ขอถามผู้รู้ค่ะ คิดว่าในประเทศไทยมีผู้ทรงอภิญญาที่ไม่ใช่พระอยู่แค่ไหนคะ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย กล้วยเน่า2, 6 มีนาคม 2024.

1. กล้วยเน่า2

กล้วยเน่า2 สมาชิกใหม่

21 สิงหาคม 2022
    ไปสนทนากับคนที่สนใจเรื่องศาสนา เรื่องจิต เรื่องอภิญญา เค้าบอกว่าในยุคปัจจุบัน พ.ศ. 2500 เป็นต้นมาเนี่ย คนที่มีฤทธิ์อภิญญาที่สามารถ ใช้ฤทธิ์คุมธาตุ 4 ดิน น้ำ ลม ไฟ เหาะเหิน เดินอากาศได้ มีอยู่น้อยมาก หรือแทบไม่มีเลย
    ทุกท่านคิดว่า จำนวนผู้ที่สามารถทำสิ่งเหล่านี้ได้ที่อาศัยอยู่ในประเทศไทย ที่ไม่ใช่พระ มีอยู่คิดเป็นเปอร์เซ็นต์มีจำนวนเท่าไหร่คะ
    หายากจนขนาดขั้น หนึ่งในล้าน หนึ่งในแสน เลยไหม
    หรือน้อยกว่านั้นลงไปอีก

ขอบคุณค่ะ

2. Jerusale

Jerusale เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2005
    ส่วนตัวคิดว่าน่าจะยังมีเยอะครับ แต่แค่ไม่เปิดเผยตัวตนครับตามหมู่บ้านต่างจังหวัด+กับที่อายุมากแล้วมีฤทธิแต่จะสู้สังขารที่แก่ชราได้อย่างไร ทำตัวเป็นเพียงคนแก่ธรรมดาไปทำบุญสวดมนต์ เหมือนคนปกติทั่วไป เท่าที่ผมทราบ ด้วยความที่ว่าวิทยาศาสตร์มันก้าวหน้ามาก ทำให้จิตใจของคนในปัจจุบันนั้นมีความถดถอยลง ลูกหลานที่เกิดขึ้นใหม่ๆจึงไม่ได้มีการรับสืบทอดวิชาอาคมต่างๆ การฝึกฝนอภิญญา เลยกลายเป็นของไร้ค่า เจอะมือถือเล่นเนตได้ ใครเล่าจะไปสนการนั่งสมาธิฝึกให้ตายบางทีก็ทำอะไรไม่ได้