ถอนคุณไสย์ เรื่องหมูๆ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย กั๊กรังสิต, 11 เมษายน 2008.

1. tang_2536

tang_2536 เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2012
    ถ้าของโดนของต่ำๆก็บอกให้ทางpm ละกันครับ..แก้ง่ายๆ ไม่ต้องใช้วิชา ใช้ ของอาถรรพ์แก้.คุณไสย.

2. tang_2536

tang_2536 เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2012
    นับว่าเป็นความรู้ดีครับที่มาเผยแพร่สื่งดีมีคุณค่า...ถ้าใครรู้เรื่อง ว่านชนิดนี้ก็ขยายความไว้น่าจะมีประโยชน์มากครับ..ส่วนตัวผมเชื่อว่า ว่านนั้นมีดีในตัวจริงครับ แต่สำคัญ..คนที่ถ่ายทอดความรู้ว่าว่านชนิดนี้เรียกว่าอะไร สรรคุณอย่างไร มีขั้นตอนวิธีเก็บอย่างไรนี่สิครับ..นับว่าหายากขึ้นทุกวัน..ผมรู้แต่ว่า ว่านนั้นต้องเก็บให้ดีมีอายุการใช้งาน หรือ ถ้านำไปปลูกต้องไม่ให้ไก่บินข้าม..เพราะตระกูลว่านแพ้ขี้นกยูง..(ไก่ตระกูลเดียวกับนกยูง).สมัยก่อนจะฟันคนเคี้ยวว่าน..เขาจะใช้ขี้นกยูงทาคมมีด.คนเหนียวทางว่านจึงมักปกปิด..ไม่ให้บุคคลอื่นรู้ว่ามีดีทางนี้ครับ..