ปิดรับบริจาค ชมภาพงานยิ่งใหญ่แห่งปีแผ่นดินชัยภูมิ บุญกฐินหล่อพระใส แสดงวัฒนธรรมโปงลางพื้นบ้าน

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย ปฏิเสวามิ, 20 มิถุนายน 2014.

1. ปฏิเสวามิ

ปฏิเสวามิ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ กัลยาณมิตรและพี่ๆน้องๆ ผู้ใฝ่บุญในพุทธศาสนาทุกท่านค่ะ เนื่องในโอกาสนี้ ก็ใกล้เทศกาลเข้าพรรษามาทุกทีแล้ว ขวัญก็มีข่าวสารงานบุญทอดกฐิน และพิธีเททองหล่อพระพุทธรูป รวมทั้งงานปฏิบัติธรรมบวชชีพารหมณ์มาประชาสัมพันธ์ให้กับผู้มีจิตศรัทธาทุกท่านได้มีโอกาสได้ร่วมบุญ ร่วมกุศลกันในครั้งนี้ด้วยค่ะ

ซึ่งในปี 2557 นี้ขวัญเองก็ได้มีจิตศรัทธาขอทางวัดเป็นเจ้าภาพจัดงานทอดกฐินสร้างพระอีกครั้ง ให้กับ วัดศรีสง่าสามัคคี ต. หนองสังข์ อ.แก้งคร้อ จ.ชัยภูมิ มาเป็นปีที่ 3 แล้ว ( เริ่มตั้งแต่ ปี 2555 -2556 และจนถึงปัจจุบัน ปี 2557 นี้ ) ซึ่งในทุกๆครั้งขวัญก็ได้มาประชาสัมพันธ์บอกข่าวสารงานบุญในเว็บพลังจิตนี้มาตลอด และก็ได้รับน้ำใจจากผู้มีจิตศรัทธาในพุทธศาสนา ณ เว็บพลังจิตนี้มาตลอดค่ะ ต้องขอขอบคุณทุกท่านที่มีส่วนร่วมให้งานบุญทุกๆครั้งสำเร็จผ่านพ้นไปด้วยดีมาตลอดอย่างยิ่งค่ะ

และมา ณ โอกาสนี้ ขวัญก็ได้มีโอกาสมาเป็นคณะเจ้าภาพผู้จัดงานทอดกฐินสามัคคี และจัดพิธีเททองหล่อหลวงพ่อพระใส (จำลอง) พระพุทธรูปศิลปะล้านช้าง คู่บ้าน คู่เมืองหนองคาย รวมทั้งจัดงานปฏิบัติธรรมบวชชีพราหมณ์เนื่องในงานนี้ด้วย ประจำปี 2557 ซึ่งก็เป็นคณะผู้จัดงานทอดกฐินให้กับทางวัดแห่งนี้ มาเป็นปีที่ 3 แล้วค่ะ และก็ไม่พลาดที่จะหาโอกาสบุญใหญ่ครั้งนี้ให้กับชาวเว็บพลังจิตทุกท่านได้ร่วมบุญกันอีกครั้งค่ะ

ซึ่งกระทู้นี้จะขอประชาสัมพันธ์บอกบุญใน หมวดของงานกฐินทั้งหมด ได้แก่เจ้าภาพผ้าไตรเอก (ผ้าไหมแท้) และเจ้าภาพบริวารกฐินต่างๆที่จำเป็นต้องใช้ในงานทั้งหมด มาให้ได้จองร่วมเป็นเจ้าภาพกันค่ะ

รายละเอียดการร่วมจองเป็นในส่วนต่าง ๆของการทอดกฐินสามัคคี มีดังนี้

เจ้าภาพผ้าไตร เครื่องบริวารกฐินทั้งหมด ดังนี้

[​IMG] [​IMG]

1. ผ้าไตรเอก (ไหมแท้ ) 20,000 บาท (มีเจ้าภาพแล้ว คุณธีรชัย เอื้อชลิตนุกูล)

2. ไตรรอง 2 ไตร พร้อมพานแว่นฟ้าครอบไตร 3,000 บาท (มีเจ้าภาพแล้ว ขวัญและครอบครัว)

3. พานแว่นฟ้าครอบไตรเอก
    จำนวน 1 พาน ราคา 1,500 บาท ( มีเจ้าภาพแล้ว : คุณลพ โอนปัจจัยแล้ว )

4. บาตร ขนาด 8 นิ้ว ( มีเจ้าภาพแล้ว : คุณลพ โอนปัจจัยแล้ว)
    จำนวน 1 บาตร ราคา 1,000 บาท

5. ตารปัตร พร้อมฐาน : แบบปัก + ฐานมุกไฟ( มีเจ้าภาพแล้ว )
    จำนวน 1 ชุด ราคา 2,200 บาท

6. ร่มสัปทน ( มีเจ้าภาพแล้ว คุณจิตรลดา เอื้อชลิตนุกูล)
    จำนวน 1 คัน ราคา 1,200 บาท

7. ชุดหมอน-ย่าม-เสื่อ จำนวน (มีเจ้าภาพแล้ว คุณอำไพ ประโยชน์ดี)
    จำนวน 1 ชุด ราคา 600 บาท

8. ชุดเครื่องมือช่าง (มีเจ้าภาพแล้ว : คุณjananami โอนแล้ว)
    จำนวน 1 ชุด ราคา 1,000 บาท

9. ธงจระเข้-นางมัจฉา ( มีเจ้าภาพแล้ว : คุณนทีสีทันดร )
    จำนวน 1 คู่ ราคา 150 บาท

10. ชุดยารักษาโรค (มีเจ้าภาพแล้ว : คุณjananami โอนแล้ว)
    จำนวน 1 ชุด ราคา 800 บาท

11. อาสนะไม้ แกะลายปิดทอง สีขาว (สำหรับพระสงฆ์) : (มีเจ้าภาพครบแล้ว )
    จำนวน 9 อาสนะ ราคาอาสนะละ 1,500 บาท
    1. คุณสมศักดิ์ ประโยชน์ดี ( เจ้าภาพ 1 อาสนะ )
    2. คุณโสมสิรินทร์ ประโยชน์ดี ( เจ้าภาพ 1 อาสนะ )
    3. คุณเวฬุกะ (เจ้าภาพ 1 อาสนะ)
    4. คุณรดา สุขเจริญ (เจ้าภาพ 1 อาสนะ)
    5. คุณธีรชัย เอื้อชลิตนุกูล พร้อมครับครัว (เจ้าภาพ 5 อาสนะ)

12. เสื่อสีแดง(สำหรับวัด)ขนาด 1 x 10 เมตร :วัดยังขาดแคลน (มีเจ้าภาพแล้ว 19 ผืน : ขาดอีก 11 ผืน)
    จำนวน 30 ผืน ราคาผืนละ 400 บาท
    1. ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม จำนวน 1 ผืน ( โอนแล้ว ก.พ.57)
    2. คุณตาแล่น อุดพรม และ คุณยายบุญลวน อุดพรม จำนวน 1 ผืน
    3. คุณกษิเดช นิตย์โชติ + คุณแม่นิตย์ นิตย์โชติ และครอบครัว จำนวน 1 ผืน
    4. คุณกัญญ์ณภัฎฐ์ ดอกไม้เทศ จำนวน 1 ผืน
    5. คุณขวัญพัฒน์ สกุลธัญญลักษณ์ จำนวน 5 ผืน
    6. คุณปาลิกา แกล้วทนง จำนวน 1 ผืน
    7. คุณพ่อลิบฮึง แซ่อึ๊ง และครอบคร้ว จำนวน 1 ผืน
    8. คุณเพ็ชรรัตน์ แซ่อึ๊งและครอบครัว จำนวน 1 ผืน
    9. คุณดวงสมร ธนาศรีวิไล จำนวน 3 ผืน
    10. คุณ joywin จำนวน 2 ผืน
    11. คุณ am12 จำนวน 1 ผืน
    12. คุณคนชานเมือง จำนวน 1 ผืน

13. ธรรมมาสน์หวาย ขนาดใหญ่ : ที่วัดยังขาดแคลน (ต้องการเจ้าภาพ 3 ท่าน)
    จำนวน 3 ธรรมมาสน์ ราคาธรรมาสน์ละ 9,500 บาท

14. โต๊ะหมู่มุกไทย หมู่ 9 หน้า 9 : ที่วัดยังขาดแคลน (ยังไม่มีเจ้าภาพ)
    จำนวน 1 ชุด ราคาชุดละ 40,000 บาท (แหล่งจำหน่ายเสาชิงช้า)

15. เหรียญโปรยทาน ( ขบวนแห่กฐิน )
    รับบริจาคเหรียญปัจจัยโปรยทาน ไม่จำกัดจำนวน

สำหรับผู้มีจิตศรัทธา ประสงค์อยากร่วมเป็นเจ้าภาพจัดทำเหรียญโปรยทาน เพื่อใช้ในขบวนแห่กฐินสามัคคีในครั้งนี้ สามารถส่งปัจจัยเหรียญโปรยทานไปได้ที่วัดโดยตรงตามที่อยู่ดังนี้
    พระครูวีระปัญญาคม เจ้าอาวาสวัดศรีสง่าสามัคคี
    วัดศรีสง่าสามัคคี หมู่บ้านหนองศาลา ต.หนองสังข์ อ.แก้งคร้อ จ.ชัยภูมิ 36150

แจ้งให้ทราบ...!!! >>> รายการบริวารกฐินตั้งแต่ข้อ 9 - 12 นั้น เป็นสิ่งที่มีความจำเป็นกับทางวัดเป็นอย่างมากค่ะ เนื่องจากทางวัดไม่มีของจำเป็นดังกล่าวไว้ในวัดเลยค่ะ เนื่องจากเป็นวัดในชนบท เวลามีงานกฐิน ผ้าป่า หรือจัดงานเททองหล่อพระแต่ละครั้ง ทางวัดและชาวบ้านต้องลำบากออกไปยืมของเหล่านี้จากวัดในเมืองทุกครั้ง ขวัญรู้สึกว่าสงสารทางวัดและชาวบ้านค่ะ เวลามีงานทุกครั้ง ก็ต้องออกไปหยิบยืมที่อื่นทุกครั้ง หากว่ากฐินปีนี้ มีผู้ปรารถนาจะร่วมบุญสิ่งของจำเป็นเหล่านี้ที่แจ้งไว้ ไปร่วมถวายทางวัดในฐานะบริวารกฐิน ก็ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

รวมเป็นปัจจัยค่าใช้จ่ายทั้งสิ้น 126,950 บาท
    ( ไตรเอก ไหมแท้ 20,000 บาท + เครื่องบริวารกฐินทั้งสิ้น 106,950 บาท )

รายละเอียดการร่วมบุญ
    ท่านใดมีจิตศรัทธาจะร่วมจองเป็นเจ้าภาพร่วมบุญในหมวดผ้าไตรกฐิน และเครื่องบริวารทั้งหมด สามารถแจ้งความประสงค์จองเป็นเจ้าภาพได้ที่หน้ากระทู้ หรือ PM มาได้เลยค่ะ และสามารถโอนปัจจัยร่วมบุญผ่านทางบัญชีธนาคารได้ที่

หมายเหตุ.....เนื่องจากขวัญและครอบครัวได้มีจิตศรัทธา และความตั้งใจเป็นคณะเจ้าภาพจัดงานทอดกฐินสามัคคีประจำปี 2557 ในครั้งนี้ด้วยตัวเอง

ดังนั้น... บัญชีธนาคารในการรับบริจาคผู้ร่วมบุญในส่วนงานต่างๆ ครั้งนี้ ก็ต้องเป็นบัญชีของขวัญเองโดยตรงค่ะ ซึ่งเป็นบัญชีธนาคารที่ขวัญเปิดขึ้นมาเพื่อรองรับงานบุญต่างๆโดยตรง ไม่เกี่ยวข้องกับบัญชีของทางวัดแต่อย่างใดนะคะเพื่อสะดวกต่อการดำเนินงานและเตรียมการในส่วนต่างๆทั้งหมด
    จึงเรียนมาเพื่อทราบโดยทั่วกันค่ะ

ปิดรับบริจาคเจ้าภาพเครื่องบริวารกฐิน
    ภายในวันที่ 15 กันยายน 2557

หมายเหตุ....เนื่องจากภายในงานทอดกฐินสามัคคีครั้งนี้ จะมีกิจกรรมพิเศษอีกหนึ่งกิจกรรม คือ
    พิธีเททองหล่อหลวงพ่อพระใส (จำลอง) หน้าตัก 20 นิ้ว ซึ่งก่อนหน้านี้ขวัญเคยได้ลงประกาศประชาสัมพันธ์บอกบุญเททองหล่อหลวงพ่อพระใสไปแล้วครั้งหนึ่ง เมื่อตอนประมาณเดือนกุมภาพันธ์ 2557 ที่ผ่านมา
    ( ซึ่งกำหนดการเดิมที่จะจัดงานเททองคือ 12 -13 -14 เมษายน 2557 ที่ผ่านมา ) แต่เนื่องจากทางวัดประสบปัญหาปัจจัยในการจัดงานที่ยังไม่เพียงพอ และระยะเวลาในการบอกบุญค่อนข้างจะสั้น ( 2 เดือน ) เพราะปัจจัยที่ต้องใช้ในการจัดงานค่อนข้างสูง เนื่องจากทางวัดเป็นวัดในชนบทด้วย

ทางวัดจึงต้องระงับการจัดงานไปก่อน เพื่อที่จะนำมาจัดควบคู่พร้อมกับการทอดกฐินสามัคคี ปี 2557 ในคราวเดียวพร้อมกัน ซึ่งกระทู้บอกบุญเดิม ขวัญได้ลบทิ้งไปแล้ว ( กระทู้พิธีเททองหลวงพ่อพระใส เมื่อเดือน กุมภาพันธ์ 2557 ) เนื่องจากพบปัญหาดังกล่าวข้างต้น แต่ปัจจัยที่รับบริจาคในช่วงที่ผ่านมานั้น ขวัญก็ยังคงเก็บรักษาปัจจัยที่มีคนได้โอนร่วมบุญมาเอาไว้อยู่ รวมแล้วเป็นปัจจัยที่มีผู้ร่วมบุญมาบางส่วนแล้วทั้งสิ้น 40,205 บาท เพื่อรอที่จะใช้ในการจัดงานอีกครั้ง ซึ่งวันนี้ก็มาถึงแล้วค่ะ

ติดต่อสอบถามรายละเอียดต่างๆเพิ่มเติมได้ที่
    084 - 7733177 ขวัญค่ะ

รายละเอียดกระทู้โครงการงานบุญของวัดศรีสง่าสามัคคี ต.หนองสังช์ อ.แก้งคร้อ จ.ชัยภูมิ
    ที่กำลังดำเนินการก่อสร้างยังไม่แล้วเสร็จ ณ ปี 2557

http://palungjit.org/threads/%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B8%AA%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%B3%E0%B9%81%E0%B8%9E%E0%B8%87%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%94-%E0%B8%A1%E0%B8%B5%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%A7-7-%E0%B8%8A%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87-%E0%B8%82%E0%B8%B2%E0%B8%94%E0%B8%AD%E0%B8%B5%E0%B8%81-97-%E0%B8%8A%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87-%E0%B8%8A%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%A5%E0%B8%B0-8-500-%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%8A%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%9E.529200/

http://palungjit.org/threads/พิธีเท...โรงทาน-ป้ายประชาสัมพันธ์-หนังสือธรรมะ.533347/

รายละเอียดกระทู้โครงการงานบุญของวัดศรีสง่าสามัคคี ต.หนองสังข์ อ.แก้งคร้อ จ.ชัยภูมิ
    ที่สร้างสำเร็จแล้วตั้งแต่ปี 2555 - 2556-2557 ที่ผ่านมา

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 สิงหาคม 2014
  2. ปฏิเสวามิ

ภาพพระอุปคุตปางจกบาตร หยุดตะวัน ขนาด 29 นิ้ว
    องค์แรกในชีวิตของขวัญ และของบริวาร พระไตรปิฏก
    ที่เป็นพระที่ขวัญและเพื่อนๆร่วมกันสร้าง
    ถวายวัดศรีสง่าสามัคคี ต.หนองสังข์ อ.แก้งคร้อ จ.ชัยภูมิ

ณ พิธีทอดกฐิน ประจำปี 2555 ที่ผ่านมา

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 ตุลาคม 2014
  3. ปฏิเสวามิ

เหรียญโปรยทาน ( โปรยทานขบวนแห่กฐิน )

รับบริจาคเหรียญปัจจัยโปรยทาน ไม่จำกัดจำนวนสำหรับผู้มีจิตศรัทธา ประสงค์อยากร่วมเป็นเจ้าภาพจัดทำเหรียญโปรยทาน เพื่อร่วมโปรยทาน สร้างทานบารมี ในขบวนแห่กฐินสามัคคีในครั้งนี้ สามารถส่งปัจจัยเหรียญโปรยทานไปได้ที่วัดโดยตรงตามที่อยู่ดังนี้

พระครูวีระปัญญาคม เจ้าอาวาสวัดศรีสง่าสามัคคี
    วัดศรีสง่าสามัคคี หมู่บ้านหนองศาลา
    ต.หนองสังข์ อ.แก้งคร้อ จ.ชัยภูมิ 36150

(วงเล็บว่า ..เจ้าภาพร่วมบุญเหรียญโปรยทาน)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 กรกฎาคม 2014
  4. ปฏิเสวามิ

วัดศรีสง่าสามัคคี ต.หนองสังข์ อ.แก้งคร้อ จ.ชัยภูมิ

เป็นวัดที่ขวัญได้ร่วมทำบุญสร้างกฐิน สร้างพระที่นี่มาร่วม 2 ปีแล้ว โดยปี 2555 ขวัญได้ทอดกฐินสร้างพระอุปคุต 29 นิ้ว และซึ่งล่าสุดนี้ ปี 2556 ที่ผ่านมาขวัญก็ได้ไปจัดงานทอดกฐินและจัดพิธีเททองหล่อหลวงพ่อโสธร (จำลอง) 40 นิ้ว ให้กับทางวัดและชาวบ้าน

ภาพแห่งความประทับใจ...
    ที่คณะผู้ศรัทธาทั้งในและนอกเว็บพลังจิตได้ร่วมกันสร้างหลวงพ่อโสธรและงานทอดกฐินสามัคคี
    ให้สำเร็จลุล่วงไปด้วยดี...​

ทางคณะผู้จัดงาน - วัด - และชาวบ้านทุกคนขอกราบขอบพระคุณจากผู้มีจิตศรัทธาในพระพุทธศาสนาทุกท่านที่ทำให้ชาวบ้านหนองศาลา วัดศรีสง่าสามัคคี จ.ชัยภูมิได้มีองค์หลวงพ่อโสธร (จำลอง) ได้เป็นที่กราบไหว้ของเทวดาและมนุษย์ตลอดไป

ภาพบรรยากาศพิธีเททองในช่วงเช้า วันอาทิตย์ที่ 17 พ.ย.56

บรรยากาศการรำบวงสรวงถวายหลวงพ่อโสธร
    โดยวงโปงลางพื้นบ้านอีสาน ​

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 ตุลาคม 2014
  5. ปฏิเสวามิ

อัพเดทยอดปัจจัยร่วมบุญ

ณ วันที่ 23 มิ.ย.57

หมายเหตุ...วันที่ 23 มิ.ย.57 ได้โอนปัจจัยชำระค่ามัดจำตัดเย็บผ้าไตรไหม งวดแรก 10,000 บาท ให้กับทางร้านตัดเย็บผ้าไตร ต.บ้านค่าย อ.เมือง จ.ชัยภูมิ เรียบร้อยแล้วค่ะ

กำหนดการจัดส่งผ้าไตร (ไหม) 15 ก.ค.57 ค่ะ แล้วจะนำภาพมาฝาก ขอบพระคุณและอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

6. ปฏิเสวามิ

ยังขาดเจ้าภาพเครื่องบริวารกฐิน...!!!
    ที่มีความจำเป็นกับทางวัด อีกหลายรายการ

ณ วันที่ 23 มิ.ย.57

สวัสดีค่ะ กัลยาณมิตรและพี่ๆน้องๆ ผู้ใฝ่บุญในพุทธศาสนาทุกท่านค่ะ เนื่องในโอกาสนี้ ก็ใกล้เทศกาลเข้าพรรษามาทุกทีแล้ว ขวัญก็มีข่าวสารงานบุญทอดกฐิน และพิธีเททองหล่อพระพุทธรูป รวมทั้งงานปฏิบัติธรรมบวชชีพารหมณ์มาประชาสัมพันธ์ให้กับผู้มีจิตศรัทธาทุกท่านได้มีโอกาสได้ร่วมบุญ ร่วมกุศลกันในครั้งนี้ด้วยค่ะ

ซึ่งในปี 2557 นี้ขวัญเองก็ได้มีจิตศรัทธาขอทางวัดเป็นเจ้าภาพจัดงานทอดกฐินสร้างพระอีกครั้ง ให้กับ วัดศรีสง่าสามัคคี ต. หนองสังข์ อ.แก้งคร้อ จ.ชัยภูมิ มาเป็นปีที่ 3 แล้ว ( เริ่มตั้งแต่ ปี 2555 -2556 และจนถึงปัจจุบัน ปี 2557 นี้ ) ซึ่งในทุกๆครั้งขวัญก็ได้มาประชาสัมพันธ์บอกข่าวสารงานบุญในเว็บพลังจิตนี้มาตลอด และก็ได้รับน้ำใจจากผู้มีจิตศรัทธาในพุทธศาสนา ณ เว็บพลังจิตนี้มาตลอดค่ะ ต้องขอขอบคุณทุกท่านที่มีส่วนร่วมให้งานบุญทุกๆครั้งสำเร็จผ่านพ้นไปด้วยดีมาตลอดอย่างยิ่งค่ะ

และมา ณ โอกาสนี้ ขวัญก็ได้มีโอกาสมาเป็นคณะเจ้าภาพผู้จัดงานทอดกฐินสามัคคี และจัดพิธีเททองหล่อหลวงพ่อพระใส (จำลอง) พระพุทธรูปศิลปะล้านช้าง คู่บ้าน คู่เมืองหนองคาย รวมทั้งจัดงานปฏิบัติธรรมบวชชีพราหมณ์เนื่องในงานนี้ด้วย ประจำปี 2557 ซึ่งก็เป็นคณะผู้จัดงานทอดกฐินให้กับทางวัดแห่งนี้ มาเป็นปีที่ 3 แล้วค่ะ และก็ไม่พลาดที่จะหาโอกาสบุญใหญ่ครั้งนี้ให้กับชาวเว็บพลังจิตทุกท่านได้ร่วมบุญกันอีกครั้งค่ะ

ซึ่งกระทู้นี้จะขอประชาสัมพันธ์บอกบุญใน หมวดของงานกฐินทั้งหมด ได้แก่เจ้าภาพผ้าไตรเอก (ผ้าไหมแท้) ซึ่งไตรเอกมีเจ้าภาพเรียบร้อยแล้วค่ะ ยังขาดแต่ เจ้าภาพบริวารกฐินส่วนต่างๆที่จำเป็นต้องใช้ในงานทั้งหมด มาให้ได้จองร่วมเป็นเจ้าภาพกันค่ะ

รายละเอียดการร่วมจองเป็นในส่วนต่าง ๆของการทอดกฐินสามัคคี มีดังนี้

เจ้าภาพเครื่องบริวารกฐินทั้งหมด ดังนี้

1. พานแว่นฟ้าครอบไตรเอก ( มีเจ้าภาพแล้ว : คุณลพ โอนปัจจัยแล้ว )
    จำนวน 1 พาน ราคา 1,500 บาท

2. บาตร ขนาด 8 นิ้ว ( มีเจ้าภาพแล้ว : คุณลพ โอนปัจจัยแล้ว)
    จำนวน 1 บาตร ราคา 1,000 บาท

3. ตารปัตร พร้อมฐาน : แบบปัก + ฐานมุกไฟ( ยังไม่มีเจ้าภาพ )
    จำนวน 1 ชุด ราคา 2,200 บาท

4. ร่มสัปทน ( มีเจ้าภาพแล้ว คุณจิตรลดา เอื้อชลิตนุกูล)
    จำนวน 1 คัน ราคา 1,200 บาท

5. ชุดหมอน-ย่าม-เสื่อ จำนวน (มีเจ้าภาพแล้ว คุณอำไพ ประโยชน์ดี)
    จำนวน 1 ชุด ราคา 600 บาท

6. ชุดเครื่องมือช่าง (มีเจ้าภาพแล้ว : คุณjananami โอนแล้ว)
    จำนวน 1 ชุด ราคา 1,000 บาท

7. ธงจระเข้-นางมัจฉา ( มีเจ้าภาพแล้ว : คุณนทีสีทันดร )
    จำนวน 1 คู่ ราคา 150 บาท

8. ชุดยารักษาโรค (มีเจ้าภาพแล้ว : คุณjananami โอนแล้ว)
    จำนวน 1 ชุด ราคา 800 บาท

9. ธรรมมาสน์หวาย ขนาดใหญ่ : ที่วัดยังขาดแคลน (ต้องการเจ้าภาพ 3 ท่าน)
    จำนวน 3 ธรรมมาสน์ ราคาธรรมาสน์ละ 15,000 บาท

10. อาสนะไม้ แกะลายปิดทอง สีขาว (สำหรับพระสงฆ์) : ที่วัดยังขาดแคลน (มีเจ้าภาพแล้ว 3 ท่าน ขาดอีก 6 ท่าน )
    จำนวน 9 อาสนะ ราคาอาสนะละ 1,500 บาท
    1. คุณสมศักดิ์ ประโยชน์ดี ( เจ้าภาพ 1 อาสนะ )
    2. คุณโสมสิรินทร์ ประโยชน์ดี ( เจ้าภาพ 1 อาสนะ )
    3. คุณเวฬุกะ (เจ้าภาพ 1 อาสนะ)

11. เสื่อสีแดง (สำหรับวัด) ขนาด 1 x 10 เมตร : ที่วัดยังขาดแคลน (ต้องการเจ้าภาพ 30 ท่าน)
    จำนวน 30 ผืน ราคาผืนละ 400 บาท

12. โต๊ะหมู่มุกไทย หมู่ 9 หน้า 9 : ที่วัดยังขาดแคลน (ยังไม่มีเจ้าภาพ)
    จำนวน 1 ชุด ราคาชุดละ 40,000 บาท (แหล่งจำหน่ายเสาชิงช้า)

13. เหรียญโปรยทาน ( ขบวนแห่กฐิน )
    รับบริจาคเหรียญปัจจัยโปรยทาน ไม่จำกัดจำนวน
    สำหรับผู้มีจิตศรัทธา ประสงค์อยากร่วมเป็นเจ้าภาพจัดทำเหรียญโปรยทาน เพื่อใช้ในขบวนแห่กฐินสามัคคีในครั้งนี้ สามารถส่งปัจจัยเหรียญโปรยทานไปได้ที่วัดโดยตรงตามที่อยู่ดังนี้
    วัดศรีสง่าสามัคคี หมู่บ้านหนองศาลา ต.หนองสังข์ อ.แก้งคร้อ จ.ชัยภูมิ 36150

แจ้งให้ทราบ...!!! >>> รายการบริวารกฐินตั้งแต่ข้อ 9 - 12 นั้น เป็นสิ่งที่มีความจำเป็นกับทางวัดเป็นอย่างมากค่ะ เนื่องจากทางวัดไม่มีของจำเป็นดังกล่าวไว้ในวัดเลยค่ะ เนื่องจากเป็นวัดในชนบท เวลามีงานกฐิน ผ้าป่า หรือจัดงานเททองหล่อพระแต่ละครั้ง ทางวัดและชาวบ้านต้องลำบากออกไปยืมของเหล่านี้จากวัดในเมืองทุกครั้ง ขวัญรู้สึกว่าสงสารทางวัดและชาวบ้านค่ะ เวลามีงานทุกครั้ง ก็ต้องออกไปหยิบยืมที่อื่นทุกครั้ง หากว่ากฐินปีนี้ มีผู้ปรารถนาจะร่วมบุญสิ่งของจำเป็นเหล่านี้ที่แจ้งไว้ ไปร่วมถวายทางวัดในฐานะบริวารกฐิน ก็ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

รวมเป็นปัจจัยค่าใช้จ่ายทั้งสิ้น 126,950 บาท
    ( ไตรเอก ไหมแท้ 20,000 บาท + เครื่องบริวารกฐินทั้งสิ้น 106,950 บาท )

รายละเอียดการร่วมบุญ
    ท่านใดมีจิตศรัทธาจะร่วมจองเป็นเจ้าภาพร่วมบุญในหมวดผ้าไตรกฐิน และเครื่องบริวารทั้งหมด สามารถแจ้งความประสงค์จองเป็นเจ้าภาพได้ที่หน้ากระทู้ หรือ PM มาได้เลยค่ะ และสามารถโอนปัจจัยร่วมบุญผ่านทางบัญชีธนาคารได้ที่

หมายเหตุ.....เนื่องจากขวัญและครอบครัวได้มีจิตศรัทธา และความตั้งใจเป็นคณะเจ้าภาพจัดงานทอดกฐินสามัคคีประจำปี 2557 ในครั้งนี้ด้วยตัวเอง

ดังนั้น... บัญชีธนาคารในการรับบริจาคผู้ร่วมบุญในส่วนงานต่างๆ ครั้งนี้ ก็ต้องเป็นบัญชีของขวัญเองโดยตรงค่ะ ซึ่งเป็นบัญชีธนาคารที่ขวัญเปิดขึ้นมาเพื่อรองรับงานบุญต่างๆโดยตรง ไม่เกี่ยวข้องกับบัญชีของทางวัดแต่อย่างใดนะคะเพื่อสะดวกต่อการดำเนินงานและเตรียมการในส่วนต่างๆทั้งหมด
    จึงเรียนมาเพื่อทราบโดยทั่วกันค่ะ

ปิดรับบริจาคเจ้าภาพเครื่องบริวารกฐิน
    ภายในวันที่ 15 กันยายน 2557

หมายเหตุ....เนื่องจากภายในงานทอดกฐินสามัคคีครั้งนี้ จะมีกิจกรรมพิเศษอีกหนึ่งกิจกรรม คือ
    พิธีเททองหล่อหลวงพ่อพระใส (จำลอง) หน้าตัก 20 นิ้ว ซึ่งก่อนหน้านี้ขวัญเคยได้ลงประกาศประชาสัมพันธ์บอกบุญเททองหล่อหลวงพ่อพระใสไปแล้วครั้งหนึ่ง เมื่อตอนประมาณเดือนกุมภาพันธ์ 2557 ที่ผ่านมา
    ( ซึ่งกำหนดการเดิมที่จะจัดงานเททองคือ 12 -13 -14 เมษายน 2557 ที่ผ่านมา ) แต่เนื่องจากทางวัดประสบปัญหาปัจจัยในการจัดงานที่ยังไม่เพียงพอ และระยะเวลาในการบอกบุญค่อนข้างจะสั้น ( 2 เดือน ) เพราะปัจจัยที่ต้องใช้ในการจัดงานค่อนข้างสูง เนื่องจากทางวัดเป็นวัดในชนบทด้วย

ทางวัดจึงต้องระงับการจัดงานไปก่อน เพื่อที่จะนำมาจัดควบคู่พร้อมกับการทอดกฐินสามัคคี ปี 2557 ในคราวเดียวพร้อมกัน ซึ่งกระทู้บอกบุญเดิม ขวัญได้ลบทิ้งไปแล้ว ( กระทู้พิธีเททองหลวงพ่อพระใส เมื่อเดือน กุมภาพันธ์ 2557 ) เนื่องจากพบปัญหาดังกล่าวข้างต้น แต่ปัจจัยที่รับบริจาคในช่วงที่ผ่านมานั้น ขวัญก็ยังคงเก็บรักษาปัจจัยที่มีคนได้โอนร่วมบุญมาเอาไว้อยู่ รวมแล้วเป็นปัจจัยที่มีผู้ร่วมบุญมาบางส่วนแล้วทั้งสิ้น 40,205 บาท เพื่อรอที่จะใช้ในการจัดงานอีกครั้ง ซึ่งวันนี้ก็มาถึงแล้วค่ะ

ติดต่อสอบถามรายละเอียดต่างๆเพิ่มเติมได้ที่
    084 - 7733177 ขวัญค่ะ

รายละเอียดกระทู้โครงการงานบุญของวัดศรีสง่าสามัคคี ต.หนองสังช์ อ.แก้งคร้อ จ.ชัยภูมิ
    ที่กำลังดำเนินการก่อสร้างยังไม่แล้วเสร็จ ณ ปี 2557

http://palungjit.org/threads/%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B8%AA%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%B3%E0%B9%81%E0%B8%9E%E0%B8%87%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%94-%E0%B8%A1%E0%B8%B5%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%A7-7-%E0%B8%8A%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87-%E0%B8%82%E0%B8%B2%E0%B8%94%E0%B8%AD%E0%B8%B5%E0%B8%81-97-%E0%B8%8A%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87-%E0%B8%8A%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%A5%E0%B8%B0-8-500-%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%8A%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%9E.529200/

http://palungjit.org/threads/พิธีเท...โรงทาน-ป้ายประชาสัมพันธ์-หนังสือธรรมะ.533347/

รายละเอียดกระทู้โครงการงานบุญของวัดศรีสง่าสามัคคี ต.หนองสังข์ อ.แก้งคร้อ จ.ชัยภูมิ
    ที่สร้างสำเร็จแล้วตั้งแต่ปี 2555 - 2556-2557 ที่ผ่านมา

( พระครูวีระปัญญาคม เจ้าอาวาสวัดศรีสง่าสามัคคี )

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 กรกฎาคม 2014
  7. ปฏิเสวามิ

อุปนิสัยการทำบุญที่ต่างกันส่งผลให้ได้ลาภผลต่างกัน​

[​IMG][/I]​

พระอาจารย์ กล่าวว่า "อาตมาเคยพูดเล่นๆ ว่า ถ้าต้องเกิดใหม่จะเลิกทำบุญ เพราะทำไว้จนได้เยอะเหลือเกิน โต๊ะฉันยาว ๓ เมตรครึ่ง อาตมานั่งหัวโต๊ะ จะไปเอื้อมถึงท้ายได้อย่างไร กับข้าววางจนไม่มีที่จะวาง เกิดจากนิสัยตัวเองที่ชอบทำบุญทีเดียว ถ้าโยมนั่งตรงนี้นานๆ จะสังเกตเห็น โยมบางคนถวายสังฆทาน ๑ ชุด ๒ ชุด ๓ ชุด ๔ ชุด ๕ ชุด ถวายไปเรื่อยชุดละ ๑๐๐ บาท ถ้าเป็นอาตมาก็เทตูมเดียวหมดไปเลย กลายเป็นว่าถึงเวลาจะได้อะไรก็จะได้เยอะ มาทีเดียวเลย ไม่ใช่ค่อยๆ มาทีละน้อย

โยมที่ไปปฏิบัติธรรม พอพระออกบิณฑบาตก็เหมือนกัน ถึงเวลาออกไปใส่บาตร โยมซื้อมังคุดถุงหนึ่งประมาณหนึ่งกิโลกรัม โยมก็ใส่พระรูปละ๑ ผล ศิษย์วัดก็เก็บจนเซ็ง ถ้าเป็นอาตมาก็ใส่ลงไปทีเดียวทั้งถุง เออ..นิสัยทำบุญแบบนี้แหละ ที่ถึงเวลาได้รับก็ไม่เหมือนกัน พวกทำบุญตูมเดียวอาจจะได้รางวัลที่ ๑ ประเภทมังคุดทีละผลก็อาจจะได้เลขท้าย ๒ ตัวไปเรื่อยๆ"

สนทนากับพระครูวิลาศกาญจนธรรม (พระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ)
    ณ บ้านวิริยบารมี ต้นเดือนสิงหาคม พุทธศักราช ๒๕๕๖

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 กรกฎาคม 2014
  8. ปฏิเสวามิ

การถวายผ้ากฐิน

การถวายผ้ากฐิน ซึ่งหัวใจของกฐิน คือ ผ้า ๓ ผืน คือ จีวร สบง สังฆาฏิ ผืนใดผืนหนึ่งในไตรจีวร ถ้ามากกว่านั้นเป็นอดิเรก จีวร หรือผ้าส่วนเกินเท่านั้น การถวายผ้ากฐินเป็นการนำผ้ามาถวายแก่พระสงฆ์ในเขตที่กำหนดไว้เท่านั้นเลยเวลาไปไม่ได้ ส่วนวัดที่จะรับกฐินได้จะต้องมีพระอยู่จำพรรษาจำนวน ๕ รูป หรือ ๕ รูปขึ้นไปครบองค์สงฆ์จึงจะเป็น กฐินและจะต้องรับ กฐินที่อาวาสของตัวเองเท่านั้นจึงจะถูกต้อง พระรูปเดียวที่จำพรรษาอยู่ในอาวาสหนึ่งอาวาสใด ถ้ารับ กฐินก็จะเรียกว่ารับกฐินไม่ได้ เพราะว่าไม่ครบองค์สงฆ์ หรือมีการทอดกฐินกันจำนวนร้อยวัดแต่กลับไปถวายอยู่วัดเดียว โดยให้พระที่จำพรรษาวัดอื่นมารับที่วัดนั้นอันมิใช่อาวาสที่จำพรรษาของตัวเองยิ่งผิด ผ้าเป็นนิสัคคีย์ พระที่ใช้ผ้าเป็น อาบัติปาจิตตีย์ อานิสงส์กฐินจึงไม่ขึ้นเป็นแต่เพียงผ้าป่า และก็ผิดพุทธานุญาต ผิดวัตถุประสงค์ ซึ่งจะอ้างว่าเป็นประเทศ ปลายแดนไม่ได้ ก็ควรจะถวายเป็นผ้าป่าไปก็ไม่ได้เสียหายอะไร เพียงแต่ทำให้ถูกต้องตามพุทธประสงค์ของพระสัมมา สัมพุทธเจ้าที่ทรงบัญญัติไว้ก็ถือว่าเป็นบุญบริสุทธิ์

อีกคำหนึ่งที่จะได้ยินในขณะที่มีพิธีการทอดกฐินคือคำว่า อปโลกน์กฐิน หมายถึงการที่ภิกษุรูปใดรูปหนึ่งเสนอขึ้น ในที่ประชุมสงฆ์ถามความเห็นชอบว่าควรมีการกรานกฐินหรือไม่ เมื่อเห็นชอบร่วมกันแล้วจึงหารือกันต่อไปว่า ผ้าที่ทำสำเร็จ แล้วควรถวายแก่ภิกษุรูปใด การปรึกษาหารือ การเสนอความเห็นเช่นนี้เรียกว่า อปโลกน์ (อ่านว่า อะ-ปะ-โหลก) หมายถึง การช่วยกันมองดูว่าจะสมควรอย่างไร เพียงเท่านี้ก็ยังใช้ไม่ได้ เมื่ออปโลกน์เสร็จแล้ว ต้องสวดประกาศเป็นการสงฆ์ จึงนับว่าเป็นสังฆกรรมเรื่องกฐิน ดังกล่าวไว้แล้วในตอนต้น

ไทยธรรมที่ถวายในกฐิน

ไทยธรรม คือ เครื่องที่เป็นบริขารสำหรับถวายเป็นบริวารของกฐิน ในครั้งพุทธกาลก็มุ่งประโยชน์ทางพระวินัยเป็นหลัก จึงนำแต่ผ้าไปถวายเท่านั้น เมื่อเสร็จแล้วจึงไปจัดการฉลองกาลกฐินในภายหลัง แต่ในปัจจุบัน เป็นที่นิยมกันทั่วไปว่า การทอดถวายกฐินจะต้องมีบริวารบริขารด้วย จะมากหรือน้อยก็ขึ้นอยู่กับ ศรัทธาของผู้ถวาย หรือบางทีก็เป็นปัจจัยเพื่อ ที่จะได้นำไปก่อสร้างซ่อมแซมทำนุบำรุง ศาสนสถานแก่การใช้ประโยชน์ทางพระพุทธศาสนา

บริวารบริขาร มีดังนี้
    ผ้าไตร , ผ้าห่มพระพุทธรูปที่เป็นพระประธานและพระสาวก ,บาตรพร้อมด้วยถลกฝาและเชิง , เข็ม ด้าย มีดโกน หินลับมีด กระบอกกรองน้ำ(ธัมการก) เครื่องไม้เครื่องมือต่าง ๆ , พัดรอง กระโถน , ผ้าห่มนอน หมอน มุ้ง กลด เสื่อ พรม , สำรับคาวหวาน น้ำร้อน น้ำเย็น เครื่องดื่มน้ำปานะอื่น ๆ , ยารักษาโรค

อานิสงส์ของผู้ทอดถวายผ้ากฐิน

- กิติสัทโท เป็นผู้มีชื่อเสียงฟุ้งขจรขจายไปทั่วสารทิศ
    - ได้ชื่อว่าเป็นผู้สืบอายุพระพุทธศาสนา ถวายกำลังแก่สมณะสงฆ์ดำรงพระศาสนา
    - ได้สงเคราะห์พระสงฆ์ตามพระวินัยซึ่งเป็นไปตามพระบรมพุทธานุญาต
    - เป็นการรักษาประเพณีที่ดีงามไว้มิให้เสื่อมสูญไป
    - เป็นการบูชาพุทธโอวาทของพระบรมศาสดา
    - ได้ชื่อว่าบำเพ็ญมหาบุญ
    - เป็นปัตตานุโมทนามัย
    - ทำทรัพย์และชีวิตให้มีสาระ
    - เป็นการสร้างความสามัคคีในระหว่างพุทธบริษัท
    - เป็นการสั่งสมทุนคือบุญกุศลไว้ในภายภาคหน้า
    - เป็นการสร้างทางไปสวรรค์และนิพพานให้แก่ตนเอง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 มิถุนายน 2014
  9. ปฏิเสวามิ

ตัวอย่างหมายกำหนดการและซองกฐิน
    ประจำปี2557

วัดศรีสง่าสามัคคี ต.หนองสังข์ อ.แก้งคร้อ จ.ชัยภูมิ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 มิถุนายน 2014
  10. Wheeler990

Wheeler990 เป็นที่รู้จักกันดี

กระผมพร้อมครอบครัวญาติมิตร และเพื่อนมิตร ร่วมทำบุญทอดกฐินสามัคคี พิธีเททองหล่อหลวงพ่อพระใส(จำลอง) และสร้างกำแพงวัด(อิฐประสาน)ทิศตะวันตก ณ วัดศรีสง่าสามัคคี ฯ

โอนปัจจัยทำบุญเรียบร้อยแล้ว เข้าบัญชี น.ส. ธัญญ์พิชชา แพรสีเขียว เลขที่บัญชี 404-160172-4 วันที่ 24/06/14 เวลา 20.30 น. ยอดเงิน 50 บาท

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ สาธุๆ^^

11. ปฏิเสวามิ

ขอกราบอนุโมทนาบุญอย่างยิ่งนะคะ

12. ปฏิเสวามิ

เหรียญโปรยทาน ( โปรยทานขบวนแห่กฐิน )

รับบริจาคเหรียญปัจจัยโปรยทาน ไม่จำกัดจำนวนสำหรับผู้มีจิตศรัทธา ประสงค์อยากร่วมเป็นเจ้าภาพจัดทำเหรียญโปรยทาน เพื่อร่วมโปรยทาน สร้างทานบารมี ในขบวนแห่กฐินสามัคคีในครั้งนี้ สามารถส่งปัจจัยเหรียญโปรยทานไปได้ที่วัดโดยตรงตามที่อยู่ดังนี้

วัดศรีสง่าสามัคคี หมู่บ้านหนองศาลา
    ต.หนองสังข์ อ.แก้งคร้อ จ.ชัยภูมิ 36150

(วงเล็บว่า ..เจ้าภาพร่วมบุญเหรียญโปรยทาน)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 มิถุนายน 2014
  13. voage

voage เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2011
    ร่วมเป็นเจ้าภาพถวายอาสนะไม้ 1ตัวโอนแล้วจะแจ้งให้ทราบภายหลังค่ะ

14. ปฏิเสวามิ

ขอกราบอนุโมทนาอย่างยิ่งค่ะ

15. ปฏิเสวามิ

อุปนิสัยการทำบุญที่ต่างกันส่งผลให้ได้ลาภผลต่างกัน​

[​IMG][/I]​

พระอาจารย์ กล่าวว่า "อาตมาเคยพูดเล่นๆ ว่า ถ้าต้องเกิดใหม่จะเลิกทำบุญ เพราะทำไว้จนได้เยอะเหลือเกิน โต๊ะฉันยาว ๓ เมตรครึ่ง อาตมานั่งหัวโต๊ะ จะไปเอื้อมถึงท้ายได้อย่างไร กับข้าววางจนไม่มีที่จะวาง เกิดจากนิสัยตัวเองที่ชอบทำบุญทีเดียว ถ้าโยมนั่งตรงนี้นานๆ จะสังเกตเห็น โยมบางคนถวายสังฆทาน ๑ ชุด ๒ ชุด ๓ ชุด ๔ ชุด ๕ ชุด ถวายไปเรื่อยชุดละ ๑๐๐ บาท ถ้าเป็นอาตมาก็เทตูมเดียวหมดไปเลย กลายเป็นว่าถึงเวลาจะได้อะไรก็จะได้เยอะ มาทีเดียวเลย ไม่ใช่ค่อยๆ มาทีละน้อย

โยมที่ไปปฏิบัติธรรม พอพระออกบิณฑบาตก็เหมือนกัน ถึงเวลาออกไปใส่บาตร โยมซื้อมังคุดถุงหนึ่งประมาณหนึ่งกิโลกรัม โยมก็ใส่พระรูปละ๑ ผล ศิษย์วัดก็เก็บจนเซ็ง ถ้าเป็นอาตมาก็ใส่ลงไปทีเดียวทั้งถุง เออ..นิสัยทำบุญแบบนี้แหละ ที่ถึงเวลาได้รับก็ไม่เหมือนกัน พวกทำบุญตูมเดียวอาจจะได้รางวัลที่ ๑ ประเภทมังคุดทีละผลก็อาจจะได้เลขท้าย ๒ ตัวไปเรื่อยๆ"

สนทนากับพระครูวิลาศกาญจนธรรม (พระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ)
    ณ บ้านวิริยบารมี ต้นเดือนสิงหาคม พุทธศักราช ๒๕๕๖

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 ตุลาคม 2014
  16. ปฏิเสวามิ

รายนามเจ้าภาพอาสนะสงฆ์ ไม้แกะลายทอง

(บริวารกฐิน ปี2557)

ณ วันที่ 25 มิ.ย.57

4. (ยังไม่มีเจ้าภาพ)
    5. (ยังไม่มีเจ้าภาพ)
    6. (ยังไม่มีเจ้าภาพ)
    7. (ยังไม่มีเจ้าภาพ)
    8. (ยังไม่มีเจ้าภาพ)
    9. (ยังไม่มีเจ้าภาพ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 มิถุนายน 2014
  17. นทีสีทันดร

นทีสีทันดร เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงินให้แล้วครับ เมื่อเวลา 18.24 น.

18. ปฏิเสวามิ

บรรยากาศการแห่สรงน้ำหลวงพ่อพระใส สงกรานต์
    ณ วัดโพธิ์ชัย จ.หนองคาย

19. ปฏิเสวามิ

พระครูวีระปัญญาคม
    (เจ้าอาวาสวัดศรีสง่าสามัคคี ต.หนองสังข์ อ.แก้งคร้อ จ.ชัยภูมิ)

เทศนาธรรม ณ ศูนย์ปฏิบัติธรรมพุทธศรัทธา สระบุรี ปี2557
    (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 กรกฎาคม 2014
  20. namsompun

namsompun เป็นที่รู้จักกันดี

โอน26/4/14 60บาทในนามจินตนา จันทร์วีระชัย 40บาทและธัญชนก ปุณฑริกานนท์20บาท ขอร่วมบุญกฐินหล่อพระ บริวารกฐิน และร่วมบุญทุกรายการ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ