ขอเชิญพี่ๆน้องๆ ที่ศรัทธา หลวงปู่โต๊ะ มาพูดคุยกันหน่อยครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Ballkub1111, 26 ตุลาคม 2011.

1. รพินทร์นาถ

รพินทร์นาถ เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยจะมึนหนักไปหน่อย

ต้องขอโทษพี่ คนกันเอง กับพี่คนตลาดพลูด้วยนะครับช่วงนี้ผมมึนไปหน่อย องค์นี้ได้มายังไม่ได้ทำไรเลยครับอยู่แต่ในกล่อง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      421.6 KB
      เปิดดู:
      184
  2. jetsalit

jetsalit เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2011
    กนกข้างตะกรุดทองคำคู่

3. Eakaluck

Eakaluck เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้ น้องแว่นไหนว่าไม่ค่อยมี มีึครบทุกพิมพ์ยังครับ

4. Eakaluck

สวยมากครับพี่เจต แต่ราคาทองคำตะกรุดคู่ราคาคงไม่ต้องพูดถึงแล้ว แต่เนื้อเกสรไม่ค่อยเห็นเลย เห็นแต่ใบลานแหะรุ่นนี้

5. เงาดำ

เงาดำ เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนสอบถามครับ พระปิดตาของหลวงปู่ทุกรุ่นนี้พุทธคุณเหมือนกันไหมครับ

6. Eakaluck

พุทธคุณผมว่าเหมือนกันครับ ถ้าเราปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ หลวงปู่ให้ครบครับ เมตตา โชคลาภ แคล้วคลาด แต่อาจจะเน้นแต่ละด้านบ้าง เช่น รุ่นมหาเสน่ห์ , ปลดหนี้ เป็นต้นครับ
    ว่าไปยังไม่มีมหาเสน่ห์เลย :'(

7. jetsalit

กนกข้างเนื้อเกสร

8. Eakaluck

สวยครับพี่เจต ตอนแรกผมไม่ชอบนะรุ่นนี้ แต่ไหงดูไปดูมา สวยดีนะ ต้องเก็บทุนทรัพย์อีกแล้ว ราคาเนื้อเกสรอยู่ประมาณเท่าไหร่หรอครับพี่เจต

9. jetsalit

ราคาไปเยอะแล้วครับพี่เอก

10. jetsalit

ตั้งแต่35000-45000ครับ

11. คนตลาดพลู

คนตลาดพลู เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2012
    วันนี้ขอย้อนเล่าสู่กันฟังถึงเรื่องและเหตุการณ์เก่าๆในอดีต ตามประสาศิษย์หลวงปู่ด้วยกันนะครับ

แผ่นคำขวัญมงคล เมื่อสามสิบกว่าปีก่อน สมัยหลวงปู่ยังไม่มรณภาพ เจ้าสัว และชาวบ้านชาวจีนย่านเยาวราช มานมัสการหลวงปู่มาก นำพระโพธิสัตว์กวนอิมมาถวายบ้าง ผลไม้บ้าง ลูกสมอบ้าง แต่มีเจ้าสัวจำได้ว่า เขาบอกเป็นร้านขายหยก ขับรถเบ็นซ์สีครีม นำแผ่นมงคลมา ๑ กล่องใหญ่มาขอเมตตาให้หลวงปู่อธิฐานจิตให้ อธิฐานจิตอย่างเดียวนะครับ ไม่ได้จาร เขาบอกว่าจะนำไปแจกเพื่อนฝูง ลูกค้า และลูกหลานในวันตรุษจีน ในสมัยนั้นแผ่นมงคลแบบนี้นำเข้ามาจากเมืองจีน กำลังเป็นที่นิยมแขวนกันในวันตรุษจีน เมื่อหลวงปู่อธิฐานจิตและพรมน้ำพระพุทธมนต์เสร็จแล้ว เจ้าสัวก็ถวายแผ่นมงคลแก่หลวงปู่ ประมาณ ๒๐ อันเห็นจะได้ เพื่อให้หลวงปู่แจก แก่ลูกศิษย์ ผมก็ได้รับแจกจากหลวงปู่ ๒ อัน แต่โชคดีตอนนั้นให้หลวงปู่จารหมึกยันต์นะเมตตา ไว้ที่ด้านหลัง ลองชมดูกันครับ ในยุคนั้นก็มีบรรยากาศแบบนี้อีกแบบหนึ่ง

ขนาดไฟล์:
      169.7 KB
      เปิดดู:
      90
      ขนาดไฟล์:
      202 KB
      เปิดดู:
      111
      ขนาดไฟล์:
      197.2 KB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      225.4 KB
      เปิดดู:
      95
      ขนาดไฟล์:
      181.3 KB
      เปิดดู:
      98
      ขนาดไฟล์:
      157.8 KB
      เปิดดู:
      110
  12. jetsalit

ถ้าผมมีโอกาสได้ทำหนังสือของหลวงปู่เล่มใหม่ คงต้องไปขออนุญาติขอข้อมูลเฮียละครับ

13. คนตลาดพลู

ในยุคนั้นผมได้เคยเห็นศิษย์ที่ใกล้ชิดมาขอเมตตาหลวงปู่ขออนุญาตสร้างพระมากมาย เพื่อสักการะกันเองในหมู่ครอบครัวบ้าง เพื่อสักการะในกลุ่มเองบ้าง จึงเป็นพระที่ไม่มีบันทึกไว้อย่างเป็นทางการ ก็ลองชมกันสบายๆใจนะครับ เพราะไม่มีหลักฐานการจดบันทึกจากพี่ๆเหล่านั้นไว้ ผมขอเป็นแค่เพียงตัวผ่านเรื่องเล่าในอดีตก็แล้วกันนะครับ ในวัยนั้นผมก็ไม่ได้มีสนใจเรื่องพระเครื่อง เพียงแต่เห็น พวกศิษย์พี่ๆทั้งหลาย ผมก็ไม่เคยเห็นตอนที่พี่ๆเหล่านั้นสร้างสร้าง นอกจากสมเด็จฟ้าผ่า เพราะพระชุดนี้รุ่นพี่แถวบ้านเป็นผู้ขอหลวงปู่ท่านสร้างไว้บูชากันเอง ส่วนตัวผมก็บูชาสมเด็จฟ้าผ่าที่คอ วันหลังผมจะเล่าให้ฟังเมื่อขออนุญาตและได้สร้างเสร็จแล้ว ก็เห็นเขานำมาขอเมตตาให้หลวงปู่อธิฐานจิต และส่วนหนึ่งก็ถวายหลวงปู่ไว้ บางท่านก็ถวายทั้งหลวงปู่และพระวีระ ส่วนมากผมจะขอพระจากพระวีระที่ศิษย์เหล่านั้นถวาย มีทั้งพระที่หมอฟันประจำตัวหลวงปู่ขอสร้างสักการะกันเองในครอบครัว มีฟันของหลวงปู่เป็นมวลสารด้วย และอธิฐานจิตพร้อมสมเด็จฟ้าผ่า สมเด็จขาโต๊ะที่มีเลข ๒ อยู่ด้านหลัง ลายนิ้วมือหลวงปู่ที่เฮียหุย แกมีผงปิดตาจัมโบ้รุ่น ๑ แกนำมาปั้นเป็นกลมๆบ้าง สี่เหลี่ยมบ้าง แล้วแกก็ขอเมตตาหลวงปู่กดลายนิ้วมือไว้ทุกนิ้วเลย ตั้งแต่นิ้วโป้งถึงนิ้วก้อย น่าจะทำไว้หลายชุด เฮียหุยให้พี่ผมที่องค์เป็นนิ้วโป้ง ปัจจุบันผมเป็นผู้เก็บรักษาต่อ ในสมัยนั้นพวกพี่ๆเมื่อได้พระจากที่หลวงปู่แจกมา หรือได้เกศาหลวงปู่ท่านมา ที่พวกเขาไปรอขอในวันโกน ผมเห็นพวกเขาก็จะนำมาแจกแบ่งกันไปสักการะไม่มีการจำหน่าย
    วันนี้ก็ชมพระองค์นี้ครับที่ไม่ทราบว่าใครสร้างแต่เห็นหน้าว่ามาบ่อยๆ และไม่มีการบันทึกไว้อย่างเป็นทางการแต่อย่างใด

ไม้งิ้วดำแกะ ที่มีลูกศิษย์หลวงปู่กลุ่มหนึ่ง ขอหลวงปู่สร้างไว้ใช้เอง ลูกศิษย์กลุ่มนี้ผมเองไม่รู้จักและสนิทโดยส่วนตัวครับ เพราะเขาอายุมากกว่าผมเยอะในตอนนั้น แต่ก็เห็นหน้าเสมอๆ เพราะเขาก็มาหาหลวงปู่บ่อยอยู่เหมือนกัน รู้แต่ว่าอยู่แถวย่านเยาวราช พอสร้างและหลวงปู่อธิฐานจิตให้เสร็จก็ได้แบ่งพระวีระ พิมพ์ละ ๒ องค์ ผมเห็นพิมพ์แปลกและสวยดี ก็ได้ขอจากพระวีระมาพิมพ์ละ ๑ องค์ เคยถามพระวีระคร่าวๆ พระวีระบอกว่าเขาได้ไม้งิ้วดำมา ก็เลยขออนุญาตหลวงปู่สร้างพระ เมื่อหลวงปู่อนุญาตแล้วก็ไปจ้างช่างแถวอยุธยาแกะให้ พระวีระเล่าอีกว่า ศิษย์ที่สร้างเล่าให้พระวีระฟังว่า ช่างแกะไม่ค่อยอยากจะแกะไม้งิ้วดำซักเท่าไหร่ ต้องว่าจ้างเป็นเงินสูงเหมือนกัน ช่างแกะให้เหตุผลว่า ไม้งิ้วดำต้องแกะเป็นองค์ใหญ่ องค์เล็กๆ แบบนี้ในอดีตเขาเคยพลาดจนนิ้วเกือบขาดมาแล้ว ช่างว่าไม้งิ้วดำ เสี้ยนไม้วิ่งเป็นแนวอิสระไร้ทิศทาง ทำให้ควบคุมมีดแกะได้ยากมาก มีดคอยจะถากซ้ายทีขวาทีตลอดเวลา ต้องระวังและมีสมาธิอย่างมาก ผมไม่ทราบประวัติว่า ศิษย์ท่านนี้สร้างไว้กี่องค์แต่มีทั้งหมด ๒ พิมพ์ จำนวนไม่ทราบได้ พิมพ์ใหญ่มีแกะเบอร์เลข และฝังเกศาเอาไว้ด้วย ส่วนพิมพ์เล็กไม่มีเบอร์ครับ จงจำเอาไว้ให้ดี เจอที่ไหนอย่าปล่อยให้หลุดมือนะครับ นี่แหละพระที่หลวงปู่โต๊ะเมตตาทำให้ศิษย์ท่านนี้เป็นกรณีพิเศษจริงๆ

องค็นี้พิมพ์ใหญ่ครับไม่เคยวัด แต่กะด้วยสานตาสูงประมาณ ๔ ซ.ม.

ขนาดไฟล์:
      216.3 KB
      เปิดดู:
      110
      ขนาดไฟล์:
      208.1 KB
      เปิดดู:
      110
      ขนาดไฟล์:
      192.5 KB
      เปิดดู:
      147
      ขนาดไฟล์:
      244.6 KB
      เปิดดู:
      107
      ขนาดไฟล์:
      205.3 KB
      เปิดดู:
      104
  14. คนตลาดพลู

ขอบพระคุณครับที่ให้เกียรติผมอย่างมาก แต่จากที่ผมบอกไว้เสมอว่าอัฐบริขารใดๆ หรือเรื่องเล่าใดๆ เป็นเรื่องที่พบเห็นเพียงส่วนตัว และลูกศิษย์ที่อยู่ย่านตลาดพลูบ้านเก่าหลังจากที่มีการตัดถนนรัชดาท่าพระ ก่อนที่จะตัดถนนก็มีเกิดเหตุไฟไหม้ตลาดพลู บ่อยมากๆ ขอย้ำว่าบ่อยมากๆ ชุมชนซอยคุณพระเก่าที่สมัยก่อนอยู่ใต้สะพานก็ถูกไฟไหม้ไปทั้งซอย ศิษย์รุ่นพี่ส่วนใหญ่ก็อยูในซอยนี้ หลังไฟไหม้ก็กระจัดกระจายกันไปหมด จนปัจจุบันนี้แทบจะไม่มีคนตลาดพลูเก่าๆอยู่ในพื้นที่เลยครับ ผมจึงมีความเห็นว่ายังไม่เป็นหลักฐานเพียงพอต่อการที่จะตีพิมพ์ถึงขนาดนั้นซิครับ และในยุคนั้นก็ไม่มีโทรศัพท์มือถือ การที่จะพบกันโดยบังเอิญจึงถือเป็นเรื่องที่ยากมาก ผมจึงขอเป็นเพียงศิษย์ตัวเล็กๆคนหนึ่งที่ขอถ่ายทอดเรื่องเก่าในอดีต เพื่อเชิดชูเกียรติคุณของหลวงปู่ที่ผมเคารพเป็นพระอาจารย์ของผมครับ บนพื้นที่เล็กๆมุมหนึ่งครับ ขอบพระคุณอีกครั้งครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2012
  15. คนตลาดพลู

พิมพ์เล็ก สูงประมาณ ๒.๕ ซ.ม.

ขนาดไฟล์:
      248.8 KB
      เปิดดู:
      78
      ขนาดไฟล์:
      231.3 KB
      เปิดดู:
      96
  16. คนตลาดพลู

ผงพระปิดตาจัมโบ้ ๑ ที่รุ่นพี่แถวตลาดพลู ที่ใครๆ เรียกท่านว่า เฮียหุยราดหน้า ในปัจจุบันท่านได้สิ้นอายุขัยไปแล้ว ท่านขายราดหน้าแถวตลาดพลู เคารพศรัทธาหลวงปู่มากได้ขอหลวงปู่สร้างโดยท่านมีผงพระปิดตาจัมโบ้ ๑ จึงนำมาปั้นเป็นก้อนแล้วขอเมตตาจากหลวงปู่โต๊ะ กดลายนิ้วมือทั้ง ๕ นิ้วองค์ที่เห็นในภาพเป็นนิ้วโป้งครับ จึงเป็นวัตถุมงคลในอดีตที่เหล่าศิษย์ที่ศรัทธา ได้ขอเมตตาหลวงปู่สร้างไว้ ไม่มีการบันทึก และไม่มีในสารบบของวัตถุมงคลทางวัดหรอกครับ จึงนับว่าเป็นวัตถุมงคลที่หาชมได้ยาก

ขนาดไฟล์:
      246 KB
      เปิดดู:
      129
      ขนาดไฟล์:
      186.7 KB
      เปิดดู:
      129
  17. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    ^^ กำลังไล่อ่าน ที่พี่คนตลาดพลู ลงอยู่ครับ เป็นข้อมูลที่ไม่เคยอ่านได้ที่ไหน เพราะที่เจอๆ มีแต่ copy กันมาทั้งนั้น ขอบคุณมากๆ ครับที่เอาเรื่อง ลป. มาลงให้อ่าน ขอบคุณจากใจครับ..._/\_

18. jetsalit

ผมต่างหากครับ ที่ต้องขอข้อมูลไว้ก่อนเพราะหนังสือเล่มเก่าๆเป็นข้อมูลเดิมๆหมดเลยอยากได้อะไรใหม่ ที่คิดว่าก็ทำเป็น2ภาษาเพราะยังไม่มีใครทำ

19. คนตลาดพลู

รูปหล่อเนื้อขี้ผึ้งล้วนๆผสมมวลสารไม้กุฏิที่ผุพังและอาสนะที่ผุพังอยู่บนเตียงที่ท่านจำวัดบบกุฏิก่อนที่จะทำการบูรณะของหลวงปู่ ด้านหลังฝังไม้กุฏิที่ผุพัง หน้าตัก ๔.๕ นิ้ว ใต้ฐานบรรจุเป็น ๓ หลอด ๑. เกศาของหลวงปู่ ๒. อาสนะตัดเป็นชิ้น ๓. จีวรที่ผุๆปลวกกินนำมาจากในกุฏิและกระเป๋าเสื้ออังสะตัดเป็นชิ้นๆ มีจุดประสงค์เพื่อเป็นที่ระลึกและสักการะ ที่มีผู้ถวายปัจจัยที่จะนำไปสร้างหุ่นขี้ผึ้งไฟเบอร์กลาส ขนาดเท่าองค์จริง เพื่อถวายวัดถ้ำสิงโตทอง
    สร้างจำนวน ๑๘๙ องค์ มอบให้ผู้มาทำบุญ ๑,๕๐๐ บาท และมีล็อคเก็ตสร้างอีก ๑๘๙ องค์ โดยแบ่งเป็นพิมพ์ใหญ่ ๑๓๙ องค์ พิมพ์เล็ก ๕๐ องค์ ในขณะนั้นทำบุญองค์ละ ๕๐๐ บาท สร้างเพื่อให้ได้ปัจจัยเท่าที่สร้างรูปเหมือนไฟเบอร์กลาสหลวงปู่ ที่อาจารย์ผู้ปั้นประมาณการสร้างไว้ ๓๕๐,๐๐๐ บาท บางท่านก็ถวายปัจจัยมามากกว่านั้น ปัจจัยที่เหลือก็นำมาซื้อพรรณไม้ไปเพิ่มปลูกทั้งหมด ด้วยบารมีของหลวงปู่พอกระจายข่าวออกไป มีผู้มาร่วมบุญภายในไม่ถึงอาทิย์ก็หมดครับ บรรยากาศเมื่อปีที่แล้วเป็นแบบนี้ครับ

ขนาดไฟล์:
      145 KB
      เปิดดู:
      102
      ขนาดไฟล์:
      136.9 KB
      เปิดดู:
      90
      ขนาดไฟล์:
      137.9 KB
      เปิดดู:
      88
      ขนาดไฟล์:
      131.8 KB
      เปิดดู:
      88
      ขนาดไฟล์:
      144.5 KB
      เปิดดู:
      106
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2012
  20. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007

:cool: สุดยอดมากๆ ^^