ครูบากฤษดา วัดสันพระเจ้าแดง ลำพูน พระผู้เมตตาไม่มีประมาณ.........

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kang_som, 1 มกราคม 2013.

1. thanasade45

thanasade45 เป็นที่รู้จักกันดี

ญาณหยั่งรู้ช่วยศิษย์ที่พลัดตกจากหลังคาให้รอดพ้นจากหัวพาดม้าหินอ่อนได้ครับ

วันงานสรงน้ำพระธาตุผมได้นำพาคณะไปร่วมงานด้วยครับ พอดีไปเจือศิษย์ท่านที่อยู่เชียงใหม่น่ะครับ แล้วนั่งคุยกันเรื่องของงานต่างๆ สักพักน้องเขาก็เล่าให้ฟังว่า อาทิตย์ที่แล้ว ศิษย์ท่านที่ชื่อเอก เป็น สมาชิกอ.ป.ต. ไปช่วยชาวบ้านมุงหลังคา (เกิดพายุลูกเห็บยักษ์ ) แล้วก็พลัดตกลงมา รอดตายแต่กระดูกแขนร้าวน่ะครับ ต้องดามเหล็กเลย วันนั้นผมก็อยู่กับท่านในโบสถ์นั่งคุยกันปกติกับเพื่อนผมอีกคนมาด้วยกัน อยู่ดีๆท่านก็พูดขึ้นมาลอยๆว่า. เจ้าเอกพลัดตกจากหลังคาโน้นหามส่งโรงพยาบาลแล้ว ดีน่ะที่เราไปทันไม่งั้นหัวฟาดม้าหินอ่อน คอหักตายแล้ว (แล้วท่านก็หัวเราะ ฮ่าฮ่าฮ่า) ทำเอาผมและเพื่อนอีกคน งง แล้วท่านก็บอกว่า ลองโทรหาเอกมันสิ๊ เป็นไงบ้างอาการ แล้วพี่อ้อมก็โทรหาเอง ปรากฏว่าเอกไม่รับสายเลยหลายๆครั้ง จนมารับเอาตอนค่ำๆ เอกบอกพี่อ้อมว่า. ผมตกจากหลังคาดีที่หัวไม่ฟาดม้าหินอ่อนครับ รอดตายมาได้ ทำเอาผมและอ้อม งง ไปเลย ผมก็เห็นท่านนั่งในโบสถ์ท่านไปตอนไหน และเป็นเวลาเดียวกันกับที่เอกตกหลังคาด้วย. งงงงงงงงงง ครับ

2. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ,,,,,,,,, เมตตาท่านเหลือประมาณจริงๆ ครับ เมตตาช่วยศิษย์ให้รอดตาย....

3. kang_som

ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 5 คน ( เป็นสมาชิก 4 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน ) [ แนะนำเรื่องเด่น ]
    kang_som, nutmof, thanasade45

สวัสดีครับคุณณัฐ มาเยี่ยมกระทู้

4. nutmof

nutmof เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ thanasade45 มาพอดีเลยค่ะ .... ไหนๆ พี่ก็เป็นศิษย์ก้นกุฎิของทางวัด และเป็นพี่ที่เคารพของน้องๆ อยู่แล้ว อิอิ

วานช่วยจาระไน รายละเอียดวัตถุมงคล มวลสาร วิธีใช้ ให้ทีได้ไหมคะ
    1. เทียน
    2. พระรอดที่เป็นของแถม เห็นทางครูบาแจ้งว่า ลูกศิษย์ที่เป็นหมอนำมาถวายเมื่อปี 55

5. วิโรจน์999

วิโรจน์999 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2012
    จิ้งจกสองหาง...เนื้องา...สร้าง 24 ตัว

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      96.1 KB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      99.5 KB
      เปิดดู:
      38
  6. kang_som

เล่นของแรงตั้งแต่ค่ำๆเลยนะครับ อิอิอ มาแต่ละทีเล่นซะนอนไม่หลับเลย อิอิอิ

7. Nattawut8899

Nattawut8899 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากเห็นหนุมานเนื้อผง เหมือนกันครับ

8. Nattawut8899

Nattawut8899 เป็นที่รู้จักกันดี

วัตถุมงคลครูบากฤษดา ลายละเอียดพอสังเขป ครับ
    1.เทียน 3 เล่ม มี ลดเคราะห์ สืบชาตาอายุ(เสริมดวง) เมตตาโชคลาภ วิธีจุดตั้งจิตต่อหน้าพระอธิษฐานแล้ว จุดบูชาไว้ตรงไหนก็ได้ครับ
    2. พระรอดเนื้อผง(ยุ่ยง่ายอย่าโดนน้ำ) ผสมผงวิเศษต่างๆ เสก 1 ปี สร้างแจกทาน ปี 55 ครับ เด่นทางแคล้วคลาดปลอดภัยดีมากๆ
    3. ผ้ายันต์นาคเกี้ยว ตำราครูบาธรรมชัยกับครูบาอินตาผสมกัน(ครูบากฤษดาท่านนำมาผูกผสมเองใหม่ครับ)ดีทุกๆทางเท่าที่รู้มาประสบการณ์ มากมายครับ นำพกพาติดตัว หรือ ติดบ้านติดรถได้สบาย
    4. ส่วนหนุมานนั้น รู้สึกจะสร้างปี 2546 มีเนื้อ 3 เนื้อครับ.รุ่นแรก
    1.เนื้อทองแดงเถื่อน 300 องค์
    2. เนื้อทองสำริด 300 องค์
    3. เนื้อทองฝาบาตร 300 องค์
    วิธีบูชา ก็พกติดตัวอาราธนาปกติครับ แต่รุ่นนี้ประสบการณ แนวบู้ครับ เด็กวัยรุ่นชอบมากๆ ปืนฟันแทงไม่เข้าครับ แคล้วคลาด. เมตตามหานิยมก็ดีมากๆครับ

Copy ข้อความมาจากพี่ thanasade45 ครับ

9. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าไปดูตามเว็บต่างๆ ทำไมวัตถุมงคลของท่านแพงจังครับ หรือเป็นเพราะส่วนมากหลวงปู่พิศดูเสก?

10. kang_som

อาจจะด้วยเพราะประสบการณ์ด้วย และเพราะหลวงปู่ท่านรับรองครับ ลูกศิษย์ที่นับถือหลวงปู่พิศดูก็เลยมากราบท่านด้วยครับ และวัตถุมงคลบางส่วน (ส่วนใหญ่) ก็ไปอยู๋ต่างปรเทศครับ พอมีโอกาส ก็เลยเก็บกัน และหาได้ยากด้วยครับ

11. เหนือคาด

เหนือคาด เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2012
    สุดยอเลยนะครับพี่วิโรจน์

12. เหนือคาด

ตอบแบบคนไม่ค่อยรู้แล้วกันนะครับ มองแบบกลางๆเลย มันมีหลายปัจจัยที่ทำให้ราคาเช่าหาพระของท่านมีการเปลี่ยนมือที่สูงขึ้นจากการคาดเดาของผม

1.ตัวคณาจารย์ผู้สร้างคือท่านครูบาเป็นผู้ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบเป็นที่ยอมรับของลูกศิษย์และผู้เคารพเลื่อมใสศรัทธาโดยทั่วไป ทำให้ผู้ที่มีวัตถุมงคลของท่านต่างเก็บไว้บูชาด้วยความเคารพ ประเด้นนี้ทำให้วัตถุมงคลของทางวัดหายไปจากสารบบวงการพระเครื่องส่วนหนึ่ง

2.การสร้างวัตถุมงคลในแต่ละครั้งจะต้องมีเหตุในกรณีที่ทางวัดจะต้องใช้ปัจจัยในการบูรณะซ่อมสร้าง เสนาสนะต่างๆภายในวัด มิใช่ทำออกมาตามคำสั่งของนายทุนหรืออื่นใดเพื่อเป็นไปในลักษณะเชิงพุทธพาณิชย์ ฉะนั้นผู้ที่ทำบุญบูชาวัตถุมงคลกับทางวัดสันพระเจ้าแดง จึงถึงพร้อมและได้อานิสงค์เต็มบริบูรณ์ ไม่ใช่แบบวัดครึ่ง กรรมการครึ่ง และในการจัดสร้างแต่ละครั้ง ท่านเน้นทำเพื่ออกมาให้พอดีกับความต้องการในการใช้ปัจจัยเป้นคราวๆไป ไม่ทำมากจนล้นเกินความต้องการ ฉะนั้นในการเปิดให้ทำบุญบูชาวัตถุมงคลแต่ละครั้งย่อมเป็นที่ปราถนาของคนทั่วไปที่ศรัทธาโดยทั่ว ประเด็นนี้ทำให้พระเครื่องของท่านหายไปจากสารบบวงการส่วนหนึ่ง

3.และเป็นที่รับรู้กันโดยทั่วไปว่าบางครั้งต่อให้มีมติกรรมการวัด จัดตั้งราคาค่าบูชาว่าเท่านั้นเท่านี้ แต่ด้วยความเมตตาของพระคุณครูบาที่ไม่มีประมาณ บางครั้งท่านก็มักนำออกมาแจกแบบให้เปล่าให้กับลูกศิษย์ที่เลื่อมใส หรือผู้ที่สละแรงกาย หรืออื่นๆในการประกอบสาธารณธประโยชน์ให้กับทางวัด จึงทำให้ผู้ที่ได้รับไปต่างภาคภูมิใจ เกิดความหวงแหนเก็บไว้บูชา เก็บไว้เป็นที่ระลึก ไม่นำออกมาจำหน่าย ให้เช่าบูชาต่อ ทำให้พระส่วนนึงหายไปจากวงการตรงประเด็นนี้

4.และที่พี่ๆหลายท่านพูดมาเป้นเสียงเดียวกันนั้นถูกต้องมากๆครับ คือมิใช่มีแต่พวกเราคนไทยเท่านั้นที่เคารพเลื่อมใสศรัทธาในพระคุณครูบาท่าน แต่ยังมีชาวต่างชาติเช่น มาเลเวีย สิงคโปร์ ไต้หวัน จีน ฮ่องกงและอีกหลายๆประเทศที่เขาก็ต้องการพระเครื่องวัตถุมงคลของพระคุณครูบาท่านเช่นกัน ประเด็นนี้จึงทำให้พระเครื่องหลายๆอย่างของท่านจำนวนมากบินข้ามขอบฟ้าอำลาไปจากเมืองไทย นี่ก็เป็นเหตุทำให้พระเครื่องของท่านหายไปจากสารบบเช่นกัน

5.วัตถุมงคลรุ่นหลังๆหลายรุ่นของทางวัดสันพระเจ้าแดง ได้รับความเมตตาอันไม่มีประมาณจากพระคุณหลวงพ่อพิศดู ได้อธิษฐานจิตเพิ่มเติมให้ในหลายๆวาระ จึงไม่น่าแปลกที่วัตถุมงคลของทางวัดสันพระเจ้าแดงที่หลวงพ่อพิศดูอธิษฐานจิตให้นั้น นอกจากจะเป็นที่ต้งการของลูกศิษยืวัดสันพระเจ้าแดงแล้ว ก็ยังเป็นที่ต้องการของลูกศิษย์ ทางสายหลวงพ่อพิศดูเช่นกัน นี่ก็เป็นอีกประเด็นที่ทำให้วัตถุมงคลของครูบาท่านหายไปจากสารบบ ย้ายเข้าไปอยู่ในรังของลูกศิษย์สายหลวงปู่พิศดูแทน

6.บางกลุ่มบางคนนอกจากมีพระเครื่องของพระคุณครูบาไว้ห้อยคอรำลึกนึกถึงท่านแล้ว ยังมีการเก็บสะสมเป็นของทรงคุณค่า เป็นสมบัติประจำตระกูลอีกด้วยทั้งความงามทางงานศิลป์แฝงไว้ด้วยพระพุทธานุภาพ พระธัมมานุภาพ พระสังฆานุภาพ หลายๆท่านจึงมีพระเครื่องของครูบากันเป็นสิบๆองค์ขึ้นไป ประเด็นนี้จึงทำให้พระเครื่องของท่านหายไปจากสารบบอีกส่วนหนึ่ง

***คราวนี้มาถึงบทสรุป เป็นสูตรคิดคำนวนแล้วกันนะครับ เอาพระเครื่องของพระคุณครูบาท่านเป็นตัวตั้ง แล้วหารออกมาด้วย6ประเด็นที่ผมแจกแจงให้ฟัง ก็จะได้คำตอบ = เหลือหรือไม่เหลือ

เพราะฉะนั้นนี่จึงเป็นบทสรุปให้กับคำถามที่ว่าทำไมตอนนี้พระเครื่องของพระคุณครูบาทำไมจึงมีราคาค่างวดค่อนสูงในวงการ เพราะใครมีใครก็หวง ถ้าฟิตจริงๆก็แพงล่ะครับ

สวัสดี มีพระท่านไว้บูชาทุกคนนะครับ

13. kang_som

ชัดเจนครับพี่เหนือคาด แต่ก็ไมใช่ว่าจะมีแต่แพงๆ นะครับ แบบที่ถูกๆ หรือได้ฟรีก็ยังมีอยู่ครับ เหมือนสีผึ้งของท่านเสกมาหลายปี ราคาชิวๆ

14. เหนือคาด

ใช่ครับพี่ ของที่ยังไม่แพงมีอีกมากมาย แต่ว่า
    ของที่ถูกในวันนี้ อาจเป็นของที่จับไม่ลงในวันหน้าครับ

15. zocora

zocora เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2008
    ประสบการณ์จากวัตถุมงคลของท่านมีมากครับและหลายหลายคนต่างพบเจอทั้งกับตัวเองและคนรอบข้าง จึงเป็นที่ประจักษ์และหวงแหนในวัตถุมงคลของท่านครับ

16. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

สีผึ้งราคาไม่ชิวเลยครับ เจอบางเว็บเปิดมาจนเราเหวอ
    เริ่มต้นประมูลที่ 900 บาท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2013
  17. kang_som

ไปบูชาที่กระทู้คุณณัฐซิครับ จะปิดสิ้นเดือนนี้แล้ว..... สีผึ้งน่าจะยังมีครับ...แล้วก็หลายอย่างถูกบ้างแพงบ้าง เก็บตามกำลังเลยครับ..... ส่วนที่ราคาแรงๆ หนักๆ ผมก็ไม่ไหวครับ 5555 ชอบของแรง ราคาเบา อิอิอิ

18. gaara99

gaara99 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

30 ธันวาคม 2010
    พระกริ่งนาคาโพธิสัตว์ องค์ประจำตัวครับ
    ครูบาท่านเมตตามอบให้ ผิวเข้มสุดๆ เลี่ยมพร้อมเกศา

[​IMG][​IMG]

19. thanasade45

thanasade45 เป็นที่รู้จักกันดี

วัตถุมงคลที่ครูบาท่านขอเมตตาให้หลวงปู่พิสดู ธัมมจารี เมตตาอธิษฐานจิตมีดังนี้

1 . รูปเหมือนหลวงปู่พิสดูและล๊อกเก็ต รุ่น พระธรรมธาตุ(ที่สุดไม่ปรากฏ)
    2. พระกริ่งครูบากฤษดา รุ่น เทียนหลงหวังตี้ (จักพรรดิมังกรฟ้าหรือ รุ่น กริ่งมังกรฟ้า)
    3. ล๊อกเก็ตหลวงปู่กับครูบาคู่กัน มี 2 รุ่น คือ รุ่นมงคลปู่หลาน และ. รุ่น โสฬสญาณ16
    4. เหรียญพระปัจเจคโพธิ
    5. ล๊อกเก็ตหลวงปู่พิสดู (หลวงปู่ยิ้ม)16 อัน(ครูบาเก็บไว้และแจกศิษย์ที่ถวายงานครับ)
    ส่วนรุ่นอื่นครูบาอธิษฐานจิตเองทั้งหมดครับ ท่านจะมนต์วัตถุมงคลเองทั้งหมดตั้งแต่ท่านบวชเป็นเณรได้พรรษาแรก(อายุ13ปี)ครับ

20. kang_som

ขอบคุณข้อมูลมากครับ ใช้เป็นแนวทางได้เลยครับ ที่พูดมานี่ไม่มีซักองค์เลย 5555