กรรมฐานแบบคนขี้เกียจ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย sungsungwan, 6 พฤศจิกายน 2008.

1. lagunaram

lagunaram เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ ชอบจัง แต่ก่อนนอนแบบปรกตินอนที8-9 ชมเลยค่ะ เดี๋ยวนี้ภาวนาก่อนนอนพุทโธ นอนแค่5ชม ตื่นมาก็กระปรี้กระเปล่ามากค่ะ จิตมันแจ่มใส

2. kwamawauyo

kwamawauyo Active Member

21 พฤศจิกายน 2008
    สาธุ เคยมีคนบอกเรื่องนี้เหมือนกันคะ แต่ไม่รู้ว่าทำเพื่ออะไร(เค้าไม่ได้บอกไว้) แต่ตอนนี้รู้แล้ว จะลองทำดูคะ

3. AddWassana

AddWassana เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาค่ะ"นิพพานัง ปรมัง สุขัง" นำมาใช้ได้จริงเลยในชีวิตประจำวัน(ก่อนนอน)

4. bumbimnick

bumbimnick เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2008
    ดีจังเลยค่ะ ทำบ่อยๆ คิดว่าขี้เกียจ กลายเป็นเรื่องดีๆ
    อ่านแล้วชื่นใจจังค่ะ
    อนุโมทนาสาูุธุ ค่ะ

5. เวลานาที

เวลานาที เป็นที่รู้จักกันดี

ดีครับ ดันไว้(deejai)

6. Apinya17

Apinya17 เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2009
    เรานอนภาวนาเกือบทุกวันเลย sleeping_rb เพราะเป็นคนขี้เกียจนี่เอง
    แต่จริงน่ะ ถ้าหลับในณาน จะตื่นมาทุก สอง สามชั่วโมงเลย ตื่นมาดูนาริกา ก็ภาวนา แล้วหลับต่ออีก .....จนบางครั้ง เหมือน ไม่ได้หลับเลย ตอนแรกๆ จิตมันตื่นมากๆ เพราะจิตมันไม่เคยของใหม่ ตอนนี้ชัก ชินๆ แล้ว ไม่ค่อยตื่นกระโตกกระเตกเหมือนแรกๆ

7. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ใช้วิธีกรรมฐานแบบคนขี้เกียจที่หลวงพ่อท่านสั่งสอนไว้นี่แหละครับ

...ถ้าภาวนาแล้วหลับไป แม้จะนอนน้อย....แต่ตื่นมาแล้วสดชื่นจริงๆนะครับ ยืนยัน....วันนี้ก็อ่านเจอในหนังสือรวมคำสอนธรรมปฏิบัติหลวงพ่อฯ เล่ม 16

8. ราชนาวี

ราชนาวี เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุครับ ขอให้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาตินี้

9. Tanunchapat

Tanunchapat เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนา สาธุค่ะ
    บทความนี้ มีประโยชน์มั่ก มั่ก ต้องลองเอาไปปฏิบัติดูค่ะ

10. maruko_k

maruko_k เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะที่นำมาลงให้อ่านเป็นความรู้ดีๆ วันนี้อ่านหนังสือหลวงพ่อแต่บอกไม่ได้ว่าเล่มไหนเพราะไม่เคยจำสักที เจอหน้านี้พอดีเลย เข้าทางเรา.......

11. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

แสดงว่าคุณ maruko ก็เป็นคนขี้เกียจแบบผม(ขออนุญาตแซว)....แต่ปฏิบัติแบบหลวงพ่อที่ได้ผลจริงๆ ไม่ต้องตั้งท่ามีกันมากมาย...ทำได้ง่ยๆทุกที่ทุกเวลาทุกอิริยาบถ

....ข้อความแบบนี้จะมีอยู่ในหนังสือหลายเล่มของหลวงพ่อฯ...

...แต่ที่ผมจำได้นั้นอยู่ในหนังสือคู่มือการปฏิบัติกรรมฐานอย่างง่ายๆ ซึ่งเป็นหนังสือเล่มแรก ที่ได้จากการถวายสังฆทานครั้งแรกที่วัดท่าซุงครับ

12. maruko_k

maruko_k เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะใช่ค่ะ ทั้งเรื่องขี้เกียจและเรื่องหนังสือนะคะ เหมือนหลวงพ่อจะบอกด้วยว่าเวลาจะนั่งกรรมฐานไม่จำเป็นต้องนุ่งขาวห่มขาว ไม่ให้ยึดถือเรื่องนั้นบอกว่าอยู่ที่ใจ(สรุปความมานะคะ) อ่านแล้วสบายใจรู้สึกสบายๆในการปฏิบัติขึ้นเยอะ คือ ยอมรับผิดว่าเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อมานานแต่ไม่ค่อยเอาหนังสือมาอ่านเท่าไหร่ ปฏิบัติไปเรื่อย เพิ่งมาอ่านเจอ เมื่อก่อนเคยสงสัยเอ๊ะเราต้องนุ่งขาวทุกครั้งเลยหรือเปล่า ถ้าไม่ขาวจะเป็นอะไรมั้ย มาตอนนี้อ่านหนังสือหลวงพ่อทุกวัน รู้อะไรมากขึ้น และสบายใจมากขึ้นด้วย ว่าอะไรๆก็อยู่ที่ใจ อยู่ที่ความตั้งใจ อนุโมทนาค่ะ

13. คนวิเชียร

คนวิเชียร เป็นที่รู้จักกันดี

:VO

สาธุ สาธุ:cool:

14. แม่หมูอ้วน

แม่หมูอ้วน เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2007
    เข้ากับคนขี้เกียจอย่างเรา จริงๆเลย ขอบคุณที่มาบอกค่ะ

15. mu-nice

mu-nice เป็นที่รู้จักกันดี

เชื่อหลวงพ่อค่ะ จะพยายามทำให้ได้ค่ะ เบื่อชีวิตเต็มทีแต่ไม่กล้าฆ่าตัวตายกลัวตกนรกพิจารณาตามที่หลวงเทศน์แล้วชีวิตมีแต่ความทุกข์จริงๆค่ะ อนุโมทนาสาธุค่ะ;aa21

16. ผู้หลงผิด

ผู้หลงผิด Active Member

14 ธันวาคม 2010
    กระผมก็ขอปฏิบัติด้วยครับ อาจจะได้ไปพระนิพพานกับเค้าบ้างครับ
    อนุโมทามิ..สาธุ

17. aroonoldman

aroonoldman เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2010
    " นิพพานัง ปะระมัง วะทันติ พุทธา " พระพุทธองค์ทรงตรัสว่า พระนิพพานเป็นธรรมอันยอดยิ่ง
    ให้มีความยินดีในพระนิพพาน อย่าให้มีความเบื่อหน่าย พยายามปลุกปลอดใจตนเองในพระนิพพาน
    ให้พอใจในความพ้นทุกข์
    ขอโมทนากับทุกท่านที่มีใจรักพระนิพพานครับ

18. deviltrue

deviltrue สมาชิก

29 สิงหาคม 2008
    สรุปว่าหลวงปู่ให้นึกถึงพระนิพพานเป็นอารมณ์ตลอดเวลา

คิดว่าความตายไม่มีนิมิตหมาย ตายได้ตลอด 24 ชม.

ผม สรุป ถูกมั๊ย

19. mojijangning

mojijangning สมาชิก

ขอบคุณมากค่ะที่นำเรื่องราวมาบอกเล่า อนุโมทนาสาธุด้วยนะค่ะ

20. diego

diego Active Member

โมทนา สาธุ ครับ แต่ผมคงต้องฝึกอีกนาน เพราะต้องแก้นิสัยเดิม เพราะชอบเปิดทีวีแล้วถึงจะนอนหลับ