จดหมายเหตุ...พระกริ่งจตุรพิธพรชัย...และฯลฯ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย woottipon, 18 มิถุนายน 2011.

1. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ประสบการณ์เหรียญยันต์ดวงและพระผงยันต์ดวง

ผมรับราชการเป็นครูอยู่ทางภาคใต้ ซึ่งตอนนั้นผู้ไม่หวังดีต่อชาติบ้านเมืองหรือที่เขาเรียกกันว่า
    โจรใต้ กำลังใช้ยุทธการดับแสงเทียน คือ คอยฆ่าครูเป็นเป้าหมายหลักของยุทธการนี้
    ครูถูกฆ่าเกือบทุกวัน หรือจะเรียกว่าทุกวันก็ได้ ธรรมดาผมจะใช้รถจักรยานขี่ไปสอนหนังสือเป็นประจำ
    วันนั้นก็เหมือนทุกวันพอผมสอนเสร็จเด็กกลับแล้วแต่ผมยังคงตรวจงานเด็ก ๆ จนเย็นประมาณหกโมงเย็น
    ผมเห็นเย็นมากแล้วและก็ใกล้จะมืด จึงขี่รถจักรยานกลับบ้าน พอขี่มาได้ครึ่งทางตรงนั้นเปลี่ยวมากตรงข้างทางมีต้นมะม่วงป่าต้นใหญ่ มากอยู่ต้นหนึ่ง ผมได้ยินเสียงดังปัง ปัง ปัง ๆ ๆ หลายสิบครั้งผมรู้ดีว่านั้นคือเสียงปืน ผมกระเด็นไปเพราะแรงกระสุนปืน รถจักรยานล้มลงผมรู้สึกเหมือนมีหมอกหรือแก้วขาว ๆ มาครอบตัวผมอยู่ เสียงปืนสิ้นสุดลงสักพักก็มีชาวบ้านที่อยู่ไม่ไกลมานักเด่นกันมาดูผม เสื้อผ้าชุดครูขาดเป็นรูกระสุนปืนเต็มตัว รถจักรยานของผมขาดสองท่อน ไม่นานนักตำรวจก็มาถึงที่เกิดเหตุและตรวจดูรอบ ๆ พบว่าตรงโคนต้นมะม่วงป่ามีปลอกกระสุนปืนอาก้าตกอยู่สามสิบกว่าปลอก ตำรวจต่างแปลกใจที่ผมไม่เป็นอะไรเลย และถามผมว่าอาจารย์มีอะไรดีครับ ผมกำลังตกใจตอนนั้นจึงลืมไปสนิทว่าในคอของผมมีเหรียญยันต์ดวงของหลวงพ่อดู่อยู่หนึ่งเหรียญ ซึ่งเหรียญนี้เพื่อนสนิทของผมที่เป็นครูเหมือนกันให้มา ตอนให้มันบอกว่า ***ไปอยู่ทางใต้กูรัก***เอาติดตัวไว้นะโว้ย ด้วยความรักเพื่อนผมเลยเกรงใจมันแขวนพระที่มันให้มาตลอดไม่คิดเลยว่าพระ เหรียญยันต์ดวงนี้จะช่วยชีวิตของผมไว้ ครูเพื่อนของผมมันเป็นลูกศิษย์ของหลวงพ่อดู่ วัดสะแก

อีกราย ผมชื่อไกรทำงานอยู่ที่ถนนสาทรมีเพื่อนอยู่คนหนึ่งสนิทกันมาก วันเสาร์เพื่อนผมบอกว่าจะชวนผมไปเที่ยวบ้านย่าที่อยู่คลองจินดาแถว ๆ สามพราน ผมตกลงทันที เย็นวันเสาร์เราเดินทางไปถึงบ้านของย่าเพื่อนประมาณหนึ่งทุ่มมืดมากแล้ว พอถึงบ้าน พอย่าเห็นเพื่อนผมมา แกดีใจทักใหญ่ ทักทายอย่างรักใคร่เอ็นดู แกพูดว่า "นานแล้วแกไม่ได้มาหาย่าเลย" "ผมงานยุ่งครับย่า เดี๋ยวนี้ย่าเป็นอย่างไรบ้าง" ย่าตอบว่า "ยังเหมือนเดิม" ผมเห็นเพื่อนคุยกับย่าของเขาก็ไม่ได้คิดอะไร เห็นว่าเป็นเรื่องธรรมดา แต่คำทักทายของคนทั้งสองนั้นกับมีเงื่อนงำ

เราทั้งหมดกินข้าวและนั่งคุยกัน ย่าของเพื่อนท่านดีมากคุยสนุกทำให้เราสองคนหัวเราะหลายครั้ง พอประมาณสามทุ่มกว่าย่าก็เดินไปกางมุ้งให้เราสองคนนอน ผมและเพื่อนนอนคุยกันจนหลับ ผมหลับไปนานเท่าไหร่ไม่รู้มาตื่นอีกทีเพราะตกใจเสียงของย่าเพื่อน แกร้องอย่างโหยหวน ผมรีบปลุกเพื่อนให้ตื่นแล้วเราสองคนก็ไปดูย่า พอย่าเห็นเราทั้งสองแกทำตาขวางแล้วชี้มาที่เพื่อนผม แกพูดว่า ปู่ของ***ทรมานกู กูเจ็บ กูหนาว กูหิวเหลือเกิน แล้วแกก็นอนชักดิ้นชักงอไปมา ผมเห็นเหตุแบบนี้ผมตกใจมากเพราะในชีวิตเกิดมาไม่เคยพบเคยเห็น เคยเห็นแต่ในหนัง เพื่อนผมร้องบอกว่า "ไม่ต้องตกใจช่วยกันจับย่ามัดไว้ก่อน" และเพื่อนก็ไปเอาผ้าผืนยาว
    มาช่วยกันมัดแกไว้กับต้นเสาเรือน พอมัดเสร็จก็หันมาพูดบอกผมว่า ***ไม่ต้องตกใจเป็นอย่างนี้บ่อย
    เดี๋ยวใกล้ ๆ เช้ามืดก็จะหายเอง กูลืมไปว่าวันนี้เป็นวันพระ 15 ค่ำ" ผมเลยถามมันว่า "เป็นอย่างนี้ทุกวันพระ 15 ค่ำ เลยหรือ"
    มันบอกว่า " เออก่อนนี้พอผีเข้าก็เอาเชือกมามัดย่าไว้กับต้นเสาเรือนแต่แกดิ้นเชือกบาด เป็นแผลใหญ่ รักษาเป็นเดือนถึงจะหาย
    ตอนหลังเลยต้องเอาผ้านุ่ม ๆ มาผูกแทนเชือก" ผมเลยถามมันว่า "ผีอะไรเข้าย่าวะถึงได้ดุจัง" มันบอกว่า "
    ผีเคยบอกว่าเป็นผีน้ำมันพรายตายท้องกลม และเล่าต่อว่าลุงเคยบอกว่าในสมัยที่ปู่ยังหนุ่ม ๆ อยู่ ย่าเป็นคนสวยมากมีผู้ชายทั้งในหมู่บ้านและหมู่บ้านอื่นมาจีบย่าหลายคน ปู่เป็นผู้หนึ่งในผู้ชายเหล่านั้น
    ปู่ก็ไม่หล่อแต่ก็ได้ย่ามาเพราะว่าแกมีอาจารย์ดีมีวิชาแก่กล้าให้น้ำมันพราย ปู่มา แล้วปู่ก็เอาไปดีดใส่ย่า
    ย่าเลยตามปู่มาตอนหลังถึงได้แต่งงานกันแล้วถึงได้มีพ่อกูและมีกูนี่แหละ พอแต่งงานได้ไม่นานอาจารย์ของปู่ก็ได้ตายลงไป
    เลยไม่มีใครถอนมนต์น้ำมันพรายให้กับย่า พออยู่มาหลายสิบปีมนต์น้ำมันพรายก็เข้ากระดูก ผีตายท้องกลมในน้ำมันพรายเลยอาละวาดใหญ่ มันบอกว่ามันเจ็บมันปวด มันหนาว มันหิว ทรมานเหลือเกิน แบบ***ได้ยินนั่นแหละ"
    ผมถามว่าแล้วทำไมไม่พาย่าไปรักษา มันบอกว่า " ปู่กูพาไปมาหมดแล้ว อาจารย์หรือหลวงพ่อหลวงปู่ที่ไหนใครเขาว่าเก่ง ว่าดีปู่พาย่าไปหามาหมดปู่บอกว่าพอไปไล่ผีมันก็ออกหนีไป แต่พอกลับบ้านผีมันก็กลับมาเข้าอีก เป็นอย่างนี้ทุกที นี่ปู่ก็ตายไปหลายปีแล้ว
    ญาติพี่น้องเลยไม่รู้ว่าจะทำยังไง" พอมันเล่าจบ ผมก็นึกขึ้นได้ว่าน้าของผมซึ่งเป็นลูกศิษย์ของหลวงปู่ดู่ เคยให้พระผงดวงมา ไว้แขวนคอ น้าบอกว่าตอนผมยังเล็ก ๆ พ่อกับแม่เคยนำดวงของผมไปให้หลวงพ่อทางสุพรรณดู ท่านบอกว่าจะต้องตายตอนวัยเบญจเพศ อายุ 25 ปี พ่อแม่ผมมีผมคนเดียว น้าผมบอกไว้ว่า หลวงปู่ดู่ ท่านศักดิ์สิทธิ์มาก ถ้าจำเป็นให้อธิษฐานให้ท่านช่วย ผมจึงบอกกับเพื่อนว่า ผมเคยอธิษฐานขอหลวงปู่ให้รอดอยู่ไปจนแก่และผมจะทำบุญมากๆ นี่ก็อายุ 28 ปี ยังไม่ตายเลย ท่านศักดิ์สิทธิ์มากผมจะอธิษฐานอีกครั้งให้ท่านช่วยย่าเพื่อนผมรีบบอกว่า "เออดี" และพวกเราทั้งสองก็เข้าไปใกล้ ๆ ย่า ผมหยิบพระผงดวงจากในคอเสื้อขึ้นมาอธิษฐานว่า "ขอบุญบารมีของหลวงปู่ดู่จงช่วยให้ผีน้ำมันพรายพ้นจากความทรมาน ได้ไปเกิดทีเถิดครับสาธุ" แล้วผมก็เอาพระผงดวงคล้องคอย่าทันทีพอพระลงถึงคอผีน้ำมันก็ร้องว่า "โอ๊ยเย็น ๆ ทนไม่ไหวแล้ว" และย่าก็ล้มลงสักพักไม่ถึง 5 นาทีแกก็ฟื้นขึ้นมาอย่างปกติ

วันรุ่งขึ้นเราทั้งสองก็เดินทางกลับกรุงเทพฯ และหลายเดือนต่อมาเพื่อนกลับไปเยี่ยมย่าพอมันกลับมาผมจึงถามว่า
    "ย่าเป็นอย่างไรบ้าง" มันบอกว่า "ผีน้ำมันพรายไปแล้วไม่กลับมาอีกเลย"

ที่มา: นโภคทรัพย์ โดย กฤษ บางพรหม ศิษย์หลวงปู่ดู่

2. เอ๋เชียงใหม่

เอ๋เชียงใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้ดีครับ น่าอ่าน จะติดตามเรื่อยๆนะครับ

3. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สมเด็จองค์ปฐมสร้างพร้อมพระกริ่ง รุ่นนี้มหาลาภสูงครับ ค้าขายก็ดีครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      461 KB
      เปิดดู:
      151
      ขนาดไฟล์:
      452.4 KB
      เปิดดู:
      77
      ขนาดไฟล์:
      620.4 KB
      เปิดดู:
      95
      ขนาดไฟล์:
      584.4 KB
      เปิดดู:
      67
  4. woottipon

เหรียญหลวงปู่ทวดพระอุปคุต สร้างแจกในวาระขึ้นปีใหม่ จะนำข้อมูลมาลงต่อไปครับ

ขนาดไฟล์:
      529.1 KB
      เปิดดู:
      81
      ขนาดไฟล์:
      274.8 KB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      251.8 KB
      เปิดดู:
      81
      ขนาดไฟล์:
      217.3 KB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      312.3 KB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      282 KB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      359.9 KB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      372.4 KB
      เปิดดู:
      80
      ขนาดไฟล์:
      269.5 KB
      เปิดดู:
      95
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มิถุนายน 2011
  5. woottipon

เหรียญหลวงปู่ทวดพระอุปคุตนี้ครูบากฤษดาท่านบอกว่าสวยท่านชอบเหรียญบางๆอยู่แล้ว เมื่อวันคล้ายวันเกิดนำไปถวายท่านแจก ๑๐๐ องค์ ครับ

6. nipat2552

nipat2552 เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2009
    อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ดีใจที่ได้ร่วมบูชาพระรุ่นนี้ครับ

7. woottipon

เนื้อทองทิพย์เริ่มกลับผิวสวยเหมือนของเก่าครับ

8. woottipon

9. woottipon

หลวงพ่อน้อย วัดป่าหินกอง ท่านเสกพระเสร็จท่านถามว่าพระอะไรอยู่ในนั้น เราขอบ้างได้ไหม

10. woottipon

[​IMG][​IMG]
    เกศา ครูบาอาจารย์ พระธาตุ ที่จะบรรจุใต้ฐานพระครับ
    ผงชั้นสูงที่ทรงคุณค่ายิ่งครับ<!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]</FIELDSET>ชานหมาก องค์หลวงปู่วงค์ วัดพระบาทห้วยต้ม อ.ลี้ จ.ลำพูน มีทั้งเป็นผง ก้อน และ เป็นเส้นๆ บารมีหลวงปู่สูงมากครับ นำมาบรรจุใต้ฐานพระครับ<!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]</FIELDSET>ชนวนมวลสารต่างจำนวนมากบรรจุใต้ฐาน

11. woottipon

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

12. woottipon

ผงชานหมากหลวงปู่วงศ์ผสมน้ำมัน 3 ครูบา มีครูบาศรีวิชัย ครูบาขาวปี ครูบาวงศ์ ผสมกับดอกไม้ที่หลวงปู่วงศ์บูชาพระ และขี้ผึ้งปิดตาพระเจ้า รวมกันและพร้อมธาตุทรายเงินทรายทองอีก 1 กล่องพระ
    [​IMG] [​IMG]
    ได้รับมวลสารจากคุณ bht จำนวนหลายรายการ ผงสำคัญทั้งนั้นครับ อนุโมทนาสาธุครับ<!-- google_ad_section_end --> ที่ยังมีเหลืออยู่จากการสร้างพระครั้งที่ผ่านมาครับ

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG]</FIELDSET>

13. woottipon

ผงอธิเจ หลวงปู่ครูบาวงศ์ มอบไว้ให้วัดพระพุทธบาทถ้ำป่าไผ่ อ.ลี้ จ.ลำพูน สร้างวัตถุมงคล ผสมเป็นเม็ดพระกริ่ง

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG]</FIELDSET>

14. woottipon

15. woottipon

<LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND> [​IMG] [​IMG]

ผงพระธาตุในถ้ำ ผงทองพระประธานเก่า ผงดอกไม้บูชาสมเด็จองค์ปฐมทั่วประเทศ ฯ

16. woottipon

มวลสารต่างๆครับ<!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>ผงราชองครักษ์มอบผงในวังมาให้กับหลวงพ่อหนุน วัดพุทธโมกข์ พระอาจารย์สมบูรณ์ขอมาและส่งมาร่วมบรรจุ และอีกหลายอย่างตามรูป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มิถุนายน 2011
  17. woottipon

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG]</FIELDSET>ผงกรีบบัวยอดบายศรีวัดท่าซุง ของดีที่สุดยอดเป็นเอกอุด้านความเจริญรุ่งเรืองเป็นหนึ่ง
    ผงหลวงปู่ดู่ เป็นจักรพรรดิแห่งผงทั้งปวง

18. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาเยี่ยมชมครับ เจตนาดี ของดีมีคุณภาพ ...:cool:

19. woottipon

22 มิถุนายน พ.ศ. 2554 139 ปีมรณสมัย สมเด็จพระพุฒาจารย์(โต พรหมรังสี) <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width=100 align=center><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE border=0 cellSpacing=1 borderColor=#ffffff cellPadding=5 width=250 bgColor=#f4f4f4 align=center><TBODY><TR><TD bgColor=#ffffff align=middle>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>

20. woottipon

บูชาคุณพระสมเด็จด้วย สมเด็จเจริญยิ่ง๑ ที่มีคุณทางเมตตามหานิยมเจริญรุ่งเรือง

ขนาดไฟล์:
      157.8 KB
      เปิดดู:
      90
      ขนาดไฟล์:
      166.7 KB
      เปิดดู:
      85
      ขนาดไฟล์:
      181.8 KB
      เปิดดู: