กระทู้..สำรวจความต้องการอุปกรณ์ชิ้นอื่นๆ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Kongp, 24 มีนาคม 2011.

1. Kongp

Kongp เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2008
    เลเซอร์ก็ดีครับ เหมาะสำหรับ ใช้ขอความช่วยเหลือ เวลากลางคืนดีครับ

2. Camp

Camp Active Member

ผมสนใจทุกตัวครับ แต่อยากถามว่าตอนนี้ เรากำลังทำ Group Buy ของ Eton Emergency Radio อยู่ซึ่งอยู่ระหว่าการโอนเงินในแต่ละคน

เป็นไปได้ไหมครับ เราอาจทำ Group Buy อีกสักชุด ที่คนส่วนใหญ่สนใจตรงกัน สัก 4-5 รายการ แบบเหมารวมไปเลย เพราะการซื้อกระจัดการจาย คงยากในการดำเนินการ

เพราะถ้ารอที่ละอันๆ คาดว่ากว่าจะครบได้สินค้าที่เราต้องการเตรียมไว้ วิกฤตหรือภัยต่างๆคงมาเยียมเยือนก่อนแน่ครับ

แค่ความคิดเห็นครับ เลยอยากรบกวนครับ

ขอบคุณครับ

3. Kongp

มันก็ดีครับ แต่อุปสรรคตอนนี้ คือ อุปกรณ์ประเภท emergency และ survival กำลังขาดตลาดอย่างแรงครับ

ถ้าเอาแบบเหมารวม เช่น คนนึงสั่ง หลอดกรองน้ำ แท่งจุดไฟ ฯลฯ ก็จะได้ราคาปลีก

แต่ทำ Group Buy ที่เป็นสินค้าอย่างเดียวกัน มันก็จะง่ายกว่า เหมือนเราซื้อราคาส่งไงครับ มันต้องได้จำนวน และง่ายต่อการต่อรองกับผู้ผลิตด้วยครับ

4. Kongp

เหมือนกัน eton radio ก็ต้องได้จำนวนเหมือนกัน ถ้ากระจัดกระจายซื้อ ก็จะได้ราคาหน้าร้าน ครับ

ใครอยากเริ่มทำ Group Buy บ้าง ไม่ว่าครับ ผมไม่ได้ลิขสิทธิ์ อะไร

แต่ที่ผมทำทีละอย่าง เพราะผมไม่อยากแบกภาระมาก งานอื่นๆ ก็ต้องทำครับ

แค่วิทยุฉุกเฉิน 200 ตัว ก็เครียดแล้วครับ มันเยอะมาก แถมเลื่อนการส่งอีก มันเป็นปัญหาที่ต้องแก้ไขตลอดเวลา ต้องคอยมานั่งตอบ PM บ้าง รับโทรศัพท์บ้าง ผมก็เหนื่อยเหมือนกันครับ คนเยอะเอาใจลำบาก ทั้งที่ตั้งเงื่อนไขก็แล้ว กติกาก็แล้ว อยากให้มันเป็นระบบครับ แต่ก็พยายามให้ทุกคนได้รับของดีๆ ไปเตรียมกัน ต้องขออภัยด้วยหากไม่ได้รับความอำนวยความสะดวกครับ
    เพื่อผลักดัน แนวคิดของผมเอง คือ ไม่ประมาท และช่วยเหลือตัวเองดีที่สุด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มีนาคม 2011
  5. วัสสานะ

วัสสานะ เป็นที่รู้จักกันดี

อีกตัวที่คิดว่าดีและน่าจะเป็นประโยชน์ครับ

Life Gear Glow Stick

แท่งเรืองแสงแบบใช้ถ่านกระดุมครับ เป็นแท่งเรืองแสงที่สามารถกดเปิดปิดได้เมื่อต้องการ สามโหมด เรืองแสง กระพริบหรือกดเป็นไฟฉายแสงขาวอีกฝั่งได้ (แบบกระพริบ ตามเสปคระบุ ใช้ได้ 200 ชม) มีนกหวีดที่ด้าม ราคาค่อนข้างย่อมเยาว์ด้วยครับ ใช้งานได้อเนกประสงค์

http://www.lifegearcompany.com/glowsticks/index.html

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=kUd4X2IZYkA"]YouTube - 200 Hour Life and Gear Glow Stick[/ame]

อีกแบบครับ เป็นคนละรุ่น กันน้ำได้ 90 เมตร ไม่ต้องกังวลเรืองน้ำเข้าเลยครับ ใช้ถ่านกระดุมสามก้อนเหมือนกัน แต่แบบนี้จะมีสีแดงเพียงสีเดียวแล้วราคาแพงกว่าประมาณเท่าตัว วัสดุดูมั่นคงแข็งแรงดี

สนใจถุงนอน bivy ของ adventuer medical kit เหมือนกันครับ ถ้าราคาไม่แพงก็น่าสนใจ

Adventure Medical Kits - SOL Emergency Bivvy

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2011