ของดีราคาถูก พระหลักร้อย พุทธคุณหลักล้าน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย mayakarn, 22 กรกฎาคม 2011.

1. porpek

porpek เป็นที่รู้จักกันดี

เจ้าคุณนรกล่าวว่า "ใครไม่มีพระสมเด็จโต บูชาพระสมเด็จของฉันแทนได้เหมือนกัน" ไม่จำเป็นต้องหาพระสมเด็จของเจ้าคุณนรแพง ๆเลย วัดศีลขันธ์นี่แหละครับหลักร้อยพุทธคุณสุดยอด

พระสมเด็จวัดศีลขันธ์หลังยันต์นูน

ตามประวัติ เนื่องจากวักศีลขันธ์ฯนั้นเป็นวัดสายธรรมยุติ ซึ่งมีไม่กี่วัดในอ่างทองครับที่เป็นธรรมยุติ จึงเป็นวัดใหญ่ในตลาดอำเภอโพธิ์ทองจังหวัดอ่างทอง

และสมัยก่อนมีหลวงพ่ออิ่ม เป็นเจ้าอาวาส หากลองย้อนดูจะพบว่าท่านคืออาจารย์ของท่านพุทธโฆษาจารย์เจริญ วัดเทพศิรินทร์และเป็นอาจารย์ปู่ท่านเจ้าคุณนรรัตน์ นั่นเองตามประวัติสายนี้เท่าที่ทราบ
    ท่านเจ้าคุณนรได้อนุญาตให้ทางวัดศีลขันธ์จัดสร้างวัตถุมงคลเพื่อหารายได้เข้าวัดเพื่อสร้างถาวรวัตถุในวัดทางลูกศิษย์ที่เคารพนับถือได้ขออนุญาตจัดสร้างวัตถุมงคลหลายชนิดและหลายวัดด้วยอาทิเช่น วัดเทพศิรินทร์,วัดปากน้ำภาษีเจริญรวมถึงวัดศีลขันธ์ฯนี้ด้วย)และจัดการพุทธาภิเษกขึ้นที่วัดเทพศิรินทร์ฯนั่นเอง

สำหรับทางวัดศีลขันธ์ได้จัดสร้างพระจำนวนหนึ่งเพื่อเข้าร่วมงานดังกล่าว อาจสังเกตได้ว่ารูปแบบพิมพ์ทรงอาจไม่สวยงามเท่าไหร่เนื่องจากต้องการให้แล้วเสร็จทันในพิธีนั่นเองและนอกจากนี้ยังมีผงที่ยังไม่ได้กดเป็นองค์พระอีกหลายบาตรทีเดียว

หลังอธิษฐานจิตได้ไม่นานท่านเจ้าคุณนรรัตน์ก็ได้มรณภาพลงในปีถัดมา หลังจากนั้นทางวัดศีลขันธ์ก็ได้แจกพระพิมพ์ต่างๆเรื่อยมา (แจกอย่างเดียวไม่มีจำหน่าย ใครทำบุญก็ให้หยอดตู้ครับ)

ซึ่งสังเกตได้ว่าส่วนใหญ่ยันต์ด้านหลังองค์พระจะเป็นยันต์ประจำตัวของท่านเจ้าคุณนรฯและเป็นแบบยกนูนลอยตัว รวมถึงมีหลายสีด้วยเช่น ขาว ดำ จนถึงแบบสายรุ้ง (ยันต์นูนทันปีพ.ศ. 2513 ถ้ายันต์จมไม่ทันใช้ผงที่เจ้าคุณนรอธิษฐานจิตแล้วให้พระคณาจารย์อธิษฐานจิตให้)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 เมษายน 2013
  2. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

ลองดูครับหลวงพ่อแฉ่ง น่าจะออกใหม่ๆ ไม่นานมานี้เอง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      128.5 KB
      เปิดดู:
      251
      ขนาดไฟล์:
      121.7 KB
      เปิดดู:
      240
  3. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    พระธรรมเจดีย์ จูม พระเขาให้มานานแล้ว ไม่มีราคา แต่พุทธคุณ ล้ำฟ้าครับ

ขนาดไฟล์:
      3.5 MB
      เปิดดู:
      219
      ขนาดไฟล์:
      3.5 MB
      เปิดดู:
      215
  4. coolsunny

coolsunny เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2007
    พระเครื่องของท่านเป็นหนึ่งในสุดยอดวัตถุมงคลจริงๆ ครับ

วัตถุมงคลที่ผมพบประสบการณ์กับตัว จนหันมาสะสมพระเครื่อง

ก็พระสมเด็จวัดศีลขันธ์นี่แหละครับ

5. porpek

และอีกองค์ถ้าใครหาพระสมเด็จโตแขวนไม่ได้แนะนำ พระวัดลิงขบ เพราะสันนิษฐานว่าสมเด็จโตมาร่วมพุทธาภิเษกด้วยครับ

พระกลีบบัว วัดลิงขบ

สันนิษฐานว่า เป็นพระที่สมเด็จพระพุฒาจารย์ โต พรหมรังสี ได้มาร่วมพุทธาภิเษกด้วย เพราะตอนขุดได้พบ พระสมเด็จที่คอระฆัง บรรจุอยู่ในโถแก้วโบราณ จำนวน 3 องค์ และพบเหรียญเซียว หรือเหรียญเสี้ยว เป็นเหรียญทองแดงสมัยรัชกาลพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว พบประมาณ 7 เหรียญ เป็นหลักฐานแสดง ว่าพระวัดลิงขบต้องสร้างในสมัย ร. 5

ผู้สร้าง "พระกลีบบัว"

เมื่อ พระรามัญมุนี (ยิ้ม) เจ้าอาวาสวัดบวรมงคล รูปที่ ๓ ได้มรณภาพลง (ครองวัดปี ๒๓๘๐-๒๔๑๐) พระสุเมธาสจารย์ (ศรี) ขณะดำรงสมณศักดิ์ที่ "พระครูราชปริศ" ได้มารักษาการในตำแหน่งเจ้าอาวาสแทน พระสุเมธาจารย์ (ศรี) เป็นชาวบางพูด จ.นนทบุรี เกิดในสมัยรัชกาลที่ ๓ ปี ๒๓๗๘ ได้บวชเรียนใน สำนักวัดปรมัยยิกาวาส ตั้งแต่อายุได้ ๑๐ ปี และได้อุปสมบทแบบพระรามัญที่วัดบางพูด

เมื่อปี ๒๓๙๙ มาอยู่ วัดชนะสงคราม บางลำพู แล้วย้ายมาอยู่ วัดบวรมงคล ระยะหนึ่ง ช่วงปี ๒๔๑๐ แล้วจึงกลับมาเป็นเจ้าอาวาสวัดชนะสงครามจนถึงกาลมรณภาพ เมื่อปี ๒๔๕๕ สิริรวมอายุได้ ๗๘ ปี

ในขณะรักษาการตำแหน่งเจ้าอาวาส วัดบวรมงคล ปี ๒๔๑๐ นั้น ท่านได้บูรณะปฏิสังขรณ์เสนาสนะภายในวัดเป็นการใหญ่ และได้สร้างเจดีย์ขึ้นองค์หนึ่งเพื่อไว้เป็นอนุสรณ์เมื่อสร้างเจดีย์เสร็จ ได้นำเอาพระพุทธรูปพระเครื่องและสิ่งของมีค่าต่างๆ บรรจุไว้ในองค์เจดีย์ รวมทั้งได้สร้าง พระพิมพ์กลีบบัว เนื้อดินเผา บรรจุไว้ด้วย เพื่อเป็นการสืบพระศาสนาด้วย

การสร้าง "พระพิมพ์กลีบบัว" นี้ พระสุเมธาจารย์ เป็นประธานฝ่ายสงฆ์โดยมีพระเถราจารย์ผู้เรืองเวทวิทยาคมในสมัยนั้นมาร่วมพิธีพุทธาภิเษก ซึ่งมีอยู่มากมายหลายท่านด้วยกัน มีบางท่านกล่าวว่า พระพิมพ์กลีบบัว นี้สร้างในช่วงที่ เจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต) วัดระฆังฯ ธนบุรี ยังมีชีวิตอยู่ จึงอาจจะเป็นไปได้ว่า เจ้าประคุณสมเด็จโตฯ จะได้รับนิมนต์มาร่วมปลุกเสกด้วยก็ได้ เมื่อเทียบปี พ.ศ.ดูแล้ว เห็นว่าตรงในสมัยของเจ้าประคุณสมเด็จฯโต จริง ก็อาจจะเป็นไปได้ อันนี้ถือเป็นข้อสันนิษฐาน มิใช่ข้อยืนยันว่าเป็นจริง
    ...

6. วุฒิ สิงห์

วุฒิ สิงห์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2012
    สวัสดีชาวหลักร้อยครับวันนี้มีของดีมาฝากครับ ของดีเพราะเป็นของหลวงพ่อดีวัดพระรูปสุพรรณบุรีครับ ตรงกลางองค์พระจะมีชื่อ ดี เป็นภาษาขอมครับ[​IMG][/IMG]

ขนาดไฟล์:
      906 KB
      เปิดดู:
      198
      ขนาดไฟล์:
      889.4 KB
      เปิดดู:
      974
  7. coolsunny

พระดีหลักร้อย มาอีกองค์แล้วครับ

พระสมเด็จปั๊ม เนื้อทองแดง ออกวัดประสาทฯ สามเสน

8. mayakarn

mayakarn เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2011
    องค์นี้ไม่ใช่หลักร้อยแล้ววววว ผิดกฎแบบนี้ต้องโดนทำโทษ
    ส่งพระองค์นี้มาให้ผมเลยยยยย :boo::boo::boo:

9. champnutt

champnutt เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2013
    ทุกท่านครับ ช่วยแนะนำพระปางเปิดโลกให้ทีครับ

10. coolsunny

ถ้าจะให้เข้า Concept ของกระทูนี้ละก็

ลองพิจารณาพระเปิดโลกกรุวัดราชนัดดาซิครับ

กรุมีที่มาแน่นอน ถึงจะไม่รู้ว่าพระเถระรูปใดสร้าง

แต่พระเถระในสมัยรัชกาลที่ ๓ นั้น ผมว่า

"เหนือธรรมดา" แน่นอนครับ

11. champnutt

กำลังทรัพย์ผมน้อยครับท่าน ขอบคุณที่แนะนำครับ

12. jacky57

jacky57 เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2011
    แนะนำให้เข้าเว็บวัดถ้ำเมืองนะ กระทู้วัตถุมงคลที่ญาติธรรมแจกฟรี แจกพระบูชาพระจักรพรรดิปางเปิดโลกอยู่ครับ สำหรับพระผงปางเปิดโลกขนาดเล็กไม่แน่ใจนะครับ ฟรีครับ

13. coolsunny

พระกรุนี้หลักร้อยครับ ยิ่งสวยน้อยยิ่งเช่าได้ถูก

แต่อาจหายากซักหน่อยครับ

14. coolsunny

พระปิดตาเนื้อผงฝังตะกรุด ครูบาสร้อย ขันติสาโร
    ที่ระลึก "๘๐ปีศักดิ์ศรีสรรพวิทยาคม"

วัตถุมงคล ครูบาสร้อย วัดมงคลคีรีเขต อ.ท่าสองยาง จ.ตาก รุ่นที่ระลึก "๘๐ปีศักดิ์ศรีสรรพวิทยาคม" สร้างในโอกาสที่โรงเรียนสรรพวิทยาคม อ.แม่สอด จ.ตาก ครบรอบ๘๐ปี ในปี ๒๕๓๘ ทางโรงเรียนได้ขออนุญาต ครูบาสร้อยสร้างวัตถุมงคลขึ้นมารุ่นหนึ่ง ประกอบด้วย รูปหล่อ เนื้อทองคำ, เงิน, นวะ และทองแดง แผ่นปั๊มสี่เหลี่ยมรูปเหมือนครูบาสร้อยเนื้อทองแดงนอก พระปิดตาเนื้อผงฝังตะกรุดและไม่ฝังตะกรุด ส่วนเหรียญนั้นทางโรงเรียนได้บูชาเหรียญปลอดภัยเนื้อทองแดงรมดำ ครูบาสร้อย ปี๒๕๓๗ จากทางวัดมา แล้วนำมาตอกโค๊ด "สว.๘๐" ใส่กล่องออกให้บูชาเป็นการช่วยทางวัดไปในตัว พุทธาภิเษกพิธีใหญ่ มีพระเกจิที่มาร่วมพิธีดังนี้
    ๑. ครูบาสร้อย ขันติสาโร วัดมงคลคีรีเขต อ.ท่าสองยาง จ.ตาก
    ๒. ครูบากัญไชย กาญจโณ วัดมาตานุสรณ์ บ้านแม่กื้ด อ.แม่สอด จ.ตาก
    ๓. หลวงพ่อมหาวิบูลย์ พุทธญาโณ วัดโพธิคุณ อ.แม่สอด จ.ตาก
    ๔. หลวงพ่อมหาอาคม อินทสโร วัดดาวนิมิตร อ.บึงสามพัน จ.เพชรบูรณ์

นับเป็นพระที่ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบอีกรูปหนึ่งครับ ท่านเป็นที่เคารพสักการะของคนไทย พม่า และชาวกระเหรี่ยง วัตถุมงคลของท่านมีประสบการณ์ทุกรุ่น ถึงจะมีค่านิยมไม่สูงนัก แต่ปัจจุบันหายากมากแล้วครับ ผู้ที่มีไว้บูชาส่วนใหญ่จะเก็บไว้เพื่อให้ลูกหลานได้ไว้บูชา เพราะเชื่อในประสบการณ์

เวลาที่พม่า และกระเหรี่ยงรบกันตามแนวชายแดนไทย-พม่า ชาวบ้านจะหลบมาอยู่ที่วัดนี้ เพราะเชื่อในความศักดิ์สิทธิ์ของหลวงพ่อว่าจะสามารถปกป้องพวกเขาให้แคล้วคลาดปลอดภัยได้ เพราะเคยประจักษ์แก่สายตาแล้วว่า ไม่ว่าระเบิด หรือกระสุนปืนใหญ่ ถ้าตกลงที่วัดนี้แล้วจะไม่ระเบิด

วัดมงคลคีรีเขตนี้ อยู่ที่ตำบลท่าสองยาง อำเภอท่าสองยาง จังหวัดตาก ไปทางอำเภอแม่สอด ขึ้นไปทางเหนือ ผ่านอำเภอแม่ระมาด เข้าสู่อำเภอท่าสองยาง วัดอยู่เลยที่ตั้งของตัวอำเภอท่าสองยางไปทางอำเภอแม่สะเรียงประมาณ 50 กิโลเมตร ปัจจุบันท่านมรณภาพแล้ว ร่างของท่านนอนสงบนิ่งอยู่ในโลงแก้วไม่เน่าไม่เปื่อย เสมือนจะเป็นเครื่องยืนยันถึงภูมิธรรมของท่านที่เป็น “พระอรหันต์” ท่านหนึ่งเช่นกัน

15. champnutt

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ จะลองเข้าไปดูคับ

16. porpek

พระพุทธนราวันตบพิธ พระพุทธรูปฉลองพระองค์ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว พ.ศ. ๒๕๔๒

พระพุทธนราวันตบพิธ พระพุทธรูปฉลองพระองค์ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว พ.ศ. ๒๕๔๒

พระชุดนี้ถือว่าเป็นพระที่มีมวลสารในพระองค์ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว จัดสร้างโดยสำนักงานมูลนิธิชัยพัฒนา ในคราวที่พระบาทสมเด็จ พระเจ้าอยู่หัวฉลอง พระชนมายุ 72 พรรษา เมื่อปี 2542 ซึ่งมวลสารหลัก ๆ จะมีมวลสารจากสถานที่ประสุติ ตรัสรู้และปรินิพพาน และจากวัดเก่าแก่หลายแห่งในอินเดียและเนปาล และมีเส้นพระเจ้า (เส้นผม) และผงจิตรลดา

17. EYEOFVENUS

EYEOFVENUS เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2012
    ส่วนตัวผมก็ชอบพระหลักร้อยเหมือนกันครับพอกำลังการซื้อของผม

พระดีไม่ได้วัดกันที่ราคาครับ ส่วนตัวอยากแขวนพระหลวงพ่อกวย หลวงปู่ทิม หลวงปู่โต๊ะ

แต่พระออกจากวัดท่านผมยังไม่มีทุนไปเช่า เลยหาเช่าองค์นี้มาครับ มาครบทุกองค์

ขอแนะนำครับ เหรียญค่ายอดิศร จ.สระบุรี ปี๒๕๑๔
    พิธีดีเหรียญพระเจ้าตาก มีพระเกจิอาจารย์ดังๆในยุคนั้นมาร่วมปลุกเสกมากมาย อาทิเช่น
    ลป.โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี
    ลพ.พรหม วัดช่องแค
    ลป.ทิม วัดระหารไร่
    พระอาจารย์นำ วัดดอนศาลา
    ลพ.เงิน วัดดอนยายหอม
    ลพ.น้อย วัดธรรมศาลา
    ลพ.มุ่ย วัดดอนไร่
    ลพ.กวย วัดโฆสิตาราม
    ลพ.เอีย วัดบ้านด่าน
    ลพ.นอ วัดกลางท่าเรือ
    ลพ.หน่าย วัดบ้านแจ้ง
    ลพ.ทบ วัดชนแดน
    ลพ.พริ้ง วัดโบสถ์โก่งธนู
    ลพ.โอด วัดจันเสน
    เกจิอาจารย์สาย ล.ป.มั่นมากันหลายองค์ครับ ล.พ.ชา

เหรียญนี้ของผมเองเพึ่งได้มาสดๆร้อน ได้มา 2เหรียญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 เมษายน 2013
  18. coolsunny

รุ่นนี้ประสบการณ์เยอะมากกกก น่าจะขึ้นหลักพันในอีกไม่นานนี้ครับ

19. EYEOFVENUS

EYEOFVENUS เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2012
    พระผงสุริยัน-จันทรา มหาเทพปาฏิหาริย์ พระผงหลังฆ้อง

อีกหนึ่งตำนานแห่งความศักดิ์สิทธ์ ของอมตะพระผงเมืองนคร สร้างจากผงชินบัญชร ผงนิพานจักรกรี ผงธูปกรรมฐาน ดินเจ็ดนคร ผงไม้เทพธาโร มหาว่านมงคล 108 และวัตถุธาตุอาถรรพณ์ศักดิ์สิทธิ์ ที่พ่อท่านไข่ วาจาสิทธิ์ วัดลำนาวได้เมตตาอธิษฐานจิตเสกเดี่ยวนานถึง 7 ปี

อีกหนึ่งสำนักแห่งตำหรับของการสร้างพระสายใต้ ที่อาจจะไม่โด่งดัง แต่พุทธศิลป์และพิธีกรรมไม่เป็นลองใคร พระดีที่ไม่ตามกะแส

ได้มาหลักร้อยครับ

20. น้องตั้ม

น้องตั้ม เป็นที่รู้จักกันดี

หลักร้อยครับ ศูนย์เก้า :VO