ขอปิดกระทู้ แจกฟรี ไม่มีเงื่อนไข ขุนแผนผงพรายเจ้าเงาะ หลวงปู่ทอง วัดเกาะ เท่านี้ครับ

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย HellBoy, 18 มีนาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ เรียน อ.ทิพย์ อยากทราบเรื่องพระเปิดโลกของหลวงปู่ทอง วัดเกาะครับ

ว่ามีพุทธคุณด้านไหน มวลสาร รวมถึงพิธีกรรม ครับผม

ขอบคุณนะครับ

2. HellBoy

HellBoy เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่เกิด 10 เมษ 2451 ครับ

3. HellBoy

พุทธคุณ ก็คงครบทุกด้านครับ ลองเอาไปใช้ดูนะครับ

มวลสาร ลองดูตั้งแต่หน้า ๑ ของกระทู้นี้เพราะมวลสารเดียวกันครับ

พิธีกรรม เสกในพรรษา เสกปิดเสกครอบ วันพระเจ้าเปิดโลก และเสกต่อมาเรื่อยๆครับ

สอบถาม 08-6666-9846

พิมพ์ไม่ไหวครับ

4. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ อาจารย์

5. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    สวัสดีครับมุกท่าน ผมขออนุญาติบอกกล่าวสักนิด......หลังจากที่หายไปนานจากหน้า

กระทู้แห่งนี้.........มีหลายคนสงสัยว่าพระขุนแผนนั้นผมมีส่วนรู้เห็นร่วมสร้างแค่ไหนยังไง

.......ขอบอกทุกท่านว่า ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบเที่ยววัดไปกราบพระกราบครูบาอาจารย์เป็น

ประจำชีวิตผมก็อยู่วัดพอๆกับอยู่บ้าน.........เจตนาแรกเริ่มที่ช่วยหามวลสารนั้นคือเพื่อไป

ในการบุญกุศล....เพื่อ..หลวงปู่ทอง.........และโครงการที่อ.ทิพย์พูแจ้งไว้ว่าจะนำรายได้

ไปช่วยโรงพยาบาลผู้ป่วยโรคมะเร็ง...นอกนั้นยังไงผมไม่รู้.......

ผมตระเวนร่วมหามวลสาร ขับรถ เดินด้วยเท้า...ไปตามวัดต่างๆที่ใจอยากไปและนำเอา

ดินสอพองไปขอบารมีท่านพร้อมแจ้งเจตนาให้ท่านทราบว่าจะไปทำอะไรเพื่ออะไร...

หลวงปู่หลวงพ่อท่านก็เมตตาทำให้..

หลังจากนั้นเมื่อทำพระเสร็จ..แล้วแจกในงานทำบุญวันเกิดท่าน...ภารกิจการบุญผมก็จบ

ผมไม่รู้ถึงจำนวนการสร้างพระว่าสร้างเท่าไหร่ยังไง...นั้นไม่ใช้เรื่องของผม............

เงินทำบุญที่บูชาพระผมก็ไม่รู้ไม่ทราบ.......เพราะว่าผมไม่ได้ไปยุ่งเกี่ยวข้องเรื่องนั้น

..........สรุปคือภารกิจผมจบแล้ว.......

สรุปจำนวนพระที่ได้มา...จากการร่วมสร้างที่อ.ทิพย์ให้มาส่วนตัวมีทั้งหมดประมาณ 15

องค์...........ไม่ได้มากมายอะไรไม่ใช้ว่าได้เป็นร้อยองค์...........

เป็นเนื้อที่เรียกว่ามวลสารล้วน 5 องค์.........ธรรมดา 5 องค์ ฝั่งตระกรุด 5 องค์

เท่านั้นซึ่งก็ได้แจกคนรู้จักไปบ้างแล้ว......วันงานที่แจกหลายท่านก็ไดรับเหมือนๆผม

3องค์ 5องค์ 1 องค์ 2 องค์ แล้วแต่จะได้........ผมไม่ได้ขอ......

อยากบอกกล่าวให้เข้าใจถึงคนที่สงสัยในตัวผม และ เรื่องราวต่างๆ..........

เกรียติยศเป็นสิ่งที่ผมห่วงแหน...........ผมรู้ว่าการห้ามปากคนนินทานั้นยากนัก.....

แต่การชี้แจงให้เขาเข้าใจนั้นก็ทำให้ดีขึ้น..........

นับแต่นี้ไป....ผมก็ยังตระเวนไปกราบพระครูบาอาจารย์อยู่เรื่อยๆแต่คงไม่ไปเที่ยวหามวล

สารอะไรอีกแล้ว......ในตอนนี้...ถ้าไม่ใช้เพื่อการบุญ..........

ตระเวนกราบพระเพื่อการบุญ...ทำอะไรที่จะพาไปลงนรกคงไม่เอา.........ไม่งั้นนั่งๆนอนๆ

อยู่บ้านเฉยๆสบายกว่ากันเยอะเลย........

นรกฟังพระท่านสอนช่างน่ากลัว..ทุกวันใช้ชีวิตอยู่ก็ลำบากเหนื่อยยากแสนเข็ญ..

อะไรที่ไม่เกี่ยวกับการบุญ......ผมคงไม่เอา...........

ผมคงขอปิดตัวเองในกระทู้แห่งนี้..........ใครสงสัยอะไรไม่ต้องถามผมเพราะผมรู้แค่นั้น

ต้องถามเจ้าของกระทู้นะครับ..........

ผมจะอยู่ในกระทู้ของผม............

สรุปภารกิจการสร้างพระนั้นผมรู้เห็นแค่ในส่วนของผม หามวลสารเท่านั้น..........

ปัจจัยเงิน.นั้นไม่รู้เห็น........จำนวนสร้างอะไรยังไงผมไม่รู้.............

ถามเจ้าของกระทู้เองนะครับ..........

ใครจะขอบูชาที่ผมก็ไม่มี.........

สรุปภารกิจผมจบแล้วครับในการสร้างรุ่นหลังๆ..........ไม่รู้เรื่องแล้ว..........

ขออนุญาติชี้แจงให้ทุกท่านเข้าใจด้วยครับ.............

ผมถนัดแต่ใช้แรงงานใช้ปัญญาผมไม่ถนัด...........ทุกท่านที่อ่านโปรดตรองดูนะครับ

จะเชื่อไม่เชื่ออีกเรื่องหนึ่ง.............ครับ

..........ขอบคุณมากครับ

6. fujiayu

fujiayu เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    เมื่อวานได้นำข้าวสาร กระดาษชำระ ต้นหอม น้ำพริกแห้ง ที่ขาดไม่ได้ M-150
    ไปถวายหลวงปู่ สักพักก็กลับ เลยแวะไปที่อุโบสถหลังเก่า เห็นมีเหรียญ
    "สิงห์ทองปราบศึก" มีเหรียญทองแดงรมดำกับเหรียญเงิน สภาพดีมาก
    คมชัด 100% กับพระเนื้อผง ขุนแผน (ถ้าเรียกไม่ผิดนะครับ) และพระปิดตา อย่างละองค์
    ใครสนใจก็ลองไปสอบถามดูได้ ผมเลยเช่าบูชาพระปิดตา และได้ไปให้
    เพื่อนที่สนใจส่องดูมวลสาร แต่ที่ไหนได้กับจะทดสอบดูว่ามีพลังพุทธคุณไหม
    (ทั้งๆที่เพื่อนผมไม่รู้เรื่องพวกนี้) ยังพูดกับผมว่า พระในมือเต้นตุบๆๆๆ
    เปลี่ยนมือทั้งสองข้างก็ยัง เต้นตุบๆๆๆ (โปรดใช้การพิจารณา) เป็นงงมากๆ
    เพราะไม่เคยสัมผัสแบบนี้

7. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยครับท่านfujiayu ผมว่าจะไปแต่ยังไม่มีโอกาสไปเลย สุขภาพหลวงปู่ท่านเป็นยังไงบ้างครับ...

8. HellBoy

สวัสดีครับ ทุกท่าน

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 6 คน ( เป็นสมาชิก 2 คน และ บุคคลทั่วไป 4 คน ) </TD><TD class=thead width="14%">

</TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>HellBoy, utra_ </TD></TR></TBODY></TABLE>

9. utra_

utra_ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสสดีครับ

10. HellBoy

สวัสดีเช่นกันครับ

11. utra_

utra_ เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้กำลังตามอ่านอยู่ที่หน้า 205 ครับ ได้ความรู้เยอะมาก
    แหะๆ เห็นของหลาย ๆ อย่าง รู้สึกตาร้อนครับ

12. HellBoy

เมื่อวานผมก็ไปมา สุขภาพท่านก็ดีครับ เรื่อยๆครับ

13. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

พวกเราเหล่าศิษย์หลวงปู่น่าจะรวมตัวกัน...จัดงานทำบุญวันเกิดให้ท่านนะครับ เอาไว้ใกล้ๆวันค่อยรวบรวมความคิดเห็นอีกทีนึง...

14. หนึ่ง1

ผมขออนุโมทนาด้วยคนครับ

15. HellBoy

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 4 คน ( เป็นสมาชิก 3 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>HellBoy, เด็กไทรน้อย, หนึ่ง1 </TD></TR></TBODY></TABLE>

สวัสดีครับ ทุกท่าน

16. หนึ่ง1

อันนี้ผมเห็นด้วยนะ..ถ้าจะเช่าพระผมจะดูที่เจตนาสร้างเป็นหลัก คนสร้างทำเพื่องานบุญโดยเฉพาะ ทำนุบำรุงศาสนา ผมว่างานนั้นแม้แต่เทวดายังลงมาร่วมอวยพรให้ด้วยเลย อ.ทิพย์ช่วยแจงรายละเอียด จำนวนการสร้างและยอดเงิน การบริจาค ทำบุญ เพื่อให้คนที่ทำบุญร่วมเช่าพระได้ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยครับ

17. HellBoy

เอาตรงประเด็นเลยนะครับ

เอาล่ะครับ ปัญหามากเหลือเกินเกี่ยวกับการสร้างและการให้บูชาพระรุ่นนี้

ผู้ร่วมสร้างทั้งหลาย ไม่มีส่วนในการให้บูชา เงินโอนเข้าที่ผมเอง

จะขอเกริ่น นิดนึง คือ เดิมเคยเปิดบัญชี พร้อมบัตรให้หลวงปู่ท่าน

ยอดเงินราวๆ สามหมื่นแปดพันกว่าบาท โดยบัตรATMและรหัส อยู่ที่ปู่ทั้งหมด ผมและเพื่อนไปเปิดบัญชีให้

ที่สุดเงินหายหมด เลยไม่กล้าเปิดให้อีก

พระที่ให้บูชานี้ ส่วนนึงผมบริจาคให้ทางวัดเอง

อีกส่วนอยู่ที่ผม ผมออกให้บูชา เงินนำมาเป็นค่าใช้จ่ายต่างๆ การสร้างพระ การเดินทาง เรื่องเงินหมง เงินหมุน มาถามผมดีกว่านะครับ

เพื่อนๆผู้ร่วมสร้าง ไม่ทราบเรื่องอะไร และอย่าไปถามเขาให้ลำบากใจ

ท่านอ่านแล้วเอาส่วนดีๆไป ส่วนไม่ดีทิ้งไว้

ถ้าอ่านแล้วคิดว่า ผมเอาเงินไปใช้ในทางไม่ดี ก็ไม่ต้องมาบูชากับผม

ไปเอาที่วัด ทำบุญกับวัด ได้บุญมาก เพราะทางวัดคงเอามาเป็นค่าน้ำค่าไฟ

หรืออยากถวายกับปู่เอง ถวายกับมือปู่ ก็ตรงไปที่กุฏิเลย

ไม่ต้องเปิดบัญชี ให้เป็นเงินสดนี่แหล่ะ อย่างน้อย ปู่แกก็คงได้เงินบ้าง

นิดๆหน่อยๆก็ยังดี

พระที่สร้างนี้ใครอยากได้ฟรี โทรมาบอกมานัดกัน ไปเอาที่กุฏิ ผมจะเอาไปให้

ให้โทรมาบอก ผมไม่ว่าอะไร ยินดีแจกให้ ไปรับกับมือปู่เอง

ถ้าจะไปบูชาที่วัดก็ได้

18. HellBoy

จากที่คุณหนึ่งบอก

อ.ทิพย์ช่วยแจงรายละเอียด จำนวนการสร้างและยอดเงิน การบริจาค ทำบุญ เพื่อให้คนที่ทำบุญร่วมเช่าพระได้ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยครับ

จำนวนการสร้าง ถ้าเป็นขุนแผน ผมไม่ได้จด เพราะตอนสร้างบอกไปว่าเอา แปดร้อยกว่าองค์ พอทำออกมา ก็ยังผึ่งไว้เลย

ไปเอาตอนสี่ทุ่มที่อยุธยา แล้วรีบเอากลับ จำนวนเลยไม่ได้นับ ทั้งยอดเงินด้วย มิได้จดไว้เลย

เพราะช่วงนั้นทำพิมพ์พระใหม่เอาเงินตรงนี้ไปจ่าย ได้มาก็จ่ายออกไป และเบิกเอาไปถวายและค่าการเดินทาง

ตรงนี้ผมไม่ได้บันทึกไว้เอง

ถ้าท่านเห็นว่า มันไม่บริสุทธิ์ ก็อ่านอย่างเดียวพอ

ไม่ต้องมาบูชาอะไร จะเอาอะไรไปที่วัดได้ครับ

ปัญหาเยอะครับ

ผมเองก็เบื่อ ขอใช้ชีวิตอย่างเดิม ดีกว่า สุข สงบ สบายใจ ไม่เป็นขี้ปากคน

ตอนไม่สร้างมีความสุขกว่ามาก มากกว่าเยอะเลย

ไม่ต้องลังเลครับ ว่าผมเป็นคนดีไม่ดี เงินเอาไปไหน ถ้าสงสัยก็ไม่ต้องมาบูชาอะไร

กระทู้อื่นๆมีอีกมาก ไปสร้างบุญทางอื่น ผมขออนุโมทนาด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ธันวาคม 2008
  19. HellBoy

ผู้ร่วมสร้างเค้าไม่เกี่ยว ไม่รู้อะไร

อย่าไปขอบูชา ขอของฟรี หรือขอมวลสาร

เค้าจะลำบากใจ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ธันวาคม 2008
  20. HellBoy

พระที่สร้างนี้ ใช่ว่าไม่อยากแจกฟรีที่กุฏิ

ของผมที่เอาไปทิ้งไว้หายไปหลายอย่างแล้ว แม้พระเปิดโลก ล่าสุดทิ้งไว้ก็หาย

นับแต่นั้นมา ผมไม่กล้าทิ้งอะไรไว้อีกเลย

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้