ขอคนมีญานช่วย "เขาใช่เจ้ากรรมนายเวรมั้ย"

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย เมตยา, 6 มีนาคม 2011.

1. อักสรา

อักสรา Active Member

อนุโมทนาค่ะ คุณเมตยา
    เค้าน่าจะเป็นคนที่มีสายสัมพันธ์เกี่ยวข้องกันมา
    ตั้งใจทำดีต่อไปนะค่ะ ขอให้สิ่งศักสิทธิ์คุ้มครองค่ะ

2. เสขบุคคล

เสขบุคคล เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณเมตยา
    จาการที่ผมเคยเป็นอาการแบบคุณมาก่อนหลายครั้งนะครับ ผมอยากจะให้คุณสำรวจตัวเองดูว่า
    ๑ในช่วงที่เป็นบ่อยๆนั้นสุขภาพร่างกายคุณแข็งแรงเป็นปกติดีหรือไม่
    ทางการแพทย์เขาบอกว่าในขณะที่คนนอนหลับแล้วมีอาการแบบผีอำนั้น มีสาเหตุเกิดจากการหายใจด้วย คนที่มีอ๊อกซิเจนไปเลี้ยงสมองน้อย ก็จะเป็นได้นะครับ สมองทำให้ประสาทส่วนต่างๆเกิดอาการชา ไม่เป็นไปตามการบังคับของเรา วิธีแก้ หากรู้ว่ากำลังอยู่ในอาการนั้น ให้เราพยายามตั้งสติก่อนเป็นอันดับแรก หายใจยาวๆลึกๆ มีสติอยู่กับตัวและลมหายใจ การนำอากาศเข้าปอดมากๆ จะทำให้เลือดของคุณนำอ๊อกซิเจนไปเลี้ยงสมองได้มาก อาการเหล่านี้ก็จะหายไป
    หากสุขภาพคุณมีปัญหาเรื่องการปวดเมื่อยตามบ่า ไหล่ ตึงตามลำคอ นี่ก็เป็นสาเหตุได้
    และการพักผ่อนน้อยทำให้ระบบการทำงานของร่างกายเสื่อมโทรมเพราะนอนดึก

๒ช่วงนั้นสภาพจิตใจคุณเป็นอย่างไร วิตกกังวลเรื่องอะไรๆหรือไม่
    ความกังวลใจมีผลทำให้คุณเก็บเอาเรื่องราวเหล่านั้นมาเป็นจุดทำให้เกิดอาการผีอำได้ ความเครียดมีผลต่อระบบสมอง เมื่อระบบสมองทำงานผิดปกติ ย่อมทำให้เกิดผลที่ไม่ดีแก่สุขภาพต่างๆตามมาด้วยนะครับ
    หากเป็นเพราะจิตใจ ให้ทำสมาธิครับ คือ
    หาที่นั่งให้สงบ นั่งในท่าที่สบายที่สุดแต่ไม่ใช่เป็นท่าที่ทำให้คุณหลับง่ายนะครับ แล้วหายใจเข้าออกลึกๆจะหลับตาหรือไม่ก็ได้ ให้คุณทำตัวเหมือนทิ้งภาระ ความกังวล ความรู้สึก ความคิด ทั้งหมดลง เหมือนตัวคุณอยู่ในศุนย์อากาศ ปล่อยความเกร็งในร่างกาย กล้ามเนื้อส่วนต่างๆ ลงให้หมด หายใจให้ยาวๆลึกๆ ให้ท้องฟองและแฟบ ไม่ต้องกำหนดองค์ภาวนาใดๆก็ได้ แค่คุณทิ้งทุกสิ่งทุกอย่างไปให้หมดจากจิตจากใจ จากร่างกาย มีสติรู้อยู่ที่ลมหายใจและความว่างนั้น สักวันละนิดๆ เรื่อยๆคุณก็จะมีความสุข
    ในขณะที่กำลังจะหลับ ช่วงนั้นเป็นช่วงที่เหมือนกับอารมณ์สมาธิที่เรียกว่า ภวังค์ ช่วงนี้ไม่ว่าจะเป็นการนั่งสมาธิก็ดี กำลังจะหลับก็ดี อารมณ์จิตมันจะน้อมไปสู่สัญญาเก่า(ความทรงจำในอดีตทั้งๆที่เราจำไม่ได้แล้ว อาจเป็นจากความกลัวที่เคยดูหนัง หรือเหตุการณ์จากการคิดถึงเรื่องนั้นบ่อยๆ) แต่คนที่ทำสมาธิหากไม่ปล่อยสติภาพนั้นจะหายไปเอง ส่วนคนหลับ มันจะต่อเนื่องไปตามลำดับเพราะไม่มีสติควบคุม

๓อะไรเป็นสาเหตุที่ทำให้คิดถึงเหตุการณ์เรื่องราวเหล่านั้นไหม??.. เมื่อรู้แล้วก็ละทิ้งอารมณ์นั้นๆลง หาอารมณ์ที่ดีป้อนเขาไปแทนอารมณ์นั้น

ส่วนการเจริญบุญกุศลเป็นสิ่งที่ดี ควรทำอย่างยิ่งและต้องทำอย่างต่อเนื่องนะครับ หวังว่าคุณคงเป็นปกติสุขในเร็ววัน

ปล. ดวงคุณดาวเนื้อคู่อยู่ร่วมเรือนมรณะและเป็นดาวบาปเคราะห์หากการแก้โดยการมีลูก เดี๋ยวมันจะยิ่งทุกข์ไปเป็นการใหญ่ ใจเย็นๆนะครับ อย่าโทษใคร เจ้ากรรมนายเวรคือตัวเรานั่นละที่ทำเขาไว้ อย่าไปทำร้ายเขา ไม่ต้องขับไล่เขา ทำบุญให้เขาไป อโหสิกรรม ขอโทษ ขออภัย เหตุที่เราสร้างกุศลผลบุญนั่นละจะนำสุขมาให้

ขอให้โชคดีและมีความสุขครับผม