ขอเชิญร่วมบุญปล่อยตุงลอยฟ้า 31 มค 2559 สืบสานงานหลวงปู่ครูบาชัยวงศาพัฒนา

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย boonbaramee, 8 เมษายน 2011.

1. boonbaramee

boonbaramee เป็นที่รู้จักกันดี

เกือบเสร็จแล้ว

ไฟล์ที่แนบมา:

2. suppysuppy

suppysuppy เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญฉลองพระมหาธาตุเจดีย์ 20 บาทค่ะ
    โอนเงินวันที่ 13/12/55 เวลา 00:51
    เข้าธนาคารกสิกรไทย 347-2-25951-1

และร่วมเป็นเจ้าภาพปล่อยตุงลอยฟ้า 20 บาทค่ะ
    โอนเงินวันที่ 13/12/55 เวลา 00:55
    เข้าธนาคารทหารไทย 089-2-21407-3

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะคะ

3. เบเบ้

เบเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมทำบุญปล่อยตุงลอยฟ้าเพื่อมุ่งสู่พระนิพพานครับ

;aa20ขอร่วมทำบุญปล่อยตุงลอยฟ้าเพื่อมุ่งสู่พระนิพพานครับ
    108.88 บาท เข้า แบงค์ทหารไทย 0892214073 ค่าโอน 25 บาท ครับ
    วันที่11/12/55 เวลา 17.52 น.

อธิษฐานบารมีมุ่งสู่พระนิพพานครับ;aa55
    catt14อุทิศส่วนกุศลให้เวไนยสัตว์ทั้งปวงในอนันตจักรวาลครับ
    ขอร่วมอนุโมทนาในทุกบุญกุศลด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 ธันวาคม 2012
  4. boonbaramee

boonbaramee เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับคุณ suppysuppy ครับ

ขอท่านทั้งหลาย พึงบูชาถึงพระมหาธาตุเจดีย์ศรีเวียงชัย ถึงพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ มีสมเด็จองค์ปฐมเป็นที่ประธาน มีพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระโพธิสัตว์ทุกๆพระองค์ มีพระศรีอารียเมตไตรยเป็นต้น ทั้งพรหม เทพ เทวดา สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายที่มีตั้งแต่ต้น บิดามารดา ลูกหลาน บริวาร คู่ครองทุกภพชาติ โคตรกูล พระยายมราช เจ้าการบัญชี ลุงพุฒิ ทั้งอดีตชาติ ทั้งชาติปัจจุบัน สรรพสัตว์ แลวิญญาณ ทุกดวงจิต จงได้รับอานิองค์ทุกประการ และจงเป็นกำลัง เป้นปัจจัยอุปนิสัยตามส่งถึงพระนิพพพานด้วยเทอญ

5. boonbaramee

ขอท่านทั้งหลาย พึงบูชาถึงพระมหาธาตุเจดีย์ศรีเวียงชัย ถึงพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ มีสมเด็จองค์ปฐมเป็นที่ประธาน มีพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระโพธิสัตว์ทุกๆพระองค์ มีพระศรีอารียเมตไตรยเป็นต้น ทั้งพรหม เทพ เทวดา สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายที่มีตั้งแต่ต้น บิดามารดา ลูกหลาน บริวาร คู่ครองทุกภพชาติ โคตรกูล พระยายมราช เจ้าการบัญชี ลุงพุฒิ ทั้งอดีตชาติ ทั้งชาติปัจจุบัน สรรพสัตว์ แลวิญญาณ ทุกดวงจิต จงได้รับอานิองค์ทุกประการ และจงเป็นกำลัง เป้นปัจจัยอุปนิสัยตามส่งถึงพระนิพพพานด้วยเทอญ

6. boonbaramee

กำหนดการ อีก 2 วันข้างหน้าครับ

วันศุกร์ที่ ๑๔ ธันวาคม ๒๕๕๕

เวลา ๐๗.๐๐ น. ทำบุญใส่บาตร ถวายภัตตาหารเช้าแด่พระภิกษุ สามเณร
    เวลา ๐๙.๑๙ น. บวงสรวงใหญ่หน้าพระมหาธาตุเจดีย์
    เวลา ๑๐.๑๙ น. พระสงฆ์พิธี ๘๐รูป สวดเจริญพระพุทธมนต์ธรรมจักรกัปวัตสูตร และถวายสังทาน
    เวลา ๑๑.๐๐ น. ถวายภัตตาหารเพลแด่พระภิกษุ สามเณร
    เวลา ๑๓.๐๐ น. แห่ต้นทานหลวงรอบหมู่บ้าน
    เวลา ๑๘.๐๐ น.ทำวัตรสวดมนต์เจริญสติกัมฐาน
    เวลา ๑๙.๐๐ น. แสดงพระธรรมเทศนา ๑ กัณฑ์
    เวลา ๒๐.๐๐ น. พระสงฆ์พิธี ๘๐รูป สวดมนต์ตั๊นแบบล้านนา พิธีพุทธาพิเษก องค์พระมหาเจดีย์ตลอดคืน
    เวลา ๒๔.๐๐ น.พิธีกวนข้าวมธุปายาส โดยสาวพรหมจารีย์

วันเสาร์ที่ ๑๕ ธันวาคม ๒๕๕๕

เวลา ๐๖.๐๐ น. ถวายข้าวมธุปายาส
    เวลา ๐๗.๐๐ น. ทำบุญใส่บาตร ถวายภัตตาหารเช้าแด่พระภิกษุ สามเณร
    เวลา ๐๘.๑๙ น. ถวายปล่อย ตุงลอยฟ้า ยาว ๒๗๙ วา ๑ ตุง บูชาพระมหาธาตุเจดีย์ และพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์(หรือเวลาที่เหมาะสมอาจช้ากว่านี้ ต้องรอครูบาพรรณ หลวงปู่เจ้าอาวาส ติดทำบุญตักบาตรตอนเช้า)
    เวลา ๐๙.๓๙ น. พิธีถวายพระมหาธาตุเจดีย์ศรีเวียงชัยและสังฆทาน แด่พระมหาเถระ อนุเถระสงฆ์จำนวน 108 รูป
    เวลา ๑๑.๐๐ น. ถวายภัตตาหารเพลแด่พระสงฆ์ และสามเณร
    เวลา ๑๒.๐๐ น. ลาบวชเนกขัมมะจารี เป็นเสร็จพิธีฯ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ธันวาคม 2012
  7. boonbaramee

เมื่อวานนี้ 12/12/2012 คุณแป็งค์และคณะ โอนเงินเข้ามาร่วมบอลลูน 1 ลูก และร่วมบุุญทั่งปวงด้วยเป็นเงิน 39,709 บาท เวลา18.18 น.

8. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ร่วมทำบุญและร่วมเป็นเจ้าภาพ ปล่อยตุงลอยฟ้า
    ในงานฉลองเจดีย์ฯ วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม
    -สมทบเข้าเรื่องการสร้างพระโดยเฉพาะสมเด็จองค์ปฐมเป็นหลัก , ซื้อที่ดินเพื่อเป็นที่ธรณีสงฆ์ ,
    สมทบร่วมสร้างโบสถ์-วิหาร , สร้างพระเจดีย์ ,สมทบทอดผ้าพระกฐิน เป็นต้น
    -และ ทำเสาตุง 22 วา
    รวมถึงร่วมทำบุญทุกอย่าง
    จำนวน 30 บาท โอนแล้ว ธ.ทหารไทย ในวันที่ 13 ธ.ค.55

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ สาธุ

9. boonbaramee

วันนี้
    -เวลา 14.47 น.คุณแนน ปากช่อง โอนเจ้าภาพบอลลูนมาแล้ว 21,100 บาท
    -เวลา 15.18 น.คุณ supassorn ร่วมบุญมา 200 บาท
    -เวลา 18.19 น.คุณ ...ยังไม่ได้แจ้งว่าผู้ใด... ร่วมบุญมา 1,000 บาท
    -เวลา 20.01 น.คุณ ...ยังไม่ได้แจ้งว่าผู้ใด... ร่วมบุญมา 30 บาท--> คุณธรรมวิวัฒน์ แจ้งมาแล้วครับ

ขออนุโมทนาบุญด้วยกัน บุญใดที่เกิดทั้งมวล ขอทุกท่านจงมีส่วนในบุญทุกประการ
    ขอถึงพระนิพพานเป็นที่สุด นิพพาน ปรมังสุขัง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ธันวาคม 2012
  10. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

82
    ผมโอนไปเองครับ 30 บาท ตอน 2 ทุ่มนะครับ

11. boonbaramee

พร้อมเดินทางแล้วครับ

12. ธรรมวิวัฒน์

82
    อนุโมทนาบุญทั้งหมดด้วยนะครับ สาธุ สาธุ
    ขอให้พระคุ้มครองให้คุณเดินทางไป-กลับ โดยสวัสดิภาพ นะครับ ^^

13. boonbaramee

หลวงปู่ให้เดินทางก่อนเพื่อไปร่วมงานใหญ่ ซึ่งไม่ใช่วันที่ 15 วันสุดท้าย แต่การบวงสรวงหน้าพระมหาเจดีย์ และการแห่ครัวทานก็ยิ่งใหญ่ ก็สำคัญ

14. boonbaramee

อนุโมทนาครับ

15. boonbaramee

ขอบคุณครับ
    ผมไปปล่อยตุงลอยฟ้า และฉลอง-ถวายพระมหาธาตุเจดีย์แล้ว
    ผมไปต่องาน ครูบาวิจิต วัดกุเตอร์โกล(นาแฮ) แม่ระมาด จ.ตาก ท่านออกนิโรธกรรม
    เช้าวันที่ 16 ธค 2555 และร่วมพิธีสืบชะตาหลวงต่อ จึงกลับกรุงเทพครับ

16. boonbaramee

ขอบคุณครับ
    ผมไปปล่อยตุงลอยฟ้า และฉลอง-ถวายพระมหาธาตุเจดีย์แล้ว
    ผมไปต่องาน ครูบาวิจิต วัดกุเตอร์โกล(นาแฮ) แม่ระมาด จ.ตาก ท่านออกนิโรธกรรม
    เช้าวันที่ 16 ธค 2555 และร่วมพิธีสืบชะตาหลวงต่อ จึงกลับกรุงเทพครับ

17. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    เมื่อวันที่ 14 หนูและครอบครัวได้โอนปัจจัยจำนวน 1,001 บาทเพื่อร่วมสร้างตุงลอยฟ้าในครั้งนี้ด้วยค่ะ
    หากปัจจัยส่วนนี้จะแบ่งไปใช้ในงานบุญอื่นๆด้วยหนูก็ยินดีและขอน้อมอนุโมทนาสาธุด้วยทุกๆบุญค่ะ

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับหนูและครอบครัวนะคะ

18. boonbaramee

อนุโมทนาครับคุณหนู

ขอให้ทุกคนๆ จงได้บุญเสมอกัน อย่าได้พร่องครับ
    -บุญปล่อยตุงลอยฟ้า 279 วา
    -บุญถวายพระมหาธาตุเจดีย์/
    -บุญถวายมหาสังฆทาน-ต้นทานหลวง-ต้นทานเล็ก
    -บุญตักบาตรพระออกนิโรธกรรมและฯลฯครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ธันวาคม 2012
  19. boonbaramee

ขอให้ทุกคนๆ จงได้บุญเสมอกัน อย่าได้พร่องครับ เช่นเดียวกับข้าพเจ้าจักพึงได้รับ ทุกประการ อาทิ
    -บุญปล่อยตุงลอยฟ้า 279 วา ใช้บอลลูนนำ 11 ลูก
    -บุญถวายพระมหาธาตุเจดีย์ศรเวียงชัย สูง 71 เมตร -ไม่มีเสาเข็ม สร้างบนพื้นศิลาแลง
    -บุญถวายมหาสังฆทาน-ต้นทานหลวง-ต้นทานเล็ก
    -บุญตักบาตรพระออกนิโรธกรรม (ครูบาวิจิต มนูญโญ วัดกุเตอร์โกล(นาแฮ) แม่ระมาด จ.ตาก) และฯลฯครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ธันวาคม 2012
  20. boonbaramee

รูปการปล่อยตุง ขอเวลาเล็กน้อยครับ (ไม่ได้ถ่ายเอง รูปไม่สวย รอรวมรูปจากบางคนอยู่)ขอนำรูปบรรยากาศงานมาให้ชมก่อนครับ

บรรยากาศก่อนถึงเจดีย์ หมอกลงจัดมาก
    โต๊ะบวงสรวงหน้าพระมหาธาตุเจดีย์ที่กำลังจัดเตรียม ยังไม่เสร็จ
    [​IMG][​IMG]
    ต้นทานรอบพระมหาธาตุเจดีย์
    พระมหาธาตุ หมอกลงมาก ตอนไปถึงมองไม่เห็นเลย สายแล้วยังเห็นได้เพียงแค่นี้