ขอความเมตตาช่วยต่อชีวิต พระเณร

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย พชร (พสภัธ), 15 ธันวาคม 2005.

1. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2006
  2. lboonl

lboonl เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2006
    โอนเงินไปให้วันที่ 16 / 03 / 49 เวลา 10:37

โอนเข้าบัญชี 0154321926

C1 จำนวน 1,000 บาท 30210 0941A

สำหรับที่อยู่ขอรับพระสมเด็จ ไว้บูชานะครับ (ขอเป็นรักไทยแล้วกันครับ)

นาย ธนบูรณ์ ทองบัวศิริไล
    258 ถ. เทศา ต. พระปฐมเจดีย์
    อ.เมือง จ.นครปฐม
    73000

---------------------

ได้รับพระแล้วครับ ขอขอบคุณมากๆ เลยครับ ที่อุตส่าห์จัดส่งให้มาบูชา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มีนาคม 2006
  3. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    พูดถึงโรงเรียนพระปริยัติธรรมนี่ ทำให้ผมนึกขึ้นได้เรื่องหนึ่ง คือ พระไตรปิฎก ไม่ทราบว่าวัดบ่อเงินบ่อทองมีพระไตรปิฎกหรือยัง ถ้ายัง ผมว่าน่าจะมีโครงการทำบุญตรงนี้นะครับ ผมขอจองร่วมบุญไว้ล่วงหน้าเลย หวังว่าคุณ Toe คงเอามาโพสต์บอกบุญนะครับ

อีกเรื่องหนึ่งที่ผมคิดคือ หากหนังสือของหลวงพ่อฤาษี ฯ สามารถทำให้พระหรือเณรอย่างน้อยสักรูปหนึ่ง ให้เก่งในเรื่องวิปัสสนาธุระ ผมว่าน่าเป็นสิ่งที่ดีนะครับ ถ้ามีโครงการซื้อหนังสือของหลวงพ่อฤาษี ฯ ให้กับวัดบ่อเงินบ่อทอง ผมก็ขอร่วมด้วยเช่นกันครับ

แล้วอีกเรื่องหนึ่งที่ผมคิดคือ หากมีโครงการส่งพระหรือเณรให้เข้าไปอบรมเรื่องวิปัสสนาธุระในแบบฉบับของหลวงพ่อฤาษี สักเดือนสองเดือนหรือนานกว่านั้น ก็น่าจะเป็นสิ่งที่ดี (แต่จะทำอย่างนั้นได้คือ ท่านเจ้าอาวาสท่านต้องเห็นชอบด้วยนะครับ) พระหรือเณรเหล่านั้นจะได้กลับมาเป็นกำลังในการเผยแพร่พระพุทธศาสนาต่อไป ก็เหมือนกับหว่านเมล็ดพืชพันธุ์ชั้นดี หากมีการบำรุงหล่อเลี้ยงที่ถูกวิธี ก็จะก่อให้เกิดผลงอกงามอเนกอนันต์ อย่างไรก็ตาม ก็คงต้องดูว่าท่านเจ้าอาวาสท่านอยู่ในสายไหนด้วย ซึ่งผมเข้าใจว่าท่านเจ้าอาวาสของวัดบ่อเงินบ่อทองน่าจะอยู่ในสายหลวงพ่อฤาษี
    ถ้ามีโครงการอย่างนี้ ผมก็ขอร่วมด้วยอีกเช่นกัน

จองไว้แต่เนิ่นๆ อิอิ

5555555คุณkhomerayaตกข่าว......"ใหญ่"เสียแล้ว หลวงพ่อแผนท่านเป็นลูกศิษหลวงพ่อพระราชพรหมยานตั้งแต่ปี2523 หลวงพ่อแผนท่านเจริญรอยตามหลวงพ่อพระราชพรหมยานทุกๆอย่าง โดยเฉพาะ"กรรมฐาน" ท่านสร้างพระชำละหนี้สงฆ์และองค์ปฐมกับโตมาเป็นสิบๆองค์แล้ว สร้างวิหารแก้วใหญ่โตมาแล้ว รู้สึกหลวงพ่อพระราชพรหมยานยังเคยชมท่านเลย สมัยที่มหาแผนหนุมๆดังจะตาย เรื่องกรรมฐาน ส่วนครอบครัวโตก็เป็นลูกศิษหลวงพ่อฤาษีตั้งแต่หลวงพ่อยังเป็นพระมหาวีระ หลวงพ่อฤาษีท่านรักแม่โตมากๆ และจะเมตตาคุณพ่อมาก หลวงพ่อท่านจะแสกพระให้คุณพ่อบ่อยๆท่านจะไม่ทำให้ไครเท่าไหล่นักแต่ท่านเสกแหวนทองคำสลักชื่อ(ของหลวงพ่อ)ให้ที่บ้านเกือบทุกคน และเวลารับแขกถ้าหลวงพ่อท่านเหนื่อยๆก็จะคุยเล่นกับคุณแม่ตรอดเพื่อผ่อนคลาย บางที่ก็มีท่านมหาแผนไปด้วย หลวงพ่อพระราชพรหมยานจะถามท่านมหาแผนทุกครังว่าการงานต่างๆไปถึงไหนบ้าง หลวงพ่อท่านจะให้กำลังใจตรอด ดูสิเลยน้ำตาไหลเลยคุณkhomeraya

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2006
  4. anko

anko เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2005
    ขอบคุณพี่โตมากนะคะ รับด้วยใจดีกว่า เกรงใจพี่โตค่ะ

5. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    วันจันทร์ผมจะส่งให้ครับ

6. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=MsoNormalTable style="WIDTH: 100%; mso-cellspacing: 1.5pt; mso-padding-alt: 0cm 0cm 0cm 0cm" cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR style="mso-yfti-irow: 0"><TD style="PADDING-RIGHT: 0.75pt; PADDING-LEFT: 0cm; BORDER-LEFT-COLOR: #e0dfe3; BACKGROUND: #f1e9df; BORDER-BOTTOM-COLOR: #e0dfe3; PADDING-BOTTOM: 0.75pt; BORDER-TOP-COLOR: #e0dfe3; PADDING-TOP: 0.75pt; BORDER-RIGHT-COLOR: #e0dfe3" vAlign=top>
    <TABLE class=MsoNormalTable style="WIDTH: 100%; mso-cellspacing: 1.5pt; mso-padding-alt: 0cm 0cm 0cm 0cm" cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR style="mso-yfti-irow: 0; mso-yfti-lastrow: yes"><TD style="PADDING-RIGHT: 0.75pt; PADDING-LEFT: 0cm; BORDER-LEFT-COLOR: #ffffff; BORDER-BOTTOM-COLOR: #ffffff; PADDING-BOTTOM: 0.75pt; WIDTH: 100%; BORDER-TOP-COLOR: #ffffff; PADDING-TOP: 0.75pt; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-RIGHT-COLOR: #ffffff" vAlign=top width="100%">
    เงิน ซื้อเตียงนอนได้ แต่ซื้อการหลับเป็นสุขไม่ได้

เงิน ซื้อกระดาษปากกาได้ แต่ซื้อความเป็นกวีไม่ได้

เงิน ซื้ออาหารดีๆ ได้ แต่ซื้อความอยากรับประทานไม่ได้

เงิน ซื้อความประจบสอพลอได้ แต่ซื้อความจริงใจไม่ได้

เงิน ซื้อการตามใจได้ แต่ซื้อความจงรักภักดีไม่ได้

เงิน ซื้อเพชรนิลจินดาได้ แต่ซื้อความงามไม่ได้

เงิน ซื้อความสนุกชั่วคราวได้ แต่ซื้อความสุขไม่ได้

เงิน ซื้อเพื่อนร่วมเดินทางได้ แต่ซื้อเพื่อนแท้ไม่ได้

เงิน ซื้ออำนาจราชศักดิ์ได้ แต่ซื้อปัญญาไม่ได้

เงิน ซื้ออาวุธยุทธภัณฑ์ได้ แต่ซื้อสันติสุขไม่ได้

เงิน ซื้อเมียที่สวยได้ แต่ซื้อแม่ที่ดีให้ลูกไม่ได้

** เงิน จะสำคัญเมื่อจำเป็นต้องใช้เท่านั้น**<O:p</O:p

</TD></TR></TBODY></TABLE>

<O:p</O:p

</TD></TR><TR style="mso-yfti-irow: 1; mso-yfti-lastrow: yes"><TD style="PADDING-RIGHT: 0.75pt; PADDING-LEFT: 0cm; BORDER-LEFT-COLOR: #e0dfe3; BACKGROUND: #f1e9df; BORDER-BOTTOM-COLOR: #e0dfe3; PADDING-BOTTOM: 0.75pt; BORDER-TOP-COLOR: #e0dfe3; PADDING-TOP: 0.75pt; BORDER-RIGHT-COLOR: #e0dfe3" vAlign=top><O:p</O:p

<TABLE class=MsoNormalTable style="WIDTH: 100%; mso-cellspacing: 1.5pt; mso-padding-alt: 0cm 0cm 0cm 0cm" cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR style="mso-yfti-irow: 0; mso-yfti-lastrow: yes"><TD style="PADDING-RIGHT: 0.75pt; PADDING-LEFT: 0cm; BORDER-LEFT-COLOR: #ffffff; BORDER-BOTTOM-COLOR: #ffffff; PADDING-BOTTOM: 0.75pt; WIDTH: 100%; BORDER-TOP-COLOR: #ffffff; PADDING-TOP: 0.75pt; BACKGROUND-COLOR: transparent; BORDER-RIGHT-COLOR: #ffffff" vAlign=top width="100%">
    โดย พระราชสุทธิญาณมงคล<O:p</O:p

ส่วนไฟล์ที่ซิปมานั้น ลองเปิดเล่นกันดูนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

• dot.zip
      ขนาดไฟล์:
      368 KB
      เปิดดู:
      35
  7. sithiphong

ขอแจ้งอีกครั้งนะครับ เรื่องการทำบุญกับวัดบ่อเงินบ่อทอง หากท่านใดทำบุญ 1,000.-บาท จะมอบพระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่าให้ 1 องค์ (มีการลงรัก 3 แบบ คือ 1.รักสมุหรือรักพม่า สีน้ำเงิน 2.ชาดหรือรักจีน สีแดง 3.รักไทย สีดำ) โดยแจ้งความประสงค์ที่คุณนักเดินทางครับ

หรือ
    เป็นพระพิมพ์อุ้มบาตรเล็กรวม5พระธรรมทูต ยังเหลืออีก 4 องค์ครับ โดยแจ้งความประสงค์กับผมนะครับ

ให้แจ้งด้วยว่าต้องการพระพิมพ์ สีอะไร (ยกเว้นสีชมพูนะครับ เนื่องจากไม่มีพระครับ)

โดยแจ้งความประสงค์ว่า
    ขอบริจาคเงินทำบุญกับสำนักสงฆ์ บ่อเงินบ่อทอง จำนวนเงิน 1,000.-บาท โดยขอรับพระพิมพ์อุ้มบาตรเล็ก รวม 5 พระธรรมทูต (ที่หลวงปู่ทั้ง 5 องค์เสก)

ให้แจ้งทั้งสองกระทู้นะครับ
    1.กระทู้ขอความเมตตาช่วยต่ออายุพระเณร (ที่อยู่ผู้รับพระให้แจ้งกับคุณนักเดินทาง ทางข้อความส่วนตัวก็ได้นะครัย) สำหรับขอรับพระสมเด็จเจ้ากรมคุณท่า

ขอความเมตตาช่วยต่อชีวิตพระเณร<O:p</O:p
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=21733<O:p</O:p

ขอมอบพระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่าคะแนนร้อยแก่ผู้ร่วมทำบุญ สนส บ่อเงินบ่อทอง<O:p</O:p
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=27127<O:p</O:p

และ
    2.กระทู้พระวังหน้านะครับ ส่วนที่อยู่ให้แจ้งผ่านข้อความส่วนตัวมาให้ผมก็ได้ ถ้าไม่ต้องการแจ้งลงที่กระทู้ครับ สำหรับขอรับพระอุ้มบาตรเล็ก รวม 5 พระธรรมทูต
    เฉพาะพระอุ้มบาตรเล็กรวม5พระธรรมทูต ถ้าหลังจากสิ้นเดือนมีนาคม 2549 แล้วยังไม่มีผู้ที่ทำบุญแล้วมีความประสงค์จะรับพระอุ้มบาตรเล็กรวม 5 พระธรรมทูต ผมขออนุญาตหยุดมอบพระพิมพ์อุ้มบาตรเล็กรวม5 พระธรรมทูตให้ผู้ทำบุญครับ
    พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....<O:p</O:p
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=22445<O:p</O:p

ขออนุโมทนาในกุศลทุกท่านที่ได้ทำบุญกับวัดบ่อเงินบ่อทอง ครับ
    <!-- / message --><!-- sig -->

8. poysian

poysian เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    ...รอปัจจัยอีกนิ้ดดดดดนึงนะคุณโต....ผมคงได้ร่วมทำบุญกับคุณโตอีกแน่..(ตอนนี้กำลังรอระยะเวลาช่วงช๊อตเงินมันคลายตัว..)เอ้า!ผมนึกถึงองค์หลวงพ่อสีวลีที่วัดบ่อเงินบ่อทองให้ท่านช่วยด้วยครับ..จะได้ช่วยท่านมหาแผนสร้างบารมีกันนนน.

9. visarut

visarut เป็นที่รู้จักกันดี

9
    ขอโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับมีเวลาจะโอนเงินไปนะครับ

10. anko

anko เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2005
    สวัสดีค่ะคุณ sithiphong
    อนุโมทนาด้วยนะคะ ใจดีมากๆเลยค่ะ พระที่นำมาแจกดูในรูปสวยค่ะ องค์จริงคงจะสวยกว่าในรูปอีกใช่มั้ยคะ ดีใจและอนุโมทนากับทุกท่านที่ได้ไปบูชาด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มีนาคม 2006
  11. torn

torn เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอร่วมบริจาคเพิ่มเติมครับกับสำนักสงฆ์ บ่อเงินบ่อทอง จำนวน 1,000 บาท 19 มีนาคม พ.ศ.2549: เวลา 13.02 น.

*** ผมขออุทิศส่วนบุญที่ผมทำนี้ให้แก่ เจ้ากรรมนายเวร และ หมู่สรรพสัตว์น้อยใหญ่ ทั้ง สามโลก และ เทวดาที่รักษาข้าพเจ้า รวมถึงครูอาจารย์ทั้งทางโลกและทางธรรม ตลอดจน ผู้มีพระคุณของข้าพเจ้า ทั้งบิดามารดา พี่น้อง เพื่อน กัลยานมิตรทั้งทางโลกและทางธรรม ทั้งหลายที่ผมมีบุญได้ทำบุญร่วมกัน ตลอดจน บุคคลที่สร้างเวรกรรมต่อข้าพเจ้า ข้าพเจ้าขออโหสิกรรมให้ และขอถวายบุญทั้งหลายที่ทำแด่ พระมหากษัตริย์ไทยทุกพระองค์ ตลอดจน ท่านทั้งหลายที่เป็นกำลังของแผ่นดินซึ่ง เล็งเห็นคุณค่าและรักษาสิ่งมีค่าให้ข้าพเจ้าจนถึงปัจจุบัน และขออุทิศให้แก่ เหล่าทหาร ขุนศึก ผู้หาญกล้า เสียสละเพื่อแผ่นดิน และ ประชาชนทั้งหลายที่ได้รับเคราะห์กรรมจากสงคราม และอโหสิกรรมให้แก่ ผู้ที่มาสร้างความเดือดร้อนให้กับประเทศไทย ซึ่งได้เสียชีวิตไป ขอจงมาร่วมรับและอนุโมทนาในผลบุญที่ข้าพเจ้าได้ทำนี้ด้วยเถิด***

และผมขอรับพระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า 1 องค์ รักไทย ครับ

สำหรับที่อยู่ครับ
    นาย ศิริชัย ชูประภาวรรณ
    ภาควิชาสุขวิทยาเขตร้อน คณะเวชศาสตร์เขตร้อน
    มหาวิทยลัย มหิดล
    420/6 ถ.ราชวิถี เขตราชเทวี
    กทม. 10400

12. นักเดินทาง

วันจันทร์จะส่งให้นะครับคุณ torn

13. torn

ขอบคุณครับ
    รบกวนอีกเรื่อง ครับ

อยากได้แผนที่ ไปที่วัด นะครับ เผื่อมีโอกาสจะได้ไป ทำบุญที่วัดอีกครับ ลองหาอ่านแล้วใน บอร์ด แต่ หาไม่เจอครับ

รบกวนท่านผู้รู้ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

14. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10
    <!-- / message -->

ขอโมทนากับทุกๆท่าน สาธุๆๆ ดีใจวันนี้เห็นคุณvisarutsak.....สาธุๆๆ

15. พชร (พสภัธ)

10
    [5555555คุณkhomerayaตกข่าว......"ใหญ่"เสียแล้ว หลวงพ่อแผนท่านเป็นลูกศิษหลวงพ่อพระราชพรหมยานตั้งแต่ปี2523 หลวงพ่อแผนท่านเจริญรอยตามหลวงพ่อพระราชพรหมยานทุกๆอย่าง โดยเฉพาะ"กรรมฐาน" ท่านสร้างพระชำละหนี้สงฆ์และองค์ปฐมกับโตมาเป็นสิบๆองค์แล้ว สร้างวิหารแก้วใหญ่โตมาแล้ว รู้สึกหลวงพ่อพระราชพรหมยานยังเคยชมท่านเลย สมัยที่มหาแผนหนุมๆดังจะตาย เรื่องกรรมฐาน ส่วนครอบครัวโตก็เป็นลูกศิษหลวงพ่อฤาษีตั้งแต่หลวงพ่อยังเป็นพระมหาวีระ หลวงพ่อฤาษีท่านรักแม่โตมากๆ และจะเมตตาคุณพ่อมาก หลวงพ่อท่านจะแสกพระให้คุณพ่อบ่อยๆท่านจะไม่ทำให้ไครเท่าไหล่นักแต่ท่านเสกแหวนทองคำสลักชื่อ(ของหลวงพ่อ)ให้ที่บ้านเกือบทุกคน และเวลารับแขกถ้าหลวงพ่อท่านเหนื่อยๆก็จะคุยเล่นกับคุณแม่ตรอดเพื่อผ่อนคลาย บางที่ก็มีท่านมหาแผนไปด้วย หลวงพ่อพระราชพรหมยานจะถามท่านมหาแผนทุกครังว่าการงานต่างๆไปถึงไหนบ้าง หลวงพ่อท่านจะให้กำลังใจตรอด ดูสิเลยน้ำตาไหลเลยคุณkhomeraya[/quote]

แสดงว่าคุณ Toe มีความปลื้มปิติสูงถึงกับน้ำตาไหล อนุโมทนาด้วยครับ ส่วนพระมหาแผน ผมก็ไม่รู้จักท่านมาก่อน ก็มารู้จากในเวบนี่แหละ ผมมันลูกศิษย์ชั้นเลวถึงเลวที่สุด แต่บางครั้งก็เลวเป็นหย่อมๆ ครับ

อย่าลืมเสียละถ้ามีโครงการประเภทธรรมทานที่เกี่ยวกับวัดบ่อเงินบ่อทอง ผมขอร่วมด้วยนะครับ

เมื่อวานไปวัดหลวงพ่อโตฯมา มีธุระที่ค้างอยู่ตั้งแต่สัปดาห์ที่แล้ว สัปดาห์นี้เลยจัดการให้เสร็จ เมื่อทำธุระเสร็จแล้ว ผมก็ไปอธิษฐานต่อหน้าหลวงพ่อโต และพระประธานในอุโบสถด้วยครับว่า แม้จะอยู่ในเพศฆราวาส แต่ก็จะเกื้อหนุนพระศาสนาจนกว่าชีวิตจะหาไม่
    เสร็จแล้วก็ซื้อขนมปังเลี้ยงปลา พร้อมๆกับแผ่เมตตาไปด้วยว่า ขอให้เป็นสุขๆเถิด เกิดชาติหน้าขอให้เป็นคนน่ะ

ใช่ๆคุณkamerayaเค้าเลียก "บ่อน้ำตาตื่น"จ้ะ5555555555555 ยึ่งช่วงที่หลวงพ่อท่านเสียใหม่ๆยึ่งแล้ว โตไปนั่งเฝ้าศพหลวงพ่อท่าน2-3วันก่อนน้ำหลวงพระราชทานมาถึง มีเจ้าพระคุณสมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ เป็นประทานในพิธีนั่งเฝ้าอยู่อย่างงั้นกับผวกนักเรียน พวกป้าๆทั้งหลายมี"ป้าน้อย"เป็นต้น สั่งโตว่า"ห้ามร้องให้นะ" แต่พอผวกป้าๆทุกคนมาถึงผวกป้าๆเองกับปล่อยโฮออกมาอย่างหนัก แต่โตนั่งหัวเลาะ เพราะคนสั่งห้ามเค้าปล่อยโฮเอง นั่งดมหลวงพ่อว่าจะมีกลิ่นไหมเพราะ2-3วันแล้ว แต่แปลกตายมา3วันแล้วหน้ากลับเป็นสีชมพู แถมตัวยังนิ่มๆ(ไม่ได้ชีดยา)เพราะเป็นคำสั่ง ผ.อศิริราชออกมายืนยัน โตช่วยเค้าเปลื่ยนถุงมือหลวงพ่อเพราะเค้ารดน้ำหลวงพ่อทั้งวันทั้งคืน2-3วันติดต่อกัน จึงต้องใส่ถุงมือ ผวกเราโง่ๆหวังว่าท่านจะฝื้นขึ้นมา55555555ก็ป้าๆทุกคนเค้าคึดแบบนี้เราเลยคึดด้วย รวมความว่าตอนนี้คงไม่ได้เห็นอีกแล้ว ภาพเก่าๆความสุขสมัยยังมีหลวงพ่อ ตอนที่ผวกโตวิ่งตามหลวงพ่อไปให้ขนมหมา ตอนที่วิ่งไปรอบๆวัดเพื่อดักรอหลวงพ่อท่านกับเพื่อนๆอย่างสนุกสนานเพื่อให้หลวงพ่อเอา"ไม้เท้า"เคาะหัว และตอนมีงานใหญ่ๆหลวงพ่อจะมาให้กำลังใจผวกเราตอนทำงานจะมาเคาะหัวให้ผวกเรา และตอนเรามีทุกหนักๆในชีวิตท่านก็จะช่วยทุกๆครั้งด้วยความเมตตา ............

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มีนาคม 2006
  16. torn

ขอบคุณครับ คุณ toe

17. sithiphong

พระองค์จริงสวยกว่าครับ และผู้ที่ได้ไป ผมรับรองได้ว่าได้สิ่งที่เป็นมงคงอย่างสูงไปบูชาครับ ผมสารภาพว่า พระอุ้มบาตรรวม 5 พระธรรมทูตนี้ ผมหวงมากนะครับ กว่าจะยอมนำออกมาให้บูชากันก็คิดอยู่สองสัปดาห์ครับ

18. sithiphong

ผมขออนุญาตนำบทความนี้มาลง เนื่องจากเห็นว่าเป็นบทความที่ดี บทหนึ่ง นะครับ

ของดีที่ชาวพุทธมองข้าม
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->[​IMG]

ของดี...ที่ชาวพุทธมองข้าม<O:p</O:p

หนังสือญาณทิพย์ ปีที่ ๓ ฉบับที่ ๘ เดือนเมษายน ๒๕๔๓<O:p</O:p
    พุทธบูชา ช้าง กจ. ผู้แต่ง<O:p</O:p
    sithiphong ผู้พิมพ์และพิมพ์แจกเป็นทาน<O:p</O:p

ปัจจุบันชาวพุทธฯ ส่วนใหญ่มักจะมีหิ้งพระหรือโต๊ะหมู่เพื่อวางพระพุทธรูป รูปเหมือนพระสงฆ์ รูปเจ้าพ่อเจ้าแม่ พระบรมรูปรัชกาลต่างๆ ไว้สักการะบูชา การตั้งหิ้งไม่ควรตั้งสูงเกินไป ให้อยู่ในระดับที่สามารถเอาธูปปักลงในกระถางธูปได้โดยไม่ต้องต่อเก้าอี้ ง่ายต่อการรักษาความสะอาดและสะดวกในการบูชาพระความสูงต่ำของหิ้งขึ้นอยู่กับความสูงต่ำของท่านเจ้าของบ้าน<O:p</O:p
    การวางสิ่งศักดิ์สิทธิ์บนหิ้งพระหรือโต๊ะหมู่<O:p</O:p
    ควรวางตามลำดับความสำคัญดังนี้ คือ
    . พระพุทธรูป<O:p</O:p
    . พระสังกัจจายน์ พระสิวลี ( อริยสงฆ์ )<O:p</O:p
    . รูปเหมือนหลวงปู่ หลวงพ่อ ( สมมติสงฆ์ )<O:p</O:p
    . ฤาษี ( ถ้ามี )<O:p</O:p
    . นางกวัก แม่โพสพ เสด็จพ่อรัชกาลที่ ๕ กรมหลวงชุมพร ฯ เจ้าพ่อเจ้าแม่
    <<<<< ตามความคิดของข้าพเจ้า ( ผู้พิมพ์ ) ในการวางสิ่งศักดิ์สิทธิ์บนโต๊ะหมู่บูชานั้น ควรวางตามลำดับความสำคัญ ดังนี้<O:p</O:p
    . พระพุทธรูป <O:p</O:p
    . พระปัจเจกพุทธเจ้า<O:p</O:p
    . พระอรหันต์ <O:p</O:p

เป็นพระสงฆ์ในสมัยพุทธกาลหรือมีประวัติอยู่ในพระสูตรหรือพระปริตร ต่างๆ หรือ พระอรหันต์ ทั้งในอดีต และปัจจุบัน เช่น พระโกทัณโญ , พระกัสสะโป , พระสารีบุตร , พระโมคคัลลาน์ , พระอุบาลี , พระอานนท์ , พระราหุล , พระควัมปติ ( พระปิดตา ) , พระสิวลี , พระสังกัจจายน์ , พระบัวเข็มหรือพระอุปคุต ฯลฯ

. พระอริยสงฆ์<O:p</O:p
    เป็นพระสงฆ์ในปัจจุบัน เช่น หลวงปู่ทวด วัดช้างให้ , หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต วัดป่าสุทธาวาส , เจ้าคุณนรรัตน์ราชมานิต วัดเทพศิรินทราวาส เป็นต้น <O:p</O:p
    . รูปเหมือนสมมติสงฆ์ <O:p</O:p
    เป็นพระที่พุทธศาสนิกชนเคารพนับถือกันในสมัยปัจจุบัน ( หลวงปู่ หลวงตา หรือ หลวงพ่อต่างๆ )<O:p</O:p
    . พระสยามเทวาธิราช<O:p</O:p
    . เสาหลักเมือง<O:p</O:p
    . พระบรมรูปพระมหากษัตริย์ไทย<O:p</O:p
    ประเทศไทยผ่านพ้นวิกฤติในช่วงเวลาต่างๆมาได้ ถึงแม้ในช่วงที่ประเทศชาติถูกรุกรานจากต่างชาติ และอยู่เย็นเป็นสุข เนื่องมาจากพระบารมี พระปรีชาสามารถ ของพระมหากษัตริย์ไทยทั้งในอดีตและปัจจุบัน อีกทั้งพระมหากษัตริย์เป็นศูนย์รวมจิตใจของคนไทยทั้งชาติ ร่วมกันฝ่าฟันอุปสรรคประสพกับความสันติสุขมาจนทุกวันนี้ เช่น พ่อขุนรามคำแหงมหาราช , สมเด็จพระนารายณ์มหาราช , สมเด็จพระนเรศวรมหาราช , สมเด็จพระเอกาทศรถ , สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช , พระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช , พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว , พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว , พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช ฯลฯ
    . วีรบุรุษ และวีรสตรี ของคนไทยในอดีต <O:p</O:p
    วีรบุรุษและวีรสตรีผู้กล้าของคนไทยเหล่านี้ ได้ยอมลำบาก ยอมเสียเลือด เสียเนื้อ เสียสละทุกๆอย่าง เพื่อให้ประเทศไทยมีเอกราช อยู่รอดปลอดภัยและประชาชนชาวไทยได้อยู่เย็นเป็นสุขมาจวบจนทุกวันนี้ เช่นพระยาพิชัยดาบหัก , กรมบวรมหาสุรสิงหนาท , กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ , ชาวบ้านบางระจัน , พระนางศรีสุริโยทัย , ท้าวสุรนารี (คุณหญิงโม) , ท้าวเทพสตรี ท้าวศรีสุนทร (คุณหญิงมุก คุณหญิงจัน) , สมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชนนี (สมเด็จย่า) ฯลฯ
    ๑๐. แม่โพสพ , แม่ธรณี , พระแม่กวนอิม ,พระโพธิสัตว์องค์ต่างๆ , เทพเจ้าต่างๆ , ฤาษี <O:p</O:p
    ในกรณีที่มีเทพเจ้าต่างๆ พระโพธิสัตว์องค์ต่างๆ แม่โพสพ แม่ธรณี ฤาษี ควรจะจัดชั้นอีกต่างหากในโต๊ะหมู่บูชานั้น เช่น พระศิวะ , พระนารายณ์ , พระพรหม , พระพิฆเนศ , เจ้าแม่อุมา , เจ้าแม่กาลี , พระอินทร์ , ท้าวเวสสุวรรณ , ฤาษี , ฮก ลก ซิ่ว , โป๊ยเซียน , พระโพธิสัตว์กวนอิม เป็นต้น ในด้านเทพเจ้านั้น ต้องจัดตามลำดับดังนี้ ๑.พระศิวะ , เจ้าแม่อุมา , เจ้าแม่กาลี ๒.พระนารายณ์ , พระลักษมี ๓.พระพรหม , พระสุรัสวดี ๔.พระพิฆเนศ ๕.พระอินทร์ ๖.ท้าวเวสสุวรรณ , .ฤาษี ฯลฯ อีกด้านหนึ่งต้องจัดเรียงตามลำดับคือ ๑.พระโพธิสัตว์กวนอิม ๒.ฮก ลก ซิ่ว , .โป๊ยเซียน ฯลฯ ส่วนแม่โพสพ แม่ธรณี จัดไว้รวมกัน เหตุที่ต้องจัด แม่โพสพ แม่ธรณี พระโพธิสัตว์ต่างๆ เทพเจ้าต่างๆ มาไว้ในชั้นนี้นั้นเนื่องจาก แม่โพสพ แม่ธรณี พระโพธิสัตว์ต่างๆ เทพเจ้าต่างๆ ได้เข้ามาอยู่ในประเทศไทย อยู่ใต้พระบรมโพธิสมภารของพระมหากษัตริย์ไทย อยู่ใต้ความเสียสละเลือดเนื้อและชีวิตของวีรบุรุษและวีรสตรีของไทย จึงได้มีโอกาสในการบำเพ็ญบารมีของแต่ละองค์ได้ หากไปอยู่ยังประเทศอื่นๆ เช่น กลุ่มประเทศอาหรับ อิสราเอล ปาเลสไตล์ หรือแม้แต่ในประเทศอังกฤษ เยอรมัน สหรัฐอเมริกา ฯลฯ ก็คงไม่มีโอกาส หรือถ้ามีก็มีน้อยโอกาสในการบำเพ็ญบารมีของแต่ละองค์นั้น
    ๑๑. พระยามัจจุราช <O:p</O:p
    ๑๒. พันท้ายนรสิงห์ ( เป็นผู้ที่มีความซื่อสัตย์ต่อสมเด็จพระเจ้าเสือ กษัตริย์สมัยกรุงศรีอยุธยา ซื่อสัตย์ต่อกฎมณเฑียรบาล ซื่อสัตย์ต่อกฎหมายบ้านเมือง ) เจ้าพ่อเจ้าแม่ต่างๆ เจ้าพ่อเสือ , เห้งเจีย , หนุมาน , นางกวัก , เจ้าพ่อกวนอู ฯลฯ<O:p</O:p
    ๑๓. กุมารทอง ลักยม นกคุ้ม เสือ สิงห์ มังกร วัวธนู ควายธนู ฯลฯ >>>>><O:p></O:p>

หากมีความจำเป็นที่จะต้องวางรวมบนหิ้งเดียวกัน ก็ควรจะยกพื้นให้พระพุทธรูปสูงกว่าพระ พระองค์อื่นๆ นอกจากนี้รูปภาพพระสงฆ์ไม่ควรแขวนสูงกว่าพระพุทธรูป เพราะพระสงฆ์ยังไหว้พระพุทธ
    การหันหน้าของหิ้งพระหรือโต๊ะหมู่<O:p</O:p
    ปกติควรหันไปทางทิศตะวันออก หากสถานที่ไม่อำนวยจะหันไปทางทิศเหนือหรือทิศใต้ก็ได้ ยกเว้นทิศตะวันตก<O:p</O:p

การสร้างพระพุทธรูปและสัญลักษณ์ต่างๆ ในพระพุทธศาสนา เป็นการสร้างเพื่อเตือนสติให้ระลึกถึงคุณงามความดีที่ท่านได้สร้างไว้ เมื่อมีรูปแทนคือ พระพุทธรูปก็ดี พระเครื่องก็ดี เหรียญหลวงพ่อ หลวงปู่ต่างๆ อยู่กับตัวหรือบูชาไว้ก็ควรระลึกว่า มีของดีอยู่กับตัว ความชั่วไม่ควรทำ ควรน้อมนำเอาคำสั่งสอนของท่านมาประพฤติปฎิบัติ ก็จะได้รับความสุขกายสุขใจตามสมควรแก่ธรรมนั้นๆ
    เมื่อมีพระพุทธรูป และสิ่งศักดิ์สิทธิ์อยู่บนหิ้งหรือโต๊ะหมู่ จึงมีการบูชาพระ หากมีพระหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์แล้วไม่บูชาก็เหมือนเอาตุ๊กตามาประดับบ้าน
    การบูชาพระ<O:p</O:p
    มี ๒ ประการ คือ<O:p</O:p
    อามิสบูชาบูชาด้วยดอกไม้ ธูป เทียน สิ่งของต่างๆ<O:p</O:p
    ปฏิบัติบูชาการปฎิบัติตามคำสั่งสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า คือ การให้ทาน รักษาศีล เจริญภาวนา เป็นสิ่งที่พระพุทธองค์สรรเสริญว่า เป็นการบูชาพระองค์โดยแท้จริง
    การสวดมนต์บูชาพระ เป็นการปฏิบัติธรรม เป็นการทำความดีอย่างง่ายๆ อยู่กับบ้าน<O:p</O:p
    ทานการบริจาคซื้อดอกไม้ ธูป เทียน สิ่งของมาบูชา<O:p</O:p
    ศีลระหว่างการสวดมนต์ของท่านเป็นผู้ที่มีศีล ๕ บริบูรณ์<O:p</O:p
    ภาวนาการสวดมนต์ระลึกถึงคุณพระพุทธเจ้า<O:p</O:p
    การจุดธูป เทียน บูชาพระ<O:p</O:p
    ให้ใช้ ปัญญา พิจารณาดังนี้
    . ก้านธูปที่จุดบูชาพระ อย่าสะสม นั่นคือเชื้อไฟอย่างดี เป็นเหตุให้ไฟไหม้บ้านเรือนที่อยู่อาศัย<O:p</O:p
    . การปักธูปลงในกระถาง ระวังธูปล้มหรือเอียง<O:p</O:p
    . วัสดุในกระถางธูป ควรจะเป็นทรายละเอียด ล้างน้ำแล้วตากแห้ง แทนที่จะเป็นข้าวสาร หรือวัสดุอื่นๆ เพราะจะปักธูปได้แน่นกว่า<O:p</O:p
    . ดับเทียน เมื่อท่านสวดมนต์ไหว้พระเสร็จแล้ว อย่าปล่อยให้หมดโดยไม่มีคนเฝ้า อาจเป็นชนวนเหตุให้ไฟไหม้ <<<<<การดับเทียน ตามความคิดเห็นของผู้พิมพ์ ควรจะใช้มือหรืออุปกรณ์อื่นเช่น พัด ฯลฯ พัดเทียนให้ดับ ไม่ควรใช้ปาก เป่าเทียนให้ดับ >>><O:p></O:p>

๕. ใช้ภาชนะรองรับกระถางธูป เชิงเทียนไว้จะเป็นการดี เป็นสิ่งเล็ก ๆ น้อย ๆ ที่เราท่านก็ไม่ควรมองข้ามเช่นกัน เพราะพระท่านสอนให้ใช้ปัญญา<O:p</O:p

. การบูชาพระด้วยพวงมาลัย ควรใส่พาน จาน หรือถาด นำไปวางที่หิ้งหรือหน้าที่บูชาพระ ไม่ควรคล้องคอ ดูไม่งาม ไม่เหมาะสม เพราะพระไม่ใช่นักร้อง<O:p</O:p
    . หากท่านออกนอกเคหะสถาน ไม่สะดวกในการจุดธูปเทียนบูชาพระ ก็ให้สวดมนต์ภาวนาในใจ เมื่อกลับบ้านในตอนเย็นหรือค่ำ ก็ควรจะสักการะท่านด้วยธูปเทียน ถ้าหากเดินทางไปค้างแรมต่างถิ่นต่างที่ ก็ให้สวดมนต์ภาวนาเอาเถิด<O:p</O:p
    . ควรจุดเทียนทั้งสองเล่มก่อน แล้วจึงเอาธูปจุดที่เทียน<O:p</O:p

การบนบานศาลกล่าว<O:p</O:p

ชาวพุทธฯ บางท่านที่ยังเข้าไม่ถึงพระรัตนตรัย ก็มักจะขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ต่างๆ ช่วย ทั้งเจ้าที่เจ้าทาง ผีสาง นางไม้ เจ้าพ่อ เจ้าแม่ หลวงพ่อ หลวงปู่ ตลอดจนพระพุทธปฎิมากรต่างๆ จะพบเห็นได้ทั่วไป<O:p</O:p

ตัวท่านผู้ไปบนบานสิ่งศักดิ์สิทธิ์ให้ช่วยเป็นเสมือนผู้ไปทำสัญญาผูกมัดตนเอง คือ ถ้าสำเร็จผลตามที่บนไว้ ก็จะเอาของมาแก้บน แต่ถ้าไม่สำเร็จ ก็จะไม่นำของมาแก้บนให้ ในกรณีที่ไม่สำเร็จแล้วไม่แก้บน ถือว่าท่านยังติดสินบนอยู่ เพราะโดยทั่วไป บนบานไว้ไม่มีกำหนดเวลาที่แน่นอน ไม่มีการยกเลิกสินบน จึงยังติดสินบนอยู่ ทำให้ขัดข้องในการดำเนินชีวิต การงาน การเงิน ตลอดจนที่อยู่มีปัญหา<O:p</O:p

ฉะนั้น การบนบานควรกำหนดระยะเวลาที่แน่นอน และบอกยกเลิกสินบนเมื่อไม่ได้ตามที่ประสงค์<O:p</O:p
    ยกตัวอย่างการบนบานที่มีกำหนดเวลาและการยกเลิก<O:p</O:p

19. นักเดินทาง

วันนี้ส่งพระ(ems)ไปให้ 3 ท่านคือ คุณ pesali, คุณ torn และคุณ lboonl กรุงเทพพรุ่งนี้ถึง ส่วนนครปฐมคงเป็นวันพุธ ได้รับแล้วช่วยแจ้งผมด้วยครับ

20. นักเดินทาง

มิเสียแรงที่พวกเราช่วยกันเต็มที่ ทั้งสื่อต่าง ๆ ก็ช่วยประชาสัมพันธ์ น่าชื่นใจจริง ๆ ครับ ตอนนี้ก็ลุ้นอาคารเรียนต่อ ขอบารมีหลวงพ่อสิวลีและหลวงพ่อฤาษีลิงดำช่วยให้สำเร็จโดยเร็ว