ஐஐஐஐஐ ขอเชิญบูชาพระสีวลี สมทบทุนสร้างกุฏิหลวงปู่สุภา ஐஐஐஐஐ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย the_club, 13 พฤศจิกายน 2012.

1. nuns

nuns เป็นที่รู้จักกันดี

ผมจององค์ทองเหลืองไว้ 2 องค์ และองค์เรซิ่น 1 องค์ครับ แต่ไม่เห็นในรายชื่อ รบกวนตรวจสอบด้วยครับ โอนเงินครบแล้วครับ แจ้งว่าจะไปรับพระเอง ช่วยแจ้งวันที่ให้ไปรับพระด้วยครับ

2. the_club

the_club เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    เนื่องจากว่าองค์ทองเหลืองยังไม่เสร็จ ทางโรงหล่อนัดให้เข้าไปอีกครั้งในวันเสาร์นี้ (๒๒ มิถุนายน ๒๕๕๖) ตามที่ได้แจ้งไปข้างต้นครับ แต่หากคุณ nuns ต้องการจะมารับองค์เรซิ่นก่อนก็สามารถแจ้งวันเวลาที่จะรับได้เลยครับ

3. ในนภา

ในนภา เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2011
    ได้รับแล้ว มองแล้วคล้ายพระหยกขาวเลย สวยมากครับ ว่าจะนำไปปิดทอง
    ใครอยากให้ผิวละเอียดสวยขึ้น แนะนำว่าให้นำไปให้ช่างฝีมือค่อยๆ เจียเรซิ่น
    ของผมมีเป็นหลุมเล็กบริเวณพระกรขวา อาจต้องเสริมบางส่วนที่แหว่งๆ
    กล่องส่งมาบูดๆ เบี้ยวๆ พอสมควร เห็นแล้วเสียวๆ เหมือนกัน
    แต่แพคกิ้งดีมากครับ เลยไม่เป็นไร
    ยังไงก็ขออนุโมทนากับทุกท่าน ด้วยครับ สาธุๆๆ

4. สิ้นภพ

สิ้นภพ เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2009
    ได้รับพระเเล้วครับ ครบทั้ง 3 องค์มบูรณ์ดีไม่เเตกหัก
    ปล. องค์พระ 5 นิ้วงานออกมาได้ขนาดนี้ไม่ขี้เหร่นะครับ นับว่าคุ้มกับการรอคอย ...อนุโมทนาด้วยนะครับ

5. คนน้ำ

คนน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2012
    ได้รับพระแล้ว ถ้าจะทำพระเรซิ่นครั้งต่อไปลองติดต่อโรงงานที่ทำท่านแม่ทั้งสาม พระนาคปรก ของวัดท่าขนุนดูนะครับ งานดีมาก

6. the_club

มีรายละเอียดหรือชื่อโรงงานหรือเปล่าครับ

7. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    ขออนุญาตแนะนำให้สอบถามจากคุณคมสันครับ เพราะเคบทำพระบูชาเนื้อเรซิ่นออกมาสวยมาก ผมวางลิงค์กระทู้คุณคมสันไม่ได้ส่งPMให้ครับ

8. the_club

มาแจ้งข่าวครับ
    ทางโรงหล่อขอเลื่อนส่งงานองค์พระเนื้อทองเหลืองออกไปครับ เนื่องจากว่ายังขัดองค์พระไม่เสร็จยังไงผมต้องขออภัยในความล่าช้า (อีกแล้ว) ด้วยนะครับ ^^

9. the_club

๒๒ มิถุนายน ๒๕๕๖ จัดส่งพระให้กับท่านที่เหลือแล้วดังนี้ครับ
    คุณviphard EK117990029TH

คุณศนิวาร EK117990032TH

คุณshaj EK117990046TH

คุณRins EK117990050TH

คุณญาณาธร EK117990063TH

10. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระแล้วครับ เรียบร้อยดีไม่มีอะไรเสียหาย

ขอบคุณมากครับ

11. the_club

ขอเชิญร่วมบุญบูชาพระสีวลี สมทบทุนสร้างกุฏิหลวงปู่สุภา กันตสีโล

สืบเนื่องจากที่ผมได้นำพระพุทธสิริสัตตราช (หลวงพ่อเจ็ดกษัตริย์) ขนาดหน้าตัก ๑๙ นิ้วไปถวายหลวงปู่สุภา กันตสีโล ณ วัดคอนสวรรค์ จ.สกลนคร
    เมื่อวันที่ ๔ พฤษภาคม ๒๕๕๖ นั้นผมได้ทราบมาว่า

หลวงปู่สุภาประสงค์จะสร้างวัดที่บ้านโคกสูง โดยท่านกล่าวว่า “มันราบดี ราบรื่น ไม่มีภูเขามากีดกัน” นอกจากนั้นท่านยังเห็นนิมิตว่า มีวัตถุโบราณ เก่าแก่ ที่นั่น

ทางสำนักสงฆ์อยู่ระหว่างการก่อสร้าง โบสถ์ ศาลา และ กุฏิหลวงปู่ โดยปัจจุบันได้เน้นสร้างกุฏิหลวงปู่สุภาให้เสร็จก่อนเป็นอันดับแรก
    เนื่องจากหลวงปู่ตั้งใจว่าหลังออกพรรษา ท่านต้องการมาพำนักอยู่ที่นี่
    (ข้อมูลจากเว็บหลวงปู่สุภา)

ผมเองมีความศรัทธาอยากจะร่วมบุญสร้างกุฎิถวายหลวงปู่ในครั้งนี้ จึงได้จัดสร้างวัตถุมงคลขึ้นคือ "พระสีวลี"

ปัจจัยทั้งหมดที่ได้หลังหักค่าใช้จ่ายแล้วจะนำไปถวายหลวงปู่สุภา ณ วัดคอนสวรรค์ ต่อไปครับ

องค์พระมีขนาดความสูงประมาณ ๙ นิ้ว (ไม่นับรวมฐาน)
    ให้ร่วมทำบุญองค์ละ ๑,๗๐๐ บาท (หากต้องการให้จัดส่งทางไปรษณีย์รบกวนช่วยค่าจัดส่งองค์ละ ๒๐๐ บาท)

*** อนึ่ง การจัดสร้างวัตถุมงคลในครั้งนี้ไม่เกี่ยวข้องกับทางวัดคอนสวรรค์นะครับ ***

ภาพหุ่นต้นแบบพระสีวลีที่เสร็จสมบูรณ์แล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กรกฎาคม 2013
  12. the_club

สำหรับพระสีวลีที่จะหล่อชุดนี้ ผมมีมวลสารสำคัญที่จะนำมาบรรจุไว้ใต้ฐานองค์พระ
    นั่นคือ "เกศาหลวงปู่สุภา" ซึ่งผมได้มาเมื่อตอนที่นำหลวงพ่อเจ็ดกษัตริย์ไปถวาย
    แต่ก็ได้มาไม่เยอะครับ ซึ่งผมจะแบ่งบรรจุใต้ฐานพระองค์ละ ๑ เส้น (มีน้อยอย่าว่ากันนะครับ) คาดว่าน่าจะพอสำหรับพระ ๕๐ องค์

นอกจากนี้ก็จะมีน้ำมันชาตรีของหลวงพ่อฤาษี และพระธาตุพระสีวลี สำหรับพระธาตุพระสีวลีนั้นกำลังรวบรวมอยู่ครับ

13. the_club

สำหรับหลวงพ่อเจ็ดกษัตริย์เนื้อทองเหลืองที่ค้างส่งอยู่ เมื่อวานได้โทรตามทางโรงหล่อให้แล้ว ทางโรงหล่อแจ้งว่าทางร้านขัดองค์พระยังไมได้ขัดให้ เลยนำองค์พระไปให้อีกร้านทำการขัดแทนและขอเลื่อนให้ผมเข้าไปรับพระเป็นอาทิตย์หน้า ต้องขออภัยในความล่าช้าด้วยครับ

14. the_club

อัพเดทความคืบหน้าครับ
    วันนี้เข้าไปดูหุ่นต้นแบบพระสีวลีมา องค์จริงสวยมากจากตอนแรกที่คิดไว้ว่าจะหล่อที่โรงหล่อเดิมที่หล่อหลวงพ่อเจ็ดกษัตริย์ แต่เห็นหุ่นต้นแบบแล้วเสียดายกลัวว่างานจะออกมาไม่ดี เลยตัดสินใจเปลี่ยนมาใช้โรงหล่อใหม่เป็นโรงหล่อที่ช่างปั้นแนะนำให้ และทางช่างปั้นได้นำตัวอย่างงานมาให้ชม ซึ่งทำงานออกมาได้ดีทีเดียว

แต่ทั้งนี้เมื่อเปลี่ยนมาใช้โรงหล่อที่ทำงานดีขึ้นก็เลยมีเงื่อนไขเพิ่มเติมดังนี้ครับ
    ๑. ต้นทุนในการหล่อเพิ่มขึ้นองค์ละ ๓๐๐ บาท
    ๒. ต้องหล่ออย่างน้อย ๕๐ องค์

ซึ่งผมเองก็ตั้งใจไว้แล้วว่าจะไม่ปรับราคาให้ร่วมทำบุญจะยังคงเป็นราคาเดิม
    เพียงแต่อาจจะเหลือปัจจัยทำบุญน้อยลงครับ ตอนนี้ก็รอลุ้นว่าจะได้ยอดถึง ๕๐ องค์หรือเปล่า ^^

15. the_club

ภาพหุ่นต้นแบบพระสีวลีที่เสร็จสมบูรณ์แล้ว

16. the_club

สืบเนื่องจากมีการเปลี่ยนแปลงโรงหล่อและจำนวนขั้นต่ำในการหล่อองค์พระ
    ดังนั้นผมขออนุญาตเลื่อนการหล่อพระออกก่อนนะครับซึ่งคาดว่าคงจะไม่ทันงานพุทธาภิเศกที่วัดท่าขนุนในปีนี้แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผมจะนำพระไปเข้าพิธีพุทธาภิเศกที่วัดท่าซุงในปีหน้าแทน ซึ่งคงต้องรอดูกำหนดการจากทางวัดอีกครั้งครับ....