ญาท่านสวน(หลวงปู่สวน)พระอรหันต์ดีศรีเมืองอุบล

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย joni_buddhist, 8 ธันวาคม 2007.

1. zunwu

zunwu เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ให้ความกระจ่างครับ ขออนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลในความกรุณาของทุกท่านด้วยครับที่ให้ข้อมูลครับ แล้วจะมาขอข้อมูลอีกครับ

2. นิโรธสมาบัติ

นิโรธสมาบัติ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2007

หลวงปู่บุญมี โชติปาโล วัดสระประสานสุข ต.ไร่น้อย อ.เมือง จ.อุบลฯหรือเปล่าครับ เพราะผมเคยได้ยินแต่วัดสระประสานสุขครับ วัดสระเปรียญไม่เคยได้ยินอ่ะครับ

สำหรับญาท่านสวน กับหลวงปู่บุญมี วัดสระประสานสุข อุบลฯ ท่านเป็นสหธรรมิกกันครับ แต่หลวงปู่บุญมีแก่พรรษากว่าครับผม รู้สึกว่าเหมือนเคยได้ยินว่าพิธีเปิดโลกมหาพุทธาภิเษกของหลวงปู่ญาท่านสวน หลวงปู่บุญมีก็เป็นอีกรูปหนึ่งที่ได้รับนิมนต์ร่วมนั่งปรกด้วยครับ

และตอนนี้หลวงปู่บุญมีก็มรณะภาพแล้วครับ สังขารไม่เน่าเปื่อยครับ ตอนนี้สังขารตั้งให้ศิษยานุศิษย์สักการะบูชาที่ศาลาการเปรียญวัดสระประสานสุข จ.อุบลครับผม

อนุโฒทนาด้วยนะครับ ถ้าข้อมูลผิดพลาดต้องกราบขออภัยด้วยนะครับผม

3. นิโรธสมาบัติ

นิโรธสมาบัติ เป็นที่รู้จักกันดี

มีพระหลวงปู่ญาท่านสวนอีกรุ่นหนึ่งจะมาแนะนำนะครับ คือพระรุ่นบารมีธรรม ซึ่งเป็นพระที่หลวงปู่สร้างโดยไม่ผ่านนักสร้างพระครับ ถึงแม้จะสร้างออกมาเรื่อยๆ แต่หลวงปู่ก็ปลุกเสกครับ ราคาไม่แพงด้วยครับผม

สาเหตุที่แนะนำรุ่นนี้ เพราะมวลสารของรุ่นนี้จะมีอยู่ 2 เนื้อหลักๆ (เท่าทีผมเจอครับ) คือเนื้อชานหมากผสมเกษา กับเนื้อปูนผสมเกษาครับ พระที่ออกมารุ่นแรกๆ จะไม่คมชัดครับ สร้างด้วยเนื้อชานหมากผสมเกษา ถ้าเป็นเนื้อปูนผสมผงและเกษาจะชัดกว่าเนื้อชานหมากนิดหน่อย แต่จะเคลือบแชลกค์ครับสำหรับพระที่ออกมาแรกๆ

ส่วนรุ่นหลังๆ ความคมชัดจะสูง จะชัดเจนครับ แต่มวลสารที่สำคัญก็ยังเป็นเกษาท่านครับ ส่องดูเห็นองค์หนึ่งมีเกษาเยอะมากครับ

ถ้าจะให้แนะนำว่าเก็บยุคไหน ก็อยากให้เก็บยุคแรกเนื้อชานหมากและเนื้อปูนที่มีเคลือบแชลคนะครับ แต่บอกไว้ก่อน พระไม่สวยครับ แต่รวยพุทธคุณครับ

เดี๋ยวผมจะเอารูปเนื้อชานหมากกับเนื้อปูนที่เคลือบแชลกมาให้ดูนะครับ แต่บอกไว้ก่อนว่า พระผมไม่สวยนะครับ ไม่เห็นหน้าตาเลยอ่ะครับผม แต่ถ้าท่านสังเกตดูโดยใช้กล้องส่องจะพบว่าเกษาเส้นใสๆ เต็มไปหมดนะครับผม

ภาพแรกกับภาพที่สองเนื้อชานหมากครับ ภาพที่สามกับที่สี่เนื้อปูนผสมผงครับ แต่ทั้งสองเนื้อ เกษาเพียบ!!!!!!!!!! ครับผม

ถ้าหากข้อมูลต่างๆ เหล่านี้มีประโยชน์ ก็ขอมอบประโยชน์นี้ให้กับทุกๆท่านครับ ถ้าหากเกิดความผิดพลาด ตรงไหน ส่วนใหนต้องขออภัยด้วยนะครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ธันวาคม 2008
  4. zunwu

อยากจะหาพระกริ่งหลวงปู่ญาท่านสวนสักองค์มาบูชาครับ พอจะแนะนำบ้างได้ไหมครับ เอาแบบที่ราคาไม่แรงครับ

5. atha

atha เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2006
    แนะนำพระกริ่งโปร่งฟ้าเนื้อสัมฤทธิ์ ที่ราคายังไม่แรงมากนัก ราคาน่าจะประมาณสองพันบาทขึ้นไปเท่าที่เคยทราบ ทางวัดปรับราคาจากพันสองร้อยเป็นสองพัน ที่วัดน่าจะยังพอมีเหลือครับ

6. zunwu

ขอบคุณท่าน atha ครับที่แนะนำ
    แล้วท่านผู้ใดพอทราบประวัติการสร้างพระกริ่งเพชรกลับบ้างครับ ไม่ทราบว่าหลวงปู่ท่านได้สร้างไว้หรือไม่ครับ รบกวนหน่อยครับ

7. zunwu

รบกวนอีกเรื่องหนึ่งครับ
    ไม่ทราบว่าท่านใดมีแผนที่ทางไปวัดนาอุดมของหลวงปู่ท่านบ้างครับ หาใน GoogleEarthPro แล้วก็ไม่เจอครับ ยังไงรบกวนหน่อยครับ เผื่อมีโอกาสได้ไปกราบสรีระหลวงปู่ท่านครับ

8. นิโรธสมาบัติ

แนะนำพระกริ่งฉนฺทโร ครับ พระกริ่งฉายาญาท่านสวน ราคาหลักร้อยปลายๆถึงพันต้นๆเองครับผม แต่ผมก็ไม่มี 5555+++

พระกริ่งฉันทโร ออกปี 40 ครับ มี 3 เนื้อ คือ เนื้อเงิน เนื้อฆ้อง และเนื้อทองฝาบาตรครับ

9. ศิษย์ต่างแดน

ศิษย์ต่างแดน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007
    ขอถามบ้างนะครับผม ว่าพระหลวงปู่ต่อไปนี้เด่นทางไหนครับ ราคาอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ
    1. พระผง 8 รอบ บุเเผ่น
    2. พระปิดตาเนื้อซิลิก้า
    3. พระสิวลีเนื้อซิลิก้า
    4. ประคำโทนฝังตะกรุด
    5. ตะกรุดชินบัญชร

ขอคำแนะนำด้วยครับ กระผมชอบทางเมตตา เลือกเเบบไหนดีครับหรือ อย่างอื่นของหลวงปู่ที่ไม่เเพง ที่ดีทางเมตตา ขอบคุณครับผม
    ถ้าเป็นพี่ๆๆน้าๆ ทั้งหลายจะเลือกองค์ไหนครับ...
    <!-- / message --><!-- edit note -->

10. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    ผมขอความรู้ด้วยคนครับ

11. นิโรธสมาบัติ

ประวัติการสร้างพระกริ่งเพชรกลับ ลายมือ พระอธิการมีนา เตชธมฺโม (ศิษย์ผู้ใกล้ชิดหลวงปู่ญาท่านสวน ผู้อยู่เบื้องหลังการจัดสร้างวัตถุมงคลของหลวงปู่ญาท่านสวน หลายรายการ) ขอขอบคุณข้อมูลจากคุณ โฟโด้ เว็บการันตีพระ(www2.g-pra.com)นะครับผม

12. นิโรธสมาบัติ

ไม่ทราบเช่นกันนะครับว่าชุดใดที่ท่านอธิษฐานจิตนานที่สุด แต่มีรุ่นหนึ่งที่ว่ากันว่า (ว่ากันว่านะครับ ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ ไม่ทันท่าน ไม่เคยกราบท่านตอนที่ยังดำรงขันธ์ด้วยซ้ำแต่เคารพท่านสุดใจครับ) ท่านอธิษฐานจิตนานถึง 8 ปี คือพระปิดตาเนื้อว่าน หลังยันต์สายรกพระพุทธเจ้า ออกปี 38 ครับ พระรุ่นนี้เจตนาการสร้างดีนะรับ สร้างกันเองภายในวัดโดยพระในวัด และก็ว่ากันว่าหลวงปู่เมตตาควบคุมดูแลการสร้างด้ายตัวท่านเองด้วยครับ

และที่สำคัญคือตอนนี้ราคายังไม่แรงครับผม

ภาพครับ

ขอบคุณภาพจาก http://www2.g-pra.com/Auctions1/get_auc1_img.php?data=front&id=2296229&date=2008-12-12 ครับผม

13. ฮองซู

ฮองซู สมาชิก

20 พฤศจิกายน 2008
    ขอบคุณมากครับ

14. นิโรธสมาบัติ

ร่วมกันเผยเเพร่เกียรติคุณของหลวงปู่ญาท่านสวนครับผม

อนุโมทนาครับ

15. ศิษย์ต่างแดน

ศิษย์ต่างแดน เป็นที่รู้จักกันดี

พระปิดตารุ่นนี้น่าบูชาจริงๆครับ ราคายังไม่เเพง ขออนุโมทนาครับ

16. ศิษย์ต่างแดน

ขออนุญาตคุณโฟโด้ นำข้อมูลหลวงปู่มาลงครับ

หลวงปู่ญาท่านสวน เนื้อว่านยุคแรก พิมพ์พระสิวลี ด้านหลังจารเปียกฝังเม็ดแร่

รายละเอียด หลวงปู่ญาท่านสวน นามนี้ในปัจจุบันน้อยคนที่จะไม่รู้จักท่าน เพราะสื่อหลายสำนักได้นำประวัติ และวัตถุมงคลของท่านมาลงอย่างมากมาย และยิ่งหลวงพ่อคูณ ปริสฺทโธ แห่งวัดบ้านไร่ ยังเอ๋ยปากถึงความเก่งของหลวงปู่ญาท่านสวน หรือแม้กระทั่ง หลวงปู่ทิม วัดพระขาว ยังเอ๋ยกับลูกศิษย์ ถึงว่า หลวงปู่ญาท่านสวน เป็นพระอรหันต์ และยังมีอีกมากมาย (อ้างอิงจากหนังสือ ครบ 100 วัน)
    พระเนื้อว่าน 108 ยุคแรก มีด้วยกัน 2 พิมพ์ คือพิมพ์รูปเหมือน และพิมพ์พระสิวลี
    เป็นพระเนื้อว่านที่หลวงปู่ได้บอกว่านชนิดต่างๆ แล้วให้ชาวบ้านแถบวัดช่วยกันไปหาทั้งในป่าและบนเขา จนได้ว่านมาจนครบ นำไปกองที่ลานวัดสูงพอสมควร จากนั้นชาวบ้านที่ศรัทธาก็มาช่วยกันตัดและบดว่าน ก่อนนำมากดพิมพ์ผสมมวลสารรวมถึงเกศา และให้หลวงปู่ ญาท่านสวน อธิฐานจิตปลุกเสกอีกครั้ง (จากคำบอกกล่าวของชาวบ้านบริเวณวัด)
    พระเนื้อว่านยุคแรก พิมพ์พระสิวลี ที่นำลงนี้ เนื้อแก่ชานหมาก (ชานหมากของหลวงปู่ญาท่านสวนแท้ๆ) ด้านหลังจารเปียก อักขระ และเขียนคำว่า หลวงปู่สวน ฝั่งเม็ดแร่

17. zunwu

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลครับ

18. Jirang

Jirang เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2005
    รบกวนคุณ zunwu ช่วยถ่ายภาพด้านหลังล๊อคเก็ตที่ใช้เป็น avatar ให้ดูหน่อยครับ หรือท่านอื่นๆที่มีล๊อคเก็ตแบบนี้จะกรุณาก็เป็นพระคุณครับ
    ผมมีล๊อคเก็ตแบบนี้ แต่เลี่ยมเอาหลังชนกัน เลยยังไม่เคยเห็นด้านหลังซักทีครับ

[​IMG][​IMG]

19. นิโรธสมาบัติ

ด้านหลังล็อกเก็ตเป็นแบบล็อกเก็ตทั่วๆไปครับ ออกลายๆเหมือนไข่นกกระทา มีสีเขียวปนขาวปนดำ

คุณ Jirang นอกจากจะมีล็อกเก็ตรุ่นแรกแล้ว ยังมีครบทั้งแบบเต็มองค์และครึ่งองค์ ซึ่งแบบเต็มองค์นี้หายากนะครับ โชคดีจังครับผม

20. zunwu

นี่ครับด้านหลัง

ปล.มีเต็มองค์หลวงปู่ท่านด้วย แอบตาร้อนผ่าวๆครับ (อิอิ แซวเล่นครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ธันวาคม 2008