(ตอนสุดท้าย)ข้อเท็จจริงเกี่ยวกับวัตถุมงคลหลวงปู่เกลี้ยง วัดเนินสุทธาวาส

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Betweenpm, 24 กุมภาพันธ์ 2012.

1. Betweenpm

Betweenpm เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2010
    บอกกล่าววัตถุประสงค์ในการเขียนกระทู้นี้ให้ชัดเจนกันอีกครั้งนะครับ

1. ผมต้องการให้ผู้ที่เคารพศรัทธาหลวงปู่เกลี้ยง ได้รับทราบข้อเท็จจริงที่ท่านอาจทราบได้ยาก และจะนำไปสู่การพิจารณาและตัดสินใจของท่าน หากท่านยังต้องการทำบุญ หรือเช่าบูชาวัตถุมงคลของหลวงปู่

2. ลดทอนโอกาสและจำนวนเงินที่จะถูกนำไปสนับสนุนกลุ่มคนที่ไม่สมควร
    ในทางตรงกันข้าม ปัจจัยที่ควรจะอยู่ถูกที่ถูกทางนั้นจะได้กลับไปบำรุงศาสนาและสังคมอย่างเต็มที่

3. ในฐานะผู้หนึ่งที่เคารพศรัทธาหลวงปู่ (ซึ่งยังห่างไกลคำว่าลูกศิษย์มากนัก) ขอแสดงกตเวทิตาต่อหลวงปู่ ซึ่งท่านได้ทำคุณประโยชน์แก่พระพุทธศาสนาและสังคมมาเป็นเวลาช้านาน โดยช่วยเหลือปกป้องหลวงปู่ และช่วยยัน(หรือกระทืบ)พวกเหลือบศาสนาออกไปให้ไกลจากท่านมากที่สุดเท่าที่จะกระทำได้ ให้มันมีโอกาสและช่องทางน้อยที่สุดในการแอบอ้างเอาชื่อหลวงปู่ไปหากิน
    พระดีนั้นหายาก พระที่ทั้งดีและเก่งอย่างหลวงปู่ ยิ่งหายากเข้าไปใหญ่
    ช่วยดูแลท่านหน่อยครับ

4. ต้องการตอบแทนต่อสังคมเว็ปบอร์ดแห่งนี้บ้าง เพราะผมได้ประโยชน์และข้อมูลดีๆจากที่นี่มิใช่น้อย หลังจาก take มานาน ขอ give คืนบ้าง

ขอประกาศไว้ ณ ตรงนี้ว่า ผมไม่มีวัตถุมงคลใดๆของหลวงปู่มาจำหน่าย ไม่ว่าที่นี่หรือที่ใด หรือไปฝากใครในชื่อใดๆ และไม่ได้มีผลประโยชน์กับวัตถุมงคลรุ่นใดๆ ทั้งทางตรงและทางอ้อม
    ในทางตรงข้าม วัตถุมงคลของหลวงปู่เท่าที่พอมีบ้างเล็กน้อย และไม่ใช่ของเก่าอะไร อาจเอามาแจกกันฟรีๆ มากกว่า ถ้ามีโอกาส

ข้อความใดๆ ที่ผมเขียน เป็นข้อมูลที่ผมได้มา คัดกรองแล้วเท่าที่ทำได้ หากเกิดประโยชน์หรือบุญกุศลใดๆ กับใครก็ตาม ขอยกถวายให้หลวงปู่เกลี้ยงทั้งหมด แต่หากเกิดผิดพลาดและเป็นกรรมอย่างอื่นใดๆ ผมก็ขอรับไว้แต่เพียงผู้เดียวครับ

2. victorvee

victorvee เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2010

อนุโมทนาด้วยครับ ทำให้ผมได้รับรู้อะไรหลายๆอย่าง โดยเฉพาะผมเป็นคนชอบหนุมานเลยอยากได้วัตถุมงคลที่บริสุทธิ์ ทั้งเจตนาสร้างกับเจตนาที่นำปัจจัยไปใช้ ขอบคุณจริงๆครับอยากมีโอกาสไปกราบหลวงปู่มากๆ แต่คนอยู่กรุงเทพไม่มีรถไม่มีเวลาก็ลำบากครับ เลยต้องอาศัยข้อมูลเพื่อพิจารณาในการหาเช่าวัตถุมงคล ถ้าสังคมเรามีคนแบบนี้เยอะๆ มันคงทำให้สังคมเราดีขึ้น

3. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    ท่านเจ้าของกระทู้ครับ ข้อมูลเหล่านี้ท่านได้มาจากอะไรครับ และ ท่านเป็นใครมีหน้าที่อะไรในวัดหรือป่าวครับ หรือทั้งหมดเกิดจากการฟังแล้วนำมาวิเคราะห์
    ครับ พอดีผมสงสัยก็เลยถามหนะครับ ตอนนี้กำลังวิเคราะห์ เหตุผลอยู่ครับ ยิ่งท่าน โพสมากเท่าไหร่ยิ่งเป็นเรื่องดีครับ มันแคบลงๆเรื่อยๆการมองหาความจริงก็ดูจะง่ายขึ้น พอดีผมมีทีม ช่วยวิเคราะห็กันหนะครับ ต้องเข้าใจนะครับว่า ที่หน้าตู้วัตถุมงคล ให้ข้อมูลมากับที่ท่านให้ข้อมูลมานั้น มันคนละทิศทาง ก็เลยต้องวิเคราะห์กันหน่อย อย่าพึ่งโมโหนะครับ จากการวิเคราะห์ของพวกผม ยังเห็นช่องว่างของกระทู้นี้อยู่หนะครับ แต่อย่างไรก็ตามข้อมูลของท่านก็เปิดช่องว่างของตู้วัตถุมงคลได้เหมือนกัน ถ้าไม่เข้าใจตรงไหนผมจะมาถามอีกครับ
    แต่ก่อนอื่นผมต้องรู้ก่อนว่าท่านเป็นใคร เพราะบางคำถามมันค่อนข้างลึก ซึ่งอาจจะมีน้อยคนที่จะตอบได้
    ขอบคุณครับ

4. Betweenpm

ยินดีครับ ที่ทราบว่าได้ประโยชน์จากกระทู้นี้
    ผมเชื่อว่าทุกคนสามารถช่วยกันทำให้สังคมดีขึ้นได้ด้วยหลากหลายวิธีการ
    แล้วแต่ความถนัดของแต่ละคน หลายคนก็ทำอยู่แล้ว

อย่างกรณีนี้ ผมสะดวกช่วยในทางอินเตอร์เน็ต ก็ช่วยเท่าที่มีเวลา ไม่ได้ลำบากอะไร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มีนาคม 2012
  5. Betweenpm

ดีครับ อย่าฟังความข้างเดียว ผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง
    ตั้งแต่ที่คุณเขียนตอบในกระทู้ ใครชอบหนุมานฯ แล้ว ผมก็ต้องตั้งหลักให้ดีก่อนจะเขียน ไม่ใช่ซี้ซั้ว ด่วนสรุปเขียนออกไป ซึ่งก็เป็นเรื่องที่ดี

คนฉลาดก็ต้องใช้ปัญญาในการสังเกตุ ฟัง คิด และวิเคราะห์ เปรียบเทียบข้อมูล แล้วจึงตัดสินใจอย่างใดอย่างหนึ่ง
    ส่วนคนโง่ ใครเขาว่าอะไร ก็เชื่อตะพึดไป ไม่รู้จักสังเกตุ ค้นหาข้อมูล
    หรือคิดวิเคราะห์เปรียบเทียบอะไร กลายเป็นเหยื่อง่ายๆ
    อันนี้ ผมพูดในหลักการทั่วไปนะครับ ไม่ได้ว่าใคร

ส่วนการที่ไม่ทราบข้อมูล หรือข้อมูลไม่เพียงพอ ตัดสินใจผิด ผมเรียกว่า พลาด
    ซึ่งใครๆ ก็คงเคยพลาดทั้งนั้น
    แต่ถ้ารู้เยอะพอควร แล้วยังพลาดอีก ผมว่าเป็น กรรม ของบุคคล

คุณคงไม่จำเป็นต้องต้องทราบหรอกครับว่าผมคือใคร มีหน้าที่อะไร อยู่ในหรือนอกวัด ไปเอาข้อมูลมาจากไหน
    เพราะผมก็ไม่ทราบเช่นกันว่าคุณคือใคร ไม่จำเป็นต้องรู้ซึ่งกันและกัน
    บอกได้เพียงว่าผมเป็นฆราวาส มิใช่พระ
    ใช้ Logical Thinking ก็พอแล้วกระมังครับ
    เปรียบเทียบข้อมูลทั้งสองด้านที่คุณได้รับ แล้วก็ชั่งเอาเอง

เรื่องข้อมูลสวนทาง ก็เป็นธรรมดาที่ใครก็ต้องพูดว่า ของตัวเองดีทั้งนั้น ของที่อื่นน่ะมันไม่ดี มิใช่หรือครับ ?
    แค่คำพูดอย่างเดียวของใครก็ตาม มันไม่พอหรอก
    มันต้องเอาองค์ประกอบอื่นๆ รวมทั้งพฤติกรรมระยะยาวที่สืบทราบได้มาวิเคราะห์เปรียบเทียบกัน
    มันถึงจะพอสรุปได้ว่า ที่ไหนน่าเชื่อถือกว่า จริงไหมครับ ?

ผมก็พยายามให้ข้อมูลรอบด้าน ให้ตามไปดู จนเขาปิดเว็ปหนีไปแล้ว
    อย่างนี้จะไปตามอ่านต่อได้ยังไงล่ะ ใครรู้จักเขาก็ช่วยบอกด้วยว่า กลับมาเถอะ
    คิดถึงนะ please !
    พฤติกรรมอย่างนี้ ชัดมั๊ย ?

จริงอยู่การเขียนของผม มันก็อาจดูเป็นการ take side พอสมควร
    แต่นั่นเป็นการพิจารณารอบด้านของผมที่ชั่งใจมาแล้ว

แต่สิ่งที่ผมเขียน ผมย้ำบอกว่าเป็น ข้อเท็จจริง นะครับ

คำถามลึกๆ ก็ไม่ต้องถามมาก็ได้ ผมไม่ได้รู้ทุกเรื่องหรอกครับ

ผมอาจจะหยุดเขียนก็ได้ เพราะเท่าที่เขียนมานี้ ก็ทำให้ศีลข้อ 3 ของผมกะพร่องกะแพร่งเต็มทน (ส่อเสียดนะ ไม่ใช่มุสา)

เหนื่อยเหมือนกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มีนาคม 2012
  6. armorza

armorza Active Member

ยิ่งอ่านยิ่งเครียด!!! พุ่งนี้เจ้าของกระทู้ไปวัดรึเปล่าครับ ถ้าไปผมอยากจะเจอเจ้าของกระทู้อ่ะครับ ถือเป็นการรบกวนรึเป่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มีนาคม 2012
  7. open_your_eye

open_your_eye เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2010
    555+..จริงๆๆด้วยปิดเว็บหนีไปแล้ว....แบบนี้ชัดเจนไปแล้ว...ทำอะไรลับๆๆล่อๆๆสงสัยกลัวอะไรบางอย่างเลยปิดเว็บหนี...แบบนี้ท่าทางวัดดำเนินคดีทางกฎหมายก็คงทำได้สงสัยกลัว..เพราะใบอนุญาติเป็นทางการของวัดก็ไม่มี..ในการเปิดเว็บของวัดอย่างเป็นทางการ
    เดียวอีกสักพักผมจะไปงาน....ใครไปมั้งครับ...

8. ธุลี-ดิน

ธุลี-ดิน เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะไปเร็วหน่อยครับคุณ open เสียดายผมไม่ได้ไปในงานพิธีนี้ด้วยครับ

คนน่าจะเยอะครับ พิธีเลิกเย็นมาก น่าเสียดาย

9. Betweenpm

ลืมบอกไปว่า ผมก็มีวิชาเหมือนกันครับ คือ
    วิชา ดัชนีปราบมาร (ใช้นิ้วพิมพ์อยู่นี่ไง อิอิ)
    ตอนนี้สำเร็จวิชาในขั้นที่ 1 แล้ว
    คือ เสก...หายไปได้เร็วพลันทันใจ
    วิชาของท่านอาจารย์ผมนี่ช่างวิเศษแท้ ! 555+

ยังมีอีกหลายวิชานะครับ
    ถ้าอยากรู้ ก็บอกมา จะมาเล่าให้ฟังต่อ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มีนาคม 2012
  10. Betweenpm

ขอประกาศเพิ่มเติมอีกหน่อยครับ ว่า

ผมรับผิดชอบเฉพาะข้อความที่ผมเขียนครับ
    ข้อเขียนของท่านอื่นที่ระบุใครต่อใคร ไม่อยู่ในความรับผิดชอบของผมนะครับ
    ท่านอื่นๆ จะเขียนอะไร กรุณาระมัดระวังด้วยครับ

11. Betweenpm

คำคมประจำวันนี้ (ของใครก็ไม่รู้ คงไม่เกี่ยวกับเรื่องนี้นะ )

"จะรบกับโจร ก็ต้องคิดแบบโจร แต่ให้ฉลาดกว่าโจร"

เพราะฉะนั้น ต้องตั้งการ์ดสูง รัดกุม ออกหมัดแล้วต้องเข้าเป้า ตรงจุดสำคัญ
    อย่าพลาดท่าเสียทีมหาโจรนะครับ

12. Betweenpm

ขอตอบเพิ่มเติมจากที่เขียนไว้ข้างบนหน่อยครับ เพราะคิดว่ายังไม่สมบูรณ์
    คือ ที่คุณกล่าวว่า ยังเห็นช่องว่างของกระทู้นี้ ผมเห็นด้วยนะครับ
    เพราะสิ่งที่ผมเล่านั้น เป็น ข้อเท็จจริง ซึ่งบางอย่างเป็นเหตุการณ์ที่ไม่มีใครคิดมาก่อนว่าจะเกิดขึ้น เช่น เรื่องที่หลวงปู่พูดอะไรบางประโยค แล้วทำให้ผู้รับของนั้นไม่เข้าใจ
    ไม่มีใครตั้งตัวมาก่อน จึงไม่ได้บันทึกไว้ ไม่มีคลิปวิดีโอมาแสดงให้ดู
    โดยเฉพาะคนที่เจอเหตุการณ์นี้ด้วยตนเอง ก็อาจไม่ได้เล่นอินเตอร์เน็ต หรือมาเปิดเว็ปนี้ ซึ่งนี่เป็นเรื่องที่ผมเสียดายจริงๆ

ผมว่า เราน่าจะตั้งกล้องไว้ที่บริเวณหลวงปู่รับแขกนะ อาจจะเป็นความคิดที่ดีก็ได้

13. open_your_eye

open_your_eye เป็นที่รู้จักกันดี

ไปงานมาแล้วครับวันี้คนเอยะมากๆๆ..แถมได้พระที่แจกกับมือหลวงปู่ด้วย..ใครไปงานต่อแถวได้รับทุกคน..เดียวจะเอาภาพมาลงนะครับในงาน..แถมในงานมีอาหารกินฟรีด้วยครับอิอิพอดีไมได้กินอะไรเลยเลยไปกินของฟรีในงาน

14. ธุลี-ดิน

ธุลี-ดิน เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญ กับคุณ open ด้วยครับ

15. armorza

ไปมาเหมือนกับรับพระจากมือหลวงปู่ แถมเกจิรูปอื่นๆ อาทิเช่น หลวงปู่แขก ครูบาเหนือชัย ในที่สุดต้องยอมจำนน เช่ามา หนุมานย้อนยุค ตังค์เอาไปพอดีเลยT_T หลวงปู่ท่านยังแข็งแรงเหมือนเดิมเดินรดน้ำมนต์ คนที่ต่อแถวรับพระ (จะแอบวนแต่ก็เกรงใจ)
    ปล. รู้สึกว่ารุ่นกรรมการนี่ ราคาจะพุ่งอย่างรวดเร็วเหลือเกิน ต้องยอมรับพิธีใหญ่จริง แต่ ปลุกเสกไวกว่ากำหนดการเยอะเลย ไม่ได้ถ่ายภาพมาฝากแบ๊ตดันหมด!! สาธุๆๆๆๆ

16. open_your_eye

ตอนแรกผมก็ไมได้ไปเช่าแต่ไปดูงานเฉยๆๆพอเห็นคนเอยะๆๆและไปดูหนุมากับเหรียญมาแล้วสวยมากผมเลยไม่ลังเลที่จะเช่า
    พระรูปแบบสวยงามแถมพิธีใหญ่และดูแล้วเจตนาดีด้วยครับไมได้เชียนะ..แล้วแต่ศรัทธาของแต่ละคน..วันี้แอบเห็นคนที่อยู่ช่วยงานแขวนหนุมาน8เหลี่ยมกับหนุมานครองพระนครเนื้อสัตตะแขวนคู่...ว่าจะลองถามประสบการณืดูแต่เห็นพี่เข๊ายุ่งๆๆเลยไม่กล้าถาม55+

17. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับทุกท่านที่ไปร่วมงานครับ ดีใจด้วยครับที่ได้รับวัตถุมงคลจากมือหลวงปู่เองครับ....

18. armorza

ปกติผมก็ไม่คิดอารัยมากหรอกครับ ชอบก็เช่า(ดันเช่าทุกรุ่นเลย^ ^) ผมว่าอยู่ที่ความชอบส่วนบุคคลแล้วกันครับไม่ขอฟันธง ว่ารุ่นไหนดีไม่ดี จะรู้ก็ต่อเมื่อเกิดเหตุการณ์คับขัน จวนตัว เราจะรู้เอง ในความคิดเห็นส่วนตัว อย่าเป็นเล่นตามกระแสก็พอครับรุ่นนู้นดีรุ่นนั้นเหนียว แต่ใครจะไปรู้เมื่อเกิดเหตุการณ์นั้นจริงๆ มันอาจจะไม่เป็นอย่างที่เราคิดก็ได้ ขอยกคำคมดีๆนี้ประกอบนะครับของพี่ในเว๊ปนี้นี่แหละ "ห้อยพระเพื่อ เอาไว้เป็นอนุสติ ไว้กราบไหว้บูชา ระลึกถึงพระรัตนตรัยนะครับ อย่าห้อยพระเพื่อ หวังจะเป็น ยอดมนุษย์ ผิดแล้ว" สาธุๆ:cool:

19. open_your_eye

นำภาพมาให้ชมกันครับ....ผมถ่ายไว้ไม่ถึงกับเอยะ..เหรียญที่แจกฟรีเป็นเหรียญขนาดค่อนข้างเล้ก..แบบเดียวกับเหรียญเสมาใหญ่ที่ให้บูชา...ของที่ผมได้รับแจกมีธนบัตรขวัญถุงของหลวงปู่แขก..ข้าวตอกดอกไม้ที่อยู่ในพาน+เหรียญเสมารัตนกรแบบจิ๊วและรูปหลวงปู่เกลี้ยง..ทั้งหมดผมรับมากับมือหลวงปู่ทั้งนั้นน่ะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

20. open_your_eye

ภาพชุดที่2จะเห๊นว่าหลวงปู่ท่าเมตตามากๆๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      183.5 KB
      เปิดดู:
      141
      ขนาดไฟล์:
      243.9 KB
      เปิดดู:
      124
      ขนาดไฟล์:
      199.9 KB
      เปิดดู: