ข้าพเจ้า คือศรีอาริยะเมตไตย เพราะเหตุใด

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย telwada, 13 ตุลาคม 2006.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ninjabadboy

ninjabadboy เป็นที่รู้จักกันดี

อารัยของแกหึ

2. thaw7501

thaw7501 เป็นที่รู้จักกันดี

เทวฤทธิ์ หัว Door ครับ มันแอบ อ้างทั้งนั้นแหละ

เขาเป็น "คนบ้าแอบ" (คล้ายๆ เกย์ แอบ)ครับ

ชีวิตนอกเวปบอร์ด เป็น คนเดินดิน ธรรมดานี่แหละครับ

พอเข้ามาเวปบอร์ด เริ่ม สถาปณาตัวเองเป็นประ สี ซะงั้น

ทั้งที่บ้านี้ อาจจะเกิดจาก การทาดไฟ เข้า แทรก หรือไม่ก็

เคยโดนโจรรุม ตีหัวกะบาล ครับ หรือไม่ก็รับส่วยจากชาวบ้านมากไป

ไม่นึกเลยนะครับ วตำรวจเขารับ คนบ้าทำงานด้วย

3. tawan09

tawan09 สมาชิกใหม่

8 พฤศจิกายน 2006
    ติดตามมาหลายปี..เพิ่งจาโพสครั้งแรก..นู๋มีคำถามค่า พี่ขา พี่ขา พี่เทวดา เคยโดนใครด่าว่าหมาว่าควายบ่อยๆหรอคะ ช่วงเยาว์วัยอ่ะคะ หลุดจากปาก เย้ยย จากตัวหนังสือตลอด ในทางจิตวิทยา(แบบพื้นๆ)ที่นู๋พอจาทราบ นู๋ว่าพี่ต้องโดนด่าแบบนี้บ่อยๆ พอใครทำรัยให้ไม่พอใจ พี่เลยด่าแบบนี้มั่ง เอ่อ อีกเรื่องนะคะ รู้สึกว่ายังไม่มีใครสะกิดพี่
    คุณใช้สมองเขียนขึ้นมาหรือเปล่า ที่ว่า ของแท้ย่อมไม่พูดนะ
    ถ้าสมมุติ ว่า พระพุทธเจ้าของพวกคุณลงมาจริง พระพุทธเจ้าของพวกคุณจะสอนพวกคุณไหม ถ้าสอนก็หมายความว่าต้องพูด ต้องเจรจา คือติดต่อสื่อสารกับพวกคุณแล้วคุณว่าของจริงที่ไหนไม่พูด
    โธ่เอ๋ย อนิจจาน่าอนาถในความคิดจริงๆเลย

คำพูดที่ว่า "ของแท้ย่อมไม่พูด ที่พูดย่อมของปลอม" เหงพี่เทวดายังไม่เข้าใจ ด้วยสติปัญญาอันต่ำต้อยของนู๋ นู๋ว่าเค้าหมายถึง ถ้าเปงของจริงไมม่ต้องอวดอ้างนะคะ แบบว่าไม่ต้องมายกสรรพคุณแบบพี่อ่ะ นู๋พูดตามประสาคนโง่นะคะ ขอเปงคนโง่ดีฝ่า ฉลาดแล้วเหมือนพี่ม่ายอาวๆ แต่พี่นี่รู้ตัวมั่งเป่า ว่าเป็นคนมีเสนียด..เอ้ยยย สเน่ห์มั่กๆ มีชื่อพี่ที่ทู้ไหน ทู้นั้นติดอันดับทู้กกกกที..อิอิ กลิ่นมานแรง

4. weirchai

weirchai เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ..คุณtawan09<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_373734", true); </SCRIPT> คุณรู้ตัวไหมครับ คุณเขียนได้ตลกมากเลยอ่า ผมอ่านยังขำเย้ย นับถือครับ คิดว่าอ่านสนุกๆก้อแล้วกันครับ คุณเทวดาเขาเป็นตัวตลกใน
    เว็ปนี้ครับ เวลาเครียดหรือเบื่อๆก้อมาหาที่ระบายกับเขาได้ครับ หนุกหนาน ขำขัน ไปบางเวลา ยิ้มชะบ้างเดียวโลกนี้จะไม่สดใส ...

5. satan

satan เป็นที่รู้จักกันดี

ยิ่งนับวันยิ่งตลกร้ายแฮะคุณเทวดา

6. telwada

telwada เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    ดังที่ข้าพเจ้าเคยบอกแล้วว่า มนุษย์ บางคนบางกลุ่มนั้น มีจิตใจชั่วช้าเลวทราม เหตุเพราะศาสนาที่พวกมันศรัทธาอยู่นั้น เสื่อมโทรม สภาพจิตใจและความคิดของพวกมันจึงได้ต่ำช้าเลวทรามไปด้วย
    คุณ เลิฟ คุณว่า ข้าพเจ้าหัว ดอร์ แล้วคุณละหัวอะไร ไม่หัว ดอร์ หรือว่า หัวหมา ปัญญาควาย รู้แต่กิน รู้แต่ถ่าย แต่ไม่รู้จักคิดพิจารณา ในหลักที่ถูกทีควร
    ศาสนา แต่ละศาสนา แท้ที่จริงแล้ว ไม่ได้สอนให้เป็นคนดี แต่สอนให้มนุษย์ ได้ขัดเกลากิเลส ได้ขจัดความทุกข์ อันได้แก่ ความโลภ ความโกรธ ความหลง คำว่า ศาสนาสอนให้คนเป็นคนดีนั้น มันเป็นเพียง แนวความคิดอันหนึ่ง ของมนุษย์ผู้หนึ่ง ที่เห็นว่า เป็นการง่ายในการอธิบายเรื่องราวและหลักการของศาสนาเท่านั้น เพราะในการสังคมเป็นอยู่ร่วมกันของมนุษย์ ทุกคนย่อมจะได้พบได้สัมผัสกับ สิ่งที่พวกคุณคิดว่าดีสำหรับคุณ และคิดว่าไม่ดีสำหรับคุณ แต่ในทางกลับมันอาจจะไม่ดีสำหรับคนอื่น หรืออาจจะดีสำหรับคนอื่น ก็ได้
    ไม่ว่าจะดีหรือไม่ดี มันก็หนีไม่พ้น หลักการทั้ง 4 คู่ 8 ข้อ นี้เป็นหลักการเฉพาะของศาสนาพุทธ ศาสนาอื่นไม่เกี่ยว และก็อย่าเข้ามายุ่งเกี่ยวด้วย เพราะดูเหมือนจะมีคนในศาสนาอื่นเข้ามาแจม แต่คุณไม่ต้องย่อมรับก็ได้นะว่านับถือศาสนาที่ไม่ใช่ศาสนาพุทธเพราะไม่มีใครรู้อยู่แล้ว จะอ้างจะปฏิเสธอย่างไรก็ได้ทั้งนั้น นะ
    ไอ้พวกเปรตนรก

7. thaw7501

ปากดีละเกินนะเรา

หมู่ เทวริดครับ มืงเลิกไปเหอะครับ แมร่ง บอกเขาไปว่าเป็น คนบ้าก็ จบ แสด เอ้ย

8. tawan09

ม่ายอาวๆ ม่ายปู้ดดด... อย่าไปเถียงกะท่าน เด๊วโดนแช่ง เปงหมันม่ายรุ้ด้วยเน้อ อิอิ นี่คุงโลจิ จาเขียนหนังสือรัย รีบเขียนนะ เด๊วจาขโมยไปเขียนซ้าก่อง เพราะคาดว่า ถ้านำเรื่องท่านเทวดาไปลงหนังสือเราอาจฮอตฮิตติดอันดับ หนังสือน่าด่า เอ้ยย น่าอ่าน แล้วจะมาเก็บข้อมูลนะคะ คุงเทวดา(ท่าจะบ๊องส์) อุ้ยยย ไม่ได้หลบหลู่น้า อย่าแช้งเค้าน้า เค้านึกถึงชื่อหนังได้พอดี ปายแย้ว เด๊วจาโดนโบกซ้าก่อง..อิอิ..รักนะ จุ๊บๆ

9. tawan09

ลืมทักคุงชื่อเรียกยาก InWจัunS มีชื่อพิมง่ายๆก่านี้มั้ยอ่า มานพิมยากกกส์ หวัดดีคะ ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ

10. weirchai

แหม..พิมง่ายเกินมันก้อไม่มันดิครับ ยากๆเข้าไว้สนุกดี ศาสนาทุกศาสนานั้นสอนให้คนเป็นคนดีนะจ๊ะ แต่มีเพียงศาสนาเดียวที่สามารถบรรลุไปนิพพานได้มากที่สุดนะจ๊ะ หลานๆทุกๆคนนั้นคือศาสนาพุทธของเราเองนะจ๊ะ (อิอิ)
    เพราะอะไรรู้ไหมเพราะว่าศาสนาพุทธสอนให้คนใช้ปัญญารู้จักพิจารณนาไงจ๊ะ
    ทุกๆคนมีปัญญาช่ายมะ ..เอ๊า..ลองใช้พิจารณา คุณเทวดาท่าจะบ๊องกันนะ
    อ๋อ..ผมลืมบอกสาระสำคัญไป เดียวมีคนมาค้านว่าไม่จริงทีศาสนาพุทธไปนิพพานมากที่สุด (อิอิ) ในกระทู้นี้เขียนผิดนิดเดียวก้อบ่นกันเต็มเลยแหะ ต้องคิดให้รอบคอบก่อนชะแล้ว เพราะว่าเมื่อก่อนนั้นพระพุทธเจ้าของเราเองนะครับ นามว่า สมณโคดม ก่อนที่ท่านจะบรรลุนิพพานนั้นท่านได้ศึกษาตำราจากครูบาอาจารย์ สำนักอื่นๆ เช่น พรามณ์ เป็นต้น สุดท้ายท่านก้อได้แค่ความสงบเท่านั้น แต่ไม่สามารถหลุดพ้นได้ ท่านก้อได้ใช่ปัญญา พิจารณา จนรู้ถึงการเกิดดับของมวลมนุษย์ นี่แระครับ ที่เป็นกุญแจสำคัญของศาสนาพุทธเลยครับ ศาสนาอื่นไม่มีหรอกครับ และผมเชื่อว่าศาสนาใหม่ของคุณเทวดาท่าจะบ๊องก้อไม่มีหรอกครับ (อิอิ) รึจะมีหว่า เพราะว่าท่านเป็น เทวดาท่จะบ๊องนี่น๊า..
    หนุกหนานน๊า ใช้ชีวิตไปวันๆ สิ้นสุดแค่ตายเอาอะไรมากมาย ยิ้มวันละนิดเดียว
    แก่ไวไม่รู้ด้วยน๊า รักกันไว้เถิดเพื่อนร่วมโลก...

11. satan

satan เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ คุณตะวัน คุณเป็นนักเขียนเหมือนกันเหรอครับ ผมก็เป็นนักเขียนครับเพราะเรียนเอกภาษาไทย ถ้ามั่ยเป็นครูก็ต้องเป็นนักเขียนหรือพวกโบราณคดีครับ แต่ผมชองสำรวจโบราณและเขียนสารคดีครับ และพวกนิยายน้ำเน่าก็เขียนเช่นกันครับ แต่ยังมิเสร็จ โดยเฉพาะเรื่องพระศรีย์...ถ้าเขียนเสร็จผมคงโดนกระทืบแน่ๆครับ เพราะเรื่องแบบน้สังคมรับยากครับ..แต่ก็จะทำต่อไปครับ ... แต่คุณจะเขียนก็ไม่เป้นไรนี่ครับ แบบว่าออกหนังสือคู่กันไงครับ เพราะแนวการเขียนของแต่ละคนไม่เหมือนกันอยู่แล้วครับ...บางทีเราอาจจะมองเหมือนกันหรือต่างมุมกันก็ได้นะครับ ผมว่าเป็นเรื่องที่น่ายินดีนะครับ ที่มีคนตีแผ่สังคมไซเบอร์ เพราะปกติผมเฝ้าดูคนมาหลายปีก็มีทั้ง มิตรภาพและการทะเลาะกันครับ นอกจากนี้ก็มีพวกอาชญากรรมไซเบอร์เกิดขึ้นก้มีครับ มีอยู่หลายครั้งที่ phantomd หรือพ่อมดโลจิมีส่วนตามล่าอาชญากรครับ ดังนั้นมันเป็นพล็อตเรื่องที่น่าสนใจครับ เพราะผมเอาตัวเองเป็นนักผจญภัยในโลกไซเบอร์และนำเรื่องจริงมาเขียนครับ ใครเป็นยังไงก็เขียนอย่างนั้นครับ

12. tawan09

ไม่ได้เปงนักเขียนค่า จะเริ่มต้นยังงัย ยังเริ่มไม่ถูกเล้ยย แต่ชอบฟังเรื่องราวต่างๆ ชอบอ่าน แล้วก้อจินตนาการสูง แต่ไม่เท่าทั่นเทวดานะคะ(อิอิ มีเหน็บเล็กน้อย ไม่เกี่ยวกะเค้าเลย) ถ้าให้พูดด้วยปากนั่งโม้ได้เปงวันหล่ะคะ แต่ให้เขียนเนี่ยพยายามอยู่หลายที ไม่รู้จาเริ่มยังงัยให้มันได้อรรถรส ก้อว่าจะลองเสี่ยงบาทาเขียนเรื่องทั่นเทวดานี่แหล่ะ คิดว่าไม่รุ่งก้อร่วงไปเยย งานนี้เราอาจได้รับพรจากทั่นเทวดาในฐานะที่สร้างชื่อเสีย(ง) ให้กับทั่นด้วย...ขอฝากไว้ในอ้อมอกอ้อมใจด้วยนะคะทั่นขา....

13. กายในกาย

กายในกาย เป็นที่รู้จักกันดี

ผมกำลังศึกษากรรมบท 10 ครับ อยากให้ช่วยอธิบายหน่อยครับ แล้วลองมาปฏิบัตินะครับ

14. okilu220

okilu220 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2006
    หวัดดีค๊าบพ่อมดโลจิ ขอบคุณมากนะครับสำหรับเรื่องeyeทิพย์ อิอิ
    หวัดดีค๊าบพี่เทพจันทรา พี่tawan09(ทีแรกเราหลงอ่านว่าทวารด้วยแหละ ขอโทษจ้า) น้องlove7501 พี่noone(ทักแหลก อิอิ)
    ตอนนี้ผมกำลังฝึกศึกษาฝึกสมาธิแนวทางของหลวงปู่โตอยู่ครับ(ได้รับจากคุณyellowครับ ขอบคุณมากๆ)

เอ่อท่านที่ใช้ชื่อtelwadaค๊าบ ไม่ได้อยากจะว่าอะไรหรอก แต่เรื่องละกิเลสอะไรของคุณน่ะ ผมว่าคุณพักไว้ก่อนดีกว่า พรหมวิหาร4(เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา) เนี่ย คุณมีครบหรือยังครับ?

15. thaw7501

เทวริดเอ๋ย ไปภาคไต้ดีมั้ยเอ่ย 55 ไปช่วยชาติดีก่ามั้ย

มัว มาเป็นพระ สี อาน ยังนี้

ไปตายภาคใต้ดีกว่ามั้ย ให้หนอน ใต้ แดก

16. daynight

daynight เป็นที่รู้จักกันดี

ลุงเท วันนี้ สวดมนต์ก่อนนอน หรือยัง อย่างน้อย ก็กราบหมอน สัก 5 หน นะ

17. telwada

ภาษา ไม่ว่าจะเป็นภาษาเขียน หรือภาษาพูด ฯลฯ ใช้ในการเจรจา หรือติดต่อสื่อสาร
    การสื่อสารจะล้มเหลว ก็เพราะสาเหตุหลายประการ
    ประการสำคัญ ประการหนึ่งที่ทำให้การสื่อสารล้มเหลว ก็คือ ผู้รับสาร หากผุ้รับสารมีความเข้าใจเกี่ยวภาษาน้อย การสื่อสารก็ล้มเหลว
    ไอ้คนบางคนก็บอกให้ข้าพเจ้าไปภาคใต้ แล้วคุณมึงทำไมไม่ไปเองละ แล้วสมองหมาปัญญาควายอย่างเองนะ จะเข้าใจในศัพท์ภาษาที่เขียนเป็นภาษาไทยได้กี่มากน้อย เองคิดว่าข้าพเจ้าแล้วการแสดงความคิดเห็นของเองนะ มันเข้าข่ายคนบ้าหรือเปล่า เองว่าข้าฯบ้า ก็ลองมาพิสูจน์ดูซิ
    เองอย่าเอาคนในภาคใต้มากล่าว คนดีมีมากกว่าคนไม่ดี และถ้าพวกก่อความไม่สงบ มันจะแบ่งแยกดินแดนจริง ทำไมพวกมันไม่ยอมเจรจากับรัฐบาล เพื่อกิจกรรมอันที่พวกมันต้องการ ได้แต่ก่อความไม่สงบ แล้วพวกมันจะได้อะไร ไม่มีทางเลย เว้นแต่มันจะก่อความไม่สงบเพื่อเหตุผลอื่น ไม่ใช่การแบ่งแยกดินแดน
    ไอ้อีกคนก็เอาพรหมวิหารสี่มากล่าว เองว่า พรหมวิหารสี่มาจากศาสนาไหนกันละ เอ็งมีความรู้เกี่ยวกับพรหมวิหารสิ่มากน้อยเท่าไหร่กันละ อย่างมาก ก็จำเขามา ไม่ได้คิดพิจารณาดอกว่า มันมีความหมายที่แท้จริงอย่างไร ไอ้สมองหมาปัญญาความ อย่าสะเออะ
    ไอ้อีกคนก็ทำเป็นแสนรู้ เองรู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับนิพพาน เองรู้ได้อย่างไรว่า ศาสนาอื่นไม่มีคำว่านิพพาน เองนะรู้เรื่องภาษาน้อยไปแล้ว เอ็งเกิดในยุคสมัยของ พระสมณโคคมหรือ ทำเป็นแสนรู้ ไอ้
    ไอ้พวกจัณฑาล ความคิดอ่านต่ำ ข้าฯไม่ใช่พระอิฐพระปูนเหมือนนะจะบอกให้

18. clex

clex สมาชิก

17 กรกฎาคม 2005
    คุณเทวดา ครับ รู้หรือเปล่าว่าการอ้างตัวผิดๆ ว่าเปงคนโน้นคนนี้ก็บาปมักๆ เป็นการมุสา ผิดศีล 5 แล้วยิ่งอ้างตัวเปงพระโพธิสัตว์ นรกอเวจีนะครับ ลองนึกตรองดูแล้วกันว่า คุณรู้ว่าคุณเป็น เพราะคุณคิดว่าคุณเป็นหรือเปล่า คุณเอาแต่พูดปลาวๆ ว่ากรูนี่แหละเป็น แต่ข้อพิสูจน์ของคุณยังไม่เพียงพอ คุณจึงถูกคัดค้านเป็นธรรมดาอยู่แล้ว ถ้าคุณเป็นพระศรีย์ จริงหละก้อ อย่าลืม ก่อนตายช่วยสร้างวีรกรรมไว้ด้วยนะครับ แต่ที่เห็นอยู่นอกจากโพสเถียงคนอื่นแล้ว คุณยังไม่ค่อยทำอะไรเลยนะ รีบๆหน่อยนะ มัวแต่เถียงอยู่อย่างนี้ เดี๋ยวชาตินี้จะไม่ได้เป็นชาดกนะ .......

19. telwada

ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า เอิ๊ก เอิ๊ก
    มิน่าเล่า พระสงฆ์จึงได้แบ่งแยก ออกเป็น คามวาสี กับ อรัญวาสี
    ก็คงจะมีสาเหตุมาจาก คนประเภทคุณนั่นเอง
    นี่คุณ ใครบอกคุณละว่าข้าพเจ้าแอบอ้างตัว ว่าเป็น ศรีอาริยะเมตไตย คุณอ่านหนังสือไทยเป็นอย่างเดียว แต่ไม่เข้าใจในภาษาไทยหรืออย่างไร
    หลักการหรือธรรมะ ก็มีอยู่ ถึงแม้จะเป็นเพียง หลักการหรือธรรมะ เพียงบทเดียว จากจำนวน 72 บทเรียน คุณยังคิดพิจารณาไม่เห็นว่ามันเป็นหลักความจริง อีกหรือ
    แล้วคุณเห็น ตัวจริงของข้าพเจ้าหรือยัง คุณเห็นฉัพพรรณรังสีของข้าพเจ้าหรือยัง........
    คุณอย่าเอาศีล 5 มากล่าว คุณนะไม่รู้ดอกนะว่าศีลเขามีไว้ทำไม หรือศีลคืออะไร
    ข้าพเจ้าจะโปรดสัตว์อย่างคุณสักเล็กน้อย พอเป็นแนวทางในทางคิดพิจารณาข้อศีลว่า
    ข้อศีลทั้งหลายที่มีอยู่ เป็นข้อฝึกตนเพื่อให้เกิดธรรมะ หรือเพื่อให้เกิดสภาพสภาวะจิตใจชนิดหนึ่ง หรือหลายชนิด ในร่างกายของคุณ
    ข้อศีลเป็นพื้นฐานในการฝึกธรรมะชั้นอริยะ เพราะการจะฝึกตนในชั้นอริยะนั้น จะต้องแยกแยะรายละเอียดธรรมะ ซึ่ง การแยกแยะรายละเอียดธรรมะนั้น เป็นการยาก และอาจทำให้ผู้แยกแยะรายละเอียด วิกลจริตได้ พูดง่ายๆ ฝึกไม่ดีคิดไม่เป็นก็บ้าละนะ
    การปฏิบัติตามข้อศีล ง่ายกว่าการปฏิบัติตามข้อธรรมะ เพราะข้อธรรมกว้างและต้องแยกแยะรายละเอียดมาก
    ส่วนข้อศีล ก็ต้องแยกแยะรายละเอียดเหมือนกัน แต่ง่ายกว่า แยกแยะรายละเอียด น้อยกว่า เช่น
    เว้นจากการ ฆ่าสัตว์ ถ้าจะแยกแยะรายละเอียด ก็จะง่าย คือ สัตว์ทุกตัวล้วนรักชีวิต กลัวตาย เหมือนกับตัวเรา หากฆ่ามัน ญาติโกโหติกาของมันย่อมเสียใจ เป็นทุกข์ตามไปด้วย หรือบางทีญาติโกโหติกาของมันก็อาจจะตรอมใจตายตามไปด้วยอย่างนี้เป็นต้น
    แล้วคุณจะมาสอนให้ข้าพเจ้าสร้างวีรกรรมก่อนตาย คุณมองดูตัวคุณเองเถอะว่า อีกไม่นานคุณก็จะตายแล้ว มองดูตัวเองก่อนเถอะน่า

20. weirchai

คุณเทวดาเขา ฮ่า ฮ่า ฮ่า งั้นผม หก หก หก 66666666666666
    มิน่าว่าทำไหมคุณเทวดาเก่งขนาดนี้ที่แท้ก้อพ่อตาผมนี่เอง เดียวคืนนี้ไปนอนกับลูกสาวพ่อตาดีกว่า เปิดประตูรอเลยนะครับ พ่อตา เปิดประตูห้องน้องเขารอผมด้วยนะครับ...เอิ๊ก เอิ๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    ไม่เป็นแล้วดีกว่า ลูกเขย เอาน้องเขาเล่นๆแต่ไม่เป็นลูกเขยพ่อตาดีก่า เดียวโดนด่าไปด้วย ... หนุกหนาน..ยิ้มในบางเวลา เปลื่ยนโลกทั้งใบให้น่าดู ยิ้มของเทอช่างงดงามไม่เคยเปลื่ยน...

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้