ใครมีความรู้เรื่อง มีดหมอ ช่วยบอกหน่อยครับ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย เจ้าสัว, 3 พฤศจิกายน 2007.

1. เจ้าสัว

เจ้าสัว เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2007
    พอดีวันนี้ผมไปเที่ยวที่ อยุธยามา แล้วเจอ มีดหมอ เลยซื้อมา มียันต์เขียนที่ตัวมีดแล้ว แล้วถ้าผมจะเอาไปให้ พระที่ผมนับถือลงอาคมปลุกเสก ให้บอกพระท่านอย่างไง และต้องทำอย่างไรบ้างครับ ....ขออนุโมทนาในการครั้งนี้ บุญรักษาตัวท่านเทอญ

2. ratsung

ratsung เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีความรู้น้อยนะครับ โดยปกติจะทำ และสร้างจากวัตถุอาถรรพ์ก็เพื่อเป็นกำลังใจ และเป็นตัวเสริมในการอธิษฐาน แต่หากไปซื้อมาจากร้านมีดทั่วไป ที่ด้าม น่าจะบรรจุของมงคลสักอย่างสองอย่าง (ตะกรุด, ผงธูป, เกศา) เพื่อเป็นฐานรองรับกระแสพลังงานของคุณพระรัตนตรัย เทพเทวา ระหว่างที่พระท่านอธิษฐานจิตครับ จะได้สำเร็จเร็วขึ้น แค่นี้ก็ใช้ได้แล้วครับ

3. aekthamma

aekthamma เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2005
    ถ้าให้ดีควรเป็นพระสายที่เคยปลุกเสกมีดหมอจะดีครับ เช่นหลวงพ่อสะอาด วัดเขาแก้ว หลวงพ่อเพี้ยน วัดเกริ่นกฐิน หลวงพ่อล้อม วัดใหม่บำเพ็ญบุญ หลวงพ่อเอื้อน วัดวังแดงใต้ อยุธยา เป็นต้น เพราะเมื่อเข้าไปถึงไม่ต้องพูดอะไรมากท่านก็รู้ว่าจะต้องทำอย่างไร และเรียกอักขระวิธีได้ถูกต้องตามหลักวิชา ถ้าหากเป็นพระเกจิทั่วไปท่านก็สามารถเป่าให้ขลังได้ครับหรือบางท่านอาจเสกได้ถูกต้องแต่เราไม่รู้ก็เป็นไปได้ แต่ในความคิดผมนะ (ความเห็นส่วนตัว) เสกมีดหมอก็ต้องเป็นมีดหมอ หากพระเกจิท่านนั้นเสกแล้วมีพุทธคุณไปในด้านเมตตาค้าขายหรือด้านอื่นๆ ตามที่ท่านถนัดซึ่งไม่ตรงกับวัตถุประสงค์ของการใช้มีดหมอมันก็คงจะแปลกๆจริงไหมครับ

4. satan

satan เป็นที่รู้จักกันดี

โดยความคิดเห็นส่วนตัวของผมแล้ว...ก็เห็นด้วยกับคุณ ratsung และคุณ aekthamma ทั้งสองท่านเลยครับ...แต่ก่อนอื่นเราก้ต้องหาแหล่งที่สร้างมีดหมอนั้นๆก่อนว่ามาจากสำนักไหน ท่านผู้ใดเป็นผู้สร้าง และก็เอาไปให้ท่านผู้จัดสร้างปลุกเสกอีกทีหรือไม่ก็ให้ลูกศิษย์ลูกหาในสายตรงของท่านเป็นผู้ปลุกเสกให้ครับหรือไม่ก็ถ้าหาแหล่งที่จัดสร้างไมได้จริงๆก็อาจจะให้พระเกจิที่เก่งๆปลุกเสกให้ได้...และที่สำคัญมีดหมอส่วนมากก้สร้างมาจากวัตถุอาถรรพ์และบรรจุผงต่างๆอยู่แล้ว ยิ่งได้รับการปลุกเสกอีกทีก็ยิ่งดีครับ...แต่ถ้าปลุกเสกตรงสายของอาจารย์นั้นๆก้จะยิ่งดีมากขึ้นครับผม ^O^