จากการสังเกตและพูดคุย..กระเจียวพบว่าคนทั่วไปยังไม่เข้าใจเรื่องแนวนี้

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย กระเจียว, 29 กันยายน 2004.

1. mirinda

mirinda บุคคลทั่วไป

ความคิดของเด็กคนหนึ่ง

ทำไมคนที่เค้ามีฤทธิ์มาก ๆ ไม่แสดงฤทธิ์ให้เห็นไปเลยล่ะ เหมือนกับ คุณไม่เชื่อว่านรกมีจริง สวรรค์มีจริง ก็เปิดให้ดูไปเลยซิ จะได้เชื่อ นี่กว่าจะเห็นต้องรอ ต้องใช้เวลา ยังสงสัยอยู่จนบัดนี้เนี่ย ว่าทำไมต้องเป็นการอวดอุตริมนุษยธรรม

2. Catwater

Catwater บุคคลทั่วไป

อืมมม รู้สึกว่าการที่แสดงให้คนอื่นเห็นว่าตนเองมีฤทธิ์นั้นเป็นไปโดยเจตนาที่จะยกตนเองสูงกว่าคนอื่นอ่ะนะ เพราะว่าการที่จะทำให้คนอื่นเกรงกลัวความชั่ว และปราถนาที่จะทำดีนั้น สามารถที่จะทำได้หลายๆวิธีโดยไม่จำเป็นต้องให้มันไปเห็นนรก การที่เราจะขัดเกลาจิตใจผู้อื่นโดยแสดงฤทธิ์ให้ดูนั้นจึงย่อมจะแฝงไว้ด้วยความรู้สึกที่อยากจะยกตนเองให้อยู่เหนือผู้อื่นเสมอ เพราะว่าถ้าเราต้องการที่จะขัดเกลาจิตใจผู้อื่น เราก็สามารถทำได้โดยไม่ต้องแสดงฤทธิ์ในเกือบๆทุกกรณีที่สามารถจะเกิดขึ้นได้น่ะ และถ้าเราสอนคนอื่นให้เกรงกลัวความชั่วโดยการแสดงฤทธิ์ให้ดูนั้นก็สรุปได้ว่า เราอยากจะให้มันเลิกทำอะไรชั่วๆซะ และอยากจะขึ้นไปอยู่บนหัวมันด้วยพร้อมๆกันน่ะ :[

3. น่านฟ้า

น่านฟ้า สมาชิกใหม่

20 พฤศจิกายน 2004
    ที่แน่ๆ คนไม่รู้มีเยอะค่ะ โดยเฉพาะเยาวชน ส่วนให_่จะคิดว่าตอนนี้ใครสนใจศาสนาก็เป็นคนเพี้ยนคนนึงค่ะ

เราต้องหาทาง ต้องคิดกันค่ะ ว่าจะให้พวกเขาซึมซับคุณค่าอย่างไร

4. แพรว

แพรว เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาใหม่ยังไม่ค่อยรู้ศัพย์ภาษาทางพระ
    อยากให้มีระบบค้นหาคำศัพย์(y)

5. anantachin

anantachin สมาชิกใหม่

28 พฤศจิกายน 2004
    ทำไม่ "ธรรมะ" ยิ่งศึกษายิ่งละเอียด?
    เพราะ "กิเลส" เป็นของที่ละเอียด

6. wanted

wanted Active Member

สองทางที่ทำนิพพานใกลออกไป

ทางแรกคือ ความสงสัยคือการสงสัยเป็นปกติธรรมชาติของมนุษย์แต่สงสัยเพราะอยากรู้ต่อหรือสงสัยเพราะต้องการขัดขวางประเด็นหลังคงทำให้ผู้ที่คิดอยู่ไปสู่อบายภพ
    ทางที่สอง คือความเขลา ก็เพราะมนุษย์เป็นสัตว์ที่มีสามั_สำนึกมากกว่าสัตว์ชนิดใดการที่มีสามั_สำนึกนี้เองบางคนยังคิดว่าตนเองเข้าใจถูกต้องและทุกอย่างที่ตัวเองนั้นมักบอกว่าเป็นไปไม่ได้ทั้งที่ยังไม่ได้สัมผัสหรือลองทำประเภทนี้มักจะอวดตัวว่าเก่งอยู่เสมอจึงทำให้รู้น้อย

7. คนเก่า

คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    อยากให้มีสาวใสสมัยใหม่แบบสมาชิกเว็บนี้มากๆ ดีกว่ามีแต่สาวรุ่นที่คอยดูโฆษณามือถือรุ่นใหม่ๆ เพื่อคิดซื้อหามาอวดกัน หรือนั่งฝันว่าจะเป็นดาราได้อย่างไร หรือวิ่งไปกรี๊ดรับนักร้อง-ดาราแถวสนามบิน

มีครูบาอาจารย์องค์หนึ่งเคยออกปากกับลูกศิษย์ไว้ว่า พระพุทธศาสนาเป็นศาสนาของผู้มีบุ_ เพียงเท่านี้เชื่อว่าลูกศิษย์ก็ลงใจ ไม่ต้องเดือดร้อนวุ่นวายใจว่าทำอย่างไรคนอื่นเขาจึงจะศรัทธาในพระศาสนาเหมือนตน

เมื่อคืนนี้นำหนังสือเกร็ดประวัติเล่มหนึ่งของหลวงปู่มั่นไปถวายท่านอาจารย์ที่เคารพบูชายิ่งองค์หนึ่ง เหมือนท่านรู้ว่า มาทำเป็นผู้รู้ธรรมอยู่แถวนี้ ท่านเปิดหนังสือดูไปก็เมตตาพูดให้ฟัง มีใจความว่า

....ศัพท์ภาษาธรรมนั้นสืบทอดมานานกว่า 2,500 ปีแล้ว ความเข้าใจในความหมายดั่งเดิมแท้จริงๆย่อมผิดเพี้ยนไป คนที่รู้ธรรมสมัยนี้ จึงยึดถือเป็นที่พึ่งได้ยาก เพราะเข้าใจความหมายผิด ธรรมะที่รู้จึงเป็นธรรมะปฏิรูป เป็นของปลอม ธรรมะที่อ่านจากหนังสือจึงไม่ใช่ธรรมะของเราจริง เป็นของพระพุทธองค์ เป็นของครูบาอาจารย์

หลวงปู่มั่นท่านไม่ให้ใช้ตำรา ท่านนำธรรมะของท่านมาบอกสอนให้ปฏิบัติ ให้ทำเอง ให้ได้ถึงธรรมในตนเอง ของตนเอง ครูบาอาจารย์ในสมัยก่อน อย่างหลวงปู่ตื้อ หลวงปู่ฝั้น หลวงปู่แหวน หลวงปู่ชอบ หลวงปู่บุ_มา หลวงปู่สิม และอีกมาก จึงเป็นพระที่พึ่งของมนุษย์ทั่วไปอย่างแท้จริง เพราะองค์ท่านเป็นธรรมทั้งองค์ คนมีความทุกข์มีปั_หา เข้าไปกราบ ถาม ...หลวงปู่ทำอย่างนั้น ทำอย่างนี้ ได้ไหม ดีไหม ท่านก็ตอบสั้นๆ ได้ หรือ บ่ คนก็มั่นใจ จะเป็นตามนั้นจริงๆ องค์ธรรมของแท้ไม่มีผิดไม่มีพลาด....

ครั้งหนึ่งท่านอาจารย์ได้ยินมาเอง พระเจ้าอยู่หัวเสด็จไปกราบ ถามหลวงปู่ฝั้น ว่าเมืองไทยจะเป็นคอมมิวนิสต์ไหม หลวงปู่ตอบ ...ไม่เป็น เป็นคอมมูหน่อย

พระเจ้าอยู่หัวถามหลวงปู่ว่าคอมมูหน่อยคืออะไร หลวงปู่ตอบคำเดียว "กิเลส"

ฟังแล้วก็ยิ่งวางพวกที่หนูกระเจียวกล่าวถึงที่ต้นกระทู้ ตัวเราเอง ครูบาอาจารย์ท่านยังมองเป็นมดเป็นแมงอยู่เลย ภาระอุปสรรค งานหนักยังรออยู่ข้างหน้าอีกมาก สู้รักษาตัวทุ่มเทกำลังฝ่าฟันให้เป็นที่พึ่งแก่ตนอย่างแท้จริงให้ได้เสียก่อน ดีกว่าจะเสียแรงเสียเวลาไปกับคนที่เขาอยากจมน้ำ

นึกถึงหลวงปู่ที่เคารพบูชาสูงสุดอีกองค์หนึ่ง ไปกราบที่ไร ท่านก็ยิ้มให้อย่างเมตตา ทักทายเล็กน้อยแล้วก็เมตตาให้ธรรมะอย่างไพเราะ งดงาม ไล่ไปนิพพานทุกครั้ง มีอยู่วันหนึ่งท่านอาจจะเซ็งในอารมณ์กับหมู่ศิษย์ ณ ที่นั้น ที่คงเห็นดื้อด้าน ไม่สนองตอบความเมตตาของหลวงปู่เท่าที่ควร อย่างไม่มีปี่ไม่มีขลุ่ย หลวงปู่ก็โพลงขึ้นมาว่า "มัวบริโภคความโง่อยู่ทำไม"

นี่ขนาดเจอทั้งไม้น่วมทั้งไม้แข็งมาสารพัด ยังย่ำเท้าอยู่แค่นี้เอง จะคิดไปช่วยใครเขาได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ธันวาคม 2004
  8. koymoo

koymoo เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2004
    สำหรับก้อยนะคะ ก้อยก็ถือเป็นคนยุคใหม่ และก้อยก็ยอมรับว่าเคยคิดอย่างที่พี่กระเจียวพูดทั้งหมดเลยค่ะ แต่ตอนนี้พอก้อยมาศึกษาให้มากขึ้น ก้อยถึงได้เปลี่ยนความคิด
    1.เรื่องผีนั้น :ก้อยไม่อยากจะใช้คำว่า "ผี" นะคะ อยากใช้คำว่าวิญญาณมากกว่า ซึ่งวิญญาณนั้น มีอยู่จริงแน่นอนค่ะ
    2.ชาติที่แล้วและชาติหน้ามีจริงหรือไม่ : อันนี้ก้อยไม่แน่ใจนะคะ แต่ถ้าถามก้อย ก้อยก็จะตอบว่า "มี"ค่ะ เพราะกรรมที่เราได้ทำไว้ในชาตินี้ ถ้าในชาตินี้เรายังเสวยไม่หมด ชาติหน้าเราก็ต้องกลับมาเสวยต่อค่ะ
    3.ทำไมต้องทำบุญ ทำแล้วได้อะไร : ก้อยว่าผลบุญจะส่งผลให้เราในชาตินี้และตอนที่เราตายไปน่ะค่ะ เรื่องนี้ใครไม่เคยตายก็คงไม่รู้นะคะ ต้องไปถามจากปากของคนที่เขาตายแล้วฟื้น ถึงจะรู้ว่าทำญนั้นมีประโยชน์มากมายเพียงใด
    4.พวกธรรมะธัมโม พวกนั่งสมาธิน่ะ พวกเพี้ยน : อืม...อันนี้ก็แล้วแต่คนจะคิดนะคะ
    ** ก้อยว่าอย่าไปว่าอะไรกับผู้ที่ยังไม่เข้าใจ ทำอุเบกขาไปซะดีกว่า คนเรานานาจิตตังนะคะ วันนี้เขาไม่รู้ แต่วันหน้าเขาอาจจะรู้ก็ได้ เหมือนก้อยไงคะ ก็ลองอธิบายตามความจริงให้เขาเข้าใจ แต่ถ้าเขาไม่อยากรับรู้ เห็นว่าเป็นเรื่องไร้สาระ ก็ปล่อยเค้าไปเถอะค่ะ เราจะบังคับให้คนทั้งประเทศเข้าใจหมดก็คงไม่ได้ เพราะโลกยุคนี้ห่างเหินพวกธรรมะ มีแต่พวกเทคโนโลยี ทำให้คนไม่ค่อยจะใส่ใจเกี่ยวกับพุทธศาสนา เมื่อพวกเขาไม่เห็น ก็คิดว่าไม่มีจริง ก้อยว่าเขาจะเชื่อก็ต่อเมื่อวันที่เขาตายไปแล้วน่ะค่ะ... พี่กระเจียวอย่าไปคิดมากเลยนะคะ...

9. theyork99

theyork99 Active Member

27 ธันวาคม 2004
    ใครจะคิดอย่างไรก็ช่างเขา ดีแสนดีมันก็ติ ชั่วแสนชั่วมันก็ชม

10. Anonymous

Anonymous Active Member

จะแนะนำหรือชักชวนใครต้องพิจารณาให้มากครับ เพราะคนบางคนบางพวกเป็นอเวไนยสัตว์(ฝึกไม่ได้สอนไม่ไป) พระท่านยังไม่ยอมเข้าไปยุ่งด้วยเลย เสียเวลาเปล่า เอาเวลามาฝึกตัวเองดีกว่าครับ

11. mikky

mikky เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    ลองคิดดูสิว่าตอนเรียนพุทธศาสนาน่ะ โรงเรีนสอนอะไรพวกเรามา เขาสอนไหมเรื่องนี้น่ะ ไม่มีเลย ผมเรียนจปริญญาตรีแล้ว มาศึกษาเองถึงรู้ว่า พระพุทธเจ้าสอนให้เราไปนิพพาน เมื่อก่อนนึกว่านิพพานนี่คือพระพุทธเจ้าตาย ส่วนพระอรหันต์ผมก็นึกว่า เป็นพระที่พระพุทธเจ้าบวชให้ ส่วนเรื่อง ภพภูมิต่าง ๆ นี่ไม่เคยมีกล่าวในบทเรียนเลย

ดังนั้นไม่ใช่เรื่องแปลกเลยน้องกระเจียว

12. Candle

Candle เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2004
    เห็นด้วยกับน้องกระเจียวและคุณปาริสัชชาครับ

13. polary

polary เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2004
    จ๊ะ

14. singhatonai

singhatonai สมาชิก

และผมก็รู้สึกว่า เชื้อโรคนั้นก็ยังคงมีอยู่เป็นปรกติ และยังคงทำให้เกิดโรคภัยไข้เจ็บได้ โดยไม่เกี่ยวว่าจะมีใครเชื่อหรือไม่ ...

หากแต่ว่า ถ้าบุคคลใดเห็นเชื้อโรคว่ามีอยู่จริง บุคคลนั้นก็จะรีบขวนขวายหาวิธีกำจัดเชื้อโรคได้เองหละนะครับ ... จริงมะ :)[/QUOTE]

สาธุครับคร้าบ ไม่ต้องอธิบายอะไรมากกกกกกกกกกกกก[b-wai]

15. ploy

ploy เป็นที่รู้จักกันดี

16. PalmPlamnaraks

PalmPlamnaraks เป็นที่รู้จักกันดี

สัตว์ทุกตัวเป็นไปตามกรรมครับ

เพราะคนเหล่านั้นกิเลสหนา กรรมชั่วมาบังตาให้มีความเห็นไปในทางชั่ว กลายเป็นมิจฉาทิฐิไป เราอย่าไปสนใจเขาเลย พระพุทธเจ้าท่านยังโปรดเฉพาะสัตว์ที่มีบุญวาสนาพอจะโปรดได้เท่านั้น เราเป็นแค่สาวกแห่งท่านนะครับ เราต้องวางอุเบกขาด้วยเพราะสัตว์ทุกตนเป็นไปตามกรรมของมัน เราแนะนำเขา แล้วเขาไม่เอา ก็อย่าคิดมาก เราหนะได้บุญ เขานั้นยังเป็นไปตามกรรมชั่วของเขา เมื่อไหร่ที่ปัญญาบารมีและเขาทำความดีมากพอ บุญวาสนาจะพาเขามาเองครับ

17. คนเดินดิน

คนเดินดิน สมาชิกใหม่

17 กุมภาพันธ์ 2005
    ตอบคุณกระเจียว

สำหรับผมเองมีความคิดเห็นคล้อยตามคุณกระเจียวด้วยครับ เพราะเป็นผู้เริ่มต้นศึกษาเหมือนกัน การตอบของหลายๆท่านอยากเสนอว่าน่าจะตอบแบบเข้าใจได้ง่ายๆรวบรัดได้ใจความ ส่วนท่านที่อยากเผยแพร่หลักธรรมอื่นๆอยากขอให้พิจารณาด้วยว่าเหมาะสมกับสภาวะผู้เริ่มต้นหรือไม่ครับ เพราะว่า บอร์ดนี้เท่าที่ดูมาก็มีแบ่งแยกไว้แล้วดูเหมาะสมดีครับ

สำหรับคุณกระเจียวเอง ขออนุโมทนาความหวังดีของคุณ แต่อย่าไปมุ่งอะไรมากไปครับ ทุกอย่างก็เป็นอย่างนั้นเอง

(good)

18. pongsiri

pongsiri เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาอ่านดูครับ

19. undeath13

undeath13 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2005
    เหมือนเรากิน ขนมอ่ะคับ เราว่าอย่อย แต่เพื่อนไม่ได้กิน จะไปรู้รสอย่างไร

20. lert

lert Active Member

11 กุมภาพันธ์ 2005
    นี่คือสิ่งปกติของโลก เมื่อวาระมาถึงก็จะถึงเองครับ

ขอบคุณครับ
    เลิศ