ด่วน!!!!!มากๆเลยคะ

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย Igiko_L, 16 กรกฎาคม 2011.

1. forbetterlife

forbetterlife เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2010
    บอกความจริงกับพ่อ แม่ เถอะค่ะ ไม่ว่าจะยังไง ท่านก็ไม่ตัดเป็นตัดตายกับลูกหรอก ยังหลานในท้องอีก ดีกว่าปรึกษาคนอื่น หลบหนีปัญหา เพราะยังไง สักวันความจริงก็ต้องปรากฏอยู่ดี ถ้าคิดจะทิ้งลูกไว้สถานเลี้ยงเด็กกำพร้า หรือทำแท้ง จะเป็นบาปกรรมที่ตามหลอนเราไปตลอดชีวิต ทั้งยามหลับและยามตื่นนะคะ

2. lissent

lissent เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รุ้ว่าน้องเค้าตัดสินใจไปถึงไหนแล้วจ้ะ อยากบอกว่าอย่าตัดสินใจด้วยการตัดปัญหาโดยการทำแท้งนะจ้ะ หนูคิดว่าตัดปัญหาตอนนี้ได้แต่จะเป็นปัญหาที่คอยติดตามหนูตลอดชีวิตหนูกล้าที่จะทำให้มันเกิดขึ้นมาแล้วต้องเดินหน้าต่อไปค่ะ เดี่ยวนี้ก็มีที่รองรับคนที่มีปัญหาท้องก่อนเวลาที่ต้องการ เห็นตอนนี้ที่วัดของแม่ชีสันศนีย์เค้าก็มีสมาคมช่วยเหลืออยู่นะจ้ะเห็นมีหลายหมื่นคนด้วยที่ได้รับความช่วยเหลือลองสอบถามดูนะ สู้ค่ะไม่ท้อ

3. mamboo

mamboo เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007
    แบ่งเป็น 2 ประเด็น

1. ทางหลักธรรมะ(ความเป็นจริง หลักของธรรมชาติ): ไม่ควรเอาเด็กออก เด็ดขาด!
    2. ทางโลก: เก็บเด็กไว้ไม่ได้ น้องผู้ชายจะถูกคดีพรากผู้เยาว์ พ่อแม่น้องผู้หญิงจะดุด่าว่าน้อง(ซึ่งต้องยอมรับ เพราะน้องทำผิดจริงๆ)

ถ้าน้องมีสถานะเป็นแม่ชี น้องก็ควรเลือกข้อ 1 แต่ถ้าน้องมีสถานะเป็นผู้ที่ต้องอยู่ทางโลก น้องก็ต้องเลือกข้อ 2

แต่.......

เราจะดูแค่สถานะของเราไม่ได้ค่ะ.. เราต้องดู ความถูกต้องด้วย

นั่นคือ รวมข้อ 1 กับข้อ 2 เข้าด้วยกัน

ไปหาคุณพ่อกับคุณแม่นะคะ คุณทำผิด ต้องยอมรับ(สิ่งนี้จะเป็นประสบการณ์ชีวิตให้คุณ เมื่อคุณโตขึ้นนะคะ) พ่อกับแม่ จะช่วยแนะนำให้เอง ว่าต้องทำอย่างไร

พี่อยากให้ หนูๆพาเพื่อนไปหาพ่อแม่ของเพื่อน ไปยอมรับความจริงอย่างมนุษย์ผู้ประเสริฐที่ทำผิดแล้วต้องกล้ายอมรับ ถ้าเป็นไปได้ พี่คิดว่า พ่อกับแม่น้องหนู อาจเลือกเก็บเด็กไว้ ให้น้องพักการเรียน คลอดแล้วค่อยไปเรียนต่อ

นี่เป็นวิธีที่ ดีที่สุดค่ะ

4. พยัคฆ์หลับ

พยัคฆ์หลับ Active Member

10 พฤษภาคม 2011
    พอน้องเค้ารู้ตัวว่าท้องก็คิดกลัวอยากไปเอาเด็กออกเลยเหรอครับ
    น้องเขาโดนข่มขืนหรือเปล่า ถ้าไม่ก็ขอถามต่อไปว่าทำไมตอนมีเพศสัมพันธ์กับแฟนกับไม่คิดบ้างว่ามันควรแล้วเหรอ กับสภาพนักเรียนที่ยังหาเลี้ยงตัวเองไม่ได้
    ท้องขึ้นมาก็เศร้า เสียใจ กลัวนู่นกลัวนี่ แต่ตอนมีอะไรกันกับไม่ฉุกคิด

ถึงพ่อแม่น้องจะดุมากแค่ไหน ก็ไม่มีทางโกรธถึงขั้นกินเลือดกินเนื้อลูกตัวเองหรอกครับ ถ้าจะกินคงกินไปนานแล้ว ไม่ลำบากทนเลี้ยงมาให้เหนื่อยถึง ๑๖ ปีหรอก

ให้เด็กเกิดมาเถอะครับ ถ้ามันจะช่วยให้คนเป็นแม่หูตาสว่าง โตเป็นผู้ใหญ่ที่ดีขึ้น ไม่ใช้ชีวิตอย่างประมาทเหมือนก่อน อย่างนี้เด็กคนนั้นจัดเป็นอภิชาตบุตร

มันไม่สำคัญแล้วล่ะว่าใครจะถูกจะผิด มันอยู่ที่ว่าในเมื่อรู้ตัวจะกล้ายอมรับ แล้วคิดแก้ไขในทางที่ถูกต้องไหม เปลี่ยนชีวิตให้กลับมาอยู่ตามครรลองคลองธรรมได้ไหม

ถ้าทำเช่นนั้นได้สังคมพร้อมจะให้อภัย อย่างน้อยก็สหายธรรมทั้งหลายในเวปพลังจิตนี้แหละครับ

สุดท้ายอยากให้อ่านหน้านี้ดูครับ
    http://palungjit.org/threads/เมื่อ-แม่หมู-ท้องแก่-มาร้องขอชีวิตกับพระ.236212/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กันยายน 2011