จริต ๖ เพื่อฝึกกรรมฐานที่เหมาะสม

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย แสนสวาท, 18 ตุลาคม 2011.

1. แสนสวาท

แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

คนที่ 111

jig
    พุธ 29 ธค
    วิตกจริต ปัญญาวิมุตติ
    สัปปายะ น้ำนิ่ง

ดูจริตที่ วิตกจริตค่ะ

2. panee1966

panee1966 สมาชิก

เรียน คุณแสนสวาท....
    เมื่อวานได้ทำการ PM ส่งรายละเอียดของตนเองและแฟนไปยังคุณแสนสวาท แล้วนะค่ะ หลังจากโทรไปบริจาคกับวัดพระบาทน้าพุ
    อนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ

3. แสนสวาท

ส่งไปใหม่นะคะ เพราะไม่ได้รับค่ะ

แสนสวาท

4. แสนสวาท

ยามกลางคืน

กลางคืนของวันพุธจะนับเวลา 18.00-24.00
    และ00.00-06.00ของวันพฤหัสเปนยามกลางคืนของวันพุธค่ะ
    หากคุณบอกเวลา่เช่นนั้นมา ถูกต้องแล้วจึงนับเปนวันอังคารตอนกลางคืน
    ซึ่งคำนวณให้เปนที่ถูกต้องแล้วค่ะ

ช่วงเวลาที่คุณบอกมาเปน ยามกลางคืนของวันอังคาร
    ดิฉันคำนวณให้ถูกต้องแล้ว
    คุณเกิด ขึ้น 14 ค่ำ ยามกลางคืนของวันอังคารที่ 28 ธันวาคม

5. แสนสวาท

คนที่ 112-113

เกิดเสาร์ 12 มีค
    เปนศรัทธาจริต ปัญญาวิมุตติ
    สัปปายุเปนสถานที่โล่ง เปนระเีบียบ
    จริให้อ่านที่ศรัทธาจริต

เกิดจันทร์ 7 พค
    เปนมารยาจริต ปัญญาวิมุตติ
    สัปปายะน้ำนิ่ง
    จริตให้อ่านที่โทสะจริต

6. แสนสวาท

คนที่ 114

คุณมณี
    เกิดวันอังคาร 5 มค
    ปัญญาจริต(ทางศรัทธา)
    เจริญทางปัญญาวิมุตติ
    สัปปายะ วัด ศาลา ห้องพระ ที่โอ่งโถง สะอาดเปนระเบียบ

จริตให้อ่านที่ศรัทธาจริตค่ะ

-------------------------------------------
    กติกา เพื่อขอดูจริต

ช่วยส่ง sms บริจาคกับวัดพระบาทน้ำพุ 1 ครั้ง
    น้อมจิตเพื่อบูชาครูก่อนนะคะ
    หมุน 1900 2222 00 กด 1
    ครั้ง ละ 15 บาท

ท่านที่อยู่ต่างประเทศ บริจาคเงินกับเวปพลังจิตได้เลยค่ะ

แล้วจึงบอกวันเกิด เดือน ปี เวลาเกิด
    กรุณาบอกให้ครบถ้วนด้วยค่ะ
    การแจ้งวันเดือนปีเกิด กรุณาอย่าแปลงวันเวลาเกิดเองตามความเข้าใจที่เกิดหลังเที่ยงคืน
    ขอให้แจ้งเปนวันเวลาที่ปรากฏจริงตามสูติบัตรหรือ ทะเบียนบ้าน
    การถอยหลังวัน ดิฉันจะเปนผู้ถอยหลังวันเอง ค่ะ
    สาธุ
    แสนสวาท

7. แสนสวาท

ความอดทน เปนบารมีอย่างหนึ่ง
    ทำอะไรไม่ได้อย่างใจ ก็โกรธ อย่างนี้เปนโทสะ
    สะสมมากเข้า วันหนึ่งก็จะใช้มันออกมา
    เมื่อใช้ก็เกิดกรรม เปนอกุศลกรรม

สมาธิ สมถะกรรมฐาน เปนการทำให้โทสะไม่แสดงผล
    หมั่นฝึกบ่อย ๆ ก็ลดละโทสะได้เปนอย่างดี
    โดยเฉพาะ กสิณดิน ดับโทสะได้ดีมาก เปนกรรมฐานมีคุณมาก
    ใจจะเย็นลง เหมือนมีน้ำทิพย์มาประโลม

เดือนหน้า มกราคม 2555 เตรียมตัวไปสมัครเรียนได้นะคะ
    คลิกที่ลายเซนต์ำไว้ที่ Favorites แล้วจะได้ฝึกกสิณดิน น้ำ ลม ไำฟ
    ครบถ้วนเลยค่ะ

8. pinkstar

pinkstar เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณแสนสวาท
    ส่งข้อมูลทาง pm แล้วคะ บริจาคเงินไปที่วัดพระบาทน้ำพุแล้วคะ
    ขออนุโมทนาสาธุ

9. ศิริมา2525

ศิริมา2525 สมาชิกใหม่

13 พฤศจิกายน 2011
    เรียนคุณแสนสวาท
    ได้ส่งPMและบริจาคไปเรียบร้อยนะคะ รบกวนด้วยค่ะ

ขออนุโมทนาสาธุค่ะ

10. แสนสวาท

คนที่ 115

เกิดวันอังคาร 5 ธค
    วิตกจริต ปัญญาวิมุตติ
    สัปปายะ ก้อนหิน ถ้ำ ป่า

กรรมฐานดูที่ วิตกจริตค่ะ

11. แสนสวาท

คนที่116

เกิด 26 มิย
    พุทธิจริต ปัญญาวิมุตติ
    สัปปายะ น้ำนิ่ง อากาศโปร่งสบาย

กรรมฐานให้ดูที่พุทธิจริตค่ะ
    สาธุ

12. ศิริมา2525

ศิริมา2525 สมาชิกใหม่

13 พฤศจิกายน 2011
    อนุโมทนา สาธุค่ะ
    ตอนนี้อยู่ในช่วงเริ่มต้นค่ะ ขอบคุณที่ชี้แนะแนวทางค่ะ

13. Jinha555

Jinha555 สมาชิกใหม่

24 กรกฎาคม 2011
    เรียน คุณแสนสวาท
    ส่งข้อมูลทาง pm แล้วครับ บริจาคเงินไปที่วัดพระบาทน้ำพุแล้วครับ

ขออนุโมทนาสาธุด้วยครับ

ชวลิต<!-- google_ad_section_end -->

14. แสนสวาท

คนที่ 117

อนุโมทนาสาธุการ
    เกิด อา 15 กย
    เปนศรัทธาจริต ปัญญาวิมุตติ
    สัปปายะ ต้นไม้ใหญ่ หรือต้นไม้ใบหนา ที่สะอาดตา พื้นดินชุ่มน้ำ

กรรมฐานดูที่ศรัทธาจริตค่ะ

-------------------------------------------
    กติกา เพื่อขอดูจริต

ช่วยส่ง sms บริจาคกับวัดพระบาทน้ำพุ 1 ครั้ง
    น้อมจิตเพื่อบูชาครูก่อนนะคะ
    หมุน 1900 2222 00 begin_of_the_skype_highlighting 1900 2222 00 end_of_the_skype_highlighting กด 1
    ครั้ง ละ 15 บาท

ท่านที่อยู่ต่างประเทศ บริจาคเงินกับเวปพลังจิตได้เลยค่ะ

แล้วจึงบอกวันเกิด เดือน ปี เวลาเกิด
    กรุณาบอกให้ครบถ้วนด้วยค่ะ
    การแจ้งวันเดือนปีเกิด กรุณาอย่าแปลงวันเวลาเกิดเองตามความเข้าใจที่เกิดหลังเที่ยงคืน
    ขอให้แจ้งเปนวันเวลาที่ปรากฏจริงตามสูติบัตรหรือ ทะเบียนบ้าน
    การถอยหลังวัน ดิฉันจะเปนผู้ถอยหลังวันเอง ค่ะ
    สาธุ
    แสนสวาท

15. แสนสวาท

เริ่มต้นกรรมฐาน

ศีลเปนตัวทำให้สมาธิดี พึงรักษาศีลก่อนค่ะ ศีล ๕ เริ่มต้น
    สังเกตุสัปปายะที่ให้ไว้ด้วยค่ะ เปนสถานที่นั่งปฎิบัติ
    ให้จำไว้ เพื่อทุกครั้งพยายามหาสถานที่ให้ได้
    สำหรับท่านที่สัปปายะเปนน้ำ ก็สามารถน้ำใส่ภาชนะมาวา่งใกล้ได้
    ปฎิบัติเล็ก ๆ น้อย ๆ แล้วทำบ่อย ๆ นิสัยจะติดไปเองค่ะ
    ขอให้เจริญในกรรมฐาน
    สาธุ

16. แสนสวาท

จริตมนุษย์ เปนอุปนิสัยที่สั่งสมมาหลายภพชาตินับไม่ถ้วนชาติ
    เกิดใหม่อีก ก็ยังมีอุปนิสัยเช่นนี้อยู่เหมือนกัน
    การกดทับพฤติกรรมด้วยสมถะ ไม่ให้นิสัยนั้นโผล่ขึ้นมา
    พึงกระทำให้ได้ เพื่อให้ไม่เกิดภพใหม่ขึ้น
    ทุกกรรมที่กระทำมีผลของมัน การแสดงผลไม่ได้บอกว่า
    จะต้องแสดงในภพชาตนี้ บางเรืองเลื่อนไป ๒ ชาติ ๓ ชาติ
    ...หากทำกรรมหนักไว้ จงเร่งความเพียรให้หนัก เพื่อการบรรลุธรรม
    กรรมทั้งหลายจะได้จางลง จะได้เปนอโหสิกรรม
    ดิฉันเปนเพียงเปนผู้ชี้แนะ
    กรรมเปนของท่านเพียรกระทำเอง
    จะเกิดความเ้พียรได้ ต้องมีฉันทะก่อน

17. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    พอมีวิธี เปลี่ยนจริตเปล่าครับ เช่น สมมุติว่า ตอนนี้ผม จริตศรัทธา อยากเป็นพุทธจริต ทําไงครับ

18. แสนสวาท

คนที่ 118

moo
    เกิดวัน พุธที่ 19 ตุลาคม
    โมหะจริต ปัญญาวิมุตติ
    สัปปายะ ที่สะอาด สว่าง เปนระเบียบ , น้ำตก

จริตให้ดูที่ โมหะจริต

19. แสนสวาท

เปลี่ยนจริต

จริต เปนตัวนิสัยที่สั่งสมมาช้านาน มนุษย์เรามักทำอะไรไปตามนิสัยของตนเอง
    ที่คุ้นเคยอย่างไรก็ทำเช่นนั้น
    ฝืนก็ได้ แต่ทำได้สักพักเดียวก็กลับไปวนเวียนเหมือนเดิม
    เผลอสติเมื่อไร มันก็เหมือนเดิม เพราะมันชินกับเรืองเดิม ตามนิสัยที่เคยมี

การรู้เท่าทันสิ่งต่าง ๆ คือการเจริญสมาธิ เจริญสติ ทำให้เราทราบว่า
    ไฟกองไหน กำลังทำงานอยู่ในขณะนั้น แล้วเราก็งดระงับไฟกองนั้นได้
    ไฟสามกองนี้ ทำอย่างไรจะงดระงับได้ ค่อย ๆ งดระงับได้
    เพราะได้ค่อย ๆ ทำอยู่เสมอ ก็ค่อย ๆ ลดละ ลงได้

การสมาธิ การเจริญสติ การเจริญปัญญา เปนเรื่องที่จะเปลี่ยนนิสัยได้

ค่อย ๆ สะสมไป เหมือนน้ำหยดลงทีละหยด ไม่ช้าก็เต็ม

20. แสนสวาท

คนที่ตั้งจิต จะเปลี่ยนตัวเองก็จะเปลี่ยนได้
    การเปลี่ยนแปลงตัวเอง วันละหนึ่งเรื่อง
    ในเรื่องที่เคยสร้างความเดือดร้อนให้ตัวเอง
    เปลี่ยนในเรืองที่ทำให้จิตขุ่นมัว
    เท่ากับเปนการเปลี่ยนแปลงตัวเอง