การจับพลังพระเครื่อง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย javapor, 3 ตุลาคม 2007.

1. ksriuta

ksriuta เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    หลวงพ่อเงินเช่ามานานหรือยังครับ เป็นพระใหม่หรือเก่าครับ

2. pasit_99

pasit_99 การเวียนว่ายตายเกิดนั้นน่ากลัว

เราห้อยวัตถุมงคล เพื่อ ?
    1.เตือนสติ ยึดเหนี่ยว ให้รำลึกถึงคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ และสำรวมในคุณความดี เชื่อในกฏแห่งกรรม บาปบุญคุณโทษ
    2.เชื่อมั่นในพลังพุทธคุณ จะว่าปกป้องคุ้มครอง อำนวยผลในด้านต่างๆ
    ถ้าไม่เชื่อเรื่องพวกนี้แล้ว

ก็คงเป็นได้แค่คนซื้อขายพระเท่าั้นั้นเอง

3. บอนตาโต

บอนตาโต สมาชิกใหม่

17 กรกฎาคม 2012
    ความคิดส่วนตัวนะครับ

ผู้ที่จับพลังได้ผมเชื่อว่ามีจริง และสามารถรู้ได้ด้วยว่าใครเป็นผู้ปลุกเสกวัตถุนั้น เพราะผมพิสูจน์มาหลายครั้งแล้ว แล้วเขาก็สามารถทำให้ผมรู้สึกได้ด้วยตัวผมเอง ผมยังคิดเลยว่า เรื่องแบบนี้ก็มีจริงในโลกนี้ พวกหลอกลวงก็มีเยอะ แต่ถ้าอยากรู้ว่าอะไรเป็นยังไง ลองฝึกจิต สมาธิสิครับแล้วจะรู้เอง
    ส่วนพวกเซียนพระ พวกนั้นไม่คิดไรมากหรอก มันเป็นพุทธพาณิชย์กันหมดแล้ว ไม่ได้สนใจว่าพระมีพุทธคุณยังไง ขายพระเสร็จนั่งกินเหล้า พูดจาก็ไม่เพราะเห็นแก่ตัว เห็นแก่ได้ เอาเปรียบคน พระพวกเขาดีหมด ขายแพง แต่ถ้าของเราที่เหมือนเขาเอาไปขายบ้าง ตินั่นนี่ จะซื้อแต่ถูกๆ (ไม่ใช่ทุกคนนะครับ คนดีก็มี แต่น้อย) ผมเองก็เป็นคนที่ชอบพระเครื่อง ชอบสะสม และเจอมากับตัว
    ปล.พระวังหน้าครับมีพลังแรงจริงๆ มีโอกาสหาเก็บไว้นะครับ

4. บอนตาโต

บอนตาโต สมาชิกใหม่

17 กรกฎาคม 2012
    เพิ่มเติมครับ

รูปภาพ รูปเหมือนต่างๆ เช่นพระ เทพ สิ่งศักสิทธิ์ต่างๆ บางทีไม่ต้องปลุกเสกหรอกครับ ภาพนั้นก็มีพลัง หรือมีดีในตัว เป็นตัวแทนของผู้ที่อยู่ในภาพนั้นๆ จะมากน้อยก็ขึ้นอยู่กับบารมีของท่านผู้อยู่ในรูป
    ผมเคยอยากเรียนศึกษาการสัมผัสถึงพลังพุทธคุณพระ จากอาจารย์ท่านนึง ซึ่งท่านได้ทำให้ผมรู้ และพิสูจน์หลายครั้งว่าท่านรู้จริง ท่านก็บอกให้สวดมนต์ไหว้พระเป็นประจำ หัดนั่งสมาธิ ถึงเวลาจะสอนเอง และนั่นก็คือเป็นจุดเริ่มต้นที่ทำให้ผมสัมผัสได้ถึงพลัง วันนั้นมีคนเอาพระที่สร้า้งคล้ายจตุคาม แต่เป็นรูปหลวงปู่สรวง (เทวดาเล่นดิน) มา่ให้อาจารย์ สักพักท่านก็เรียกผมเข้าไปหา และยื่นมาให้ดูพร้อมบอกว่า ดูนี่สิ ของสิ่งนี้ไม่ได้ปลุกเสก แต่ถ้าเชิญบารมีท่านก็มา และก็ให้ผมท่องคาถาเชิญตามที่ท่านบอก พอท่องเสร็จอยู่ๆ ก็มีพลังงานอย่างหนึ่งมาดันที่หน้าผม จนรู็สึกชา และหน้ามืด ผมคิดเลยว่า เฮ้ยอย่างนี้ในโลกนี้ก็มีจริงๆ ถ้าไม่เจอกับตัวนี่ไม่อยากเชื่อเลย อาจารย์ท่านก็ยิ้มและบอกว่าได้แล้วนี่ หลังจากนั้นผมก็รู้สึกสัมผัสได้ ไปบางสถานที่ถ้ามีไรก็จะรู้สึก จับพระก็จะรู้สึกจะมากน้อยก็อยู่ที่ว่าจิตเราสงบแค่ไหน อาจาย์บอกว่า ถ้าเราฝึกสมาธิดีๆ ก็จะเห็นหรือรู้อะไรมากกว่านั้น นี่แค่จุดเริ่มต้นเท่านั้น..
    และนี่น่าจะเป็นอย่างหนึ่งเช่นกัน ที่บางคนเขาสัมผัสของที่ไม่ได้ปลุกเสกมาเลย แต่กลับมีพลังอยู่ในตัว และไปมองว่าเขามั่ว ไม่รู้จริงๆ ก็ได้ (ของแบบนี้รู้ได้ด้วยตัวเองครับ)

5. prom20

prom20 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2012
    เป็นเรื่องของผู้มีศีล...เเละผู้มีสมาธิระดับฌาณ ( หากเชื่อว่ามีการอธิฐานฝากกระเเสจิตเข้าสถิตในวัตถุมงคลได้)...สิ่งนี้ก็ทำได้ แต่มันเป็นเรื่องของบางคนที่มีสมาธิระดับ ฌาณ ไม่ใช่เรื่องของใครๆก็ได้ที่จับแล้วทำเป็นหลับตาเป๋ง อีกเรื่องนึงวัตถุทุกอย่างในโลกนี้ไม่เว้นแม้ ดิน หิน กรวด ล้วนมีพลังงานสถิตทั้งสิ้น อยู่ที่ว่าเป็นพลังงานอย่างไร(นี่พูดถึงหลักวิทยาศาสตร์นะ ทีนี้ พระที่ทำจากโรงงาน ที่ไม่ได้ผ่านการพุทธาพิเสก ก็มีพลังงาน เเต่ ท่านที่มีสมาธิท่านเเยกออกและรู้ได้ พระหลวงปู่ทวด,เจ้าแม่กวนอิม หรือพระโพธิสัตว์ หรือพระที่มีบารมีมากๆ ที่ท่านยังมีหน้าที่ทางโลกอยู่เช่น โปรดเวนัย ต่อให้ไม่มีใครปลุกเสกก็ศักสิทธิ์ ครับทำไมหรือครับ ก็พระองค์ศักสิทธิ์อยู่แล้ว คนที่มาเสกจะเก่งกว่าท่านได้อย่างไร

6. adulya

adulya สมาชิก

แต่ก่อนผมนึกว่าพระมีพลังพุทธคุณเหมือนกัน พอมาปฏิบัติงานที่สามจังหวัดใต้ ญาติๆ เอาพระมามอบให้ ญาติคนหนึ่งเขามอบเหรียญเลื่อนสมณศักดิ์ของหลวงปู่ดูลย์ อตุโล เขาบอกว่าหลวงปู่ดูลย์ท่านมีพลังเมตตาสูงมาก ผมลองให้คนที่มีความรู้ในการตรวจพลังพระ 2 คน(ต่างสถานที่ ต่างเวลา และไม่รู้จักกันเลย) เขายืนยันว่าพลังหลวงปู่ดูลย์นั้นเย็นยะเยือก เป็นพลังเมตตา เวลาจับพลังพระ พลังจะเย็นถึงขั้วหัวใจ นั้นเป็นพลังเมตตาสูงมาก ๆ นอกนี้ที่มีพลังเมตตาสูงที่จับแล้วเย็นยะเยือก ได้แก่ พระสมเด็จวัดระฆัง(พระอาจารย์ที่อ.เขื่องใน จ.อุบลฯให้มา) รูปหล่อหลวงปู่อินทร์ นครปฐม ก็มีพลังเมตตาเหมือนกัน
    มีพระสมเด็จองค์หนึ่งจับแล้วไม่มีพลังอะไรเลย ผมจึงเก็บท่านไว้ที่บ้าน
    พอเรามาปฏิบัติงานที่ใต้ เห็นเจ้าหน้าที่มีพระเครื่องคุ้มครอง และเวลาเกิดเหตุเห็นบางคนแคล้วคลาดเลย บางคนหนังเหนียว ที่เห็นแคล้วคลาด เขาห้อยพระของหลวงปู่ฤาษีลิงดำ ส่วนที่หนังเหนียวจริง ๆ ของหลวงปู่เจียม สุรินทร์ นอกนั้นผมไม่ได้ถาม ผมเชื่อว่าพระที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ สามารถใส่พลังเข้าไปในพระเครื่องหรือเครื่องรางได้ ทำให้พุทธคุณพระไม่เสื่อม
    ส่วนคนที่ตายในเหตุการณ์ ผมถามญาติ คำตอบส่วนหนึ่งลืมพระเครื่องอยู่ที่บ้าน วันเกิดเหตุไม่ได้ห้อยพระ แต่ส่วนใหญ่ผมไม่รู้ว่าทำไมเขาต้องตาย หรือเป็นกรรมเขาเอง
    ที่ผมขอแสดงความเห็นนี้ ผมอยากแย้งคนที่ว่าพลังพุทธคุณพระเครื่องหรือเครื่องรางไม่มี ทั้งที่ตัวเองเป็นเซียนพระ ถ้าพระไม่มีพุทธคุณจริง เราคงไม่หาพระมาห้อยคอกันหรอก แต่ผมไม่สนับสนุนให้หาพระแพง ๆ พระเครื่องดีๆ ที่ราคาถูกมีมากมาย

7. เด็กมือใหม่

เด็กมือใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2008
    เคยเจอหลายคนครับที่จับพลังเเต่ตอบไม่ตรงกัน งงเลย

8. tiger-k007

tiger-k007 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    คนสัมผัสพระ สัมผัสพลังพระ เป็นคนที่ไม่น่ากลัว ต่างกับพวกเซี้ยนพระ ที่น่ากลัวกว่าเยอะครับ เชื่อถือไม่ได้ เจ้าเล่ห์ อวดอ้างสาระพัดเรื่อง มั่นสวดมนต์ไหว้พระ นั่งสมาธิ ก็จะรู้เอง ไม่ต้องไปง้อใคร.......พระมีอยู่ถมเถ หาบูชาไม่ยากหรอกครับ