ขอคำปรึกษาครับ เดือดร้อนมาก โดนผีหลอกไม่ยอมไป

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย hill12345, 30 พฤษภาคม 2013.

1. เลิฟริว

เลิฟริว เป็นที่รู้จักกันดี

ที่บ้านมีศาลเจ้าที่ หรือศาลพระภูมิ หรือป่าวค่ะ
    ลองทำบุญบ้าน ปัดเป่ารังควาญดูสิค่ะ

2. poopae191

poopae191 เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2009

ท่านปู่พยายมช่วยพี่เขาด้วยคะ

เป็นกำลังใจให้คะ

3. hill12345

hill12345 เป็นที่รู้จักกันดี

อ่อครับ ตอนนี้เริ่มดีขึ้นบ้างแล้วครับ ทำตามวิธีที่บอกของทุกๆคนอ่ะครับ
    ลูกผมตอนนี้ก็ไม่ค่อยพูดผีๆแล้ว แต่ก็ยังมีบางครั้งอ่ะครับที่พูดผีๆแต่ไม่ใช่ที่บ้านแล้ว ในบ้านก็เกือบจะปกติแล้วครับ ยังคงมีระแวงบ้างนิดหน่อย นอนๆอยู่ก็มีบ้างตื่นขึ้นกลางดึกแล้วรู้สึกแปลกๆ แต่ก็ทำอย่างที่หลายๆคนแนะนำอ่ะครับ ไม่ทำใจกลัวมัน เพราะเวลากลัวเหมือนจะยิ่งเจอ

4. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    มีคนแนะนำแล้วมากมาย ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ครอบครัวคุณผ่านพ้นไปด้วยดีนะคะ

5. Anti-God

Anti-God เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    ด้วยวิธีที่เพื่อนๆแนะนำทั้งการทำบุญ และคาถาบทต่างๆ ถ้ามันยังไม่ไป มันก็เกินผีแล้วล่ะ
    แต่ก็อย่าชะล่าใจนะครับ ก็อยากให้ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ มิใช่แค่ทำเพื่อกันภูติผีเพียงอย่างเดียว แต่มันได้บุญได้กุศลแก่ตัวคุณเองและครอบครัวด้วย ถึงแม้ว่าพวกเราอาจจะไม่เคยเจอกัน ไม่เคยรู้จักกันมาก่อน แต่พวกเราทุกคนในกระทู้ ณ ห้องนี้เป็นห่วงคุณให้กำลังใจคุณ ขอให้คุณพระฯทั้งหลาย คุณแห่งเทพเทวาและสิ่งศักดิ์สิทธิทั้งหลาย จงปกป้องคุ้มครองคุณและครอบครัวให้พ้นภัยพาลอัตรายจากสิ่งชั่วร้ายทั้งปวงเถิด ''พุทธะชัยยะ ธัมมะชัยยะ สังฆะชัยยะ ชินะปัญชะระ ปริตตังมังสิทธิชัยยะ นะโมพุทธายะ ยะธาพุทธโมนะ เวสสะภุสะ กะยะภะตัง นะมามิหัง สัพพะ วันตุเตวันทามิ''

6. Thanks-Epi

Thanks-Epi เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    เรื่องนี้เราเองก็เคยมีประสบการณ์ แต่ตอนนั้นลูกพูดยังไม่ได้นะ ชี้ แล้วเขากลัวมากๆ ผวากอด เราอุ้มเขาก็ชี้ให้เรามอง ตัวสั่น จนคนแก่ เขาเดินมาบอกเลยว่า เอาลูกเข้าบ้านเสีย คงจะไปเห็นอะไรเข้าแล้ว

เด็กๆ เห็นผี เคยได้ยินบ่อยนะ (แต่ตอนลูกเรา เราไม่ได้คิดว่าเป็นผีหลอกค่ะ นานมากแล้ว เมื่อก่อนไม่ได้รู้เรื่องพวกนี้

เคยสอนให้ลูกอุทิศส่วนกุศล(จนเป็นนิสัยหรือเปล่า )ตอนนี้ ถ้าลูกชี้อะไร (ใช่ผีหรือเปล่าไม่ทราบหรือเพ้อเจ้อไม่ทราบค่ะ) เราจะบอกลูกเลยว่า อุทิศส่วนกุศลสิ เขาจะอุทิศแล้วก็เลิกชี้ไปเอง

เจ้าของกระทู้ทำตามความเห็นด้านบน ได้คุยกับเขาหรือเปล่าว่า ไปเวียนว่ายตายเกิดนะ เพื่อเกิดเป็นคน จะได้ทำบุญสร้างบารมีด้วยตัวเอง ไม่ต้องมาทรมานแบบนี้ มีสังขารเป็นคน จะดีกว่าอยู่อย่างนี้นะ ฯลฯ ( จะพวกสัมพเวสีจะไปนะ ถ้าเขามาเพื่อขอความช่วยเหลือ ถ้าแบบอื่นอันนี้ไม่ทราบจริงๆค่ะ แต่เท่าที่อ่าน เหมือนจะเกินสัมพเวสี เป็นอะไรไม่ทราบค่ะ)
    ถ้าไม่คุยไม่บอกเขา บางตนดื้อก็จะไม่ค่อยไป

คุยรอบที่ 1 ไม่ได้ ลองรอบ 2 รอบ 3 แล้วสัมผัสจะน้อยลงหรือเปล่า ต้องสังเกตุดู

สำคัญว่า ตัวเองต้องปฎิบัติธรรม เจริญสติสำคัญมาก เพราะมักมาตอนตั้งตัวไม่ค่อยทันแล้วเราจะกลัว ถ้ารู้จักเจริญสติ ถ้ามายังพอตั้งสติได้ค่ะ

ยิ่งกลัวยิ่งเจอะอันนี้น่าจะจริงค่ะ ถ้าเลิกกลัว มายังไงเราก็เฉยๆ แถมอุทิศส่วนกุศลได้ทันด้วย (ถ้าไม่อุทิศ เขาจะพยายามสื่อมากขึ้นๆ เพื่อให้เรารับรู้) ถ้าดึงตกเตียงเนี่ย บอกตรงๆว่า น่าจะไม่ธรรมดานะค่ะ

แต่ถ้าเกินสัมพเวสี สงสัยงานนี้ต้องตัวใครตัวมันอะจ้าาาาาาาา

7. รอดป่อง

รอดป่อง เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอแนะนำ คุณ hill12345นิดหน่อยนะครับ ไม่ทราบว่ายังตามอ่านกระทู้อยู่หรือเปล่าครับ ถ้าเป็นแบบนี้อย่าไปไล่เขาเลยครับ น่าจะมาขอส่วนบุญเท่านั้นครับ พี่ๆหลายๆท่านก็แนะนำไปบ้างแล้วเกี่ยวกับการทำบุญ อุทิศส่วนกุศล และการสวดมนต์ต่างๆ เพื่อความสมบูรณ์เพิ่มอีกนิดหนึ่งครับ. ก่อนการสวดมนต์ทุกครั้งพนมมือและภาวนาจิตครับ (ข้าพเจ้ากราบขออนุญาติ ท่านเจ้าที่เจ้าทาง ผีบ้านผีเรือน พระพรหมเจ้าที่ เทวดาอารักษ์ทั้งหลาย สัมภเวสีทั้งหลาย เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย สัพสัตวทั้งหลาย ภูตผีทั้งหลาย ที่อาศัยอยู่ในบริเวรนี้ขออนุญาตสวดมนต์ เพื่อความสุขกายสบายใจของข้าพเจ้าเอง มิได้มีเจตนาจะรบกวนท่านใดเลย ถ้าท่านใดได้ยินได้ฝังแล้วเป็นทุกข์ ก็ขอให้หลบเลี่องออกไปก่อน ถ้าท่านใดได้ยินได้ฝังแล้วเป็นสุข ก็ขอให้สวดมนต์ไปด้วยกัน หรือจะนั่งฝังเฉยๆก็ได้ แต่เหนืออื่นใดอยากให้ทุกๆท่านได้มาอนุโมทนาบุญในการสวดมนต์ร่วมกันนะครับ ) จากนั้นก็เริ่มสวดมนต์ได้ครับ บททั่วไป 1.อิมินา 2.อรหังสัมมา (บทกราบ5ครั้งได้ไหมครับ) 3.วันทามิ 4.มะยังภันเต วิสุง 5.นะโม (3จบ) 6.พุทธัง สะระนัง ฆัจฉามิ 7. ศีล5 ปานาติปาตาเว 8.อิติปิโส สวากขาโต สุปติปัญโน 9. พาหุง มหาการุนิโก 10.ยอดพระกัณไตรปิดก (จบบทนี้กรวดน้ำได้เลยครับ) ต่อด้วย 11. ชินบัญชร 12.อโหสิกรรมเจ้ากรรมนายเวร 13.คำขอขมาโทษ(กรรมชั่วอันใด)14.เมตตาตนเอง 15.เมตตาสัตว์ 16.บทแผ่ส่วนกุศลอิทังเม 17.บทแผ่กุศลผลบุญ ...
    ทำแบบนี้ขอรับรองว่าวิญญานที่มากวนได้บุญได้กุศลแบบเต็มๆครับ แล้วเขาจะไม่กวนเราเผลอๆอาจให้โชคให้ลาภด้วยนะครับ ส่วนเรื่องผีอำทำใจและตัวให้สบายครับอย่าเกร็งค่อยๆหลับตาลงนอนหลับต่อดีกว่าครับ แล้วคุณจะรู้ว่าผีอำไม่หน้ากลัวอย่างที่คิดหรอกครับ ๖ปล.สวดมนต์ถ้าทำได้แล้วสวดทุกวันเลยครับจะดีมาก ใช้เวลาประมาณ45.นาที เสร็จแล้วนั่งสมาธิด้วยยิ่งดีใหญ่ครับ ขออนุโมทนาบุญครับ ​

8. hill12345

hill12345 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุนมากครับ ผมจะลองทำดูครับ

9. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านดีๆ ตีประโยคให้เป็น จะเห็นว่าจุดประสงค์ที่เขียนให้ จขกท. คืออะไร
    1.อย่าแอะอะ อะไรก็ผีไปหมด
    2.ทำไมไม่ถามลูกดีๆ ใจเย็นๆ บางทีเค้าอาจเกิดความคับข้องใจ จนแสดงออกมาในรูปแบบของผี
    3.เมื่อรู้สาเหตุแล้ว ถ้าเป็นผีจริง จะไล่เค้าไปทำไม ทำไมไม่ช่วยเค้า
    4.ถ้าเป็นผีจริง เจรจาได้

ถุยยย ----- อันนี้ผมก๊อปปี้มาจากคำสุดท้ายคุณนะ

10. นายดอกบัว

อ่านดีๆ ตีประโยคให้เป็น จะเห็นว่าจุดประสงค์ที่เขียนให้ จขกท. คืออะไร
    1.อย่าแอะอะ อะไรก็ผีไปหมด
    2.ทำไมไม่ถามลูกดีๆ ใจเย็นๆ บางทีเค้าอาจเกิดความคับข้องใจ จนแสดงออกมาในรูปแบบของผี
    3.เมื่อรู้สาเหตุแล้ว ถ้าเป็นผีจริง จะไล่เค้าไปทำไม ทำไมไม่ช่วยเค้า
    4.ถ้าเป็นผีจริง เจรจาได้

คุณจิณณ์-->เด็กสองขวบรู้จักกลัวผีแล้วหรือครับ แล้วเจ้าของกระทู้ได้แก้ปัญหานี้อย่างไรบ้างครับ--> ใช่ครับผมยังสงสัยเลย

คนส่วนใหญ่ในนี้ไม่เคยคิดตั้งคำถาม มีแต่จะเชื่อหมด ไม่คิดตั้งใจศึกษา และปฎิบัติให้เห็นเอง ไม่น่าแปลกที่สมีคำนั้น ถึงมีคนนับถือมาก กูล่ะเซ็ง Thailand Only
    ท้ายสุดผมขอยกคำสุดท้ายจากคุณ JakkritB มาครับ
    "ถุยยย ...."

11. นายดอกบัว

ผมพอเข้าใจความรู้สึกของคนอย่างพวกคุณดี เรื่องการแสดงความคิดเห็น สมัยก่อนชีวิตผมก็คล้ายๆพวกคุณแหละครับ ชอบคำลม พูดดีๆให้กำลังใจแต่ไม่ได้ให้สติ ไม่ได้ให้แง่คิด เอาสบายใจว่า ไม่ได้ทำให้มีการพัฒนาตัวเองเลย หลังจากที่ชีวิตผมย่ำแย่มาตลอด ผมก็ทำเหมือนคนไทยทั่วไป ไปขอร้องความช่วยเหลือ ไปโวยวายให้คนอื่นเห็นใจ ผลคืออะไร ได้แต่คำลมมา แก้ปัญหาไม่ได้ยั่งยืน ไม่ได้ทำให้มีภูมิคุ้มกันในการแก้ปัญหาไปตลอดชีวิต รู้สึกดีแค่แว๊ปๆ แล้วก็เป็นอีก จนวันนึงพอหันมานับถือพุทธ เจอพระที่ท่านปฎิบัติ ท่านก็พูดจาตรงๆแรงๆ เราก็ไม่พอใจ แต่ดีที่เราเป็นคนรู้จักเก็บมาคิด ไม่ใช่เอาแต่อารมณ์อย่างเดียวเหมือนพวกคุณตอนนี้ พอเราคิด เราก็มาลองทำ ได้ผล หลังๆมาโดนด่า เราจะรู้เลยใครด่าให้เราด้วยความหวังดีจริง ไม่ใช่มานั่งดราม่า ใช้สมองและเหตุผลนั่งตรงให้ละเอียด แล้วมันจะเป็นนิสัยที่ติดตัวคุณตลอดไป แล้วจะได้เลิกดราม่าซะที

ทุกวันนี้ถ้าผมโดนด่าให้ได้สติ ให้คิดผมชอบนะ แต่ด่าแบบหาสาระไม่ได้ ก็ไม่ยุ่งด้วย

12. Pukku

Pukku เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้คุณปลอดภัยนะคะ ส่วนวิธีแก้คนอื่นๆพิมพ์ตอบหมดแล้วค่ะขอเอาใจช่วยค่ะ

13. ราชะ

ราชะ เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องเป็นไงบ้างครับ