ถามมาสิจ๊ะ...แม่ชีณัฐทิพย์ ตนุพันธ์ ยินดีตอบจ้า...

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 14 สิงหาคม 2006.

1. hongsanart

hongsanart เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005
    ขอเจริญธรรม "Web Snow" จ้า...

ต้องขออนุโมทนาสาธุและขอขอบคุณเป็นอย่างมาก ที่ช่วยนำทางและชี้ทางเป็นตัวอย่างในเรื่องของการจัดรูปแบบ รวมทั้งการทำห้องและการบรรยายธรรมให้นะ

ก็ขออวยพรให้มีความสุข ความเจริญ พิพัฒนมงคลสมบูรณ์พูนผล รุ่งเรืองในทุกด้าน ผ่านวิกฤติต่างๆไปได้อย่างราบรื่น

และต้องขอชมเชยกับหนุ่มสาวรุ่นใหม่ที่ใฝ่ธรรม " สร้างเสริมคุณธรรม เพื่อการพัฒนาจริยธรรมและสุขภาวะที่ดีงาม" ก็หวังว่าคนรุ่นใหม่จะหันมาศึกษาธรรมะกันมากขึ้น เพื่อการเป็นผู้ใหญ่ที่ดี มีคุณภาพสืบไปในภายภาคหน้า

ช่วยกันสืบสานงานต่อจากผู้ใหญ่ ที่จะกลายเป็นใบไม้แห้ง ใบไม้เหี่ยวและร่วงโรยไปในที่สุด

ธรรมะสวัสดี...สาธุจ้า

2. ณัฐณิชา

ณัฐณิชา Active Member

11 สิงหาคม 2006
    กราบนมัสการคุณแม่ชีค่ะหนูไม่ได้เข้ามาอ่านหลายวันเนื่องจากหนูหาหัวข้อไม่เจอ ปกติเข้าเวปมาก็เจอแล้วแต่หลายวันนี้เข้ามาหาไม่เจอเลยค่ะ เมื่อคืนก่อนนอนก็เลยกราบที่หมอนว่าวันนี้ขออให้เจอที่เถอะ พอเช้านี้มาเปิดดูเจอจริงๆๆด้วยค่ะ หนูคิดถึงคุณแม่ชีมากๆๆค่ะ ตั้งแต่วันนี้หนูจะsaveไว้เลยค่ะจะไม่ให้หายอีกแล้วค่ะ

3. benyapa

benyapa ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">กราบนมัสการแม่ชีค่ะ
    แม่ชีขาปูได้กัลยาณมิตรใหม่แล้วค่ะ คือน้องมะลิค่ะ น้องมะลิอยู่อเมริกานะคะ (ไม่ใช่อังกฤษอ่ะค่ะ แหะ แหะ ขอโทษนะคะ แก้คำผิดให้อ่ะค่ะ) ได้คุยกันทางเมล์แล้วค่ะ ดีใจจังที่มีชาวพลังจิตอยู่ที่นี่ตั้งหลายคนค่ะ จะได้สนทนาธรรมกันได้บ้าง ปูเข้ามาเซย์ฮัลโหลแม่ชีค่ะ จะระลึกถึงคำสอนอยูเสมอนะคะ
    กราบสวัสดีค่ะ
    เบญญาภา
    </TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

4. hongsanart

อนุโมทนาบุญกับ คุณ WebSnow เป็นอย่างมาก ที่ได้กรุณาจัดห้องให้ท่านอาจารย์และช่วยแต่งตัวอักษรให้ด้วย

สาธุ..สาธุ...สาธุ...อนุโมทามิ ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2006
  5. hongsanart

เจริญธรรมจ้า...

ดีนะ...ที่ได้เจอะเจอกัลยาณมิตรในต่างแดน และต้องขอขอบคุณมากที่แจ้งให้ว่า คุณมะลิ อยู่ที่อเมริกา สบายกันดีทุกคนนะ

หากมีปัญหาธรรมก็ถามมาได้ ตอนนี้ทางเว็ป เขาจัดห้องส่วนตัวให้แม่ชีแล้ว น่ารักกันทุกคนเลย สาธุนะคะ

6. เมตตา-

เมตตา- Active Member

10 กันยายน 2006
    กราบนมัสการ แม่ชีณัฐทิพย์ที่เคารพ

ก่อนอื่นดิฉันขออนุโมทนาในธรรมทานที่แม่ชีได้กรุณาสาธุชนทั้งหลายทั้งที่เป็นสมาชิกเวบพลังจิตแล้วก็ดีและไม่ได้เป็นก็ดีแต่ติดตามอ่านเป็นประจำอย่างเช่นดิฉันและลูก ๆ หลาน ๆ คำสอนต่าง ๆ ของแม่ชีมีประโยชน์ต่อสาธารณชนในวงกว้าง ขออนุโมทนาและกราบขอบพระคุณแม่ชีเป็นอย่างสูงค่ะ.
    ณ โอกาสนี้ที่ดิฉันได้เป็นสมาชิก ดิฉันกราบขออนุญาตแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องที่ผู้ชายมีภรรยาหลายคนแล้วผิดไหมด้วยความเคารพ โดยมิได้มีเจตนาล่วงเกินหรือปรามาสใด ๆ ค่ะ.

อ้างอิง:

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ตอบ...

ไม่ผิดหรอกและไม่บาปด้วย ถ้าผู้ชายไม่ไปแย่งเมียใคร
    ผู้หญิงเต็มใจและไม่มีพันธะ

ไม่เป็นผู้หญิงต้องห้าม คือ แม่และแม่ของเมีย พี่ น้อง ยาย ย่า และเด็กที่ผู้ปกครองไม่ยินยอมมอบให้รวมทั้งเด็กใจแตกที่ยังไม่บรรลุนิติภาวะ และหญิงผู้รักษาพรหมจรรย์ เช่นแม่ชีไง

นอกเหนือจากที่กล่าวมา" ฟันได้" ไม่ผิดและไม่บาป

ดิฉันมีความเห็นว่าเงื่อนไขด้านบนนี้ยังไม่สมบูรณ์พอที่จะสรุปได้เช่นนั้นค่ะ เงื่อนไขสำคัญอีกข้อที่ควรจะรวมไว้กับเงื่อนไขอื่น ๆ ในตอนต้นด้วยคือ ภรรยาหลวงทราบและยินยอม. หากถึงด้วยเงื่อนไขทุกประการดังกล่าวแล้วจึงสามารถสรุปได้ว่า " ฟันได้" ไม่ผิดและไม่บาป

อ้างอิง:

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ส่วนผู้หญิงที่มาเป็นภรรยารอง

ถ้าได้รับการยินดีและยินยอมจากบ้านเดิม บ้านใหญ่อย่างนี้ไม่ผิดและไม่บาปอีกนั่นแหละ

แต่ถ้าบ้านใหญ่ไม่ยอม เกิดทุกข์ทุกคน อย่างนี้บาปและผิด...

ส่วนด้านบนนี้นั่นเองที่ดิฉันมีความเห็นว่าควรจะรวมไว้ตั้งแต่แรก มิใช่เพียงเสริมไว้ในส่วนของฝ่ายหญิงที่มาเป็นภรรยาน้อยเท่านั้น เป็นคีย์สำคัญประการหนึ่งที่ต้องเน้นย้ำก่อนที่จะสรุปเช่นนั้นได้ ท่านบุรุษและสตรีทั้งหลายจะได้เข้าใจอย่างถูกต้องชัดเจนค่ะ.

ถ้าเน้นตรงนี้แล้วจะเห็นได้ว่าเป็นไปได้ยากที่ภรรยาหลวงจะยินดีไม่มีปัญหา.

สุดท้ายแล้ว การมีภรรยาเล็กภรรยาน้อยของผู้ชายส่วนใหญ่ล้วนแต่ทำผิดศีลกาเมฯ แทบทั้งสิ้น.

นอกจากศีลข้อกาเมฯแล้ว ยังทำผิดในข้ออื่น ๆ ตามมา. กลายเป็นปัญหาร้ายแรงอย่างมากดังที่คุณ JASMINE ได้กล่าวไว้ข้างต้น.

ดิฉันมีความคิดเห็นว่ากระทู้มีภรรยาหลายคนผิดไหม นี้ควรเน้นในเรื่องโทษ บาปกรรมที่สาหัสจากผลของการมีภรรยาน้อย การคบชู้ ไว้เป็นประการสำคัญที่ไม่ควรให้ผ่านไป เพราะถึงแม้ว่า มีภรรยาหลายคนโดยไม่บาปได้ก็จริง แต่ในทางปฎิบัติในยุคปัจจุบันนี้หาได้เป็นเช่นนั้นไม่ การมีภรรยาน้อย มีชู้ กระทำโดยผิดศีลทั้งสิ้น เป็นเรื่องที่นำความเสื่อมความทุกข์อย่างร้ายกาจมาให้ทุกคนที่เกี่ยวข้อง.

สังคมเสื่อมถอยด้อยศีลธรรมมีแต่สิ่งยั่วยุทางเพศ อย่างทุกวันนี้ เราควรช่วยกันชี้ให้เห็นโทษ มากกว่าชี้ทางที่จะทำไ้ด้โดยไม่ผิดไม่บาปก่อให้เกิดเป็นความหวังของผู้ที่มักมาก สุดท้ายเมื่อทำแล้วความปรองดองหามีไม่ กลับกลายเป็นทุกข์และบาปกรรมล้วน ๆ จะถอยก็ยากเสียแล้ว. จึงขอกราบเรียนท่านแม่ชีและท่านทั้งหลายโปรดพิจารณาความคิดเห็นนี้ของดิฉันด้วยค่ะ.

ด้วยความเคารพ และ ปราถนาดีอย่างจริงใจ
    เมตตา.
    <!-- / message --><!-- sig -->

7. varanyo

varanyo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    ขออนุโมทนาครับ...สาธุ...สาธุ...สาธุ...
    ขอให้ทุกท่านนำไปปฏิบัติและเจริญในธรรมครับ...

8. โมเย

โมเย เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    ...กราบนัมัสการแม่ชีค่ะ...

9. Seel

Seel เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขออนุญาติอนุโมทนาบุญ จากคุณเว็บสโนว์และจากแม่ชีด้วยคับ สาธุๆ

10. benyapa

benyapa ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">กราบนมัสการแม่ชีด้วยความเคารพค่ะ
    ปูแวะเข้ามากราบเรียนถามปัญหานะคะ คือเมื่อเช้านั่งไรท์ซีดีหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ตอบปัญหาธรรมให้เพื่อนคนไทยที่นี่นะคะ พอปูลองเปิดฟังดูว่าไรท์ดีหรือไม่อย่างไร เริ่มต้นแผ่นก้อมีเสียงดนตรีไทย นะคะ ปูทำอยู่ประมาณ 4 แผ่นค่ะ พอเลิกทำแล้ว เสียงนั้นยังคงติดอยู่ที่หูนะคะ เป็นสักประมาณ 2-3 นาทีค่ะ ตอนแรกเข้าใจว่าตนเองยังไม่ได้ปิดแผ่นซีดี พอลองปรับระดับเสียงให้เป็นศูนย์ ก้อยังมีเสียงอยู่ ก้อเลยเข้าใจว่าเสียงยังคงอยู่ที่หูเรานี่แหละค่ะ ตอนแรกคิดค่ะ อืมม ตนเองใกล้บ้าอีกแล้วมั้งเนี่ย พอเอาจิตไปจับสักพักเสียงก้อหายไปค่ะ
    อืมม ขอเล่าให้แม่ชีฟังนะคะ ว่า 2-3 วันมานี้เห็นความไม่เที่ยงของความคิดได้ชัดเจนมากค่ะ เมื่อก่อนไม่เคยได้ไปสังเกตุนะคะ พอดีมีเหตุการณ์ที่ทำให้ต้องเป็นค่ะ รู้ได้เลยถึงความคิดที่มันไม่เที่ยง เป็นอนิจจังจริง ๆ เลยค่ะ เห็นได้ชัดเจนมาก เช่นวันที่ 1 ความคิดฟุ้งซ่านเกิดขึ้นมากมาย พอวันที่ 2 ความคิดฟุ้งซ่านหายไป กลายเป็นความสบายใจ ความสุขใจ พอวันต่อมา เป็นความฟุ้งเข้ามาอีก คิดได้เลยค่ะว่าความคิดเป็นอนิจจัง ทุกขัง อนัตตา มีความไม่เที่ยง ฉะนั้น ไม่ขอทุกข์เพราะความคิดอีกแล้วค่ะ (แหะ แหะ จะพยายามนะคะ) เพราะความคิดต่าง ๆ ไม่เที่ยงจริง ๆ ค่ะ เด๋ว ก้อผ่านไป ขอให้มีสติรับรู้อย่างเดียวพอใช่มั้ยคะ ปูก้อถาม ๆ งง หรือปล่าวไม่รู้นะคะ ดูคำถามมันวกวน ขอโทษด้วยละกันนะคะ
    อืมม วันนี้ได้ไรท์ซีดีธรรมะส่งให้เพื่อนคนไทยที่นี่ ร่วมกันอนุโมทนาบุญธรรมทานกันนะคะ สาธุ
    บุญรักษาแม่ชีและทุกๆ ท่านนะคะ
    เบญญาภา
    </TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">

11. hongsanart

เจริญธรรม คุณปู...

สาธุ...กับผลบุญด้วยจ้า

ความคิดเป็นส่วนหนึ่งของจิตใจ คิดมากเกินไป ก็จะทำให้จิตใจเสียหายตาม แต่ถ้าไม่คิดอะไรเลย ก็เชยแหลกราญเลยนะ...

"สิ่งใด เกิดขึ้น สิ่งนั้นย่อมดับไปเป็นธรรมดา" ถ้ารู้เกิด ตั้งอยู่ และ ดับไปได้ ก็ไม่ธรรมดาแล้วนะ แปลว่า จิต ได้พัฒนาขึ้นโดยลำดับ แล้วอย่างนี้จะบ้าได้อย่างไร? ก็รู้ทุกอย่างนี่...

เสียงที่เราฟังบ่อยๆนั้น จนจิตจับเป็นสมาธิ มันจึงติดอยู่ในหู และเลยเข้าไปในจิตใจ ถึงจะไม่ได้เปิดอะไร เสียงมันก็ยังคงค้างอยู่ ติดอยู่อย่างนั้น ต่อเมื่อเราสนใจมัน ดูมันอย่างจริงจัง เราจึงเข้าใจ ไม่ใช่ว่าเสียงนั้นหายไปไหนนะ มันยังอยู่ แต่ว่าเรารู้และเข้าใจเลือกเพลงมาบรรเลงตามเวลาอันเหมาะสมกับโอกาส เท่านั้นเอง

สาธุ...ขอให้พัฒนาขึ้นไปเรื่อยๆนะ...ธรรมะสวัสดี

12. benyapa

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">กราบนมัสการแม่ชีด้วยความเคารพค่ะ ขอบคุณสำหรับคำตอบของแม่ชีนะคะ ทำให้มีกำลังใจในการปฏิบัติค่ะ อ้อ คือปูจะเล่าความฝันของเมื่อคืนค่ะ คือปูฝันว่ากลับไปเมืองไทยค่ะ แล้วไปพบหมอดูหรือใครสักคนนี่แหละค่ะ เค้ามาทักปูว่า " พระพุทธาจารย์ (โต) พรหมรังสี คุ้มครองปูอยู่ เค้าเห็น " ในฝันปูก้อบอกเค้านะคะว่า ดีใจจังเพราะปูสวดมนต์ของท่านทุกวันด้วยค่ะ ดีใจที่ท่านคุ้มครอง
    เอ ฝันแบบนี้ฝันดีนะคะเนี่ย แหะ แหะ แม่ชีมีความคิดเห็นว่าอย่างไรคะ
    กราบขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ
    บุญรักษาค่ะ
    ปู

13. hongsanart

เจริญธรรมคุณปู...

เมื่อเรามีศรัทธาเป็นต้นเหตุ เป็นมูล ผลย่อมเกิดเป็นที่น่าอัศจรรย์

พระผู้ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ ปฏิบัตตรง ยามที่ท่านกระทำความดี ท่านย่อมแผ่ความดีของท่านออกไป ไม่มีประมาณและไม่มีการจำกัดกาลเวลา...

ส่วนหนู...ศรัทธาและเจริญรอยตาม ศรัทธานั้นติดอยู่ในจิตใจ ส่งผลเป็นฝันดี ฝันเด่นถึงท่านได้นะ

ถ้าหนูศรัทธาในพระพุทธเจ้ามากๆ ปฏิบัติต่อไปแบบยอมมอบการถวายชีวิตแด่พระองค์ เมื่อจิตหนูสงบลงพอประมาณ วันหนึ่งหนูก็อาจฝันเห็น หรือทำสมาธิเห็น พระผู้มีพระภาคเจ้าเสด็จมาให้เห็น เหมือนพระท่านอื่นก็ได้

เอ้า...รีบทำเสีย แต่อย่าอยากให้มากเกินไป อยากไว้บ้างพอประมาณ ขอให้สมปรารถนาทุกประการจ้า...ธรรมะสวัสดี สาธุ!!!!!!!!

14. pln

pln สมาชิก

25 สิงหาคม 2006
    กราบนมัสการแม่ชีค่ะ ไม่ได้เข้ามาอ่านกระทู้นานไปหน่อย เมื่อกี้อ่านเรื่องคาถาชินบัญชร เพิ่งทราบจริงๆ แต่ตัวเองสวดมานาน ไม่แน่ใจว่าเคยเกิดอาการนี้หรือไม่ สวดมาเกือบยี่สิบปีแล้ว ที่แน่ใจอยู่อย่างคือเรื่องคุ้มครอง เชื่อมั่นค่ะ เคยได้ยินเหมือนกันว่าบางสถานที่ไม่ให้สวดคาถานี้ สงสัยเหมือนกันว่าเพราะอะไร ก้อเข้าใจวันนี้เอง แล้วมีท่อนไหนหรือคะที่เป็นภาษากูโบส อยากรู้ค่ะ ขอขอบพระคุณแม่ชีค่ะ

15. samapon

samapon สมาชิกใหม่

17 กันยายน 2006
    นมัสการครับแม่ชี

16. momee

momee เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    <TABLE class=tborder id=post322312 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt1 id=td_post_322312>บุญ กับ กุศล ต่างกันอย่างไร
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->สาธุค่ะ อาจารย์แม่ชีณัฐทิพย์ ขออนุโมทนาบุญด้วยกับความสว่างทางจิตที่ชี้แนะ แนะนำกับกัลญาณมิตรทั้งหลาย สาธุ อนุโมทามิ
    momee มีข้อสงสัย ขอรบกวนถามด้วยคนนะคะ
    อยากทราบว่าบุญ กับ กุศลต่างกันอย่างไร และจากคำพูดที่ว่า ทำบุญดีกว่าทำกุศล ถูกไหม หรือ ทำบุญไม่ต้องใช้เงิน ทำกุศลต้องใช้เงิน จริงไหม และการสวดมนต์ กับนั่งสมาธิ เป็นบุญหรือกุศล ? ทำไมครูบา อาจารย์บางท่าน ถึงบอกว่าไม่จำเป็นต้องสวดมนต์ ให้นั่งสมาธิอย่างเดียว ? และที่ว่าการสวดมนต์เสร็จแล้วไม่ควรแผ่เมตตา เพราะบุญยังไม่เกิด ถูกไหมค่ะ
    <!-- / message --><!-- edit note --><HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1>แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย momee : วันนี้ เมื่อ 03:52 PM.
    <!-- / edit note --></TD></TR><TR><TD class=alt2>[​IMG] [​IMG] </TD><TD class=alt1 align=right><!-- controls --><!-- Start Post Thank You Hack --><!-- End Post Thank You Hack --></TD></TR></TBODY></TABLE>

17. benyapa

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">กราบนมัสการแม่ชีด้วยความเคารพค่ะ แม่ชีไม่สบายหรือปล่าวคะเนีย

18. hongsanart

เจริญธรรม.....คุณปู

ยังไม่ได้หายหน้าไปไหน ขอบคุณที่เป็นห่วง

แม่ชีมัวแต่ฟังข่าวปฏิรูปอยู่ และเข้าเน็ตไม่ได้ ตอนนี้เหตุการณ์ปกติดีแล้ว

ช่วยตั้งคำถามกันเข้ามามากๆหน่อย จะได้เป็นวิทยาทานแก่ผู้ที่เข้ามาอ่าน

ตอนนี้โลกร้อนเป็นไฟ คนในโลกก็วุ่นวาย ธรรมะช่วยได้...นะจ๊ะ....

สาธุ.....ธรรมะสวัสดี

19. wasu

wasu เป็นที่รู้จักกันดี

โอ๊ต-หาดใหญ่

กราบมนัสการแม่ชีณัฐทิพย์ครับ

วันนี้ 24/9/49 (14:00 น.) ได้ไปสนทนาธรรมกับท่านแม่ชีณัฐทิพย์กับเพื่อน ๆ ชาวหาดใหญ่ โดยการช่วยเหลือจากคุณหงสนาถ โชคดีครับที่ได้พบท่านที่หาดใหญ่ ความตั้งใจครั้งแรกจะไปที่วัดอุทัยธรรมาราม แต่เมื่อโทรหาคุณหงสนาถ จึงได้ทราบว่าท่านอยู่ที่ อ.เมือง จ.สงขลา เดินทางด้วยรถเพียง 28 กม. (ไม่เกิน 30 นาทีจากหาดใหญ่) ได้สนทนาธรรมเป็นเวลา เกือบ 2 ชม. ได้รับความรู้ทางธรรมจากท่านแม่ชี มากครับ พร้อมได้ถวายไทยทานแก่แม่ชีณัฐทิพย์ และได้รับวัตถุมงคลเป็นตะกรุด และ ธนบัตรใบ 50 บาท จากแม่ชี ขอโมทนาบุญกับแม่ชีและกับคุณหงสนาถด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      567.5 KB
      เปิดดู:
      73
  20. hongsanart

เจริญธรรม...

ต้องขออนุโมทนาบุญกับญาติโยมทั้งหลายที่พยายามหาธรรม และอยากสนทนาธรรมกับแม่ชี ยินดีบริการทุกท่านด้วยใจจริง

ถ้ามาสงขลาแม่ชีก็จะมาพักที่คุณหงสนาถนั่นแหละค่ะ คุณหงสนาถก็เปิดไฟเขียวให้สำหรับญาติโยมที่จะมาคุยธรรมะ หรือสอบถามเรื่องการปฏิบัติธรรมตลอดเวลา...ยังไงก็โทรมาก่อนก็ได้กันพลาดกัน...

เห็น web snow บอกว่าจะหายหน้า หายตัวไปสักพัก แม่ชีก็ขอเอาใจช่วยให้ประสบผลสำเร็จ ให้อุปสรรคต่างๆเบาบางลงทุกอย่างนะ

มีคำถามมาถาม อยากให้ช่วยกันตอบจัง...คำถามๆว่า

คนในสังคมกลัวอะไรมากที่สุด ? ใครตอบถูกแม่ชีมีรางวัลให้นะ...คือ ผ้านั่งทำสมาธิรูปนักษัตร 12 ราศี รับรองว่าไม่มีใครเหมือนจ้า...เอ้าช่วยๆกันคิด ช่วยๆกันตอบหน่อย แม่ชีจะรอคำตอบนะ จ๊ะ

สาธุ...ธรรมะสวัสดี