โปรดผีคนจีนที่ภูมังกร

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย Nana nora, 26 พฤศจิกายน 2022.

1. Nana nora

Nana nora สมาชิก

กระทู้เรื่องเด่น:
    5

#โปรดผีคนจีนที่ภูมังกร

“...อยู่ที่ภูมังกร หนองอุก อรุโณทัย วันนั้นเรารู้ว่าผีพวกนี้ไม่ได้กินบุญตัวนั้น แต่ผีพวกนี้จะคอยวงศาคณาญาติ ผีจีน เขาไปไหว้เจ้า ไปไหว้บรรพบุรุษอยู่ที่ฮวงจุ้ยของเขา เนี่ยเราไม่คิดนะว่ามันจะมีอย่างงั้น เราก็คิดว่าตายแล้วก็ไปตามกรรมของใครของมันใช่ไหมล่ะ แล้วมันจะมีอย่างงั้นได้ยังไงความรู้สึกเรา แต่ผลสุดท้ายเราก็ไปเจอย่างงั้นแหละวันไหว้เจ้าเขา เทศกาลเขานั่นล่ะ เต็มถนนหนทาง เสียงอึกทึกครึกโครมกลางคืนนี่ ไอ้เราสมัยก่อนเราภาวนาตลอดใช่ไหมล่ะการสอดรู้สอดเห็นเราจะไวนะสมัยก่อน ไม่ได้อยู่ดีกินดีอย่างงี้หรอก เพราะเราอาศัยการสอดรู้สอดเห็นตั้งแต่เป็นฆราวาสมา มันจะต่อมาตั้งแต่สมัยเป็นฆราวาส บวชมาแล้วก็อาศัยตัวเดิมตัวเก่าเรา ต่อมา ๆ แค่นั้น เราจึงทราบไง อ๋อ...เขาไหว้บรรพบุรุษ

ผีเขามีบุญเนี่ยไม่ใช่เขามีไม่มีบุญนะ กราบไหว้ผู้มีอุปการคุณ กราบไหว้ผู้ที่เขาเรียกว่าเป็นคนเฒ่าคนแก่หรือว่ากราบไหว้บรรพบุรุษตัวนั้นถ้าจะพูดถึงแยกแยะมาตามหลักคำสอนของพระพุทธเจ้ามันก็ได้บุญทั้งนั้นในบุญกิริยาวัตถุ ๑๐ ผู้ที่ตายไปแล้วปั๊บก็ยึดอยู่ตรงนั้น เพราะบุญที่เข้ากราบไหว้ต่อกันมา ต่อกันเรา โอ...เราไม่คิดนะว่าจะเป็นอย่างงี้ไง พอยกบุญกิริยาวัตถุ 10 ในหลักคําสอนของศาสนาเราปั๊บรู้เลย อ๋อ...เขาก็เป็นพุทธศาสนาแต่เป็นฝ่ายมหายานของเขานะนั่นแหละเป็นอย่างงั้นแหละ แต่ว่าของเรานี่ก็เป็นฝ่ายเถรวาทมันก็เป็นอีกแบบอย่าง เราก็เลย เอ...มันจะมาอะไรกันนักกันหนานี่มันกระเทือนเลื่อนลั่นมานี่

บิณฑบาตช่วงเช้าท้าผีพวกนี้ก่อนนะว่า...จะมาหานอนอยู่อย่างงี้ นอนกินอย่างงี้บุญกุศลก็ไม่สร้างมันจะได้ไปไหนล่ะเราเลยว่างั้น พวกผีพวกนี้นั่นนะ มันก็ต้องมีการสวดมนต์ไหว้พระ มีการเดินจงกรมนั่งภาวนาตามหลักคำสอนของพระพุทธเจ้าสิ นั่งคอยอยู่คอยกินกับลูกกับหลานมันจะได้อะไรล่ะ เวลาพวกเธอหมดบุญในโลกของวิญญาณก็ไม่ได้ไปลงนรกมหาอเวจีหมดหรือตอนนั้นอรุโณทัยที่ลูกมองเห็นยาวไป ก็วาง ๆ เรียงกันพวกจีน เอ้า...ผีจีนคงโมโหให้เรานะนั่นช่วงกลางคืนนั่นะเฮาว่างั้น ถ้ามีบุญมีกุศลจริงขึ้นไปภูมังกรเด้อ มาอยู่นี่หลายวันแล้วนี่ยังไม่เห็นหน้าเห็นตาพวกผีพวกนี้ (หัวเราะ) โฮ...พอแค่นั่นแหละหยุดกึกเลยเรา ขณะเราบิณบาตรกลับมานั่นนะ ออกจากหนองอุกมาอะไร...มันเป็นดินกระเทือนนี่แหละ ตึบตับ ๆ อยู่ข้างล่าง เสียงอะไรว้า (หัวเราะ) โฮ...ขนาดกลางวันแสก ๆ นี่ผียังออกมาหาเรื่องเรา ลองดูสิหนองอุก อรุโณทัย เอ้า...มันมีจริงนี่นาเราว่า มันก็เป็นญาติกันหมดผีคนจีน ขนาดช่วงเช้านะ เอ้า...ยอม ๆ ๆ เชื่อแล้วล่ะว่ามันมีจริง ไอ้ที่ยอมนี่ไม่ได้ไปกลัวเขานะ เชื่อแล้วว่ามันมีจริง

ช่วงเย็นสนั่นเลยภูมังกร วันนั้นเราทำเพียรซอดแจ้งจางปางอยู่ด้วยกันกับผีพวกนี้ ที่แท้บุญของเขามีเต็มเม็ดเต็มหน่วยแต่เขาไม่รู้ทางไปเกิด บุญกิริยาวัตถุ 10 การทำตัวอ่อนน้อมถ่อมตนแก่ผู้หลักผู้ใหญ่ กราบไหว้กัน เขาไหว้ผู้หลักผู้ใหญ่ไหว้บรรพบุรุษเวลาเขาตายแล้วบุญกุศลตัวนี้เขาจึงไปอยู่ในโลกของเขาอีกอย่างนั้น ๆ ก็เป็นวงศาคณาญาติ ต่อมาพวกญาติทั้งหลายกราบไหว้กันต่อมาก็เป็นบุญกุศล มันเลยเป็นกำลังบุญกุศลของเขาอยู่ในโลกของวิญญาณของเขาอยู่อย่างงั้น อ๋อ...มันเป็นอย่างงี้นะ แต่เราก็ลงตั้งแต่โน่นละ ลงเลยปั๊บ พอเราว่างั้น เชื่อแล้ว เพราะเราไม่ลงใจไงเราว่างั้น ก็หลักคำสอนของพระพุทธเจ้าก็คือเวลาที่ทำบุญที่จะส่งต่อไปถึงวิญญาณได้ พระต้องศีลบริสุทธิ์จึงจะถึงวงศาคณาญาติได้ แต่นี่พวกเธอนี่มันอยู่ได้ยังไง เวลาทำบุญอยู่บนที่ภูมังกรไม่เห็นว่าพวกเธอมารับมันรับกันไม่ได้ก็เพราะว่าผู้ที่ทำไม่มีศีล ผู้ที่เป็นพระไม่มีศีลเลย ศีลขาดศีลวิบัติเลย ก็คือมีเมียปกติของเขา

แล้วเขาได้อยู่ได้กินยังไง การอยู่การกินของเขากินเป็นแบบบุญล้วน ๆ เวลาเอาพวกผลไม้อะไรไปวาง แล้วก็เรียกญาติโกโหติกามากิน ประเพณีตัวนี้มันประเพณีบุญเขาก็กินของเขาตามบุญตัวนั้นดั่งที่รู้ ยืนมองเขา เขาก็กินอิ่มนะเพราะเขาก็มีบุญที่เขาได้กราบไหว้บรรพบุรุษเวลาเขาตายไปแล้วเขาก็มีบุญอยู่ในโลกนั้น พวกนี้ก็กราบไหว้ คอยกินต่อกันไปต่อกันมา อ๋อ...มันเป็นอย่างงี้เหรอเพิ่งรู้นะ นี่แหละคนก็เลยไปไหว้ศาลไหว้เจ้าไหว้บวงสรวงเซ่นไหว้เพราะพวกนี้เป็นผู้มีบุญกลุ่มนี้คอยอาศัยกิน (หัวเราะ) อ๋อ...เป็นอย่างงี้เอง ก็เลยมีการภาวนาอย่างสุดโต่งตอนนั้นเรานี่ โปรดผีพวกนี้ก่อนนะ สงสารเขา ช่วงเย็นก็ เอ้า...ผีจีนทั้งหลายมาทำวัตรสวดมนต์ด้วยกัน เจตนาจะเทศน์โปรดเขา ช่วงเย็น หลวงตารินว่าท่านพระอาจารย์เทศน์โปรดใคร เทศน์โปรดผี ฟังนะว่า...แล้วก็ฟังนะ หลวงตารินว่าไม่เคยเป็นอย่างงี้ไม่เคยได้ยินได้ฟัง สัปดาห์หนึ่งผ่านไปค่อยเย็นลง เย็นลง เย็นลง เขาก็จุติเคลื่อนย้ายภพภูมิไปเกิด ไปเกิด ถ้ายังหลงเหลืออยู่เราไปบิณบาตรก็ท้า...”

พระธรรมเทศนา : องค์หลวงปู่น้อย ญาณวโร
    วัดป่าห้วยริน ต.หัวนาคำ อ.กระนวน จ.ขอนแก่น
    ๒๘ กรกฎาคม ๒๕๖๕
    #องค์หลวงปู่น้อย_ญาณวโร #วัดป่าห้วยริน #วัดป่าห้วยรินถิ่นคนบุญ #ธรรมะปิดสวิตช์ภพชาติ
    ดูน้อยลง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤศจิกายน 2022