขอถามว่า หมอดูเหล่านั้นทายแม่นจริงๆหรือเปล่าค่ะ ถ้าบังเอิญว่าหมอดูทายแม่น ช่องทางที่จะได้ทรัพย์สินเงินทอง มาจากทางไหนบ้างค่ะ เพราะทุกวันนี้ดิฉันยังมองไม่เห็นช่องทางเลยค่ะ ] เวลาที่ดิฉันไปดูดวงกับหมอดูจะมีญาติพี่น้องตามไปดูด้วย พอหมอดูทักว่าดิฉันจะรวย ญาติพี่น้อง ขอยืมเงินดิฉันล่วงหน้าทันที แล้วอ้างว่า อนาคตต้องรวยแน่ๆ ขอยืมเงินหน่อย หรือไม่ก็ขอเปล่าๆเลย [ ขอถามว่า ถ้าดิฉันอายุ 40 ปีไปแล้วไม่รวยหรือไม่มีทรัพย์สินเงินทองจริงๆ ดิฉันจะจนหนักไปกว่าเดิมหรือเปล่าค่ะ เพราะญาติพี่น้องมายืมเงินไปหมดแล้วค่ะ ] ขอรบกวนแม่ชีเท้านี้ค่ะ ความเคารพค่ะ

12. hongsanart

เจริญธรรมยายผีป่า...แม่ชีได้คุยกับลูกศิษย์มือขวาว่า เราน่าจะส่งเสริมผู้ที่ช่วยกันทำความดีให้มีโอกาสและกำลังใจที่จะนำเสนอสิ่งที่ดีๆให้กับสังคมต่อไป แม่ชีจึงมีความคิดว่าจะหาอุปกรณ์ในการผลิตสิ่งที่ดีๆให้เพื่อสะดวกในการทำงานและไม่ต้องลำบากกับการเดินทาง มีผู้แสดงความจำนงเข้ามาร่วมด้วยแล้ว แม่ชีก็ขออนุโมทนาบุญด้วย... อยากบอกอานิสงส์ของการช่วยเหลือคนสักนิด เมื่อเราให้สิ่งที่ดีแก่ผู้อื่นไป เราย่อมได้รับสิ่งที่ดีตอบสักวัน ไม่ว่าผู้นั้นจะเป็นใครอานิสงส์ย่อมเกิดย่อมมีได้เหมือนกัน อย่ามองการให้ของแก่คนแค่กายภายนอกเลย ให้ดูการกระทำและคำที่พูดที่ดีมีประโยชน์เถอะ นั่นแหละประเสริฐที่สุด สาธุ...ขอให้ผู้ให้เจริญๆ มีความสุขทุกข์น้อย ไปไหนมาไหนให้สะดวกราบรื่นไม่ติดขัดเหมือนดังที่ท่านให้ความสะดวกแก่ผู้อื่นเทอญฯ

13. hongsanart

เจริญธรรม...ผู้มีนามว่าขุนท้าว หมอดูแม่นๆนะ แหม...ดูมาตั้ง 20 กว่าคนเชียว ทำไมไม่มีใครทำนายว่าจะต้องหนีเข้าวัดบ้างล่ะ? คำทำนายมีผลเมื่อเราเดินตาม ไม่มีผลเมื่อไม่ทำตาม หมอดูทำนายทายทักทำให้เกิดช่องว่างของการหมดเงินนะ อยู่เฉยๆไม่ทำอะไรแล้วมันจะรวยเงินได้ยังไง? อย่ารอถูกหวยรวยเบอร์เลย ถูกแล้วจะได้ใช้เงินหรือเปล่าอาจจะหัวใจวายตายไปก่อนนะ หยุดหาหมอดูให้มาทายทักเถอะ ตั้งใจทำงานเพื่อให้ได้เงินมา และจงยุติการให้เงินผู้อื่นก่อนเถอะ มีเงินมีทองคนนับหน้าถือตาเรียกว่าพี่ ถ่อมตัวเป็นน้อง หมดเงินหมดทอง ไม่มีใครเรียกว่าพี่รวมทั้งไม่มีน้องเลย หยุดฟังเสียงชมอาบยาพิษได้แล้ว ถ้ายังไม่หยุดก็จะรวยเหมือนกัน "รวยหนี้ไง" รวยทุกข์ สุขหนีหาย เลือกเอาจะเอาอะไร? อายุ 40 ยังไม่เห็นใครรวยทรัพย์สมใจ มีแต่รวยทุกข์เกือบทุกราย เพราะความชะล่าใจและประมาท นั่นเป็นเพราะทำกรรมเอาไว้คือ "กรรมโง่ไง" คิดดูดีๆนะ ดวงดาวจักทำอะไรได้เล่า? อยู่ที่เราลิขิตเองต่างหาก อย่าเข้าอาณาจักรคนโง่เลย... ธรรมะสวัสดี

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 สิงหาคม 2006
  14. hongsanart

คุณโจโฉ คร้าบบบ จะรีบส่งแผ่นซีดีให้นะคะ
    อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

15. hongsanart

มีข่าวดีมาบอก.......ท่านอาจารย์แม่ชีได้ทำตะกรุดขึ้นมาจำนวนหนึ่ง มีมวลสารกว่า 10,000 ชนิดซึ่งรวบรวมมาได้จากพระเกจิอาจารย์ต่างๆทั่วประเทศและมวลสารอื่นๆอีกจากทั่วโลก
    สวมใส่แล้ว ยิงไม่ออก... ฟันไม่เข้า....สาวหลง...จ๊าบสุดๆ..(ถ้าอยากทราบว่ายิงไม่ออก ฟันไม่เข้า เป็นอย่างไร ก็ต้องเรียนถามท่านอาจารย์นะคะ)
    ท่านใดที่ต้องการรีบแจ้งความประสงค์มาได้เลยค่ะ ของดีมีน้อย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2006
  16. rosey

rosey เป็นที่รู้จักกันดี

To .. คุณโจโฉ
    รู้จักคุณจากงานแถลงข่าวเปิดตัวหนังสือคุณดังตฤณ
    เรื่อง ชีวิตที่คิดไม่ถึง.. คุณโจโฉร้องเพลงเพราะค่ะ...
    เห็นว่าคุณโจโฉ จะจัดทำรายการทีวีบนเน็ต
    เป็นทีมงานของคุณโจโฉเองเลยเหรอค่ะ
    (หมายถึงในส่วนผลิตและตัดต่อ)
    บอกรูปแบบรายการคร่าว ๆ ได้ไหมค่ะคุณเน้นด้านไหน..
    จะจัดตั้งเป็นรูปแบบบริษัทเลยหรือเปล่า
    หวังว่าคงไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป
    เหตุเพราะมีความสนใจคล้ายกัน
    ในอนาคตอาจเป็นกลุ่มพันธมิตรสืบสานงานร่วมกันค่ะ.. สาธุ
    (bb-flower (bb-flower (bb-flower

17. rosey

rosey เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว.. แล้วกัน .. งั้นจองคนแรกเลยค่ะ
    สาธุ สาธุ สาธุ..
    (bb-flower (bb-flower (bb-flower

18. KAMALA

KAMALA เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองตะกรุดด้วยค่ะ

19. rinnn

rinnn เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    <table class="tborder" _base_href="http://www.palungjit.org/board/" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1" width="100%"><tbody _base_href="http://www.palungjit.org/board/"><tr _base_href="http://www.palungjit.org/board/"><td class="thead" _base_href="http://www.palungjit.org/board/"> ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 4 คน ( เป็นสมาชิก 2 คน และ บุคคลทั่วไป 2 คน ) </td> <td class="thead" _base_href="http://www.palungjit.org/board/" width="14%"> </td> </tr> <tr _base_href="http://www.palungjit.org/board/"> <td class="alt1" colspan="2" _base_href="http://www.palungjit.org/board/" width="100%"> แม่ชีณัฐทิพย์

กรี๊ดดดดดดดดดดด คุณแม่ชีอยู่ด้วย ดีใจจังค่ะ..

กราบนมัสการคุณแม่ชีค่ะ..

หนูอยากทราบว่า ถ้าแม่หนูฝันว่าน้ำท่วมบ้าน เป็นน้ำใสๆๆ สูงขึ้นเรื่อยๆ
    เลยค่ะ น้ำน่ะค่ะ แต่บ้านข้างๆนี่ น้ำไม่เข้านะคะ มีบ้านหนูบ้านเดียวค่ะ
    หมายความว่ายังไงหรอคะ..

กราบขอบพระคุณ คุณแม่ชีค่ะ..
    </td></tr></tbody></table>

20. hongsanart

เจริญธรรมคุณโจโฉ...เห็นไหมล่ะว่าคนทำความดี ความดีจะหนีไปไหนกัน อนาคตข้างหน้าจ๊าบสุดๆ รับรองว่ารุ่งเรือง แต่ขอเตือนนิดอย่าประมาทจนเกิดเป็นความหลงนะ เดี๋ยวจะรุ่งริ่งแทนรุ่งเรืองรุ่งโรจน์ไป แม่ชีก็ขออวยพรให้เจริญๆนะ...สาธุ! ธรรมะสวัสดี