(ขอปิดกระทู้ถาวร) เนื่องจากไม่มีเวลาเข้ามาตอบครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย วิศว, 29 มกราคม 2010.

1. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

lynn@nice<!-- google_ad_section_end --> [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3417281", true); </SCRIPT>
    สมาชิก PREMIUM

พระแท้ทั้งหมด

องค์แรกหลวงปู่เหรียญ วัดหนองบัว
    องค์สองหลวงปู่โต๊ะ สร้างใหม่
    องค์ที่เหลือไม่ทราบที่

ขอบพระคุณ มากค่ะ ดีใจที่ทราบว่าเป็นของหลวงพ่อองค์ใด องค์แรก เรียกว่า พระสมเด็จพิมพ์ใหญ่หลังยันต์ หรือเปล่าค่ะ พระท่านสร้างมาหลายปีมาก ราคาคงจะสูงด้วยใช่ไหมค่ะ ลองเข้าไปหาภาพพระท่านทำไมไม่ค่อยมีลงให้เห็นเลยค่ะ หรือว่าพระของท่านไม่ค่อยมีคนนิยมค่ะ ขอบพระคุฯอีกครั้งค่ะ ลินจะเก็บเอาไว้ให้เป็นสมบัติของลูกชายค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มิถุนายน 2010
  2. thth

thth เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับพี่วิสุทโธ ผมยังไม่เห็นของจริงครับ เท่าที่สอบถาม ผู้ขายบอกว่ายาว 4.5 ซม. และเป็นเชือกถักล้วนๆ ครับไม่มีไส้โลหะครับ น่าจะตัดแบ่งมาตามที่พี่บอกไว้ครับ ถ้าเป็นสภาพนี้ราคานี้ไม่ทราบว่าจะจับไว้ดีหรือเปล่าครับ

3. หลานปากน้ำ

หลานปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

^^ รับทราบครับ

ปล. เหรียญบางมากถ้าเทียบกับเหรียญทั่วๆไป ส่วนเรื่องถ่ายภาพให้ชัดๆ นี้คงต้องขอเอาไว้ว่างๆจะลองให้คนที่มีความรู้เรื่องกล้องและมีฝีมือถ่ายให้อีกครั้งพร้อมระดับไม้บรรทัดเพื่อความถูกต้อง คราวหน้า จะตั้งกระทู้แยกถามเพื่อความรู้อีกครั้งขอบพระคุณครับ
    แท้- ไม่แท้มีราคาผมไม่ได้สนใจ เพราะไม่มีอะไรจะเสียได้มาสองเหรียญในราคา 500 บาท ช่วยเหลือเพราะพี่ผู้หญิงหาสตางค์กลับบ้าน พี่เค้าเลยให้มา.....

ถ้าแท้ก็อนุโมธนากับบุญที่ผมได้รับ ถือว่าฟลุด และจะได้เป็นตัวอย่างเถียงไปในตัวที่ว่าพระแท้ๆ ราคาถูก นั้นไม่มีหรือ หายากจะได้เป็นกำลังใจให้พี่ๆ ที่ชอบเดินสนามพระหาบูชาครับ

กราบขอบพระคุณที่ช่วยเหลือตรวจสอบพระให้ครับ^^ ถ้าพี่มีจุดตำหนิพอจะบอกแนะนำเพื่อใช้วิเคราะห์ในภายภาคหน้าก็จักขอบพระคุณยิ่งและขออนุโมทธาในความรู้ที่ได้มอบให้ครับ

ผมถ่ายเทียบเหรียญ ห้าบาท หนึ่งบาท 50 และ 25 สตางค์มาให้พิจารณาครับ

ขออนุญาติพี่วิสุทโธลงรูปเพิ่มเติมอีกครั้ง ครั้งต่อไปที่เกี่ยวกับพระองคืนี้จะไปตั้งกระทู้แยกครับ ^^

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      32
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      27
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      20
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      26
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มิถุนายน 2010
  4. laoongfong

laoongfong เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2009
    เหรียญหลวงพ่อพรหม วัดช่องแค องค์นี้เป็นอย่างไร

องค์นี้เป็นอย่างไรบ้างครับ หลวงพ่อพรหม วัดช่องแค แท้เก๊ประการใดครับผมป๊า

5. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    เรียน คุณวิสุทโธ

ตะกรุดไม่ทราบที่ครับ มีทั้งสิ้น 108 ดอกรวมหัวท้าย

6. JinAkanishi

JinAkanishi เป็นที่รู้จักกันดี

ตะกรุดของเกจิท่านใดครับ แท้ไหมครับ ขอบคุณครับ

7. laoongfong

มาอีกองค์กับขวัญถุงหลวงปู่สีครบั

ป๊าครับเหรียญนี้ดีไม่ดีครับผม ด้วยความเคารพ

8. kaikt2512

kaikt2512 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2009
    ฝาก 1 เหรียญครับอาจารย์

ขนาดไฟล์:
      179 KB
      เปิดดู:
      24
      ขนาดไฟล์:
      140 KB
      เปิดดู:
      25
  9. SAO5

SAO5 เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2009
    รบกวนด้วยครับพี่ หลวงพ่อทองครับ

ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      42
  10. blackeye

blackeye เป็นที่รู้จักกันดี

อาคับไปเที่ยวสนุกไม้คับ นานๆ ได้ผ่อนคลายซะที หนะคับ

11. วิศว

วิศว เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2009
    lynn@nice<!-- google_ad_section_end --> [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3417281", true); </SCRIPT>
    สมาชิก PREMIUM

พระสมเด็จพิมพ์ใหญ่หลังยันต์ หลวงปู่เหรียญ วัดหนองบัว ศิษย์เอกหลวงปู่ยิ้ม พระที่ท่านสร้างทุกรุ่น เริ่มต้นค่านิยมราคาหลักพันต้นๆ นิยมมากครับ

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->บุพนิมิต<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3427766", true); </SCRIPT>

ตะกรุดร้อยแปด ไม่ทราบที่ แท้ครับ

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->laoongfong<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3426972", true); </SCRIPT>

เหรียญสึกทั้งสองเหรียญ แท้ครับ

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->JinAkanishi<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3433702", true); </SCRIPT>

ตะกรุดหลวงปู่กลิ่น วัดสะพานสูง แท้ ดูง่าย

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->kaikt2512<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3442104", true); </SCRIPT>

เหรียญนี้ ยังไม่นิยม ไม่น่าเก๊

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->SAO5<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3442121", true); </SCRIPT>

หลวงปู่ทอง แท้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 มิถุนายน 2010
  12. วิศว

จับได้ไม่เกิน สองพันบาท

13. laoongfong

ป๊าไปไหนมาครับ ทุกคนในนี้รอป๊ามา ตั้งนานไปแอบดูพระที่ไหนรึเปล่าครับ55

14. SAO5

SAO5 เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2009
    ขอบคุณมากครับคุณอา

15. JinAkanishi

JinAkanishi เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณ วิสุทฺโธ มากๆครับ รบกวนอีกชุดครับ

16. วิศว

17. นู๋โอหัดดู

นู๋โอหัดดู สมาชิกใหม่

21 มิถุนายน 2010
    ขอบคุณมากคับ ท่าวิสุทโธ

ได้ความรู้มากเลยคับพึ่งเข้ามาใช้เว็บนี้เพราะหัดดูพระคับ
    อายุ19เองแต่ชอบมากๆคับไว้ว่างๆจะหาพระมาให้พี่ชมนะคับ
    จะพยายามอ่านที่เม้นมาเรื่องต่างๆให้หมด ยกนิ้วให้เลย

18. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    เรียนคุณวิสุทโธ...ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
    พอจะมีข้อมูลเพิ่มเติมมั๊ยครับ...ว่าเป็นของเกจิท่านใด หรือมีเกจิสายใดนิยมทำตะกรุด 108 บ้างครับ

เจ้าของ(พ่อตาผมเอง) เป็นชาวสามชุก สุพรรณบุรี ตอนนี้อายุ 84 ยังแข็งแรงดี ใช้ตะกรุดนี้ประจำตัวอยู่ ได้มาแต่สมัยหนุ่มๆ ตอนรื้อหลังคาบ้านญาติ หล่นลงพื้น แต่ไม่มีใครสนใจ เลยเก็บติดตัวกลับบ้านด้วย และใช้ไปไหนมาไหนด้วยตลอด

อนุโมทนาสำหรับข้อมูลและคำชี้แนะเป็นอย่างสูงด้วยครับ

19. thth

thth เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับพี่วิสุทโธ ผมจะลองต่อรองดูครับ

ผมมีตระกรุด 108 ดอกของหลวงพ่อจงวัดหน้าต่างนอกอยู่เส้นหนึ่ง ซึ่งพ่อผมได้รับมาจากท่านเมื่อ ปี 2505 ซึ่งมีลักษณะการถักเชือกและการตัดการม้วนแผ่นทองแดงคล้ายๆ กับของคุณบุพนิมิต ผมคิดว่าตระกรุดของคุณบุพนิมิตอาจจะเป็นของหลวงพ่อจงก็ได้นะครับ

20. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้พอไหวมั๊ยครับ มีคนฝากถามมา (มีอยู่สององค์ อีกองค์ระเบิดกว่านี้เยอะเลย) ค่านิยมเป็นอย่างไรครับ ขอบพระคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2012