กลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ สายอีสาน มารายงานตัวกันหน่อยครับ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย วิมานทิพย, 9 พฤศจิกายน 2008.

1. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุๆ

ช่วงนี้กำลังยุ่งๆเรื่องการสอบปรับตำแหน่งในที่ทำงาน ก็เลยไม่ค่อยได้มาดู เขียนใบลาผักผ่อนไปแล้ว วันที่ 8-9 เม.ย. ถ้าเกิดสอบปรับตำแหน่งได้ ที่เขียนใบลาผักผ่อนจะลาได้หรือปล่าวก็ไม่รู้

เพราะกะว่าจะไปไหว้หลวงตาจันทร์(ท่านดังในพื้นที่แบบเงียบๆ) ที่วัดวังเวิน หล่มเก่า ก็พอดีนำเหรียญไปหย่อนด้วย จะได้ไม่เสียเที่ยว นานๆจะได้ไปต่างอำเภอซะที ^_^ เลยขออนุญาติ มาเล่าสู่กันฟังนะครับ

ช่วยกันดันกระทู้ครับ ^_^ เผื่อจะขออนุญาติท่านเมตตาทำมีดหมอให้ซักเล่ม เพราะของที่วัดหมดแล้ว และท่านก็อายุมากแล้ว

เอาหละบ่นพอแล้วเอาไว้ ถ้าไม่มีปัญหาทางการลาพักผ่อนก็จะลงรูปเพื่อเป็นกำลังใจกับเพื่อนกลุ่มสมาชิกกับภาระกิจบุญนี้ นะครับทุกๆท่าน

เอาใจช่วยทุกท่านให้สำเร็จๆ ในงานนี้นะครับ

ขออนุโมทนาครับ

2. anoldman

สาธุๆ

ข้อมูลหย่อนเหรียญทำน้ำมนต์ในเขต อ.เขาค้อ จ.เพชรบูรณ์ ณ วันที่ 1 เม.ย. 52
    1. อ่างเก็บน้ำรัตนัย อ.เขาค้อ จ.เพชรบูรณ์

เป็นผลจากผู้อาสาเริ่มนำไปหย่อนกันบ้างแล้วครับ

3. anoldman

สาธุๆ

เมื่อวานเดินทางไป กราบนมัสการหลวงปู่จันท์ วัดวังเวิน ที่ อ.หล่มเก่า

บวกกับผู้บอกทาง รวมเป็น 2 คน ยานพาหนะเป็นมอเตอร์ไซค์ห้าง
    โชคดีมากฝนไม่ตก และแดดไม่จัด นำเหรียญทำน้ำมันต์
    ไปถวายท่าน 10 เหรียญ หลวงปู่บอกว่าจะนำไปไว้ในพิพิธภัณฑ์
    ซึ่งตอนนี้กำลังก่อสร้างอยู่ เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดู แต่โบสถ์
    ที่ท่านสร้างอยู่ก็ใกล้จะเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ จึงอยากให้ท่านได้ร่วมอนุโมทนากัน ^_^

ข้อมูลหย่อนเหรียญทำน้ำมนต์ในเขต อ.หลมเก่า จ.เพชรบูรณ์ ณ วันที่ 7 เม.ย. 52
    1. ท่าน้ำข้างวัดวังเวิน อ.หล่มเก่า จ.เพชรบูรณ์

ไฟล์ที่แนบมา:

4. anoldman

สาธุๆ

ข้อมูลหย่อนเหรียญทำน้ำมนต์ในเขต อ.วิเชียรบุรี จ.เพชรบูรณ์ ณ วันที่ 16 เม.ย. 52
    1. แหล่งน้ำสาธารณะบ้านซับอโศก ต.ซับน้อย อ.วิเชียรบุรี

5. Sawiiika

Sawiiika เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ พี่ ๆ น้อง ชาวอีสาน
    เมื่อวันที่ 21 มีนาคม 2552 ที่ผ่านมา ได้มีโอกาสไปร่วม
    พิธีสมโภชวิหาร “ พระอรหันต์หญิง ” และ พิธีเททองหล่อพระ ๙ องค์

เชิญพี่ ๆ น้อง ๆ ร่วมอนุโมทนาบุญร่วมกันค่ะ ^-^
    ขอให้มีความสุข ความเจริญทั้งทางโลก และ ทางธรรม นะค่ะ

มูลนิธิส่งเสริมปฏิบัติธรรม แม่ชีประทุม โชติอนันต์
    ศิษย์พระราชพรหมยาน ( หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ) อ.ปากช่อง จ. นครราชสีมา

ได้จัดพิธีสมโภชวิหาร “ พระอรหันต์หญิง ” เททองหล่อพระ ๙ องค์ และ เลี้ยงภัตตาหารเพลพระภิกษุ-สามเณร
    กว่า ๕๐๐รูป วันเสาร์ที่ ๒๑ มีนาคม ๒๕๕๒ ( แรม ๑๑ ค่ำ เดือน ๔ ) ณ สำนักปฏิบัติธรรมแม่ชีประทุม โชติอนันต์

ในการนี้ มูลนิธิส่งเสริมปฏิบัติธรรมฯ จัดพิธีถือ บวชพราหมณ์ และปฏิบัติธรรม
    ระหว่างวันที่ ๑๘ – ๒๔ มีนาคม ๒๕๕๒

ประธานพิธีฝ่ายสงฆ์ : พระธรรมวรนายก เจ้าคณะจังหวัดนครราชสีมา ประธานพิธี
    ฝ่ายฆราวาส : คุณย่าประภาศรี นิยมแก้ว ( ป้าอิ๊ด) ประธานมูลนิธิส่งเสริมปฏิบัติธรรม
    ศิษย์พระราชพรหมยาน ( หลวงพ่อฤาษีลิงดำ )

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

กำหนดการ วันเสาร์ที่ ๒๑ มีนาคม ๒๕๕๒ ( แรม ๑๑ ค่ำ เดือน ๔ )

๐๔.๓๐ น.ทำวัตรเช้า

๐๖.๑๕ น.ตักบาตรเช้า
    ๐๗.๐๐ น.ถวายภัตตาหารเช้าแด่พระภิกษุสงฆ์
    ๐๙.๐๙ น.พิธีบวงสรวงท่านท้าวมหาราชทั้ง ๔ และ การแสดงนาฏศิลป์รำบูชาถวาย
    ๑๐.๐๐ น.พระภิกษุสงฆ์กว่า ๕๐๙ รูป เจริญพระพุทธมนต์บทธัมมจักกัปปวัตนสูตร
    ๑๑.๐๐ น.ถวายภัตตาหารเพลแด่พระภิกษุสงฆ์

๑๓.๑๕ น.พิธีสมโภชวิหารอรหันต์หญิง และ พิธีเททอง

[​IMG] [​IMG]

- รูปหล่อพระเนื้อสำริดพระพุทธรูปปางอุ้มบาตร ขนาด ๒๔ นิ้ว จำนวน ๓ องค์
    - รูปหล่อเหมือนย่าโมขนาด ๒๓ นิ้ว ๓ กระเบียดจำนวน๓องค์
    - รูปหล่อเหมือนคุณแม่ชีประทุมโชติอนันต์ (เท่าองค์จริง) จำนวน ๓ องค์

ประธานพิธีจุดเทียนชัยเจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ ( เกี่ยวอุปเสโณ )
    ประธานพิธีดับเทียนชัย....หลวงปู่ละมัยฐิตมโน
    ( หลวงปู่ละมัย ติดธุระไม่ได้มาร่วมงานค่ะ )

- ถวายเครื่องไทยธรรมแด่พระภิกษุสงฆ์
    - เจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ทรงกล่าวสัมโมทนียกถา
    - พระภิกษุสงฆ์อนุโมทนา
    - อุทิศส่วนกุศลรับพรกรวดน้ำเสร็จพิธี

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

รายนาม พ่อแม่ครูบาอาจารย์ / พระเถราจารย์ร่วมพิธี

๑.สมเด็จเจ้าประคุณพระพุฒาจารย์ (เกี่ยวอุปเสโณ) วัดสระเกศ กรุงเทพฯ
    ๒. หลวงปู่ละมัยฐิตมโน สวนป่าสมุนไพร หลวงปู่ละมัย เพชรบูรณ์
    ๓. พระธรรมวรนายก วัดพระนารายณ์มหาราชวรวิหาร นครราชสีมา
    ๔. พระเทพสีมาภรณ์ วัดบึงนครราชสีมา
    ๕. พระศรีสุทธิโมลี (ท่านเจ้าคุณชุบ) วัดคลองสะท้อนนครราชสีมา
    ๖. หลวงปู่ฤาษีเกศแก้ว อาศรมปู่ฤาษีเกศแก้ว หนองบัวลำภู
    ๗. หลวงปู่นริศนรินโท สถานธรรมบารมีศรีปทุมแสงธรรมพังงา
    ๘. พระครูใบฎีกานเรศปิยธัมโม วัดหนองหญ้าปล้อง กาญจนบุรี
    ๙. พระครูไพโรจน์ภัทรคุณ วัดสระพัง นครปฐม
    ๑๐. พระอาจารย์สมชายสุภาจาโร(ปู่โทน) สำนักสงฆ์พุทธโลกุตตระ พัทลุง
    ๑๑. พระสุพจน์สุทธจิตโต(ครูบาแดง) วัดพระพุทธบาทเขารวก พิจิตร
    ๑๔. พระป่านิกรชัยยเสโน วัดพระพุทธบาทดอยถ้ำ ลำพูน
    ๑๕. พระครูใบฎีกาไพโรจน์จันทวังโส (ครูบาน้อย) วัดโป่งสวรรค์ นครสวรรค์
    ๑๖. พระครูโกมุทสุวรรณาภรณ์ วัดบ่อกรุ สุพรรณบุรี

ขอบคุณข้อมมูลจาก
    http://www.watthummuangna.com/board/showthread.php?p=193391

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG]

( คลิกที่รูปเพื่อชมภาพขนาดใหญ่ค่ะ )

6. เทียนจันทน์หอม

เทียนจันทน์หอม สมาชิกใหม่

7. Natthakorn

Natthakorn เป็นที่รู้จักกันดี

8. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    เริ่มคึกคักแล้วครับ สายอีสาน

9. anoldman

สาธุๆ

ยินดีต้อนรับทุกท่านครับ ผมคนเพชรบูรณ์นะ แต่อยู่กับเขาได้ทุกภาค ^_^

ช่วงนี้ต้องเข้าสำรวจใน Google Earth ว่าที่เราจะไปหย่อนในอำเภอไกลๆ จะได้ตรงเส้นทางไปถึงง่ายหน่อย แล้วก็รอมีเวลาว่างและยานพาหนะอำนวยก็ไปเลย เท่าที่จะทำได้ครับ

ขออนุโมทนากับทุกท่านที่ร่วมด้วยช่วยกันครับ

10. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแจ้งเตือนมายังซาวเฮาเด้อ

ขอให้ชาวอิสานบางพื้นที่ระวังโรคระบาดที่เกิดจากสัตว์ตัวเล็กๆ กัด พิษของมันทำให้นอนซมเหมือนเป็นมาลาเลีย หลายคนเข้าใจว่าเป็นไข้เลือดออกนะคะ

ดังนั้นการสุมไฟหรือหาสมุนไพรไล่แมลงมาฉีดพ่นก็ดีนะคะ

และถ้าพบลูกหลานหรือเราป่วยมีตุ่มขึ้นแดงๆ เป็นจุดๆ ผิวหนังเรื่มแห้ง เราจะกระหายน้ำและสลึมสลือ อาจมีไข้และไม่มีไข้ก็แล้วแต่ภูมิต้านทานคนนะคะ ให้แก้ด้วยการอบสมุนไพรแบบกระโจม หากสามารถปั้นอุโมงค์ดินเหมือนบ้านของชาวเอสกิโมแล้วอบรมสมุนไพรได้ยิ่งขับพิษออกเร็วนะคะ

และโรคที่เราคาดไม่ถึงอาจเกิดกับเด็กอิสานและภาคเหนือบางที่คือ พยาธิในร่างกายมีมาก เด็กดูอ้วนแต่เนื้อ เหลวนะคะ สังเกตดีๆ ตายได้ค่ะ พยาธิ์มากจนออกทางผิวหนัง ทางช่องต่างๆ

11. Dragon_king

Dragon_king เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญ ครับ

ผม นครราชสีมาครับ

ฝากเพื่อน ชาวอีสานทุกๆ คน นะครับ ช่วยกันสวดมนต์ ในวันที่ 23 พ.ค. เพื่อป้องกันภัยในวันที่ 24 พ.ค นี้หน่อยครับ

12. anoldman

สาธุๆ

ขอบคุณที่ร่วมด้วยช่วยกันครับ ผมนำข้อมูลคุณp.1979ส่งให้คุณวิมานทิพยเรียบร้อยแล้วนะครับ

ภัยนี้ มันไม่ไกลตัว แต่ก็ไม่ควรกลัว จนเกินกว่าเหตุ
    มีสติตั้งให้ครองตัว จะได้ไม่กลัว ให้เกินกว่าเหตุ
    มีปัญญารู้จักขอบเขต ถึงแม้มีเหตุ.............

แต่งต่อเอาเองนะครับ

13. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ตอนนี้น้องศราวุธและชมรมพุทธศาสนา สามจังหวัด คือ บุรีรัมย์ สุรินทร์ และยโสธร ได้ร่วมใจกัน

และจะทำเครือข่าย กลุ่มทางเขตอีสานใต้ด้วยครับ

ซึ่งกิจกรรมมีมากมายหลายอย่างซึ่งผมจะทะยอย นำลงให้อีกครั้งครับ

14. anoldman

สาธุๆ

วันนี้ได้รับของชุดใหญ่อีกชุด เพื่อผู้ปฏิบัติธรรมและเป็นผู้มีความสามารถจะช่วยเหลือผู้อื่นได้อีกมาก(เพราะคนเหล่านี้ จะยังมีสติในยามคับขัน)

จึงยากเชิญชวนพี่ๆ น้องๆ ชาวเพชรบูรณ์ ผู้ปรารถณาจะช่วยตัวเองและผู้อื่น ป้องกันภัยพิบัติ อันจะเกิดในภายหน้า สามารถคุยโดยตรงที่กระทู้นี้ หรือทาง PM เพื่อจะดำเนินงานได้เลยครับ

ยินดีจิตอาสาทุกท่านครับ
    ขออนุโมทนาทุกประการครับ

15. anoldman

สาธุๆ

ข้อมูลหย่อนเหรียญทำน้ำมนต์ในเขต อ.น้ำหนาว จ.เพชรบูรณ์ ณ วันที่ 6 มิ.ย. 52
    1. แหล่งน้ำสาธารณะ ที่โรงเรียนแห่งหนึ่ง ทั้งกินและใช้ของโรงเรียนและชาวบ้านใกล้เคียง ขอสงวนชื่อโรงเรียนนะครับ เพื่อความสบายใจของผู้หย่อน อ.น้ำหนาว จ.เพชรบูรณ์

ไฟล์ที่แนบมา:

16. Forever In LoVE

Forever In LoVE เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    กลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ
    กลับจากทริปเพื่อการปฏิบัติธรรม ณ ถ้ำวัวแดง จ.ชัยภูมิ กันแล้วนะคะ
    ขอเชิญโมทนาบุญร่วมกันค่ะ

http://palungjit.org/threads/%E0%...-a.188610/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มิถุนายน 2009
  17. fight001

fight001 เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    สวัสดีครับสบายดีกันหรือเปล่าคับ

18. anoldman

สาธุๆ

สบายดีครับ ยังรอดจากโรคติดต่อทั้งหลายแม้จะไปในที่เสี่ยงโรค นับว่ายังพอมีบุญ ^_^

ขออนุญาตอ้างอิงกระทู้สายขอนแก่นนะครับ
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Bee2
    ได้รับพระทั้งหมด 20 เหรียญนำไปหย่อนตามแหล่งน้ำแล้ว 10 เหรียญ อีก 10 ขอมาหย่อนที่สวีเดนนะคะ
    เหรียญที่ 1 นำไปไว้ที่ บ่อโป่งน้ำร้อน อ.เชียงดาว เชียงใหม่(บ่อน้ำร้อน เป็นอ่าง คนลงไปว่ายน้ำได้เลยนำเหรียญหย่อนไว้เพือเป็นอ่างน้ำมนต์และได้แจ้งให้หน้าที่ดูแลทราบแ้ล้ว)
    เหรียญที่ 2 นำไปไว้ที่เขื่อนจุราพรณ์ จ.ชัยภูมิ
    เหรียญที่ 3 นำไปไว้ที่ น้ำผุดทับลาว อ.คอนสาร จ.ชัยภูมิ
    เหรียญที่ 4 นำไปไว้ที่ ต้นน้ำเขื่อนน้ำเชิญ ต.โนนหัน อ.ชุมแพ จ.ขอนแก่น

เหรียญที่ 5 นำไปไว้ที่ ต้นน้ำ น้ำหนาว อ.น้ำหนาว จ.เพชรบรูณ์

เหรียญที่ 6 นำไปไว้ที่ อ่างเก็บน้ำส่วนตัว ที่สนามกอฟล์เขาสอยดาว จ.จันทบุรี
    เหรียญที่ 7 นำไปไว้ที่ ฝ่ายบ่อน้ำร้อน อ.โป่งน้ำร้อน จ.จันทบุรี
    เหรียญที่ 8 นำไปไว้ที่ แม่น้ำจันทบุรี
    เหรียญที่ 9 นำไปไว้ที่ แม่น้ำในตัวเมืองตราด ไม่รู้ชื่อแต่อยู่ระหว่างทางจากจันทุรีเข้าตราด
    เหรียญที่ 10 นำไปไว้ที่บ้านที่ชุมแพในโอ่งเก็บน้ำที่บ้าน

รูปถ่ายมา้บ้างแต่ไ่ม่ครบทุกที่
    45 วันที่ไปเมืองไทยได้ถ่ายรูปมาเยอะมากคะ ต้องใช้เวลาแต่ก็ไม่รู้ว่าจะว่างเมือไหร่ อาทิตย์หน้าโรงเรียนก็จะเปิดเทอมแล้ว

</TD></TR></TBODY></TABLE>

เพราะมีจังหวัดเพชรบูรณ์รวมอยู่ด้วย

19. สุขสงบและอบอุ่น

สุขสงบและอบอุ่น สมาชิก

12 พฤศจิกายน 2008
    จากกลุ่ม อุดรธานี

สวัสดีครับสมาชิกทุกๆท่าน พอดีมีภารกิจหลายอย่างจึงเข้ามาแจ้งข่าวช้า
    ที่จังหวัดอุดรธานีทางกลุ่มผมได้ไปหย่อนเหรียญทำน้ำมนต์ที่ สวนสาธารณะหนองประจักษ์ ซึ่งเป็นแหล่งน้ำที่ใช้เป็นปะปาในตัวเมืองอุดรธานี
    และได้นำลูกแก้วและพระขันธ์ไปไว้ที่ศาลหลักเมือง

ส่วนสถานที่อื่นๆและรูปถ่ายจะพยายามนำมาลงให้อีกทีนะครับช่วงนี้ผมไม่ค่อยได้อยู่เมืองไทยด้วย

สิ้นรัก สิ้นรู้ สิ้นครูสอน สิ้นนิวรณ์ สิ้นกิเลส สิ้นเหตุ สิ้นผล นำตนเข้าสู่นิพพาน

20. Natthakorn

Natthakorn เป็นที่รู้จักกันดี

สกลนครก็ยังเงียบจ้อยเหมือนเดิม....ส่งพีเอ็มไปตั้งเยอะ....ไม่ไปไหนเลย...คนสกลไปไหนหมดครับเนี่ย..........มาช่วยกันหน่อยนะครับ....

http://palungjit.org/threads/อาสาสมัครพิชิตภัยจ-สกลนครรวมตัวกันหน่อยครับ.186237/