ขอเชิญพี่ๆน้องๆ ที่ศรัทธา หลวงปู่โต๊ะ มาพูดคุยกันหน่อยครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Ballkub1111, 26 ตุลาคม 2011.

1. คนตลาดพลู

คนตลาดพลู เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2012
    พระของหลวงพ่อกล้ายก็น่าบูชานะครับ หลวงพ่อแช่มวัดนวลก็น่าบูชาครับ

2. MrCHAN

MrCHAN เป็นที่รู้จักกันดี

thaxx...ขอบคุณครับพี่กิม

3. MrCHAN

ธรรมะของหลวงปู่ อ่านกันวันละนิดครับ

4. มหาสมุทร์

มหาสมุทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ครับ สวัสดีทุกท่านครับ

5. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008

น้อมกราบพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ และ
    ขอน้อมกราบ...หลวงปู่โต๊ะ
    _/\_/\_/\_ ด้วยครับ

6. คนตลาดพลู

ภาพหลวงปู่ละสังขาร ที่กุฏิสายหยุด วัดประดู่ฉิมพลี

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      246.4 KB
      เปิดดู:
      93
      ขนาดไฟล์:
      250.8 KB
      เปิดดู:
      119
  7. มหาสมุทร์

กราบหลวงปู่ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ

8. MrCHAN

น้อมกราบพระรัตนตรัย
    น้อมกราบ...หลวงปู่โต๊ะด้วยเศียรเกล้า

ปล.สองสามวันมานี้ ต้องเร่งทำงานยังไม่ลงธรรมะของหลวงปู่ต่อเลย

9. samakiat

samakiat เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2012
    กราบหลวงปู่ครับ เพิ่งเคยเห็นรูปถ่ายของหลวงปู่ตอนละสังขาร เห็นแล้วรู้สึกเศร้าๆบอกไม่ถูกครับ :'(

10. คนตลาดพลู

เช่นกันครับ เห็นแล้วระลึกถึงหลวงปู่มากๆครับ

11. มหาสมุทร์

กราบหลวงปู่ครับ วันนี้ช่วงสายๆ จะเข้าไปกราบและทำบุญกับหลวงปู่ที่วัดประดู่ฯครับ สวัสดีเฮียกิมและทุกๆ ท่านครับ รบกวนสอบถามหน่อยครับ พอดีผมอยากได้รูปภาพเจ้าแม่กวนอิมที่มีลักษณะยาวๆ คล้ายรูปภาพของจีนมาห้อยไว้ในห้องที่ทำงาน ไม่ทราบพอมีแหล่งที่จะไปซื้อที่ไหนครับ ขอบคุณครับ อ้อถ้าท่านใดจะเข้าไปกราบหลวงปู่แล้วอยากรับประทานอาหาร ผมแนะนำร้านก๊องแก๊งโภชนาเลยครับ อยู่ช่วงวัดประดู่ในทรงธรรมซึ่งสามารถขับรถเข้าไปจอดในวัดได้ครับ เป็นอาหารตามสั่งที่มีเมนูหลากหลายและรสชาติอร่อยดีครับ อันนี้ถ้าจำไม่ผิดเฮียกิมเคยแนะนำไว้ในกระทู้นี้ครับ รับประทานเสร็จก็ขับรถเลยเข้าไปกราบหลวงปู่ที่วัดประดู่ฉิมพลีต่อเลยครับ จะขอเล่าเรื่องความโง่ของผม ช่วงแรกๆที่ผมอยากเข้าไปกราบหลวงปู่ แต่ด้วยความที่ไม่เคยไปวัดมาก่อน โดยทราบแต่เพียงว่าวัดท่านอยู่ในซอยนี้ ก็ขับรถไปแล้วเลี้ยวเข้าไปในวัดประดู่ในทรงธรรมซึ่งถึงก่อน แล้วก็เดินหาว่าจะไปกราบท่านได้ที่ไหนก็ไม่เจอเห็นมีแต่ตลาดนัดขายของเพราะเป็นวันเสาร์ และทีีสำคัญกว่านั้นคือไม่ถามใครด้วยนะ555 เสร็จแล้วก็ขับรถกลับบ้านเลย โดยเพ่ืงมารู้ทีหลังว่าวัดท่านอยู่ข้างในแล้ววันหลังก็ไปใหม่ (อันนี้อยู่ดีๆ ก็รู้เองโดยไม่มีใครบอกซึ่งอันนี้แปลกมาก ไม่รู้หลวงปู่สงสารผมหรือเปล่าครับ) ผมสังเกตุตัวเองว่ากว่าจะได้เข้ามาสัมผัสหลวงปู่อย่างใกล้ชิดอย่างเช่นปัจจุบันนี้อาจต้องใช้เวลา อย่างที่ผมเคยเล่าไว้ในกระทู้ช่วงแรกๆที่ผมเข้ามาพูดคุยว่า ผมได้พระหลวงของหลวงปู่มานานแล้วแต่ก็ก็ไม่ได้นำมาห้อยอย่างจริงจัง รวมถึงเรื่องไปวัดก็เช่นกัน แต่สุดท้ายก็สัมผัสถึงบุญบารมีของท่านได้จริงๆ เลยครับ อันนี้ของจริงครับ

12. มหาสมุทร์

ผมขอเล่าเรื่องราวดีๆ ที่เข้ามาในชีวิตผมหลังจากห้อยพระของหลวงปู่ครับ คือผมอาจจะไม่ได้ถูกหวยรวยเบอร์อะไร เพราะไม่เคยซื้อครับ555 โดยคิดว่าตัวเองไม่มีโชคเรื่องนี้ ชีวิตผมไม่ค่อยจะได้อะไรแบบฟลุ๊กๆ ส่วนใหญ่จะได้มาจากพื้นฐานที่มีครับ แต่ผมจะมีเงินทองเข้ามาตลอดไม่ขาดสายครับ รวมทั้งเรื่องใช้เงินก็เพลาลงเยอะ คือปกติผมเป็นคนค่อนข้างใช้เงินเก่งไม่ค่อยคิดอะไรถี่ถ้วน แต่ช่วงหลังมานี่ผมจะยับยั้งชั่งใจและคิดหน้าคิดหลังเยอะขึ้นครับ อย่างเรื่องไม่รับประทานเนื้อวัวก็เหมือนกัน ก่อนหน้านี้ผมก็พยายามจะไม่รับประทานเขา เพราะรู้สึกว่าเขาน่าจะเกิดมาเพื่อไม่ได้เป็นอาหารของเรา แต่ก็หยุดไม่ได้ขาด ซึ่งเป็นเพราะกิเลสตนเอง แต่ช่วงหลังผมมีโอกาสได้เห็นวัวที่อยู่บนรถบรรทุกค่อนข้างบ่อยครับ พอมองดวงตาเขาก็รู้สึกว่าสงสารขึ้นมาจับใจ ซึ่งก็เป็นเรื่องแปลกอีกเรื่องหนึ่งที่ผมไม่ทราบว่าทำไมต้องเห็นบ่อยๆ ในช่วงนั้น รวมทั้งต้องที่มีความรู้สึกสงสารอย่างมากๆ ซึ่งผมคิดเองว่าอาจจะเป็นช่วงให้มีการตัดสินใจอย่างเด็ดขาด ทำให้ต้องวนเวียนมาให้มองเห็นบ่อยๆ แล้วเกิดความรู้สึกแบบแรงๆ
    ที่จะทำให้ใจปล่อยวางได้ อย่างเรื่องการทำงานก็เหมือนกัน ก่อนหน้านี้ผมก็มีปัญหาค่อยข้าง
    เยอะ (แต่ก็น่าจะปกติในชีวิตการทำงานปัจจุบันใช่มั้ยครับ) แต่ด้วยที่ผมเป็นคนที่ค่อนข้างจะ
    วิตกง่ายก็เลยเครียดอยู่บ่อยๆ แต่ช่วงหลังก็ดีขึ้นครับทุกอย่างราบรื่นขึ้น สภาพแวดล้อมใน
    การทำงานก็ดีขึ้น ตัวเราเองก็นิ่งสงบขึ้นครับ นี่ไม่รวมถึงการได้มาของสิ่งของหรือเรื่องราวดีๆ
    ต่างๆ อย่างไม่คาดคิดนะครับซึ่งเยอะมากเล่าไม่หมด อย่างเช่นมีคนที่รู้จักกันอยู่ดีๆ ก็เอาสิงห์
    ของหลวงพ่อเดิมมาให้ ซึ่งลองห้อยดูก็ดีมากครับ ผมว่าเรื่องราวดีๆ ทั้งหมดที่ผมเล่าเกิดจาก
    บุญบารมีของหลวงปู่ที่มีเมตตาต่อลูกศิษย์ ประกอบกับการประพฤติปฏิบัติที่ดีของตัวเรา ซึ่ง
    ผมก็เข้าว่าหลวงปู่คงไม่อยากให้เราพึ่งพาแต่เฉพาะวัตถุมงคลแต่เพียงอย่างเดียวโดยไม่
    ประพฤติดีปฏิบัติชอบเลย ซึ่งอันนี้ก็สอดคล้องกับคำสอนของหลวงปู่ดู่พระที่ผมนับถืออีกองค์หนึ่งที่ผมเคยอ่านเจอ อีกอย่างหนึ่งที่ผมรู้สึกก็คือหลวงปู่ท่านมีวิธีบริหารจัดการลูกศิษย์ตามอุปนิสัยของแต่ละคน อย่างที่ผมเล่าท่านก็พยายามปรับเปลี่ยนนิสัย แนวความคิด การฏิบัติของผมให้อยู่ในแนวทางที่ถูกต้อง ซึ่งเป็นการปรับเปลี่ยนถาวรนะครับ ทุกท่านลองคิดดูการปรับเปลี่ยนลักษณะนี้จะทำให้เราไม่กลับไปสู่แนวทางที่ไม่ถูกต้องอีกเลยนะครับ ทุกอบ่างล้วนสุดยอดจริงๆ เลยครับ ท่านอื่นๆ มีประสบการณ์ยังไงบ้าง ลองเล่าสู่กันฟังครับ

13. Eakaluck

Eakaluck เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วรู้สึกดีครับ ขอบคุณครับที่นำประสบการณ์ดีๆมาเล่าให้ฟังนะครับ

14. jankew

jankew เป็นที่รู้จักกันดี

ผมแชร์สองเรื่องนะครับ

เรื่องแรก น้อง(ผู้ชาย)คนนึง คุยๆกัน หาพระขึ้นคอ
    เลยแนะนำ ให้หา ลป. มาขึ้นคอ เค้าก้อหาพระปิดตายันต์ดวงเล็กขึ้นคอ
    มีอยู่วัน โทรมาเสียงตื่นๆ บอก พี่ๆ มะกี้ผมเดินไปเตะโดนเหล็กแหลมอย่างจัง
    ไม่เป็นไรเลย บอกว่า ถ้าเตะโดนขนาดนี้ เลือดกะฉูดแน่ๆพี่
    แล้วก้อพูดว่า โอ้ว ลป.คุ้มครอง ลป.คุ้มครอง

อีกเรื่อง น้อง(ผู้หญิง) ทำงานอยู่ บ.ใหญ่ ก้าวหน้าดีแต่รายได้ไม่เพิ่มขึ้นเลย
    (ประมาณ บ.เอาเปรียบ) ผมก้อเลยแบ่งพระ ลป. ไปให้ แล้วก้อให้บทสวดคาถา
    สารพัดนึกไป บอกให้ตั้งใจไหว้ ตั้งใจสวดมนต์ แล้วขอ ลป. นะ

จากนั้นไม่นาน น้องเค้าก้อได้งานที่ใหม่ ได้เงินเดือนมากกว่าที่เก่าพอควร
    แล้วถึงตอนนี้ ทำที่ใหม่มาได้ 6-7 เดือน ได้ปรับอีกครั้งแล้ว มากกว่าที่เดิมถึง 30%แล้ว
    ตอนนี้ร่ำร้อง จะเลี่ยมทอง ลป. แล้ว555

สาธุ กราบ หลวงปู่ครับ

15. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    หลวงปู่เมตตาคนที่คิดดีทำดีเสมอจริงๆครัย
    กราบ กราบ กราบ
    พี่ jankew ครับรูปแทนตัวเขาเรียกปิดตารุ่นอะไรครับ

กราบ นมัสการ หลวงปู่โต๊ะ ครับ

16. jankew

jankew เป็นที่รู้จักกันดี

ตุ๊กตาเล็กครับ

ไหนๆ ก้อขอโชว์หน่อยนะ 5555

ไฟล์ที่แนบมา:

17. Eakaluck

Eakaluck เป็นที่รู้จักกันดี

ประสบการณ์ดีมากๆเลยครับ ต้องหาของหลวงปู่มาอารธนาสักองค์แล้ว :cool:

18. มหาสมุทร์

กราบหลวงปู่ครับ พระสวยมากครับ

19. คนตลาดพลู

พระสวยครับ เฮียยุส พูดถึงเรื่องพระเครื่อง วันนี้ผมเปิดหนังสือเจอประวัติของพระสังวรา(ชุ่ม) วัดพลับ พระอาจารย์ของหลวงปู่ ในประวัติว่าพระสังวราได้มีการสร้างพระตะกั่ว และน้ำเต้ากันไฟ จึงคิดขึ้นมาได้ว่าในยุคนั้นมีลูกศิษย์หลวงปู่กลุ่มหนึ่งได้ขออนุญาตหลวงปู่สร้างน้ำเต้าเป็นเนื้อผงใบลานและลูกน้ำเต้ามาเผา ไว้สักการะกันเองด้วยนะครับ ผมเคยเห็นจากรุ่นพี่ท่านหนึ่งเมื่อประมาณสิบปีที่แล้วและท่านเคยเล่าให้ฟัง ไว้มีโอกาสเจอจะลองถามดูว่ายังอยู่หรือเปล่า ถ้ายังอยู่ผมจะขออนุญาต คงได้ถ่ายภาพมาชมกันนะครับ เครื่องรางของขลังที่หาชมได้ยาก แบบที่ไม่มีการบันทึกเอาไว้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤษภาคม 2013
  20. phissanu

phissanu Active Member

กราบหลวงปู่ครับ