เพื่อการกุศล กฐินสามัคคี ลป.ญาท่านสวน สร้างพระมหาธาตุ+ก่อตั้งมูลนิธิ 1,817,942.92 บ.(ชมภาพ น.12)

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย Noo Norway, 17 กันยายน 2013.

1. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008

2. Noo Norway

วันนี้ได้โอนปัจจัยของญาติธรรมท่านนี้เข้าบัญชีเรียบร้อยแล้ว 1,500 บาท

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับคุณดวงกมล พลชัย นะคะ

3. Noo Norway

"คุณไม่หล่อ แต่อร่อย" ได้แจ้งร่วมบุญไว้ในเฟสบุ๊คและขอรับพระกริ่งโปร่งฟ้า-ไถ้รัสสี 1 องค์ค่ะ

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับคุณไม่หล่อ แต่อร่อย นะคะ

4. Noo Norway

ฑีฆายุโก โหตุ สังฆราชา

5. Noo Norway

ตรงตามที่หลวงปู่บอกไว้ทุกประการ

6. Noo Norway

7. Noo Norway

น้อง OPhtUYh ได้แจ้งมาทาง pm ค่ะ

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับน้อง OPhtUYh นะคะ

8. jikky.so

jikky.so เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ วันนี้ผมได้โอนปัจจัยร่วมทำบุญแล้วครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      51.6 KB
      เปิดดู:
      54
  9. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

พี่หนูขอจอง พระอุปคุตบูชา ขนาด 3 นิ้วหนึ่งองค์ครับ

โอนแล้วจะแจ้งอีกครั้งครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ตุลาคม 2013
  10. Noo Norway

รับทราบตามนั้นค่ะ...ส่วนรายการรูปหล่อหลวงปู่ลองอธิษฐานจิตบอกกล่าวกับหลวงปู่อย่างที่พี่หนูบอกไปนะ

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับน้องคนกันเองที่มีส่วนร่วมในครั้งนี้ด้วยนะคะ... สาธุ...

11. Noo Norway

รับทราบตามนั้นค่ะ

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับคุณ jikky.so อีกครั้งนะคะ... สาธุ...

12. คนกันเอง

พี่หนูครับ ขอเปลี่ยนใจเ็นขนาด 5 นิ้วแทนครับ ขอบคุณครับ

13. Noo Norway

55555555555 รับทราบตามนั้นน้องชาย

14. Noo Norway

ขอเรียนเชิญร่วมบุญกันนะคะ
    ได้ทั้งบุญและได้ทั้งของดีไว้บูชาค่ะ

15. คนกันเอง

555 มานั่งมองรูปแล้ว ต้อง 5 นิ้ว ครับ

16. Noo Norway

เรื่องนี้หนูเคยลงไว้ในกระทู้นานแล้ว แต่บางท่านอาจจะยังไม่ได้อ่าน วันนี้ก็ขอนำมาให้อ่านกันอีกครั้งค่ะ

หลวงปู่บุญมี โชติปาโล ทำพิธีต่อพระชนมายุถวายแด่สมเด็จพระสังฆราช เมื่อวันที่ ๒๖ กันยายน พุทธศักราช ๒๕๔๖ มีเหตุการณ์ปาฏิหาริย์อีกเรื่องหนึ่งที่โจษขานกันไปทั่ว คือ เมื่อครั้งที่มีงานมหาพิธีพุทธาภิเษกพระกริ่งคชวัตร และพระรูปเหมือนสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก (เจริญ สุวฑฺฒโน) เนื่องในวโรกาสทรงเจริญพระชนมายุครบ ๙๐ พรรษา (ภายหลังจากที่ทรงหายจากอาการพระประชวรหนักจนจวนเจียนจะสิ้นพระชนม์ แต่ทรงเจริญอิทธิบาท ๔ จนสามารถเจริญพระชนมายุต่อมาได้โดยสวัสดิภาพอย่างน่าอัศจรรย์ไม่นาน) ณ พระอุโบสถ วัดบวรนิเวศวิหาร ราชวรวิหาร เมื่อวันที่ ๒๖ กันยายน พุทธศักราช ๒๕๔๖ โดยครั้งนั้น พระภาวนาวิศาลเถร (หลวงปู่บุญมี โชติปาโล) พระอริยเจ้าผู้เข้มงวดเข้มขลังยิ่งแห่งวัดสระประสานสุข อ.เมือง จ.อุบลราชธานี ได้รับอาราธนามานั่งปรกอธิษฐานจิตในพิธีพุทธาภิเษกด้วย

เมื่อพิธีพุทธาภิเษกเสร็จสิ้น หลวงปู่บุญมีได้ลุกจากอาสนะสงฆ์ที่นั่งอยู่ แล้วเดินตรงเข้ามาหา ยืนต่อเบื้องพระพักตร์สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราชฯ โดยมิได้ทรุดกายลงกราบ พร้อมกับเอาผ้าขนหนูผืนน้อยที่ไว้สำหรับเช็ดหน้าเช็ดปากลูบไล้เช็ดตามพระวรกาย ตั้งแต่พระเศียร (หัว) พระพักตร์ (หน้า) วนไปวนมาอยู่หลายรอบ เสร็จแล้วลงมาที่พระพาหา (ไหล่) พระกร (แขน) และพระอุระ (หน้าอก) อย่างที่ไม่มีใครนึกฝันหรือคาดคิดมาก่อน สร้างความตกตะลึงพรึงเพริดให้บังเกิดขึ้นแก่ศิษย์อุปัฏฐากของสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราชฯ และทุกๆ คนที่ไม่ทราบความนัยเป็นอย่างยิ่ง และเมื่อเห็นทุกๆ คน (ยกเว้นแต่องค์สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราชฯ) บังเกิดความสงสัยแปลกใจอย่างเต็มที่

ศิษย์ติดตามหลวงปู่บุญมีจึงกราบทูลชี้แจงในอริยาการดังนั้นมาทีเดียวว่า “หลวงปู่กำลังทำพิธีต่อพระชนมายุถวายแด่ฝ่าพระบาทอยู่ขอรับกระหม่อม” เมื่อถึงที่สุดแห่งการพิธี หลวงปู่บุญมีได้ก้มลงกราบที่่พระอุระ (หน้าอก) โดยมิได้พูดอะไรออกมาแม้แต่คำเดียว ขณะที่สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราชฯ เองก็มิได้ออกพระวาจา หรือแสดงอาการหลบเลี่ยงอย่างไม่สบพระทัยแต่อย่างใดทั้งสิ้น จากนั้นหลวงปู่บุญมีก็ได้กุมพระหัตถ์ของสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราชฯ ขึ้นอธิษฐานเหมือนหนึ่งจะถวายพระพรให้ทรงพระเจริญด้วยพระชนมายุยิ่งยืนนานกว่า ๑๐๐ พระวัสสา ค้ำชูบูชาคุณบวรพระพุทธศาสนาให้สถาพรสืบต่อไปตราบชั่วจิรกาลเป็นปัจฉิมวาระ แม้จะมีพรรษายุกาลมากกว่า แต่หลวงปู่บุญมีก็ก้มลงกราบแทบองค์ของสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราชฯ อย่างนอบน้อมในพระคุณธรรมอันประเสริฐสุด เป็นที่ประทับตาประทับใจแก่พุทธศาสนิกชนทุกผู้ทุกนามที่มีบุญได้อยู่ร่วมในเหตุการณ์ประวัติศาสตร์ครั้งนั้นเป็นอย่างยิ่ง โดยเหตุการณ์ดังกล่าวที่เกิดขึ้น ลูกศิษย์ของหลวงปู่บุญมีระบุว่า เป็นการทำพิธีต่อพระชนมายุถวายแด่สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราชฯ ก่อนที่หลวงปู่บุญมีจะละสังขารด้วยอาการสงบ เมื่อวันศุกร์ที่ ๔ มิถุนายน พุทธศักราช ๒๕๔๗ หลังจากเหตุการณ์ประวัติศาสตร์ดังกล่าวเพียง ๘ เดือนเท่านั้น

หมายเหตุ : เรื่องการทำพิธีต่อพระชนมายุฯ นี้ได้รับการตีพิมพ์ลงในหนังสืออิทธิฤทธิ์ ขออนุโมทนากับคุณสาวิกาน้อย ผู้โพสต์ภาพลงเว็ปธรรมจักรดอทเน็ต สาธุ สาธุ สาธุ

17. เบเบ้

เบเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ขอร่วมทำบุญกฐินที่จองไว้ครับ ๕,๐๐๗ บาทครับ

catt2วันนี้ยามเย็นขอร่วมทำบุญกฐินที่จองไว้ครับ ๕,๐๐๗ บาทครับผ่านรวงข้าวสีเขียว
    ก่อนให้ สมาทานศีล๕ ขณะให้ หลังจากให้ ตั้งกำลังใจเต็มที่
    วัตถุทานบริสุทธิ์ ผู้ให้บริสุทธิ์ ผู้รับบริสุทธิ์
    อธิษฐานบารมี ขออุทิศบุญกุศล ถวายแด่สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ปฐม
    และสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์
    พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระโพธิ์สัตว์ทุกพระองค์
    พระอรหันต์ พระอนาคามี พระสกิทามี พระโสดาบัน
    ท้าวมหาพรหม พระนารายณ์ พระอิศวร พระพิฆเณศ
    เทพยดา๑๖ชั้นฟ้า๑๕ชั้นดินทั้งปวงในอนันตจักรวาล
    เช่นองค์อมรินทร์ ท้าวจตุโลกบาลทั้งสี่ พระแม่ธรณี พระแม่คงคา พระพิรุณ พระพาย พญามัจจุราช นายนิรบาล พระเสื้อเมือง พระทรงเมือง
    พระสยามเทวาธิราช พญานาค พญาครุฑ เป็นต้น...
    บูรพกษัตริยาธิราชเจ้าทุกพระองค์ วีรชนผู้สละชีวิตปกป้องผืนแผ่นดินไทย
    บรรพบุรุษทุกชาติ บิดามารดาทุกชาติ ญาติมิตร สหายทุกภพ ทุกชาติ
    เจ้ากรรมนายเวร เปรต สัตว์นรก อสุรกาย เดรัจฉาน ผู้มีพระคุณ
    ครู อุปัชาอาจารย์ เวไนยสัตว์ทั้งปวงในอนันตจักรวาล
    ชาวไทยและชาวโลกขอให้ได้รับส่วนกุศลโดยทั่วถึงกัน
    ผู้ที่ตั้งความปรารถนา
    พุทธภูมิ ปัจเจกภูมิ สาวกภูมิ หรือ อรหัตมรรค อรหัตผล
    ขอให้สำเร็จโดยทั่วหน้ากัน
    คำว่าไม่มีจงอย่าได้เกิดแก่ข้าพเจ้า และขอให้ข้าพเจ้าและครอบครัวเจริญทั้งทางโลกและทางธรรม
    สุขภาพแข็งแรง มีโอกาสได้บำรุงพระพุทธศาสนา
    พบกัลยาณมิตร สหายทางธรรม
    และครูบาอาจารย์ที่ดีอย่างต่อเนื่องครับ
    บรรลุมรรคผลได้โดยเร็วพลัน ผ่านอุปสรรคได้โดยง่ายครับ
    ขอให้ชาติไทย สงบสุข สันติ เจริญในศีลธรรม สมถกรรมฐาน วิปัสสนากรรมฐาน เสียสละ รู้รักสามัคคี มีวินัย ได้รับภัยพิบัติที่ไม่รุนแรงครับ แม้ว่าจะหลีกเลี่ยงได้ยากก็ตาม เนื่องจากธรรมชาติถูกทำลายอย่างต่อเนื่องทำให้เสียสมดุล
    แผ่เมตตาและอุทิศส่วนกุศลให้กับเวไนยสัตว์ทั้งปวงในอนันตจักรวาลครับ
    อธิษฐานบารมีมุ่งสู่พระนิพพานครับ
    อนุโมทนาสาธุการในทุกบุญกุศลด้วยครับcatt14
    ขอให้สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก (เจริญ สุวฑฺฒโน)พระชนมายุยืนนานมากที่สุดครับ

18. Noo Norway

รับทราบตามนั้นค่ะ

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับคุณเบเบ้อีกครั้งเช่นกันนะคะ... สาธุ...

19. Noo Norway

"พี่นิรันดร์ ประสาท" ได้แจ้งร่วมบุญไว้ทางเฟสบุุ๊ค ขอรับภาพถ่ายเล็ก หลังยันต์สายรกพระพุทธเจ้า 3 ภาพ
    ได้โอนปัจจัยมาแล้ว 400 บาท เมือวันที่ 26.09.2556

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับพี่นิรันดร์ ประสาท นะคะ

20. Noo Norway

หนูจะทยอยนำเรื่องราวเกี่ยวกับวัตถุมงคลแต่ละรายการมาลงให้อ่านกันนะคะ