ถามมาสิจ๊ะ...แม่ชีณัฐทิพย์ ตนุพันธ์ ยินดีตอบจ้า...

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 14 สิงหาคม 2006.

1. nakoruru

nakoruru เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2005
    ขอเดานะครับ กลัวอนาคต มั้งครับ เพราะอนาคต คาดเดาไม่ได้ ไม่แน่นอน ว่าจะอะไรจะเกิดขึ้นกับเรา ผิดถูกยังไง ก็ จะรอฟังเฉลย นะครับ

2. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

จ๊ะเอ๋ ...

นมัสการและสวัสดีค่ะ

มาทักมาทาย ไปแระ

3. nakoruru

nakoruru เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2005
    กราบนมัสการ แม่ชีครับ

4. hongsanart

hongsanart เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005
    ท่านอาจารย์คะ...กราบนมัสการค่ะ

หนูขอตอบด้วยค่ะ คนในสังคมกลัว "เขาว่า" มากที่สุดค่ะ
    จะทำอะไรก็กลัวคนนั้นจะว่า กลัวคนนี้จะว่า ก็เลยอยู่เฉยๆดีกว่า บางคนมีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์ดีมาก แต่ไม่กล้าลงมือทำ ก็เลยพลาดโอกาสงามๆ

สาธุค่ะ.....[b-wai]

5. benyapa

benyapa ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">กราบนมัสการแม่ชีและคุณหงสนาถนะคะ จะเรียนให้ทราบว่าได้รับตะกรุดและธนบัตร และเหรียญรัชกาลที่ 9 แล้วนะคะ ขอขอบพระคุณมาก ๆ เลยค่ะ สามีเห็นถามใหญ่เลยว่าอะไร จะอธิบายก้อไม่ถูกอีก อิ อิ
    อืมม ขอตอบปัญหาด้วยคนนะคะ ปูว่า "กลัวจนหรือกลัวไม่มีมังคะ"
    บุญรักษานะคะ
    เบญญาภา

</TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">

</TD></TR></TBODY></TABLE>

6. โจโฉ คร้าบบบ

โจโฉ คร้าบบบ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    นมัสการครับ
    ไม่ได้มาซะนาน ผมว่า คนทุกคน กลัว ตาย และกลัวตัวเองจะทุกข์อะคับ

ทุกคนต่างทำทุกอย่าง เพื่อให้พ้นทุกข์
    แต่บางคนก็ทำถูกทาง บางคนก็ทำไม่ถูก

บางคนกินเหล้าไปเที่ยว โกงบ้านเมือง ทำทุกอย่าง
    ก็เพียงเพื่ออยากพบสุข อยากหมดทุกข์

แต่น้อยคนที่จะมาถูกทาง ด้วยทาน ศีล ภาวนา
    พระอาจารย์ ชัยสาโร ท่านก็กล่าวไว้ ได้กินใจ (ประมาณว่า)

คือ ถ้าไม่ละสุขจากเนื้อหนัง ก็จะพบสุขจากอีกฝั่ง คือพระนิพพานไม่ได้

ผมตื่นมา คิดถึงแฟน ทุกวัน ก็ยังพยายาม ถอนหายใจแรๆ
    เอ้อ.. ไม่เอาหล่ะ สุขแค่นี้ ต้องสละ เราจะไปอยู่กับพระพุทธเจ้า
    เราจะไปนิพพาน ที่นั่นสุขกว่า สงบกว่า ไร้ซึ่งมลทิน
    เศร้าใจ ไม่ได้ดั่งใจทางโลก จิ๊บจ้อยเล็กน้อย หุๆๆ

รายงานผลเรื่องตะกรุดคับ

ไม่รูอุปาทาน ไปเองป่าวอะคับ
    ไปร้องเพลง แทน ช่วงนี้ สาวๆ กรี๊ด เป็นพิเศษ เขียนกระดาษส่งมาบนเวที
    ว่าน่ารักงั้นงี้... ไปอีกร้าน ก็ได้ยินตะโกนมาว่า เอ้ยย วันนี้รูปหล่อมาร้องเพลงเว้ย ..(นี่สาวๆ ตะโกนกันนะ) ไปหาเพื่อนมะวาน ก็โดนกะเทยเข้ามากอด มาแซว ขอเบอร์ ไรเงี้ย แต่คงเป็นประชากรส่วนน้อยมังคับ

อิๆๆ เพราะก็ยังมีบางคนและหลายคนที่เขายี้ๆ ผม
    บางทีบอกไปว่า มีคนมากรี๊ด มาชอบ พวกยังไม่เชื่อ หาว่าผมหลงตัวเอง
    เพราะ คนพวกนี้ชอบเอาตัวเองตัดสินอะคับ

พอคิดว่า ตัวเองไม่ชอบ ไม่ใช่สเปค หรือตัวเองดูว่าคนนี้ดูไม่ดี
    ก็คิดว่า สังคม หรือคนกลุ่มอื่น จะเห็นด้วย
    เพราะความจริง หล่อไม่หล่อ นี่ มันอยู่ที่คนชอบใช่ปะคับ

ผู้ชายดำๆ หน้าอิสานๆ ฝรั่งเขายังดูว่าหล่อกันซะ หุๆๆ

รายงานผลคร่าวๆ เกี่ยวกับ ตะกรุดคับ แต่ก็ไม่ซีเรียส เพราะผมเชื่อเรื่องกรรมเป็นใหญ่ แต่คนที่ศึกษาศาสนามาดี ก็ต้องเข้าใจด้วยว่า
    อิทธิฤทธิ์ปาฎิหารย์ มีจริง พุทธคุณ มีจริง อำนาจจิตถ่ายทอดลงสู่วัตถุได้จริง ใช่ปะคับ.. พี่น้อง..

มีแถมอะคับ วันนี้มาขอความช่วยเหลือ คนที่ เข้าใจและเชื่อใจผมอะนะ
    ผมส่งเพลงเข้าประกวด เสียงรอสายของ ais แล้วผ่านเข้ารอบสองเพลง
    จากคนทั่วประเทศ ผ่านสองสาขา สาขานึงก็มีคนติด แค่สิบกว่าคน

ถ้าอยากช่วยเหลือ อยากผลักดันศิลปินใฝ่คุณธรรมได้เป็นที่รู้จักก็ไม่ยากนะครับ
    ช่วยกันโหลด สองเพลงนี้ ถ้าผมติดอันดับหนึ่ง ก็จะได้ออกสื่อ ได้เป็นที่รู้จักในวงกว้าง(มั้ง)

เพราะคิดว่า ทางเอไอเอส น่าจะช่วยโปรโมท เพราะเพลงชนะ ลิขสทธิ์ จะเป็นของเขาหนึ่งปี เมือ่คนโหลด หลังจากตัดสิน ก็จะเป็ฯรายได้ของทาง บริษัท
    แต่ช่วง ถึงวันที่ 24 ตค.นี้ ใครโหลด ผมก็ได้ส่วนแบ่ง และถ้าใครได้คะแนนสูงสุด ก็ชนะเลิศ มีรางวัลเดียว คือรางวัลที่ 1

ก็ไม่ได้หวังอะไรมากนะครับ เพียงแต่ทำมาขนาดนี้แล้ว
    ถ้าใครไม่ได้ใช้ ais ก็ช่วยบอกต่อ แกมบังคับทีนะครับ อิๆ

(มีต่อ)

7. โจโฉ คร้าบบบ

โจโฉ คร้าบบบ เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้เป็นไฟล์เพลงเพื่อทดลองฟัง และรหัส เพื่อโหลดลงมือถือนะครับ

(คลิ๊กขวาที่ ลิงก์ใต้ชื่อเพลง เลือก save target as )

เพลง -ปากแข็ง (calling melody) เพลงเพื่อทดลองฟัง (เนื้อหาซึ้งๆ )
    http://www.archive.org/download/calling_melody2/pk44.mp3

เพลง - โทรหาใช่ไหม (calling melody ) เพลงเพื่อทดลองฟัง (เนื้อหากวนๆ )
    http://www.archive.org/download/calling_melody2/Telme44.mp3
    *** โหลดลงมือถือได้ เฉพาะ AIS เท่านั้น ในช่วงนี้ครับ ***

กด *789 6070 0000 0484 (ปากแข็ง-อนุสรณ์ หรือ โจโฉ )
    กด*789 6070 0000 0514 (โทรหาใช่ไหม-อนุสรณ์ หรือ โจโฉ )

ค่าบริการ 15 บาทต่อเพลง หรือโทรถาม 1175 call center
    สามารถรับฟังและขอฟัง2 เพลงนี้ได้ ที่ Fat Radio

แถมเพลง ให้ฟังเล่นด้วยคับ
    -เพลงกรรม (เพลงจาก หนังสือกรรมพยากรณ์)
    http://www.archive.org/download/JoZhoo/mp3/1-2krum03.mp3

-โลกในความฝัน (เรื่องราว นรกสวรรค์ มาเป็นเพลงได้อะ)
    http://www.archive.org/download/JoZhoo/mp3/dream05.mp3

ขอบพระคุณทุกท่าน ที่เอาใจช่วยนะคร้าบบบ .สาธุ .. ลุ้นขึ้นปะเนี่ย
    หนึ่งโหลด(ในมือถือ) ต่อหนึ่งคะแนนครับ

มีเวลาจำกัด ช่วยๆ กันหน่อย นะคร้าบบบ

8. hongsanart

คุณ edtaro คะ

ขอที่อยู่ใหม่อีกครั้งได้ไหมคะ เพราะพัสดุที่ส่งให้ ส่งไม่ถึงค่ะ ได้รับกลับมาเมื่อวานนี้ หน้าซองระบุว่าไม่มีที่อยู่ตามจ่าหน้า

เรื่องจระเข้นั้น ที่ท่านอาจารย์มีเหลืออยู่ 1 ตัว บริจาคเพื่อสร้างที่ปฏิบัติธรรมแห่งใหม่ ตัวละ 1,599.00 บาท ถ้าสนใจก็แจ้งมาได้ค่ะจะจัดส่งให้

9. hongsanart

น้อง โจโฉ คะ

ขอเอาใจช่วย ให้ได้รางวัลที่ 1 นะคะ

10. rosey

rosey เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ถึงใจ ใจไม่ถึง จึงกลัวตาย.. เจ้าค่ะ..
    เฮ้อ.. ปลอบบ้างขู่บ้าง.. เอาเข้าจริง ๆ
    ก็ต้องดึงกลับมาอีกเจ้าค่า ..
    กลัวตายเป็นคำตอบสุดท้ายเจ้าค่ะ สาธุ..
    (bb-flower (bb-flower (bb-flower
    อีกนิดเจ้าค่ะ.. ตะกรุดแม่ชีมีส่วนผสม
    ของดินพระรอดลำพูน ด้วยหรือเปล่าเจ้าค่ะ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กันยายน 2006
  11. momee

momee เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    กราบนมัสการแม่ชี และขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
    ขอตอบด้วยค่ะ ว่า "กลัวสามัญสำนึกในใจของตัวเอง" หรือกลัวจิตใต้สำนึกที่ยังมีความอยาก อยากได้ อยากมี จะเหนือกว่าจิตเหนือสำนึกที่อยากดับความโลภ หรือดับกามราคะทั้งมวล
    และขออนุโมนาบุญกับคุณhongsanart ด้วยค่ะ "กลัวเขาว่า" เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยค่ะ
    สาธุ ......

12. เทพบัญชา

เทพบัญชา เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2006
    แม่ชีครับผมอยากถามว่าผมจะฝึกการนั่งสมาธิอย่างไรดีผมเคยเพ่งเทียนแล้วจำภาพไปนั่งสมาธิโดยบริกรรมพุทโธและเอาผ้าคุมหัวแล้วหลังจากนั้นเกิดความนิ่งสบายเบามีแสงใสๆอยู่ที่หน้าผากลมหายใจเบาๆแต่ตอนนี้มันทำไม่ได้และหายไปบริกรรมอะไรก็ไม่เห็นผลอยากทราบว่าจะต้องทำอย่างไรดีอนุโมทนาตอบให้ผมด้วยครับผมเกิดวันอังคาร

13. hongsanart

ท่านอาจารย์เข้ากรรมฐานในวันนี้แล้วค่ะ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...อนุโมทามิ [b-wai]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กันยายน 2006
  14. edtaro

edtaro เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการท่านอาจารย์และสวัสดีพี่หงสนาถครับคงสบายดีนะครับ ที่อยู่ของผมครับพี่หงสนาถ
    Mr.Y Sobhaboon
    3 Burnads Place
    Sawston
    Cambridge
    CB2 4ST
    The United Kingdom
    ส่วนเรื่องจระเข้นั้นรบกวนให้พี่หงสนาถส่งมาพร้อมกันได้เลย แล้วผมจะให้ทางบ้านโอนเงินให้นะครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กันยายน 2006
  15. โจโฉ คร้าบบบ

นมัสการ และสวัสดีทุกท่านครับ

ขอบพระคุณสำหรับคำอวยพรครับ
    แต่จะให้ดี ใครมีเพื่อน มีญาติ มีลูกน้อง

บังคับโหลดให้หมดอะคับ รับรองโฉ ชนะแน่ๆ อิๆ
    ตอนนี้ ก็หาเสียงน่าดู

คิดอีกใจ ก็เชื่อในเรื่องกรรม ถ้าดวงจะดัง ยังไงก็ต้องดัง
    ของๆ เรา ยังไงก็เป็นของๆ เรา

แต่ตอนนี้ก็ต้องทำให้ดีที่สุดใช่ปะคับ
    จะรอดวงอย่างเดียว พอดีเหี่ยวกันซะงั้น

พรุ่งนี้ จะทำใบปลิว เดินแจกหล่ะคับ
    แหมอีกหน่อยสมัคร สส.ได้เลยนะคับเนี่ย

แต่ไม่รู้จะเข้าพรรคไหนได้บ้างอะจิ
    เพราะโกงไม่เป็น เสแสร้งไม่ได้ คิๆๆ

สถานการณ์ตอนนี้ ผมเห็นทหารแล้วอยากไหว้จัง
    ไม่เคยรักทหารมากเท่านี้มาก่อนเลยในชีวิต

พวกเรามาร่วมกันแผ่เมตตาให้ประเทศไทย อุทิศบุญที่ทำถวายเป็นพระราชกุศล
    และขออำนาจบุญ ส่งไปถึง ทหารๆ ผู้กล้า ที่ยอมเหนื่อยเพื่อพวกเราบ้างนะครับ

โฉ หล่ะ เห็นยืนตากแดด กัน แล้วเห็นใจเลย

ทหารตรงหน้าทำเนียบดีหน่อย มีคนให้ความสำคัญ
    แต่ ในถนน อื่นๆ เช่น เส้นวิภาวดี เส้นแจ้งวัฒนะ ที่ผมผ่านบ่อยๆ
    เห็นท่านๆ เหล่านี้ ยืนตากแดด เปรี้ยงๆ ชุดหนา พร้อมรบ

โดยไม่ค่อยมีคนสนใจเลย ไม่เห็นมีใครเอาของมาให้ มาแจกดอกไม้บ้าง
    มัวแต่ไปแห่ ให้อยู่ เฉพาะที่แถวสนามหลวง แค่นั้นอะ เหมือนงานวันเด็กก็ไม่ปาน

ดูข่าวแล้วก็ แปลกๆ ขำๆ ดี นะครับ ถ้าเกิดมีใครคิดไม่ดี
    มัวแต่ยืนถ่ายรูปกัน จะทำไรทันมะนั่น อะคุณพี่

แต่งานนี้ ต่างชาติ ที่แฮ่มๆ มา ก็เลยเงียบ จ๋อยไปเลย
    เห็นภาพที่ประชาชน รักทหาร เอาใจช่วย
    และเป็นการยึดอำนาจ ที่เงียบสงบที่สุดในโลก
    แถมมีแต่รอยยิ้ม และดอกไม้ หุๆๆ

ประเทศไทย ไชโย

แต่ก็ยังระแวง ปี 2551 ที่หลวงพ่อเจริญท่านทำนายไว้อีกอะคับ
    รู้สึกตอนนี้ ประมาทอะไรไม่ได้เลย แต่ก็ดีนะคับ ถือเป้นการเจริญสติที่ดี

คิดแล้ว อยากจะหนีเข้าวัดไปภาวนาให้ทะลุไปเลยดีกว่า

16. โจโฉ คร้าบบบ

คุณเทพบัญชาคับ

โฉ ก้ไม่ค่อยได้นั่งหรอกนะ ปฎิบัติไม่ผ่าน แต่ทฤษฎีพอมีอยู่นิดๆ

เป็นเพราะคุณ อยาก อะคับ
    เคยได้ แล้ว ก็อยากได้ พอนั่ง ก็อยากมี อยากเป็น อยากให้เกิดแบบนั้น

สังเกตปะคับ ครั้งแรก คุณไม่อยาก มันเกิดขึ้นเอง
    แต่พอเกิดขึ้นแล้วติดใจ อยากให้มันเกิด

ภาวะบีบคั้นทางอารมณ์ ทำให้จิตซัดส่าย ไม่นิ่ง
    สิ่งที่อยากให้เกิด จึงไม่เกิด รู้สึกเป็นกันเยอะอะคับ
    ที่นั่งสมาธิ เห็นแสง เห็นสี เห็น ภาพ ไปนรก สวรรค์ได้
    แล้ว พอครั้งต่อไปจะอยากไว้ก่อน นั่งเลย ว่านั่งแล้วจะต้องได้อย่างที่เคย

แต่ในความเป็นจริง ครูบาอาจารย์ท่านก็สอนให้อย่าไปสนใจ กับสิ่งเหล่านี้อะคับ จำพวก แสงสี แม้แต่ความปิติ อะไรก็ตามที่เจอในสมาธิ ฯลฯ

อะไรเกิดก็สักแต่รู้ ทุกอย่างที่เห็นจริง แต่ไม่มีจริง
    ทำความสงบ ซักระยะ โดยที่ไม่หวังให้มันสงบ มันก็จะสงบ
    สงบแล้วเอามาเจริญปัญญา พิจารณา หรือ วิปัสสนา เลยดีกว่าอะคับ

นั่งสงบนานๆ บางทีไม่ได้อะไร จะหลงไปติดสุขในสมาธิ เสียเวลาเปล่านะครับ

เมื่อก่อนผมอิจฉามากนะ คนที่เขานั่งแล้วถอดจิตได้ เห็นนั่นเห็นนี่
    แต่ตอนหลัง ชินหล่ะ มันเหมือน เห็นคนไปเที่ยวเมืองนอกได้ แล้วเราก็อิจฉา
    พยายามจะทำงานอย่างหนัก เพื่อเก็บเงินไปกับเขาบ้าง

แต่พอไปแล้ว ก็เท่านั้น แล้วก็รู้ว่า ใครก้ไปได้ ถ้ามีเงิน
    ไม่เห็นน่าตื่นเต้น น่าเอาอย่างอะไร ไปเหยียบเมืองนอก ไปเห็น เหมือนคนอื่น
    มันก็ยังเป็นเราเหมือนเดิม ที่ยังทุกข์ โดนอะไรก็ทุกข์ ยังอยาก นั่นอยากนี่
    ยังหนีตัวเองไปไม่พ้น พอไปประเทศนี้ ก็อยากไปประเทศนุ้นต่อ เที่ยวไปนั่น
    ไปนี่ ไม่รู้จบ เหมือนเวียนอยู่ในสังสารวัฎ

สุดท้ายความรู้สึกชิน และธรรมดา จึงกลับมามอง แล้วรู้ว่า
    อ๋อ ไปไหนได้ก็เท่านั้น ที่สำคัญ ปัญหามันคือ ทำยังไงจะไม่ให้เราอยากไป
    และอยู่ตรงนี่ อยู่กับตัวเองแบบหมดทุกข์ โดยไม่ต้องพึ่งอะไรดีกว่า

เด๋วนี้นั่งดูความไม่สงบ ก็เพลินไปอีกแบบ นั่งเพื่อจะไม่ให้มันสงบ
    ลองดิคับ ก่อนนั่งตั้งใจว่า จะดูความไม่สงบ จะนั่งดูความทุกข์
    จะนั่งเพราะไม่อยากและจะไม่บังคับให้มีอะไรมันเกิดขึ้น ฯลฯ

แล้วบางที อาจกลายเป็นหนามยอกเอาหนามบ่งนะ..

พูด ๆมานี่ ตัวเองก็ทำไรไม่ค่อยได้หรอกผมอะ เป้นแค่เสือกระดาษ อิๆ
    ผมก็ตอบ งูๆ ปลาๆ นะ มาคั่นจังหวะให้ก่อน
    เด๋ว ค่อยพบคำตอบของจริง จากแม่ชีทีหลังละกันคับ

แหม.. โฉ หละ สอดรู้ เจงๆ พี่น้องง คิๆๆ ..

สาธุ บุญใดเกิดในนี้ ขอให้ข้าพเจ้า ชนะเลิศ การประกวด เสียงรอสาย หุๆ

เทวดาฟ้าดินโปรดเห็นใจ ผลักไส ให้ข้าพเจ้าไปทำงานใหญ่ ต่อแผ่นดินซ้า ที

สาธุ คร้าบบบ

(อย่าเชื่อผมมากนะ อ่านเล่นๆ ผมอะไม่ใช่คนปกติหรอก จะบอกว่าบ้า ก็เรงใจ .. กัวจะบ้าไปซะจิงๆ 555 )

17. SaNdolLaR

SaNdolLaR เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2006
    โหยกาแฟดีด นอนไม่หลับ พรุ่งนี้หนูจาตื่นไปสอบได้ม๊ะเนี่ย ไม่น่าซัดเข้าไปเลย ไม่เป็นไร เวลาเรียน(ในมหาลัย)ไม่ได้ยาวนานอย่าไปบ่น ชีวิตที่สบายเท่าตอนเรียนไม่มีอีกแล้ว เงินไม่ต้องหาเอง พ่อแม่ส่ง แล้วแต่จะขอ ทำงานหาเงินเองแม้จะมีความภูมิใจแต่ไม่สะบาย แต่ทำไมตารางสอบหนูมันออกมาน่าเกลียดกว่าใครเพื่อนทุกปีเลยอ่ะ เอกอื่นไม่เห็นเป็นแบบหนูเลย มีบางวันยัดมาได้ สามวิชา มีต่อไปสอบตอน 5 โมงเย็นถึง สามทุ่มอีกต่างหาก วันละวิชา ก็แทบคลานแล้ว แต่พอวิชาเยาๆน่ะ เว้นไปซะอาทิตย์นึง แระมีสอบ ไปข่มตานอนดีฝ่า

18. เทพบัญชา

เทพบัญชา เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2006
    ขอบคุณโจโฉที่เขียนมาก็ถือว่าใช้ได้เหมือนกันนะจะลองเอาไปพิจารณาดูก่อนนะ

19. momee

สาธุ สาธุ สาธุ ขออนุโมทนาบุญกับอาจารย์แม่ชี ในการเข้ากรรมฐานในครั้งนี้ด้วยค่ะ สาธุ

20. momee

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ [b-wai] [b-wai]