ด่วน ... พระเกจิ จังหวัดเพชรบุรี มรณะภาพ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย pawidtra, 3 พฤษภาคม 2009.

1. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อ

2. ผู้นอบน้อมสุดใจ

ผู้นอบน้อมสุดใจ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบไว้อาลัยด้วยเช่นกันครับ

3. ineedo

ineedo เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    ขอกราบแทบเท้าหลวงพ่อพระผู้มีเมตตายิ่งนัก

4. choopol2518

choopol2518 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบเท้าหลวงปู่ครับ

5. AddWassana

AddWassana เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อด้วยความเคารพและศรัทธาค่ะ<!-- google_ad_section_end -->

6. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    พึ่งไปถวายพระหลวงปู่เมื่อ3วันที่แล้ว กราบอาลัยหลวงปู่

หลวงพ่อตัด วัดชายนา

[​IMG][​IMG][​IMG]

ประวัติ
    หลวงพ่อตัด วัดชายนา อ.ท่ายาง จ.เพชรบุรี อายุ 77 ปี พรรษาที่ 52 ท่านโด่งดังมานานไม่ว่าตะกรุดหรือปลัด
    ท่านเป็นพระที่ชอบเรียนวิชาอาคม ?สนใจตั้งแต่ยังหนุ่ม ท่านบอกว่า "สมัยก่อน ปี 2496 เอาหมด เอาทุกอย่างที่ไหนเขาว่าดีไปหมด ในกระจิวนี้ไปขอเรียนมาหมด..." พูดง่ายๆว่าตำราเก่าๆในจังหวัดเพชรบุรีนี้ท่านเรียนมาหมดแต่ท่านไม่ค่อยคุยโอ้อวด ท่านเรียนวิชาการทำ "ตะกรุด" จาก ล.พ.ทอง อยู่ที่วัดเขากระจิวและ เรียนตำราของ ล.พ.กริช ที่ตกทอดมาซึ่งเป็นพระยุคเก่าเป็นอาจารย์สาย ล.พ.กุน วัดพระนอน เรียนทำ "ปลัด" จาก ล.พ. ชุ่ม วัดกุฏิบางเค็ม ซึ่งมีเคล็ดลับว่าให้ใช้ "ไม้ผูกคอตาย ทำถึงจะดี" และ ท่านยังได้เดินทางไปต่อวิชากับ ล.พ.ทองศุข วัดโตนดหลวง รวมทั้งอีกหลายอาจารย์ ท่านเป็นพระที่ใฝ่หาความรู้วิชาอาคมต่างๆ อย่างจริงจัง
    วัตถุมงคลของท่านนั้นทำเพื่อแจกและให้แก่ผู้ร่วมทำบุญบูรณะวัดอย่างแท้จริง หลวงพ่อไม่อวดตัว ไม่ให้สัมภาษณ์หรือนำเรื่องของท่านและวัตถุมงคลไปลงหนังสือ หรือรายการโทรทัศน์ใด ๆ ทั้งสิ้น วัตถุมงคลของท่านจึงมีชื่อเสียงจากประสบการณ์ปากต่อปากล้วนๆ ไม่มีสื่อภายนอกมาเป็นตัวช่วยในช่วงที่ตะกรุดยังไม่ดังมากมายขนาดนี้ ใครไปวัดชายนา การบท่าน ท่านแจกทั้งนั้น
    หลวงพ่อจะสร้างวัตถุมงคล เพื่อนำปัจจัยที่ได้มาซ่อมแซมบูรณะโบสถ์ ซึ่งมีพระกริ่ง พระผง รูปเหมือนและเหรียญ มีประชาชนไปบูชาทำบุญกับท่านไม่ได้ขาด แต่พอปัจจัยที่ได้ในการบูรณะโบสถ์พอเพียงแล้ว หลวงพ่อท่านจะสั่งปิดตู้งดบูชา?
    ข้อมูลจากวิกีพีเดีย ขอขอบคุณผู้เขียนมา ณ โอกาสนี้

7. yeendee

yeendee สมาชิก

30 สิงหาคม 2008
    ร่วมไว้อาลัยด้วยคนครับ<!-- google_ad_section_end -->

8. รักจันทร์

รักจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    กราบหลวงพ่อตัด เพชรน้ำงามแห่งวงการสงฆ์เมืองไทยอีกองค์หนึ่งครับ

ด้วยความอาลัยอย่างยิ่ง

9. กิตติ_เจน

กิตติ_เจน เป็นที่รู้จักกันดี

อายุ ขะยัง สังฆัง วันทามิ

10. อัสดงส์

อัสดงส์ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อครับ เคยไปกราบท่านยังเมตตาลงทองที่น่าผากให้ คนว่าท่านดุ แต่จริงๆท่านเมตตามาก เพื่อนเคยถามท่านว่า หลวงพ่อลาหรือยัง ท่านว่า เอ้อ ลาแล้ว ผมขอให้หลวงพ่อถึงซึ่งพระนิพานครับสาธุๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤษภาคม 2009
  11. tuaang

tuaang เป็นที่รู้จักกันดี

อาลัยยิ่ง
    แสนอาลัยในจิต ที่ครั้งนึง ตั้งใจไปกราบท่าน แต่
    มีวิบากกรรมเข้ามาหา เฮ้อ เหนื่อยจิตมากๆ

บุญผมน้องยิ่งนัก

จากศิษย์คนหนึ่ง

12. สายลมแห่งกาลเวลา

สายลมแห่งกาลเวลา สมาชิกใหม่

กราบไว้อาลัยหลวงพ่อตัด วัดชายนา
    ด้วยศรัทธาครับ

13. ขอมจำแลง

ขอมจำแลง เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2007
    *** นมัสการส่งใจถึงท่านด้วยความอาลัย เสียดายที่ไม่ได้พบท่านเป็นปีแล้ว
    ท่านพูดดุ ใจเด็ดเดี่ยว แต่ดูมีเมตตา ปี2550 เคยไปนมัสการมาวันอาทิตย์ ท่านเดินไปดูการก่อสร้างถือร่มไปอันหนึ่ง เดินผ่าวงญาตโยมออกไป เดินตามไปบังเอิญตามไปถูกทาง ได้ยินพระท่านหนึ่งพูดออกมาว่าเข้าไปเถอะท่าน ไม่ต้องกลัวท่านไม่มีอะไรหรอก ผมเดินเข้าไปกับน้องจะถวายเงินทำบุญ ท่านพูดเสียงดัง ว่า...ตามมาทำไม เดี๋ยวเอาไม้ตี ก้มลงหาไม้ที่พื้นครับ หันไปหันมา...ผมหันหาน้อง ไอ้น้องชายตัวดี มันยืนอยู่หลังผม ห่างไปหลายวาเลย คงฟังพระท่านนั้นพูดแล้วเลยเดินช้าๆ ให้ผมเข้าไปคนเดียวโดยไม่รู้ตัว...หุหุหุหุ
    *** ผมก็เจตนาดี แลทราบดีว่าท่านใจดี พอมีสติบ้าง พิจารณาว่า ในมือท่านมีร่มอยู่ทำไมไม่เอามาตีผมเลย พระระดับนี้ไม่ต้อง มาก้มหาไม้แบบนี้แน่ๆ จึงได้พูดเล่นๆ(กลัวบาปอยู่)ยิ้มๆ ว่า ครับ ผมก็อยากจะโดนตีอยู่เหมือนกันครับเป็นเชิงว่าอยากให้สั่งสอนครับ ท่านเลยก้มหน้าหาไม้อีก พร้อมกับพูดว่า ตามมาทำไมเดี๋ยว...เช่นเดิม ผมบอกว่าจะถวายปัจจัย จะกลับแล้วครับ ท่านก็บอกว่าท่านเป็นธรรมยุติ ให้ไปหยอดที่ตู้เอา มาทำไมเดี๋ยว...เลย อิอิอิอิ กรรม เจอครั้งแรกท่านก็เมตตาผมมากๆเลย เรามันโง่เองเพิ่งนึกได้ว่าท่านกล้าพูดว่า..ตี ก็คือเห็นเราเป็นเหมือนศิษย์ หรือลูกๆหลานๆนั้นเอง..ปัญญาเราตามไปไม่ทันจริงๆ จนบัดนี้ คงได้แต่เพียงระลึกถึงท่านเป็นอนุสติเอาครับ
    *** สัพพัง อัปปะราธัง คะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวาระตะเยนะกะตัง
    สัพพัง อัปปะราธัง คะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ขะมามิ ภันเต...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤษภาคม 2009
  14. รากแห่งธรรม

รากแห่งธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมส่ง หลวงพ่อเข้าพระนิพพานครับ

ได้ทราบข่าว และการยืนยันเมื่อสักครูจากเพื่อนทางโทรศัพท์

รู้สึกตกใจมากครับ เพราะเมื่อวาน คุยกับพี่สาวและพี่ชายทางธรรม ว่าวันนี้จะเอาพระธาตุไป

ถวายหลวงพ่อท่าน ในวันนี้

แต่ก็นะครับ สังขารทั้งหลายไม่เที่ยง แทนที่จะได้ไปถวายท่าน ขณะท่านมีชีวิต กลับต้องไป

แต่สังขารธรรมท่าน และแถมท่านยังสอนธรรมในปัจจับันทันด่วน คือ มรณานุสติ

น้อมส่งครูอาจาย์เข้านิพพานครับ

นิพาพนนัง อะระหังสุคโต ปูเชมิ

15. teaycub2009

teaycub2009 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2009
    ในระยะเวลาแค่ไม่ถึง ๑ เดือน เราชาวพุทธสูญสิ้นพระเกจิที่มีวัตรปฏิบัติดี ปฎิบัติชอบไปถึง ๒ องค์ หลวงปู่ทิม วัดพระขาว และนี่ หลวงพ่อตัด วัดชายนา
    เศร้าใจครับ...........อนิตจัง ทุกขัง อนัตตา......สังขารเป็นสิ่งไม่เที่ยงจริงๆ

16. nuttapont

nuttapont Active Member

24 พฤษภาคม 2008
    ผมใจหายมากๆครับ

พ่อเคยเล่าให้ฟังเกี่ยวกับเรื่องของท่านบ่อยๆ

กราบครับ

ยังไม่มีวัตถุมงคลของท่านสักชิ้นเดียวเลยครับ น่าเสียดายจริงๆครับ

17. t_somnuek

t_somnuek เป็นที่รู้จักกันดี

กราบอาลัยหลวงพ่อตัดครับ หลวงพ่อจิตใจดีท่านชอบทดสอบจิตใจสารานุศิษย์ทุกคนที่มาทำบุญกับท่าน หลวงพ่อชอบบอกว่า "มาทำบุญที่วัดนี้ทำไม วัดนี้มีอะไรดี ฮือ ทำไมไม่ทำที่อี่น ที่อื่นมีวัดต้องเยอะ" ทุกคนก็เงียบกันหมด งง .... สุดท้ายก็เลยบอกหลวงพ่อว่า วันนี้พระใหญ่ครับหลวงพ่อ มาขอบารมีหลวงพ่อให้ลูกศิษย์ร่ำรวยและประสบความสำเร็จทุกคนครับ สักครู่ใหญ่หลวงพ่อก็พนมมือสวดให้พรลูกศิษย์ พรหมน้ำมนต์และก็แจกตะกรุดให้ลูกศิษย์ทุกคนติดตัวครับ รักและคิดถึงหลวงพ่อตัดมากครับ

18. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    เศร้าครับ พึ่งกลับมาจากวัดเลยมาแจ้งรายละเอียด

ทราบข่าวช่วงเที่ยง รีบ Check ข่าว แล้วไปวัดเลย

ถึงช่วงเพชรบุรี ฝนตกหนักเลย สงสัยเทวดาจะร่ำไห้

พอไปเกือบถึงวัด ฝนก็หยุด

เข้าไปกราบหลวงพ่อ เหล่าศิษย์จากทุกสารทิศ ต่างมากันเต็มไปหมด

ทั้งทหาร ทั้งตำรวจ ทั้งนักการเมือง ผู้ชายตัวใหญ่ ร่ำไห้กันหมดทุกคน ไม่เว้นแม้แต่ผม

เรื่องรดน้ำก็พรุ่งนี้บ่ายโมงเริ่มให้ศิษย์เข้ารดได้

หลังจากนั้น ก็คงสวดไม่กี่วัน เนื่องจากหลวงพ่อมีคำสั่งไว้นานแล้ว

แต่เรื่องสวดกี่วันนั้น ยังไม่เป็นที่แน่ชัด หลังจากนั้นก็เผาเลย

ส่วนเรื่องวัตถุมงคล ผมแนะนำให้เช่าที่วัดจะดีที่สุด รู้สึกว่าวัดจะไม่มีส่งทางไปรษณีย์นะครับ

เศร้าครับ ยังเศร้าอยู่ น้ำตาซึมเกือบตลอดทางกลับมากรุงเทพฯเลย

19. BlueBlur

BlueBlur เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008
    กราบไว้อาลัยหลวงพ่อครับ อยากบอกว่ายังทำใจไม่ได้ที่ท่านจากไปเร็วแบบนี้ ..

20. ปทุมธานี

ปทุมธานี ยอมไม่ทำดีกว่าทำร้ายคนอื่น

13 กุมภาพันธ์ 2007
    กราบอาลัยหลวงพ่อตัดครับ เมื่อปีใหม่ไปกราบหลวงพ่อตัด หลวงพ่อป่วย พอกุมภาพันธ์ ไปกราบ เห็นหลวงพ่อแข็งแรงขึ้น ก็ดีใจ พอเดือนมีนาคม ไปกราบอีกครับ หลวงพ่อก็แข็งแรงแบบมากๆกว่าคราวก่อนก็ดีใจมากๆแล้ว แต่พอวันนี้ เราต้องเสียพระเกจิที่ปฎิบัติดีอีกรูปแล้ว ตอนแรกยังหวันๆว่าจะเหมือนปี 2546 ตอนเกจิดังๆมรณภาพหลายรูป ตอนหลวงปู่ทิม ละสังขารยังหวั่นๆอยู่เลย แต่ไม่นึกว่าจะเป็นหลวงตัดที่เราไปกราบ แล้วเห็นท่านแข็งแรง เสียใจมากๆครับ กราบหลวงพ่อตัดที่นับถือครับ