ไตรภูมิทั้ง 36 ชั้น

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย thanan, 29 พฤศจิกายน 2004.

1. thanan

thanan เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เนื้อเรื่องโดย <a href="http://www.parm78.com"target=ญblank>พ่อครูพราหมณ์</a>

มนุษย์ทุกผู้ทุกนาม หากมีความตั้งใจจริงที่จะบำเพ็ญเพียรให้เกิดตบะอันแรงกล้า ก็สามารถกระทำได้ ทุกเพศ ทุกวัย ทุกชั้น ทุกวรรณะ ทุกเวลา ทุกชาติไม่ว่าคุณจะนับถือศาสนาใดก็ตาม บุคคลใดหากประพฤติ ปฏิบัติ ธรรม บำเพ็ญเพียรจนตบะแก่กล้าครั้นเมื่อละจากโลกมนุษย์ไปย่อมนำไปเกิดในภพภูมิที่ควรไปเช่นเทวโลกและพรหมโลกได้โดยเกิดเป็นเทพในแต่ละชั้นฟ้า

ในความเชื่อของคนแถบเอเชียแบ่งเทพเป็น 3 ชนิด คือ

1.สมมุติเทพ คือบุคคลผู้ซึ่งเป็นเจ้าครองแผ่นดินหรือพระมหากษัตริย์ พระมเหสี ราชกุมาร เป็นต้น

2.อุปปิตติเทพ คือเทพผู้กำเนิดเป็นเทพโดยมิได้กำเนิดเป็นมนุษย์มาก่อน เช่น พระศิวะ พระนารายณ์ พระพรหม เป็นต้น

3.วิสุทธิเทพ เทพผู้บริสุทธิ์คือพระอรหันต์ทั้ง 3 ประเภท วิสุทธิ์เทพ มักจะไม่ลงมาประทับทรงมนุษย์ อย่างเด็ดขาด

ถึงแม้เราจะแบ่งเทพท่านออกเป็น 3 ชนิดก็ตาม เทพเจ้าท่านก็ได้แบ่งชั้นของท่านออกเป็น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ธันวาคม 2004
  2. Star Platinum

Star Platinum เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ กำลังจะหาอ่านอยู่พอดีเลย:cool:

3. Kit

Kit บุคคลทั่วไป

ขอบคุณครับ ดีมากๆ

(kiss)

4. Issara

Issara เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2004
    ขอบคุณที่เอามา Post ครับ กำลังอยากได้พอดี :cool:

5. witt

witt เป็นที่รู้จักกันดี

รู้สึกว่าจะสลับกัน ระหว่าง ตาวะติงสา หรือ ดาวดึงส์ กะ ยามา

เท่าที่ทราบมาสวรรค์มี 6 ชั้นเรียงตามลำดับ ตามนี้
    1จาตุมหาราชิกา
    2 ตาวะติงสิ หรือ ดาวดึงส์
    3 ยามา
    4 ดุสิต
    5 นิมมานะระตี
    6 ปะระนิมมิตะสะวัตตี

6. thanan

thanan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันนะครับ ต้นฉบับในเว็บเค้าเรียงมาอย่างนี้
    แต่ดาวดึงส์น่าจะมาก่อนชั้นยามานะตามที่ได้ทราบมา
    เดี๋ยวผมจะไป edit ใหม่ละกัน

7. vibe

vibe เป็นที่รู้จักกันดี

กระจ่างเลยครับ

8. Candle

Candle เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2004
    ผมก็ได้รู้ได้ยินมาเหมือนกันครับ thanan