(ตอนสุดท้าย)ข้อเท็จจริงเกี่ยวกับวัตถุมงคลหลวงปู่เกลี้ยง วัดเนินสุทธาวาส

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Betweenpm, 24 กุมภาพันธ์ 2012.

1. สูญตา

สูญตา เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2011
    มารับข้อมูลครับ ด้วยคนครับ

2. Betweenpm

Betweenpm เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2010
    พอจะเข้าใจในเจตนาครับ แต่ว่าเพื่อป้องกันคำครหาในเรื่องนี้
    จึงไม่อยากให้มีการโพสต์แบบนี้ เดี๋ยวจะมีคนมองไปอีกแบบหนึ่ง
    ถ้าจะให้ดี กรุณาลบข้อความที่ระบุด้วยครับ
    หวังว่าคงเข้าใจนะครับ

ขอความกรุณาท่านอื่นช่วยงดเว้นด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

3. Betweenpm

บังเอิญว่าผมไม่ได้ไปงานประจำปีเมื่อเมื่อต้นเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมา
    ไม่ทราบว่ามีการจัดการอย่างไร ใครเป็นผู้จัด และก็ไม่ได้สอบถามมาด้วย
    จะลองไปเช็คดู ได้ข้อมูลอย่างไรจะมาเล่าให้ฟังครับ

แต่โดยปกติ อย่างที่เล่าไป ถ้าไปเช่าบูชาวัตถุมงคลที่ตู้นั้น ซึ่งไม่ใช่ของวัด เงินก็ไปเข้ากระเป๋าเขาแหละครับ

4. victorvee

victorvee เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2010
    ขอบคุณมากครับ คุณBetweenpm สำหรับข้อมูลเพราะอยากได้หนุมานหลวงปู่มานานแล้ว เมื่อสักครู่ก็โทรไปจองมาตามที่ประชาสัมพันธ์ไว้ ถ้าคนพื้นที่บอกว่าหลวงปู่อนุญาติ เงินทำบุญก็เข้าวัด วัตถุมงคลปลุกเสกจากหลวงปู่ เจตนาก็บริสุทธิ์ วัตถุมงคลก็ศักดิ์สิทธิ์

5. Betweenpm

เริ่ม 14.09 น.
    เสร็จพิธี 18.09 น.

มีรายละเอียดให้อ่านเพิ่มเติมตาม link ข้างบนครับ

6. Betweenpm

ยินดีครับ
    อ่านแล้วอย่าเพิ่งเชื่อนะครับ พิจารณาให้ดีๆ

ขอแนะนำทุกท่านที่มีโอกาส ไปกราบหลวงปู่เกลี้ยงที่วัดครับ ท่านใจดีมากมาย
    เงินทำบุญที่ทุกท่านถวายโดยตรงกับท่าน ท่านนำไปใช้ประโยชน์หลายด้าน ทั้งด้านศาสนา และด้านสังคม เช่น ทุนการศึกษาเยาวชน

ปีนี้ท่านอายุ 94 แล้วนะครับ (อายุยังไม่ถึง 8 รอบ แต่มีคนทำวัตถุมงคลรุ่น 8 รอบเมื่อปีที่แล้ว ?????? เก่งจัง! วัตถุมงคลรุ่นอนาคต ?????? )

7. Betweenpm

เอารูปมาให้ดูครับ วัตถุมงคลรุ่นอนาคต ??????

Amazing !
    อีกแล้วครับท่าน ไม่เก่งจริงทำไม่ได้นะเนี่ย !

ไฟล์ที่แนบมา:

8. phuphitchaya

phuphitchaya สมาชิก

15 กุมภาพันธ์ 2012

9. phuphitchaya

phuphitchaya สมาชิก

15 กุมภาพันธ์ 2012
    ทราบมาจาก คนที่ไปทำบุญที่วัดบ่อย ๆ

คือวันนี้ วันที่ 26 กุมภา

ผมได้ไป กราบหลวงปู่ ตอนท่าน ฉันเพล เสร็จ

แต่ก่อนหน้านั้น เจอ ญาติโยม ที่มาทำบุญทั่วๆไป

ผมเลย ถามเขาว่า

ซุ้มพระ หน้าโบสถ์ ถ้าเราไป ทำบุญ เช่าวัตถุมงคล ที่นั่น เงินจะเข้ากระเป๋าหรือเข้าวัด

เขาตอบกลับมาว่า เข้ากระเป๋า แต่ถ้าเช่าตอนมีงาน เงินจะเข้าวัด

แต่ผมยังสงสัยอยู่ ว่า ซุ้มพระ ที่มี หนุมาน หรือ พระองค์อื่น ๆ นั้น ทำไม มีเยอะแยะ เต็มไปหมด หรือว่า เจ้าของซุ้ม เป็นคนสนิทหลวงปู่ เลยไปขอ หนุมาน จาก หลวงปู่ แล้ว มา ปล่อยไห้ ญาติโยม เช่าอีกที :cool: :cool:

10. sareem

sareem เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2009
    ผมก็ได้รุ่นนี้มาเหมือนกันครับเพื่อนเช่ามาให้ตอนไปที่วัดราคา 300 ผมก็เลี่ยมเก็บไว้อยู่ความจริงเป็นอย่างไรบ้างครับพี่

11. sareem

ครับpmก็ได้ครับ ผมมีของท่านอยู่องค์เดียว

12. Betweenpm

ไปเช็คมาแล้วครับเกี่ยวกับการจัดงานประจำปีที่ผ่านมา ผู้ดำเนินการก็เป็นกลุ่มที่พูดถึงนี่แหละครับ เห็นว่ามีหนุมานตัวเล็กแจกด้วย ซึ่งก็เป็นของวัตถุมงคลรุ่นอนาคตนี่แหละครับ แต่ผู้แจกไม่ใช่หลวงปู่นะครับ

วัตถุมงคลที่หลวงปู่มอบหมายให้สร้างโดยตรงไม่มีมาให้เช่าบูชากันในงานประจำปีที่ว่านี้ครับ

เพราะฉะนั้น เป็นของใคร เงินเข้าใคร คงเดาได้ไม่ยาก !

13. Betweenpm

ยินดีครับ ผมเพียงนำข้อมูลข่าวสารเท่าที่ทราบมาบอกเท่านั้น
    ขอให้ท่านพิจารณาและตัดสินใจเอง
    ผมอยากให้คนที่เคารพศรัทธาหลวงปู่ ได้ร่วมบุญกับหลวงปู่โดยตรง
    และขออนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ

สำหรับกลุ่มผู้ที่ชอบวัตถุมงคล ก็ควรจะได้รับวัตถุมงคลที่เชื่อใจได้
    ไม่จำเป็นต้องเป็นรุ่นเก่าหรอก รุ่นใหม่ที่มีที่มาที่ไปชัดเจน ผู้จัดสร้างมีเจตนาดี
    วัตถุประสงค์ชัดเจน จำนวนที่สร้างแน่นอน หลวงปู่ปลุกเสกเอง ก็โอเคแล้ว

สำหรับกลุ่มที่ผู้ไม่เน้นวัตถุมงคล ก็ไปทำบุญตรงที่หลวงปู่ได้ครับ
    จะรับหรือไม่รับวัตถุมงคลที่ท่านแจกก็ได้

เรื่องคนในหรือคนนอกพื้นที่ ก็ไม่ใช่ประเด็นหรอกครับ คนนอกพื้นที่ก็สามารถสืบทราบได้เหมือนกัน เพียงแต่ต้องสังเกตุและฉุกคิดเสียหน่อย
    เช่น วัตถุมงคลรุ่นของวัดออกมา 2-3 เดือนก็หมด
    ส่วนบางรุ่นที่อยู่ในตู้นั่น 10 ปีแล้ว ของยังไม่หมดเลย อะไรมันจะมีมากมายขนาดนั้น ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2012
  14. Betweenpm

15. Betweenpm

คำถามที่ว่า เช่าวัตถุมงคลในงาน หรือนอกงาน เงินเข้าที่ไหน ตอบไปแล้วนะครับ

ส่วนที่ว่าซุ้มนั้น มีหนุมานหรือพระเยอะแยะเต็มไปหมด ก็คิดดูสิว่า
    เฉพาะรุ่นที่เขาสร้างเอง มันก็มีหลายแบบหลายพิมพ์แล้ว ทั้งพระทั้งหนุมาน
    และก็มีจำนวนหลายรุ่นด้วย
    แถมยังมีรุ่นเก่าของเขาประเภท 10 ปียังไม่หมด มาได้เรื่อยๆ แบบอภิมหาอมตะนิรันดร์กาลอีก
    รวมกันแล้วจะไม่เยอะได้ยังไงล่ะครับ

นอกจากนี้ ยังมีประเภทรุ่นเก่ายอดนิยม เช่น รุ่น 1 รุ่น 2 ฯลฯ แบบแผงพระทั่วไปมีอีก (ผมไม่ทราบเรื่องแท้หรือไม่แท้)

ผสมกับวัตถุมงคลที่วัดออกเอง ซึ่งเขาคงไปหามาได้บ้าง นำมาปล่อยต่อเอากำไร กลุ่มนี้คงมีไม่มาก

(อ้อ วัตถุมงคลแจกฟรีของหลวงปู่ ก็อาจไปเอามาทำเนียนขายได้ด้วยเหมือนกันนะ เช่น หนุมานครองเมืองเนื้อว่าน บางคนก็ไม่รู้หรอก)

ลองคิดดูว่า ถ้าคุณเป็นเจ้าของซุ้ม คุณจะเน้นขายของกลุ่มไหนที่กำไรมากที่สุด
    (ไม่นับของแจกฟรีเอามาขาย)

ส่วนข้อสงสัยที่ว่า เจ้าของซุ้มคงเป็นคนสนิทของหลวงปู่นั้น ?

คำตอบคือ Absolutely NOT !

ขึ้นบนกับลงล่าง จะเป็นคนสนิทได้ไง ? (แปลเอาเองนะ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2012
  16. Betweenpm

ก่อนอื่น ขออภัยในความผิดพลาด
    ขอแก้ไขข้อความที่เขียนเองก่อนครับ
    ผมตั้งใจจะเขียนว่าตอกรันหมายเลขด้านใต้ฐาน
    ไม่ใช่ ตอกโค้ดที่เป็นหมายเลข

ประเด็นคำถาม ขอตอบให้คุณไปคิดเอาเองอย่างนี้นะครับว่า
    เรื่องราคาพุ่งกระฉูดตามใจชอบนั้น ไม่ใช่ประเด็นหลัก เพราะการเช่าบูชาวัตถุมงคล ราคาอยู่ที่ความพึงพอใจ บางรุ่นออกใหม่แต่แพงก็มี

แต่ประเด็นแรกอยู่ที่ ไปถามราคาของไม่นานมานี้ 300 บาท ตอนนี้ไปบอกในอีกที่หนึ่งว่า 4 - 5 พันบาท คุณเชื่อถือในราคานี้หรือเปล่าครับ ว่าของมันมีน้อย! มันหายาก ! ประสบการณ์แยะ !
    ถ้าคุณเชื่อข้อมูลนั้น คุณลองเอาของที่มีอยู่กลับไปปล่อยคืนที่ตู้นั้นสัก 3,000 ก็พอ (กำไรคุ้มมากๆ) ดูซิว่า เขาจะรับไว้มั๊ย?
    ได้ผลอย่างไรรีบกลับมาบอกด้วยนะครับ จะได้ไปบอกให้คนอื่นๆไปปล่อยคืนบ้าง มีรออยู่หลายคน
    (ก็ของมันหายากนี่นา คงมีคนรอเช่าต่ออีกเยอะสินะ ! )

ประเด็นที่สอง คือ ต้องถามตัวคุณเองว่า คุณเชื่อมั่นในผู้สร้าง ? เชื่อมั่นเจตนาผู้สร้าง? รายได้ที่นำไปใช้ประโยชน์กับ ? ผู้ปลุกเสก ? ความศักดิ์สิทธิ์ของพิธี ? ครูบาอาจารย์ท่านลงมาช่วย ? จำนวนของที่เสกตรงกับจำนวนของที่มีอยู่จริง ? ของที่คุณเช่าไปเป็นของที่อยู่ในพิธี ?

ถ้าคุณตอบว่าเชื่อมั่นในทั้งหมด ก็นำของที่ได้ไปแขวนเดี่ยวเลยครับ

แต่ถ้าคุณถามผมในคำถามเดียวกัน คงเดาคำตอบได้นะครับ

17. sareem

ขอบคุณครับพี่ เสียความรู้สึกเหมือนกันนะครับ ไม่ได้มีโอกาสบ่อยๆ พอเพื่อนเข้าไปก็เลยตั้งใจเช่าเก็บไว้สัก 1องค์ แต่กลับมาเจอเรื่องแบบนี้ไม่รู้จะพูดยังงัยเลยครับ..

18. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าไปคิดมากเลยครับ เอากลับไปให้ท่านอธิษฐานจิตให้ใหม่ซิครับ :cool:

19. ธุลี-ดิน

ธุลี-ดิน เป็นที่รู้จักกันดี

ไปกราบหลวงปู่ท่าน หลวงปู่เดี๋ยวท่านอาจจะหยิบของดีให้ ถ้าไม่ได้ก็ถือว่าไปทำบุญกับพระอริยะสงฆ์์ครับ

20. armorza

armorza Active Member

ผมก็เช่ามาหลายรุ่นนะครับ ที่คุณBetweenpm พูดมาก็มีเหตุผลนะครับแต่สายตรงเท่าที่ผมทราบมาเขาจะไม่เล่นรุ่นหลังๆกันครับเหตุผลประการใดถามคนในพื้นที่เองครับ ส่วนที่ปล่อยในตู้รุ่นเก่าๆนั้นผมควรถามคนในพื้นที่ โดยเฉพาะหนุมานรุ่นแรกๆ ลองคิดสักนิดสิว่าของหลวงปู่นั้นคนในพื้นที่มีประสบการณ์มากมายแต่ทำไมรุ่นดังกล่าวยังมีให้เช่าตลอดเวลา อีกทั้งหนุมานรุ่นนี้บล๊อคไม่ได้นำมาคืนจะปั๊มรึเช่าหามาให้หลวงปู่อธิษฐานก็ตีโพยตีพายไปว่ารับกับหลวงปู่ช่วงนั้น ซึ่งรุ่นดังกล่าวสร้างความคลุมเคลือใจแก่สายตรงรุ่นหลังๆซึ่งยากแก่การฟันธงหากไม่ได้รับจากคนที่เชื่อถือหรือเชื่อใจหรือตกทอดมาตั้งแต่รุ่นปู่รุ่นพ่อ และที่ซุ้มวัดนั้นบุคคลที่ดูแลตู้ก็มีอภิสิทธิ์เหนือนานับประการสามารถปั่นราคาได้ตามใจชอบลองสังเกตุวัตถุมงคลรุ่นเก่าๆไม่กี่ปีแต่กลับมีราคาหลักพันไปถึงหมื่นก็มี ส่วนเรื่องการจัดสร้างขอให้ท่านดูเจตนาผู้จัดสร้าง ที่มาที่ไปมีจำนวนที่ระบุใว้ชัดเจน ผมคิดว่าจะรุ่นไหนก็ตามหากเราไม่ปฎิบัติตนเองอยู่ในศีลในธรรม มั่วมาคิดเรื่อนรุ่นนี้หลวงปู่อนุญาติรึเปล่าซึ่งสร้างความไม่มั่นใจต่อวัตถุมงคลรุ่นนั้นๆทำให้วัตถุมงคลรุ่นนั้นมีความหม่นหมอง อย่าลืมสิว่าในวัตถุมงคลรุ่นนั้นๆมีรูปหลวงปู่อยู่ "หากไร้ศรัทธา ปาฏิหารย์ย่อมมิบังเกิด" ผมคิดว่าจะเช่ารุ่นไหนควรอยู่ที่วิจารณญานแต่ละคน รึหากไม่มั่นใจวัตถุมงคลรุ่นนั้นให้หลวงปู่อธิษฐานจิตอีกรอบ จะเก่ารึใหม่แค่ผ่านมือหลวงปู่ก็นับเป็นพระแท้ที่ควรแก่การสักกการะและการบูชา