ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. kunmeng

kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ฮ่า ฮ่า ฮ่า
    มองให้เห็นเป็นธรรมดามันก็เป็นธรรมดาค๊าบ
    เกิด แก่ เจ็บ ตาย
    และบุคคลที่กรีดหนังของศพนั้นเค้าคงเป็นผู้ที่ทำหน้าที่เป็นเสมือนสัปเหร่อเท่านั้นเองค๊าบ
    และคงทำเป็นปรกติวิสัยของเค้าเพราะเป็นประเพณีและหน้าที่ที่เค้าต้องกระทำหาใช้ผู้ที่ปฏิบัติค๊าบ

และเกี่ยวกับมุมมองของการมองภาพแต่ละบุคคลนั้น
    ผมว่าก็แล้วแต่แต่ละคนจะตีความเอาค๊าบ
    นานาจิตตังค๊าบ
    หากไม่ถูกใจผู้ใดก็ต้องขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยค๊าบ

2. kunmeng

นำบุญมาฝากค๊าบ

วันนี้ผมและครอบครัวได้ไปถวายสังฆทานมาค๊าบ
    ขอให้ทุกท่านได้รับผลบุญที่ผมได้ไปกระทำมาแล้วด้วยค๊าบ

3. kero1902

kero1902 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคับพี่คัดเค้า พี่ศศิ(มั่วนับเป็นญาติเราเลย อิอิ)และทุก ๆ ท่านด้วย

ผมไปมาแล้วคับคำชะโนด

กลับมาพร้อมเครื่องหมาย " ? "

ว่าเราไปกันทำไม 55+

ขับรถไปกลับจากบ้านแฟน 1464.4 km.

เป็นการเดินทางที่ยาวไกลและทรหด

ที่ต้องบอกแบบนี้เพราะเราป่วยกันทั้งคู่

แต่ก็ยังกระเสือกกระสนไปกันจนได้

ต้องใช้คำนี้เลยคับเพราะแย่ทั้งคู่จริง ๆ

ยิ่งแฟนผมยิ่งน่าสงสารป่วยตั้งแต่ก่อนไป

จนไป...จนกลับก็ยังแย่ แถมขับรถคนเดียวอีกต่างหาก

ผมสงสัยจังคับถ้ามีท่านไหนเคยไปมาแล้ว

ช่วยบอกผมทีว่า...

" กลิ่นคาวในป่าคำชะโนดมันคือกลิ่นอะไร? "

ผมกับแฟนเราพยายามหาคำตอบให้ตัวเองกันอยู่

เพราะพอเข้าไปในแถบป่าก็จะได้กลิ่นนี้ทันที

แต่พอถึงศาลปู่ศรีสุทโธกลับไม่มีกลิ่น

ยิ่งตรงบริเวณบ่อน้ำศักดิ์สิทธิ์ด้วยแล้ว

โอ้วววววววววว...สุดยอดเลยคับ

น้ำในบ่อมีสีขุ่นอย่างเห็นได้ชัด

แต่แปลกนะคับน้ำที่เค้าดูดออกมากลับใสและไม่มีกลิ่น

ผมกับแฟนก็ยังนั่งถกกันไม่จบ 55+

เพราะกลิ่นที่เราได้กลิ่นตรงบริเวณบ่อน้ำ

ถ้าเป็นกลิ่นน้ำจริง ๆ น้ำที่ออกมาก็น่าจะมีกลิ่นติดมาด้วย

แต่น้ำที่เค้าดูดออกมาในบ่อด้านนอกไว้ให้คนที่ไป

ได้ตักมาล้างหน้าล้างตา ล้างตัวกลับไม่มีกลิ่น

ระหว่างทางเดินในส่วนของป่านั่นก็อีก

ถ้าเป็นกลิ่นของพวกป่าดิบชื้นมันไม่น่าจะใช่กลิ่นนี้นะ

เอ๊ะ...รึผมกับแฟนคิดมากไป หุหุ

แต่ก็ถือว่าเป็นกรเดินทางที่คุ้มค่าคับ

ขาไปแวะไหว้หลวงพ่อโตองค์ใหญ่ของคุณสรพงศ์

ขากลับก็แวะไหว้พระธาตุขามแก่น

ยังได้ร่วมทำบุญงานทอดกฐินที่วัดด้วยคับ

เอาบุญมาฝากทุก ๆ ท่าในบอร์ดด้วยนะคับ

^__________^

4. บุญหืด

บุญหืด Active Member

กรรมมีจริง

ถ้าคุณเจริญสติภาวนาวิปัสนากรรมฐานคุณจะเข้าใจเรื่องกรรมดีขึ้นโดยเฉพาะเรื่องของจิต เราเป็นเจ้ากรรมนายเวรของตัวเองครับ ณชาติปัจจุบันเรามี โมหะโทสะ โลภะมากเวลาเราตายร่างกายดับ จิตจะไปเกิดทันทีจัดสรรในสภาพที่เหมาะสมกับสิ่งที่ได้ทำเอาไว้โดยมีชื่อว่า ชนกกรรม ไม่มีเวลาไปตามอาฆาตใครหรอกครับส่วนเรื่องเห็นอดีตชาติ อนาคต ผู้ที่จะเห็นได้จิตผู้นั้นจะต้องสะอาดปราศจากกิเลสหรือที่เรียกว่าจิตปภัสสรหรืออยู่ในขั้นของพระอรหันต์เหมือนแก้วที่ใสสะอาดจะมองเห็นอีกฝั่งครับแก้วที่ขุ่นมัวจะมองไม่เห็น แต่ถ้าอยากรู้ว่าคนโน้นคนนี้เห็นกรรมของคนอื่นได้อย่างไรไปเปิดดูในหนังสือพระธรรมทั่วไปครับมีบอกรายละเอียดครบว่าชาติที่แล้วทำอย่างนั้นปัจจุบันถึงเป็นอย่างนี้ไม่ต้องไปหาใครหรอกครับ สิ่งที่คุยกันอยู่อย่าลืมความบังเอิญและความน่าจะเป็นด้วยครับ ศาสนาพุทธเป็นศาสนาของเหตุและผลครับ.

5. ปิยาจาโร

ปิยาจาโร เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2008
    ผมสงสัยจังคับถ้ามีท่านไหนเคยไปมาแล้ว

ช่วยบอกผมทีว่า...

" กลิ่นคาวในป่าคำชะโนดมันคือกลิ่นอะไร? "

ผมกับแฟนเราพยายามหาคำตอบให้ตัวเองกันอยู่

เพราะพอเข้าไปในแถบป่าก็จะได้กลิ่นนี้ทันที

แต่พอถึงศาลปู่ศรีสุทโธกลับไม่มีกลิ่น

เคยไปมาแล้วครับ แฟนผมแกก็ได้กลิ่นคาวนี้ครับ รู้สึกจะป็นกลิ่นมูลและฉี่ค้างคาวครับ

6. ddalways

ddalways เป็นที่รู้จักกันดี

7. kunmeng

อาหารถวายเพลไฮโซค๊าบ

เอาภาพอาหารที่สวยงามน่ารับประทานมาให้ดูกันบ้างค๊าบ

8. kunmeng

9. gentenaar

gentenaar เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2008

10. busagarin

busagarin เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2005
    รูปไม่ขึ้นคะ

11. อ้างว้าง

อ้างว้าง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณบุญหืด มากนะครับที่มาแบ่งปันความรู้ในครั้งนี้ให้ได้ทราบเพิ่มขึ้น..
    ผมขออนุญาตแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในมุมมองผมบ้างนะครับ...หากผิดถูกอย่างไรขอคำแนะนำด้วยนะครับ..เพื่อความเจริญในธรรมต่อตัวเองแลผู้อื่น..

ก่อนอื่นผมต้องขอออกตัวว่ามิได้มีความรู้ด้านอภิธรรมใดในตำราเลย..ทุกสิ่งที่ผมสงสัยและใคร่รู้ถูกดำเนินไปตามหลักวิทยาศาสตร์..ด้วยเหตุและผล...

แน่นอนครับ...สัตว์โลกย่อมมีกรรมเป็นของตัวเองอย่างแน่แท้..แน่นอน..ร่วมหมายถึงเราและท่านด้วย..เพราะกรรม คือการกระทำ ทั้งดีและชั่ว..

ดังนั้นการส่งผลของกรรม...จึงมิได้จำเป็นต้องเกิดขึ้นหลังจากความตายร่างกายดับ...เพราะจิต คือพลังงานที่ผลักดันทำให้เกิดกรรม...คือให้กระทำทางกาย วาจา และใจ...

ซึ่งที่คุณบุญหืด ยกมาเพียง ชนกกรรม นั้นอาจจะยังไม่ครอบคลุม...เพราะในขณะที่เรายังมีชีวิตและมี โมหะ โทสะ โลภะ มากหรือน้อย..เราก็ต้องรับกรรมแล้ว..โดยผลที่เกิดขึ้นก็แสดงออกมาให้เห็นได้ทางกาย...เพราะกายเป็นที่อยู่อาศัยของจิต..

ยกตัวอย่างเช่น.."เกิดโทสะอย่างแรงกับคนที่เราไม่ชอบหน้า..เดินเข้าไปชกเปรี้ยง..กรรมย่อมเกิดขึ้นแล้ว...และคนที่ถูกชกย่อมเกิดความอาฆาตขึ้นแน่นอน(สมมุติว่ายังมีกิเลสนะครับ)..ทั้งที่ยังไม่ตายร่างกายไม่ดับ..แต่จิตเกิดความอาฆาตขึ้น...และก็อาจเดินตามไปชกกลับคืน..ก็เกิดการจองกรรม จองเวรกันขึ้น...จนกว่าจะยอมกันไป"

นี่แค่ยกตัวอย่างให้เห็น ในขณะ ที่ยังไม่ตายร่างกายไม่ดับ....

และอย่าลืมว่า...จิตมาอาศัยกายเป็นที่อยู่เท่านั้น...ดังนั้นความอาฆาตมิได้เกิดขึ้นที่กาย...แต่เกิดและสะสมไว้ในจิต...

เมื่อตายร่างกายดับ...และเหตุความอาฆาตยังอยู่...การจองเวรของจิตยังมีอยู่..โดยขณะนั้นผมสมมุติว่ากรรมอื่นใดยังไม่มาส่งผล..แน่นอนจิตนั้นต้องการตามไปชกมันคืนแน่...แต่ด้วยสภาวะที่ไม่มีร่างกายให้อาศัย..ไม่มีกำปั้นให้ใช้ชก...ก็ต้องกระทำวิธีอื่นที่ให้ผลน้ำหนักตามแรงอาฆาต..แต่รูปแบบอาจแต่กต่างจากการไปชกหน้าคืน...ขึ้นอยู่กับรูปแบบที่จิตไปเกิด กำเนิดขึ้นตามกรรมที่มาส่งผล...เช่นกรรมที่ส่งผลให้ต้องเกิดเป็นงูก่อน..แต่แรงอาฆาตก็ยังอยู่ในจิตที่เป็นงู..เมื่อเห็นไอ้คนนัั้นเดินมา...ก็กัดขาเสียด้วยน้ำหนักแรงอาฆาต..

ดังนั้นผมยังมองเห็นว่า...ความอาฆาตนั้นยังมีอยู่...ตราบใดที่จิตยังยึดมั่นในเหตุแห่งกรรมนั้น..

ส่วนการเปิดดูหนังสือพระธรรมโดยทั่วไป แล้วทำให้ทราบรายละเอียดของเหตุ..และผลแห่งกรรมนั้น ๆ ...ก็ยังไม่ชี้ชัดตายตัว....เพราะสิ่งที่คุณบุญหืดอาจจะลืมไป...ก็คือ น้ำหนักที่จะให้ผล หรือ เจตนานั้นเอง...ในกรรมที่กระทำ

ในหนังสือพระธรรมโดยทั่วไปที่คุณบุญหืด กล่าวถึง อาจจะอธิบายแค่ภาพกว้าง ๆ ....แต่ในความเป็นจริงนั้น...เรื่องของกรรมละเอียดอ่อนมาก

เรื่องของกรรม ไม่ีมีคำว่าบังเอิญและน่าจะเป็นนะครับ...มีเพียงช้าหรือเร็วแค่นั้นครับ..

ขอบคุณครับสำหรับการแลกเปลี่ยนเสวนาธรรมในพุทธศาสนา ที่ผมมองว่า คือวิทยาศาตร์ที่ถูกต้องเป็นจริงที่สุด...

อ้างว้างครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ตุลาคม 2009
  12. chanadda1978

chanadda1978 สมาชิก

15 พฤษภาคม 2009

13. kadkao

kadkao เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    ยินดีที่ได้รู้จักคุณ punjapa Manbiki
    คุณบุญหืด แลคุณปิยาจาโรนะเจ้าคะ

ดีใจที่น้องกบกลับมาด้วยความสวัสดิภาพ
    ถึงแม้นจะสะบักสะบอมกลับมาก็ตาม
    ถึงเวลาน้องต้องไป ถึงเวลาน้องต้องทำ
    กิจกรรมอะไรสักอย่างที่น้องทำผ่านไปทีละอย่าง
    เหมือนกับมันเป็นแรงดึงดูดของเหตุผลในกรรม
    ดลให้ชอบ ดลให้ทำ ดลให้ไป ดลให้เป็นสารพัน
    เพราะเราทำมาแล้วด้วยเหตุของกรรม
    ดังที่คุณอ้างว้างบอกไว้ว่า ละเอียดอ่อนประณีตยิ่งนัก
    ละเอียดหยาบตามแรงเจตนา ตามเบื้องตื้นลึกหนาบางของจิต
    ที่ตั้งใจหรือศรัทธา หรือหากเป็นด้านลบ เช่น พยาบาท อาฆาต
    อารมณ์ด้านที่ไม่พึงประสงค์ต่างๆ อันไม่เป็นผลดีต่อตน
    สิ่งเหล่านี้หล่อเลี้ยงห่อหุ้มเราประดุจเซลล์ที่มีเมตาบอริสซึ่ม
    หล่อเลี้ยงนิวเคลียส หรือไข่ขาวรอบไข่แดงปานนั้น
    หนีออกจากแรงเหล่าไม่ได้เลย.....

ที่คัดเค้าคิดอีกอย่างคือ เราซึ่งเป็นไข่แดงอยู่นี้
    หากจิตคิดใฝ่แต่ดี พูดแต่ดี ทำแต่ดี ย่อมส่งผลโดยตรง
    ให้ไข่ขาวมีคุณค่าเป็นอาหารให้เจริญเติบโต
    ตรงกันข้าม หากจิตใฝ่อกุศลบ่อยๆ จนชิน แน่นอน
    ตั้งแต่ 100 % ขึ้นไปเลย ไข่ขาวกลายเป็นไข่พิษ
    ที่ส่งผลให้ไข่แดงฝ่อจนกลายเป็นไข่เน่าในที่สุด.....

14. sasiriya

sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยว่าใครจะได้รับบุญหรือไม่ล่ะคะ
    พี่ศิอ่านแล้วงงกับคำถามหนูเหมือนกัน 555

บุญใครทำ ใครปิติในบุญ ใครโมทนาในบุญ
    จากจิตเบื้องลึกที่แท้จริง
    ผู้นั้นก็ย่อมได้รับบุญหรือกระแสบุญไปตามกำลังจิตแห่งตน

ผู้ใดไม่สร้างบุญ ไม่ปรารถนาบุญ ไม่ปิติในบุญ ไม่โมทนาบุญที่พบเห็น
    ผู้นั้นย่อมไม่ได้รับกระแสแห่งบุญนั้น

ผู้ใดกล่าวหรือคิดอกุศลจิตในบุญที่ผู้อื่นกระทำ
    ไม่ว่ารู้เท่าถึงการณ์ก็ดี รู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
    เจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี
    ผู้นั้นย่อมได้รับผลแห่งกรรมตามกำลังบุญแห่งผู้สร้างบุญนั้น ๆ
    บุญเล็ก ก็ได้กรรมเล็ก บุญใหญ่มหาบุญ ก็ได้มหากรรมเป็นเงาติดตามกัน
    เอวังฉะนี้แล

---------------------------------------------------
    ทางเข้าหน้าเรือน www.sasiriya.com
    รับสมัครแฟนคลับน้องอภิญญา @ www.sasiriya.com
    ขอแนะนำทางเข้าหลังเรือน....ศศิริยะดอทคอม

15. sasiriya

sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

นี่ล่ะคือมนุษย์ที่เกิดมา พบพระพุทธศาสนา ตาเห็นธรรม....
    มีความรู้ และความเข้าใจอย่างละเอียดอ่อนลึกซึ้งในธรรมะ
    และโลกแห่งความเป็นจริงของสังสารวัฏอย่างแท้จริง
    ตามรอยศาสตร์แห่งพระพุทธองค์ที่ทรงค้นพบด้วยพระองค์เอง
    ไปให้ถึงแห่งที่สุดที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงปูทางไว้ให้
    ให้ถึงซึ่งพระนิพพานไม่ชาติใดก็ชาติหนึ่งให้สำเร็จ
    อนุโมทนาสาธุในดวงตาที่เห็นธรรมโดยชอบแล้ว ของผู้มีนามอ้างว้าง มา ณ ที่นี้ สาธุ

---------------------------------------------------
    ทางเข้าหน้าเรือน www.sasiriya.com
    รับสมัครแฟนคลับน้องอภิญญา @ www.sasiriya.com
    ขอแนะนำทางเข้าหลังเรือน....ศศิริยะดอทคอม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ตุลาคม 2009
  16. ddalways

ddalways เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนอื่น ขออนุญาตคุณอ้างว้าง..
    เปลี่ยนสีตัวหนังสือจากสีน้ำเงินเป็นสีแดง
    เพราะเป็นประโยคสำคัญ ที่พี่น้องทั้งหลาย ไม่ควรอ่านแบบผ่านๆ
    เพื่อให้พี่น้องจะได้ไม่พลาดพลั้งในการวิเคราะห์ข้อความนะคะ

และต้องขอลอกเลียนแบบคุณอ้างว้าง
    (เพราะดิฉันก็มีความคิดเช่นเดียวกัน) ว่า
    ดิฉันก็เป็นอีกคนที่ขอออกตัวว่า ..
    มิได้มีความรู้ด้านอภิธรรมใดในตำราเลย..
    ทุกสิ่งที่ดิฉันสงสัยและใคร่รู้..ก็จะถูกค้นคว้าและ
    ดำเนินไปตามหลักวิทยาศาสตร์..ด้วยเหตุและผล...
    ด้วยน้ำหนักตามหลักฐาน...

เห็นด้วยกับคุณอ้างว้างทุกถ้อยและทุกความคิดเห็น
    โลกปัจจุบัน...ต้องใช้เหตุและผล ตลอดจนเจตนากรรม
    มาวิเคราะห์ร่วมกัน เรื่องบุญบาป หรือบุญกรรม เป็นเรื่องละเอียดอ่อน

หากการแสดงข้อคิดเห็นนี้ ไม่เป็นที่ถูกใจใคร
    หรือทำให้ใครไม่พอใจ..
    ก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ ด้วยนะคะ

เหมือนดั่งการเรียนในห้องเรียน
    ต้องศึกษาและสอบตามตำรา..หนังสือที่เรียน
    แต่เรื่องกรรมเวร..บุญบาป..จิตและกาย..
    มิใช่ดั่งการเรียนในห้องเรียน ที่ต้องทำตาม...
    ตรงกับตำราทุกข้อความเสมอไป..จึงสอบผ่าน

หากพี่น้องท่านใด มีความรู้ความละเอียดอ่อน
    หรือประสบการณ์ใด อันจะเป็นข้อคิดในการวิเคราะห์
    ตามหลักวิทยาศาสตร์นะคะ มิใช่ตามตำราอย่างเดียว..
    ก็ช่วยกันแสดงความคิดเห็นมากๆ ก็ดีนะคะ
    เพื่อเป็นวิทยาทานที่ถูกต้องต่อไป

ขอทุกท่านเจริญในธรรมอย่างแท้จริงยิ่งๆ ขึ้นไปนะคะ

อย่างไรก็ตาม ก็ขอขอบคุณ คุณบุญหืด และคุณอ้างว้าง
    ตลอดจนคุณคัดเค้า และน้องที่เล่าเหตุการณ์สู่่กันฟัง
    ที่ทำให้เราได้มีโอกาสศึกษาใจตนเอง
    ซึ่งอาจทำให้พี่น้องได้ข้อคิดอะไรๆ ให้ละเอียดอ่อนเพิ่มขึ้น

ขอฝากที่ข้อความนี้ ถึง คุณเม้ง ด้วยเลยนะคะ

คุณเม้งคะ ...
    ยังไง ยังไง พี่ดีดี ก็ไม่เห็นภาพที่คุณเม้งส่งมาค่ะ
    รวมทั้ง ไม่สามารถเห็น ภาพอาหารถวายเพลไฮโซทั้งหลายด้วย
    สงสัย พี่ดีดี ไม่มีบุญวาสนาซะจริงๆ ก็ไม่รู้เนอะ

แต่ถึงไม่เห็น ก็ขอขอบคุณนะคะ
    ที่กรุณาส่งภาพดีีดี สวยๆงามๆ มาให้(คาดว่า..เป็นงั้น)
    ไว้พี่ดีดีจะลองฝึกและสร้างบุญให้มากกว่าเดิม
    เผื่อจะได้เห็นภาพที่คุณเม้งส่งมาให้ได้บ้างเนอะ

และขออนุโมทนาในทุกการกระทำที่ดีแล้ว
    ของคุณเม้งและครอบครัวนะคะ
    ส่วนคำใดที่ทำให้ไม่พอใจ...หรือข้องใจ
    ก็ขออโหสิและขออภัยมา ณ โอกาสนี้นะคะ

จากใจพี่ดีดี สวัสดีค่ะ

17. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีตอนเช้าทุกท่าน..พี่ศศิแวะมาตอบคำถาม(ขอบคุณมาก ๆคะ)
    แล้วคงชีพจรลงเท้า..ต่อไปแล้ว..วัชขออนุโมทนาบุญกับพี่ศศิในการมีเมตตาจิตบอกกล่าวชาวเรือนและผู้แวะเวียนมาทุกท่าน ทุกเรื่องเลยนะคะ. จากใจจริงคะ สาธุ สาธุ..(รักพี่ศศิที่สุดเลยคะ..แต่อยากเจอจังจะมีวาสนาเจอพี่ศศิกับคุณน้องไหมหนา แต่วัชก็อายเหมือนกันจะแอบดู ไม่โชว์ตัวเหมือนกัน ต่างคนต่างแอบดีไหมคะ อิอิ)
    ป้าดีดีเห็นหลังไวๆ ที่เหลือก่อนทานข้าวก็ เห็นพี่ตุ้ม พี่กุ๊กไก่ พี่จิน..สบายดีนะคะพี่สาว ๆ
    .................ไปทานข้าวก่อนนะคะ.............

18. เอ๊าะ2012

เอ๊าะ2012 เป็นที่รู้จักกันดี

rabbit_scary คุณแม่ดีดี คับ ผมยังไม่ถึงขั้นนั้น หรอกคับ
    ผมยังไม่ ปลงถึงขนาดนั้นคับ คุณแม่ พูดอย่างนี้ใจเสียหมด สิคับแม่rabbit_

19. เอ๊าะ2012

เอ๊าะ2012 เป็นที่รู้จักกันดี

;37 อนุโมทนาคับ พี่อ้างว้าง พี่ศิ คุณแม่ดีดี ป้าคัดเค้า
    และทุกท่านด้วยคับ;k03

20. พลังงาน0co2

พลังงาน0co2 Active Member

สมาชิกใหม่ค่ะ

สวัสดีค่ะ คุณศิ ลูกสาว แล้วสมาชิกทุกคนในเรือนแห่งนี้ มาฝากตัวเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ อาจจะไม่ค่อยได้สนทนาธรรมด้วยการใช้เวปบอร์ดมากนัก แต่ก็จะติดตามอ่านเรื่อยๆเพือ่นำไปพิจารณาแล้วปฏิบัติค่ะ
    ที่ได้รู้จักคุณศิ เกิดจากการต้องกลับไปไทยเพื่อไปสัมนาวิชาการ หลังจากนั้นได้แวะไปร้านหนังสือ ซึ่งทำเป็นประจำคือ ไปยืนอ่านฟรีที่คิโนขุนิยะ พารากอนก็ไปยืนอ่านฟรีไปหลายเล่ม จริงๆอยากซื้อนะคะ แต่ปัจจัยด้านการเงินไม่ค่อยอำนวย พออ่านหนังสือของคุณศิจนจบ ก็เกิดความประทับใจมาก โดยเฉพาะเรื่องพ่อหลวงของเรา จากนั้นพอกลับต่างประเทศเลยพยายามหาข้อมูลทางอินเตอเนต จนมาเจอเรือนพญานาคเนี่ยละค่ะ ก็พยายามอ่านตังแต่หน้าแรก ตอนนี้ได้แค่ หน้าสองร้อย แล้วชอบหลักปฎิบัตืของคุณศิมากเลยค่ะ เป็นกำลังใจให้ คุณศิ และน้องนะคะ จะรอติดตามเล่มสอง และขอคุณมากที่มีการเปิดเวปบอร์ดขึ้นมา เพื่อคนอยู่ต่างบ้านต่างเมืองจะได้หาอ่านได้สะดวก:cool:

พลังงาน