ขอเชิญพี่ๆน้องๆ ที่ศรัทธา หลวงปู่โต๊ะ มาพูดคุยกันหน่อยครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Ballkub1111, 26 ตุลาคม 2011.

1. wiraj

wiraj เป็นที่รู้จักกันดี

ใจอ่อนเมื่อไร โทรหาผมด้วยคนนะครับ ตั้วเฮีย

2. wiraj

เฮียกิมครับ หลวงปู่โต๊ะท่านไปมาหาสู่กับหลวงพ่อฑูรย์ วัดโพธิ์นิมิตร บ้างไหมครับ เฮียเคยไปกราบหลวงพ่อฑูรย์ไหมครับ

3. คนตลาดพลู

คนตลาดพลู เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2012
    เรื่องไปมาหาสู่หรือเปล่าอันนี้ไม่ทราบแบบลึกๆเลยครับ 555 และในวัยนั้นของผมยังเด็กอยู่เลยครับจึงยังไม่ได้สนใจถึงขนาดนั้น แต่เอาตามความคิดของผมนะครับ วัดโพธิ์นิมิตรกับวัดประดู่อยู่ใกล้กันแค่ ขับรถ ๑๕ นาทีก็ถึง ในยุคนั้นวัดในละแวกตลาดพลู เวลามีงานพุทธาภิเษกก็ต้องนิมนต์หลวงปู่โต๊ะมาด้วยผมว่าน่าจะทุกวัด วัดราชคฤห์หรือที่ชาวบ้านแถวบ้านผมเรียกว่าวัดมอญ ซึ่งอยู่ใกล้กับวัดโพธิ์นิมิตร แค่ป้ายรถเมล์เดียว หลวงพ่อวัดมอญก็เป็นลูกศิษย์หลวงปู่โต๊ะ ยังเคยมีเรื่องเล่าจากพี่เล่าให้ฟังว่า ศิษย์หลวงปู่รุ่นเก๋ารุ่นพี่ๆเราเคยถามหลวงปู่ว่า ถ้าสิ้นหลวงปู่แล้วอาจารย์องค์ไหนแทนหลวงปู่ได้ พี่เล่าว่าหลวงปู่ตอบว่าพระครูวัดมอญแทนฉันได้ และหลังสิ้นหลวงปู่แล้ว ศิษย์รุ่นพี่เหล่านั้นก็ไปกราบอาจารย์วัดมอญกันเยอะแยะเลยครับ ผมก็เห็นเขาสะสมพระของอาจารย์วัดมอญกันแบบเงียบๆ ที่นี้ถ้าถามถึงหลวงพ่อฑูรย์เจ้าอาวาสวัดโพธิ์นิมิตร พี่ๆเคยเล่าว่าท่านเก่งครับ แต่ผมไม่เคยไปกราบนะครับ ท่านมรณภาพเมื่อ ๒๕ พฤษภาคม ๒๕๓๕ แต่กลุ่มพี่ๆสะสมพระของท่านกันมาร่วมสามสิบปีที่แล้วครับ ถ้าเป็นพระเนื้อผงเขาเลือกจะสะสมแต่ พระสมเด็จเกษมงคลรุ่นแรก สร้างปี ๒๔๙๔ เท่านั้น พระผงที่สร้างหลังจากรุ่นนี้ก็ไม่เห็นพวกพี่ๆนิยมกันนะครับ ที่บ้านผมพี่ชายผมก็สะสมแบบองค์สวยมากๆอยู่ ๑๐ กว่าองค์ และเหรียญรุ่นแรกปี ๒๕๑๔ ส่วนถ้าเป็นประเภทพระกริ่งรุ่นพี่ๆแถวบ้านผมจะสะสมเฉพาะ ๒ รุ่นคือ พระกริ่งรุ่นแรก (หน้ายักษ์) สร้างปี ๒๔๙๓ เพราะสมเด็จพุฒาจารย์ (นวม) วัดอนงค์เป็นประธานหล่อในพิธี และรุ่น ๒ สร้างปี ๒๔๙๔ เพราะท่านเจ้าคุณศรีสนธิ์ วัดสุทัศน์ เป็นประธานในพิธี แต่พี่ชายผมไม่ได้สะสมประเภทพระกริ่ง เพราะเห็นบอกว่าศิลปะไม่ค่อยสวยประมาณนั้นก็นานาจิตตัง แต่ที่บ้านผมมีหนังสือพระราชทานเพลิงศพท่านอยู่ ๑ เล่ม น่าจะเป็นของพี่ชายผมได้มา ยังมีอีกวัดหนึ่งครับที่น่าสนใจอยู่ตรงข้ามกับวัดโพธิ์นิมิตรเลยคือ วัดอินทารามหรือที่ชาวบ้านแถวตลาดพลูจะเรียกว่าวัดใต้ พระอาจารย์พันก็เคารพนับถือกับหลวงปู่โต๊ะเราอย่างยิ่งครับ เมื่อมีพิธีพุทธาภิเษกครั้งใดทางวัดจะนิมนต์หลวงปู่ทุกครั้งครับ พระวัดใต้ที่ขลังๆที่รุ่นพี่ๆรุ่นพ่อย่านตลาดพลูนิยมสะสมบูชากันก็คือ พระเพขรหลีกเป็นพระเครื่องที่เจ้าอาวาสองค์ก่อนพระอาจารย์พันสร้างคือ ท่านเจ้าคุณทักษิณคณิศร ในวงการว่าเป็นสุดยอดพระเครื่องประเภทแคล้วคลาดองค์หนึ่งเลยครับ จึงทราบประวัติเท่านี้จริงๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กุมภาพันธ์ 2013
  4. wiraj

ขอบพระคุณที่ให้ความรู้ครับเฮีย พระอาจารย์วัดมอญท่านชื่ออะไรครับ ยังไปกราบที่วัดได้ไหมครับ

5. คนตลาดพลู

6. คนตลาดพลู

ลูกศิษย์หลวงปู่ชาวฮ่องกง มาถึงกรุงเทพแล้ว ได้โทรมาติดต่อผมว่าพรุ่งนี้ขอให้ผมช่วยพาไปวัดถ้ำสิงโตทองด้วย ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด คงมีเรื่องเล่าและภาพมาฝากกันนะครับ

7. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    กราบหลวงปู่โต๊ะ ด้วยเศรียรเกล้า

ช่วงนี้ยุ่งๆเลยไม่ค่อยได้เข้ามาอัพเดดเดี่ยวต้งตามหน่อยแล้ว อาทิตย์หน้าคงได้เข้ามาบ่อยกว่าเดิมครับ T_T

เออ ผมเคยได้ยินเรื่องปิดตาหลวงปู่โต๊ะ108 ปี ( หากจำไม่ผิดอ่านจากกระทู้หลวงปู่นี่หละครับ แต่หาไม่เจอแระ แฮ่ๆ ) แต่จำไม่ค่อยได้แล้ว พี่พี่ท่านใด พอช่วยย้อนความทรงจำได้บ้างครับ ^^

พี่กิม และทุกท่าน สบายดีนะครับ ^^ :cool:

8. ศิษย์พุทโธ

ศิษย์พุทโธ เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2011
    รบกวนพี่ๆช่วยตอบให้หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

9. jaguarnusing

jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่โต๊ะ ด้วยเศียรเกล้า

สวัสดีลูกหลานหลวงปู่ทุก ๆ ท่านครับ คิดถึงพี่ ๆ น้อง ๆ มากครับ เดินทางตลอดเลย ไม่ค่อยได้เข้ามาทักทาย สบายดีกันทุก ๆ คนนะครับ​

10. คนตลาดพลู

เดินทางปลอดภัย บารมีหลวงปู่คุ้มครองนะครับ

11. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเข้ามาติดตามรออ่านอยู่ครับผม :)

12. wiraj

เมื่อหลายปีก่อน ผมไปกราบหลวงปู่ที่วัดประดู่ฉิมพลี เห็นที่วัดมีรูปถ่ายรูปปั้นฤาษีให้บูชา บอกว่าเป็นฤาษีของหลวงปู่ ผมยังบูชามาหนึ่งภาพ แล้วไปเห็นที่ร้านทองจิบเซ่งเฮงมาบุญครองเขาบูชาอยู่เหมือนกัน เฮียกิมพอจะทราบความเป็นมาของรูปปั้นพระฤาษีไหมครับ

อนุโมทนาบุญกับเฮียที่พาคนต่างชาติมาวัดด้วยนะครับ

13. wiraj

เดินทางปลอดภัยได้บุญเยอะๆนะครับ. เฮียกิม มัคคุเทศน์กิติมศักดิ์ อย่าลืมเอารูปมาอัปเดตนะครับ

14. คนตลาดพลู

ขอบคุณครับกลับมาจากวัดถ้ำสิงโตทองแล้วครับ แหม...ลูกศิษย์หลวงปู่ชาวฮ่องกงคนนี้ของหลวงปู่ลุยน่าดูเลยครับ เดี๋ยวจะทยอยลงภาพมานะครับ

15. ekabac

ekabac เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2006
    ผมขอตอบแล้วกันนะครับ ผมเป็นคนบ้านอยู่ทั่ววัดประดู่ เป็นฤาษีที่หลวงปู่ปั้นเองกับมือ จากดินเจ็ดป่าช้า เมื่อสมัยยังหนุ่ม ศักดิ์สิทธิ์มากครับ แต่ตอนนี้ไม่ได้อยู่วัดแล้วครับ แต่รูปถ่ายที่นำมาจากวัดนั้น ล้วนปลุกเสกแล้วครับ :)

16. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    สวัสดีครับเฮียกิม มาปูเสี่อ รอฟังครับอิอิ

17. The truth

The truth สมาชิก

พระะปิดตารุ่นนี้ชื่อรุ่นเพชรรุ่งโรจน์ครับ สร้างในงานฉลองหลวงปู่ครบ108ปี โดยเจ้าอาวาสกับท่านผู้หญิื่อดังท่านหนึ่ง นอกจากพระปิดตาแล้วมีรูปหลวงปู่องค์เล็กสูงประมาณ3นิ้วเป็นทองคำโดยบริษัทprima gold ด้วยครับ

18. คนตลาดพลู

เมื่อวานนี้ในวันที่ ๒๐ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๖ ก็ถึงวันที่ได้นัดกับลูกศิษย์ชาวฮ่องกง ที่จะไปกราบนมัสการหลวงปู่ที่วัดถ้ำสิงโตทอง และกราบนมัสการท่านเจ้าอาวาสวัดถ้ำสิงโตทองคือ พระครูภาวนาโชติคุณ (พระอาจารย์กุ้ยไฮ้) หลังจากได้นัดหมายก่อนหน้ามาแล้วร่วมเดือน ก็เริ่มตั้งแต่ ๘ โมงเช้าเขาก็ให้ taxi โทรมาคุยถึงเส้นทางที่จะมาบ้านผมที่หนองแขม ก็มาถึงบ้านผมจากโรงแรมที่สีลมประมาณ ๙.๓๐ น. พร้อมเพื่อนเขาอีก ๑ คนที่มาคอยเป็นล่ามภาษาอังกฤษให้ชื่อคุณฟอง เพราะมิสเตอร์ชุงพูดอังกฤษไม่เก่ง ผมก็บอกขอเวลาแป็บหนึ่งขอสั่งงานลูกน้องให้เรียบร้อยก่อน จึงให้ขึ้นไปกราบรูปเหมือนหลวงปู่ในห้องพระ ผมก็ให้แม่บ้านเตรียมน้ำชาแช่เย็นใส่กระติกขึ้นรถไปด้วย เพราะรู้ล่วงหน่้าเลยว่า งานนี้แต่ละคนแก่ๆกันทั้งนั้น ขึ้นเขาทัวร์แบบนี้ หอบแน่ๆ หลังจากนั้นประมาณ ๑๐ โมง ก็เสร็จธุระของผมเรียบร้อย จึงพาไปเลี้ยงอาหารเช้าก่อนแบบลูกทุ่งๆคือข้าวมันไก่ที่อร่อยมากชื่อร้านเจ๊หงส์ หน้าทางเข้าเวทีมวยอ้อมน้อยริมถนนเพชรเกษม ไม่ได้ค่าโฆษณาแต่ขอโฆษณาให้ฟรีๆเพราะอร่อยจริง 555 ผมก็ถามว่าข้าวมันไก่ที่ฮ่องกงเป็นอย่างไรเมืองไทยเป็นอย่างไร ผมไม่ทราบว่าพูดเอาใจคนไทยหรือเปล่า เขาก็บอกว่าอร่อยกว่าบ้านเขาเยอะจริงๆไม่โกหก กินไปส่ายหัวไป ผมก็แซวว่ามิสเตอร์ชุงที่ส่ายหัวไม่อร่อยหรืออร่อย เขาก็ตอบแบบอารมณ์ดีว่า ส่ายหัวอร่อยดูที่ชามเองก็แล้วกัน ก็สรุปมิสเตอร์ชุงและมิสเตอร์ฟอง ที่มาช่วยเป็นล่ามก็จบข้าวมันไก่มือเช้าคนละ ๓ ชาม ก็แสดงว่าที่มีอาการส่ายหัวคืออร่อยจริง ศิษย์หลวงปู่ท่านนี้จากการที่พูดคุยกัน ได้เคยเดินทางมาประเทศเราโดยเฉพาะเจาะจง เพื่อที่มากราบหลวงปู่ที่วัดประดู่ฉิมพลีถึง ๔ ครั้งแล้ว และครั้งสุดท้ายก็มีโอกาสได้พบกับผมที่วัดประดู่ตามที่เคยกล่าวมาแล้ว ก็ถือเป็นคนที่ศรัทธาในพระพุทธศาสนามากคนหนึ่ง เมื่อได้โอกาสมาประเทศไทยแล้ว เขาก็จะถือโอกาสไปวัดสุทัศน์ วัดแก้วแจ่มฟ้า วัดพระแก้ว เขาเล่าให้ฟังว่าที่ฮ่องกง เพื่อนๆของเขาที่รู้จักและศรัทธาหลวงปู่ ที่คล้องพระหลวงปู่ รู้จักชุด ๑๓ พิมพ์ และพระปิดตาก็พูดคำว่า ๑๓ พิมพ์ และพระปิดตา เป็นภาษาไทยได้เลย และเล่าต่ออีกว่า แต่ก็รู้จักแค่หลวงปู่โต๊ะที่วัดประดู่ฉิมพลี ไม่เคยได้ยินชื่อของวัดถ้ำสิงโตทองเลย ว่าหลวงปู่โต๊ะยังมีอีกวัดหนึ่ง จึงเป็นเหตุที่ขอร้องให้พาไปชมเพราะไม่มีเพื่อนที่รู้จักที่ประเทศไทยเลย และศิษย์เพื่อนที่ฮ่องกงเหล่านั้นรู้กันดีว่าพระหลวงปู่ขลัง คล้องแล้วมีแต่สิ่งดีๆเข้ามาในชึวิตเหมือนที่เขาประสบมาจึงศรัทธาอย่างแรงกล้า เพราะในอดีตเขาก็ลำบากที่ฮ่องกง แต่ปัจจุบันชีวิตเขาดีขึ้นเมื่อมีโอกาสที่จะปลีกงานได้ ก็จะบินมากราบหลวงปู่ขอบคุณหลวงปู่ประมาณนั้น ผมก็ว่าดีแล้ว เมื่อชีวิตของคุณดีขึ้นก็ระลึกถึงครูบาอาจารย์ ผมก็ดีใจด้วยที่หลวงปู่เมตตา ในวันนี้อีก ๒ ชั่วโมงข้างหน้าคุณมารู้จักหลวงปู่อีกด้านหนึ่ง ที่ท่านว่าเป็นแก่นของพระพุทธศาสนา กว่าจะสื่อสารกันรู้เรื่องทั้ง ๒ ฝ่าย ต้องพูดว่าแบบชนิดหืดขึ้นคอ ทั้งผมและคุณชุงต่างก็เปิดดิกชันนารี่ใน ipad เป็นที่ขำๆกันตลอดทั้ง ๒ ฝ่าย เพราะคำที่เป็นเรื่องเกี่ยวกับพระแบบนี้ไม่รู้เรื่องกันเลย เช่นคำว่าจีวร สมาธิ สมถะ เขาก็เปิดดิกชันนารี่จีน เพื่อให้เพื่อนแปลเป็นอังกฤษ ก็สนุกเพลินดีถือว่าได้ความรู้ภาษาเพิ่มขึ้นในแนวนี้ครับ เมื่อทานข้าวกันเรียบร้อยก็เริ่มเดินทางต่อ ได้พูดคุยกันถึงภูมิทัศน์ข้างทางว่า เมืองไทยโชคดีมีพื้นที่มากกว้างขวางไม่เหมือนประเทศเขาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กุมภาพันธ์ 2013
  19. คนตลาดพลู

ผมถึงวัดถ้ำสิงโตทองประมาณเที่ยง พระอาจารย์ไปธุระและมีแจ้งไว้กับพระก่อนว่าประมาณ เที่ยงครึ่งจะกลับมา แต่เปิดโบสถ์รอไว้แล้ว ผมจึงพาไปกราบพระที่โบสถ์ก่อน ก็ถือเป็นโอกาสอันดีที่การมาของผมในครั้งนี้จะมีเวลาชมโบสถ์แบบไม่เร่งรีบเสียที และที่เคยติดค้างไว้จะได้นำภาพบรรยากาศภายในมาชมกันด้วย คุณชุงตื่นเต้นตื่นใจกับบรรยากาศป่าๆของวัดถ้ำสิงโตทอง บนเนื้อที่กว้างขวางถึงสามร้อยกว่าไร่ของวัดมาก ก่อนเข้าโบสถ์ก็เที่ยวตามเก็บภาพบรรยากาศรอบวัดตลอดชนิดที่เห็นอะไรๆก็ตื่นตาตื่นใจไปหมด ให้เพี่อนถ่ายรูปเขาที่มีฉากหลังเป็นโบสถ์มั่ง เป็นไก่ป่ามั่ง แม้กระทั่งถ่ายภาพขณะกำลังเล่นกับหมาขี้เรื้อนที่วัดด้วยกิริยาที่มีความเมตตาไม่รังเกียจเลยครับ ก็บ่งบอกถึงเป้นคนมีความเมตตากรุณาดี

ภาพมิสตอร์ชุง (ใส่แว่น ) และมิสเตอร์ฟอง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      212.6 KB
      เปิดดู:
      91
      ขนาดไฟล์:
      242.4 KB
      เปิดดู:
      101
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กุมภาพันธ์ 2013
  20. Au Nv

Au Nv สมาชิกใหม่

20 กุมภาพันธ์ 2013
    รบกวนพี่ๆช่วยพิจารณาด้วยครับพระของตาผมท่านท่าเสียแล้วผมจะเอาไปเลี่ยมทองครับถ้าแท้

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      58.8 KB
      เปิดดู:
      73