ใครที่เคยฝึกสมาธิแล้วนอนไม่หลับบ้างครับ เรียนผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ !!!

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย omega, 4 พฤษภาคม 2005.

1. omega

omega เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2004
    ผมเป็นประจำเลยครับ ตอนที่นั้งสมาธิอยู่แบบอานาปาสติกำหนดรู้ลมหายใจเข้าออกอย่างผ่อนคลายจิตมันก็ไม่ค่อยนิ่ง พยายามเพ่งเป็นนิมิตดวงจิตสีขาว มันก็ผลุบๆโผล่ๆ เป็นงี้สลับไปกับความไม่นิ่งของจิต วันในตั้งจิตแบบมั่นคงกะสู้ตายกะมัน คือนิ่งมากกว่าเดิม แต่ผ่านไป1-2ชั่วโมงดันจะหลับให้ได้ แต่พอจะไปหลับแล้วคือไม่สนมันล่ะสมาธิ ใจมันดันไปยึดกับลมหายใจเข้าออกอีก กะว่าใจมันคงจงใจกวนเราเต็มที่ เราจะสงบมันก็ไม่สงบพอจะนอนดันมาจับลมหายใจให้เป็นสมาธิ บางทีกว่าจะนอนก็4ชั่วโมง แถมภาพนิมิตที่เราตั้งใจจะทำตอนสมาธิกลับไม่เห็นแต่พอจะนอนก็ดันโผล่มาให้เห็นแบบไม่ต้องไปกำหนดอีก(กวนจริงๆ) แถมเวลานอนบางทีประมาณ1-2ใน10ครั้งมันจะได้นิมิตเป็นเรื่องอะไรของมันก็ไม่รู้ ล่าสุดตอนเคลิ้มๆแค่คิดถึงดวงอาทิตย์มันดันกลายเป็นดวงจิตเฉยเลย แถมในดวงจิตเห็นหลวงพ่อฤาษีลิงดำ(อยู่ในวงจิต)ในขณะนั้นจิตคิดว่าใช่เพราะจำได้จากรูปในเวปแต่เป็นรูปขาวดำ ขณะที่รูปหลวงพ่อในนิมิตกำลังขยายตัวใกล้เข้ามา(เห็นท่านยิ้มมาเลย) ด้วยความที่ว่าตัวเรายังไม่ดีพอกลัวจะเจอหลวงพ่อท่านว่าเพราะถือศีล5ได้มั้งไม่ได้มั้ง จิตเลยดิ้นรนไม่กล้าเจอ(คิดว่ากูโดนแน่) เลยรีบคลายออกจากนิมิต(โง่ไหมครับ555) สุดท้ายก็เป็นงี้ครับ
    ใครรู้หรือใครมีคำแนะนำช่วยบอกผมทีนะครับ ขอบคุณมากๆ
    (cry)

2. omega

omega เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2004
    ขอโทษที่อาจโพสซ้ำไปกับกระทู้ข้างล่างนะครับ พอดีลืม

3. PalmPlamnaraks

PalmPlamnaraks เป็นที่รู้จักกันดี

ยึดมั่นเกิน ปล่อยใจสบายๆเสียบ้าง ธรรมชาติของจิตย่อมกวัดแกว่งไปมาไม่อยู่นิ่ง มันจะนอนก็นอนไป มันจะยึดก็ยึดไป แต่เราต้องมีสติกำหนดรู้ทัน เท่านั้นพอ อย่าเอาไรมากกับจิต เจตสิก เพราะเกิดขึ้นและดับตลอดเวลา และอย่าไปยึดมั่นว่ามันจะคงเส้นคงวา

4. pongsiri

pongsiri เป็นที่รู้จักกันดี

ยึดมั้น หรือ ตั้งใจเกินไปไงครับ แต่พอเราผ่อนคลาย (จะนอนไง) มันก็จะปรากฏขึ้นมา ก็นอนทำสมาธิไปซะเลย ถ้าเราเพรียมาก ๆ มันจะหลับไปเอง ถ้าไม่เพรียก็จะทำสมาธิได้ดีไม่ต้องกระวนว่าหัวจะทิ่ม หรือ พื้นเอียงไปเอียงมา เราหลังเราสัมพันพื้นอยู่

5. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ เคยเป็นค่ะ ตั้งมั่นมากไป อยากมากไป มันเลยยิ่งไม่เห็นค่ะ แต่เวลานอนจะนอนไม่ได้ วิ่งเข้ามาชนเป็นระลอก ๆ หลับไม่ลงค่ะ เข้าเรียกว่ามันติดในญาณ หรือเปล่าไม่มีความรู้มากพอที่จะตอบค่ะ ลองถามไปที่คุณ witt ค่ะ

6. ck16th

ck16th เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2005
    ลองจำความรู้สึกสบายๆที่กำลังจะนอนเอามาใช้กับการทำสมาธิครั้งต่อไปสิครับ
    น่าจะได้ผลดี ส่วนการแก้ไขการนอนไม่หลับถ้าเกิดจากการค้างอยู่ในญาณจริงก็ลองกราบพระแล้วตั้งจิตให้ถอยออกมาอยู่ในระดับปกติดูนะครับ

7. ดวงแก้ว

ดวงแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2005