ช่อฟ้าวัดป่าโนนจ่าหอม ปัจจัยยังไม่ครอบพอที่จะสร้างร่วมบุญติดต่อ 080-167-5445

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย เก๋ณัฐา, 28 ธันวาคม 2009.

1. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    อนุโมทนาค่า ขอให้บุญรักษาค่ะ สาธุ

2. ธรรมสถิต

ธรรมสถิต เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ บุญรักษาครับ

ขอบคุณมากครับ

3. ramaniyo

ramaniyo เป็นที่รู้จักกันดี

นมัสการพระชยางกูร โชติช่วง

ผมได้โอนเงินจำนวน 50 บาท เข้าบัญชี
    313-0-48660-7
    เพื่อร่วมบุญ เมื่อวันที่ 19 ม.ค.53
    เวลาประมาณ 23:28 น. ทางอินเทอร์เน็ต
    ทั้งนี้เงินจะเข้าบัญชีในวันที่ 20 ม.ค.
    หมายเลขอ้างอิง tmbi1536538

กราบนมัสการด้วยความเคารพ

จรัสฤกษ์ นิพิฐรัชนะผล (ต๊า-รัมณีย์)

4. ธรรมสถิต

ขอบคุณมากครับ
    ขออำนาจคุณพระรัตนตรัย ดลบันดาลให้
    คุณจรัสฤกษ์ นิพิฐรัชนะผล และครอบครัวประสบแต่ความสุขครับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีจิตศรัทธาร่วมบุญกับวัดป่าโนนจ่าหอมครับ

http://palungjit.org/threads/ครั้งห...รติ-ประดิษฐาน-ณ-วัดป่าโนนจ่าหอม.222010/page-3

<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

5. พระวิภังค์

พระวิภังค์ เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤษภาคม 2008
    ขอร่วมเป็นเจ้าภาพถวายช่อฟ้าเอกและ่ช่อฟ้ารอบๆพระวิหารด้วยนะจ๊ะ

โดยเมื่อวานนี้ให้โยมไปโอนปัจจัยเข้าบัญชีพระอาจารย์ท่านแล้ว จำนวน 2,000 บาท

ขอโมทนาบุญทุกประการ

6. ธรรมสถิต

นมัสการพระคุณเจ้า
    ขอบพระคุณมากครับ อนุโมทนาสาธุครับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีจิตศรัทธาร่วมบุญกับวัดป่าโนนจ่าหอมครับ

http://palungjit.org/threads/ครั้งห...รติ-ประดิษฐาน-ณ-วัดป่าโนนจ่าหอม.222010/page-4

7. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาค่า หลวงพี่ ขอให้เจริญยิ่งๆขึ้นในทางธรรม มีดวงตาเห็นธรรม
    รู้แจ้งในอริยสัจสี่โดยฉับพลันถึง ซึ่งมรรคผลนิพพานโดยเร็วที่สุดนะเจ้าค่ะสาธุ

8. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาค่า ขอให้เจริญๆนะค่ะสาธุ

9. samsong

samsong เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2009
    สาูธุ อนุโมทามิ

10. ธรรมสถิต

11. ธรรมสถิต

ขอบคุณมากครับ อนุโมทนาสาธุ
    ขออำนาจพระรัตนตรัยปกปักรักษาและคุ้มครอง
    คุณกาลกีและครอบครัวให้มีความสุขและโชคดีตลอดไป
    ได้ดวงตาเห็นธรรมในชาติปัจจุบันครับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีจิตศรัทธาในงานบุญวัดป่าโนนจ่าหอมครับ

http://palungjit.org/threads/ครั้งห...รติ-ประดิษฐาน-ณ-วัดป่าโนนจ่าหอม.222010/page-4

12. เก๋ณัฐา

โมทนากับพี่เมย์ ร่วมทำบุญช่อฟ้าช่อเอก 1000 บาท ขอให้เจริญๆนะค่ะคุณพี่ แหมนี่ก็แฟนพันธ์แท้สร้างวัดป่าโนนจ่าหอมอีกท่านนึงค่ะ ไม่มีพวกพี่ๆสายบุญช่วยเก๋แย่แน่ค่ะ ต้องขอบคุณมากๆขอบคุณจริงๆ และขอร่วมอนุโมทนาบุญครั้งแล้วครั้งเล่าที่พวกพี่ช่วยเหลือวัดค่าสาธุ ขอให้เวรกรรมขอพี่เบาบางลงด้วยอานิสงฆ์การถวายช่อฟ้าครั้งนี้ แล้วชีวิตพี่จะค่อยๆดีขึ้นเองตามลำดับค่า ช่วยกันสร้างให้เสร็จนะค่ะ เกิดมาเป็นลูกหลานพญานาคแถมใกล้ชิดขนาดนี้ เราต้องช่วยงานพระพุทธศาสนาให้ได้อย่างยิ่งยวดค่ะ จะได้ไม่เสียชื่อเผ่าพันธ์จริงไหมค่ะ

13. ธรรมสถิต

นำภาพมาให้ชมกันครับ กิจกรรม "ปั่นท่องเที่ยวสร้างวิหาร"

เมื่อวันที่ 27 มิถุนายน 2552 ทริปชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพดอนกลาง ได้จัดกิจกรรม "ปั่นท่องเที่ยวสร้างวิหาร" ณ วัดป่าโนนจ่าหอม บ.โพนเมือง ต.โพนเมือง อ.เหล่าเสือโก้ก จ.อุบลราชธานี ซึ่งได้รับความร่วมมือร่วมใจทุกชมรมในจังหวัดอุบลราชธานี ทางชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพดอนกลางขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้ด้วย ยอดเงินทำบุญถวายผ้าป่าสรุปยอดทั้งหมดได้ทั้งหมด
    เป็นจำนวนเงิน 23,229 บาท

นำภาพมาให้ชม เพื่ออนุโมทนาบุญกันครับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีจิตศรัทธาในงานบุญวัดป่าโนนจ่าหอมครับ

http://palungjit.org/threads/ครั้งห...ะตรีมูรติ-ประดิษฐาน-ณ-วัดป่าโนนจ่าหอม.222010/

14. hengymaru

hengymaru Active Member

17 กุมภาพันธ์ 2008
    รบกวนเชค email ด้วยค่ะ

รบกวนเชค email ด้วยค่ะ ร่วมบุญ 1 ช่อค่า

15. หนูมุก

หนูมุก เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    อนุโมทนากับคณะนักปั่นชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพดอนกลางด้วยค่ะ

ไม่เคยเห็นภาพชุดนี้มาก่อนเลย ขอบคุณคุณธรรมสถิตด้วยค่ะ

16. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาค่ะ ข้อความส่วนตัวเก๋เช็คแล้วยังไม่มีข้อความใหม่เข้ามาเลยค่ะ

17. เกสรช์

เกสรช์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2007
    ถึงคุณเก๋คะ

เกสรช์และครอบครัว ร่วมบุญถวายช่อฟ้ารอบพระวิหารวัดป่าโนนจ่าหอม 200 บาท โอนเมื่อวันที่20 ช่วงเย็นๆคะ (น้องสาวเป็นธุระโอนเงินให้คะ เพราะเกสรช์อยู่ตปท.)

และเพื่อนชื่อ ฉัฎวีริณ ยมนา และครอบครัว โอนแล้ววันนี้ 500 บาท

ขอโมทนาบุญคุณเก๋ และทุกๆท่านทุกประการ นับตั้งแต่อดีต ปัจจุบัน และอนาคต สาธุ

18. ธรรมสถิต

อนุโมทนาสาธุ และขอบคุณมากครับ

ดีใจที่เห็นคุณเกสรช์ มาร่วมทำบุญกับวัดป่าโนจ่าหอมอีกครั้งหนึ่งครับ

ขออำนาจพระรัตนตรัย มีสมเด็จองค์ปฐมเป็นที่สุด ดลบันดาลให้คุณเกสรช์, คุณ ฉัฎวีริณ ยมนา และครอบครัว
    มีแต่ความสุข ได้ดวงตาเห็นธรรมในชาติปัจจุบัน คำว่า ไม่มี จงอย่าพึงบังเกิดกับทุกท่าน ทุกชาติตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานครับ

http://palungjit.org/threads/ครั้งห...น-ณ-วัดป่าโนนจ่าหอม.222010/page-4#post2883764

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มกราคม 2010
  19. เก๋ณัฐา

รูปแปลกๆจากวัดป่าโนนจ่าหอม

รูปนี้คุณพรมถ่ายตอนหลวงพ่อ สอนวิธีการทำบายศรีให้แก่ชาวบ้าน ในคืนก่อพิธีลงเสาพระวิหาร ดูกัน
    เอาเองนะค่ะมีแสงออร่าสีขาวและเหลืองส่องลงมาจากข้างบน ท่านช่างเป็นเนื้อนาบุญแห่งโลกจริงๆค่ะ

ประดับดอกไม้เตรียมงานลงเสาพระวิหาร งานนี้ต้องอนุโมทนาบุญกับชาวบ้านและคุณป้ากนกพร เป็นอย่างยิ่งค่ะ

งดงามจริงๆค่ะ ที่เป็นขาวนั่นไม่ใช่ดวงไฟหรือดวงจันทร์ที่ไหนนะค่ะ แต่เป็นดวงธรรมหรือจิตของเทพ เทวดาสิ่งศักดิ์ที่วัดค่ะ

หันกลับไปดูตอนนั้นแทบไม่น่าเชื่อว่าพวกเราจะสร้างพระวิหารกันรวดเร็วขนาดนี้
    ต้องอนุโมทนากับญาติโยมที่ร่วมช่วยเหลือกันมาเสมอทุกท่านด้วยค่ะ สาธุ

พระบรมสารีริกธาตุ

อนุโมทนากับอินทร์ พรหม เหล่าพญานาคราชทั้งหลายที่มาร่วมช่วยเหลือวัดทุกท่านค่า สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มกราคม 2010
  20. ธรรมสถิต

อานิสงฆ์การสร้างพระวิหาร หรือพระอุโบสถ

[​IMG][​IMG][​IMG]

พระวิหาร

เป็นสถานที่พระสงฆ์ใช้เพื่อการทำสังฆกรรมสำคัญๆหลายอย่าง
    เช่น การให้การอุปสมบทแก่กุลบุตร การสวดทำอัพภานกรรม การสวดญัตติทุติยกรรมวาจา การสวดญัตติจตุตถกรรมวาจา ฯลฯ
    ของพระสงฆ์ในพระพุทธศาสนา

นอกจากนี้ ยังประโยชน์เป็นอาคารอเนกประสงค์ รวมทั้งใช้เป็นที่ประชุมที่แสดงธรรม ที่ฝึกอบรมสมาธิภาวนาที่สวดมนต์
    ทำวัตรเช้าค่ำ และที่พักอาศัยชั่วคราวสำหรับต้อนรับพระอาคันตุกะ เป็นต้น

เพราะฉะนั้น ผู้ที่สร้างพระวิหารถวายพระสงฆ์จึงได้บุญกุศลมากมาย ทั้งชาตินี้และชาติหน้า กล่าวคือ

ชาตินี้ ผู้มีศีลเป็นพื้นฐานที่ถวายโรงอุโบสถ ย่อมได้ความปลื้มปีติสุขอย่างสูง เมื่อได้ทราบว่าพระสงฆ์ได้ใช้โรงอุโบสถที่ตนสร้างถวายอย่างคุ้มค่า เกียรติคุณของผู้ถวายย่อมฟุ้งขจรไกล ผู้ถวายย่อมได้ สดับพระธรรมเทศนา เพิ่มพูน ศีล สมาธิ ปัญญา ทำให้จิตใจสะอาด สว่างสงบสุขได้มากขึ้น แม้จะสิ้นชีพก็ไม่หลงทำกาลกิริยา(ตาย) ย่อมมีอารมณ์ยึดมั่นในกุศลเป็นอาสันนกรรมสที่ดี

ชาติหน้า ถ้าผู้ถวายโรงอุโบสถ ยังมีกิเลสอยู่ถึงแก่กรรมลง เขาย่อมได้ไปเกิดในกำเนิดที่ดีมีความสะดวกสบายที่เรียกว่าสุคติโลกสวรรค์ อันเพียบพร้อมด้วยสิ่งที่ประเสริฐ ที่พึงพอใจ อันเป็นฝ่ายโลกิยสมบัติและจะได้บรรลุคุณธรรม อาทิ ฌาน อภิญญา อริยมรรค อริยผล และกระทำให้แจ้งซึ่งพระนิพพานเป็นที่สุด

ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพผ้าป่าสมัคคีร่วมถวายช่อฟ้ารอบพระวิหารวัดป่าโนนจ่าหอม
    บ้านโพนเมือง จ.อุบลราชธานี ในวันอาทิตย์ที่ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2553

ท่านที่สนใจร่วมเป็นเจ้าภาพช่อฟ้าสามารถโอนปัจจัยเข้าบัญชีหลวงพ่อเจ้าอาวาสวัดได้ตามนี้ครับ
    บัญชีธนาคารกรุงไทย
    ชื่อบัญชี:พระชยางกูร โชติช่วง
    สาขา:อุบลราชธานี
    เลขที่บัญชี: 313-048-6607
    ท่านใดที่ได้ร่วมบุญกันในครั้งนี้ ช่วยโพสชื่อลงในกระทู้ด้วยครับ
    เพื่อนำไปถวายให้ท่านในวันพิธี อนุโมทนาบุญกับทุกท่านล่วงหน้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2010