เอาวัตถุมงคลต่าง ๆ นำไปเข้าพิธีตามวัดต่าง ๆ ได้หรือเปล่าครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย homo, 5 ธันวาคม 2009.

1. homo

homo เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2008
    อย่างมีพระเครื่อง , พระผง , ผ้ายันต์ , ตระกรุด , กุมารทอง , ท้าวเวสสุวรรณ และอื่น ๆ เราจะนำไปเข้าพิธีเวลาตามวัดมีงานได้ไหมครับ เช่น มีสวดภาณยักษ์ หรือมีพิธีสวดต่าง ๆ อาจจะนำไปวางรวมไว้ในขันที่อยู่ตรงหน้าเราแบบนี้จะผลไหมครับ หรือต้องฝากเข้ากลางปะรำพิธีไปเลย หรือว่าไม่ควรเอาเข้าครับ เพราะเดี๋ยวจะปลุกเสกหรืออธิษฐานจิตไม่ตรงกับชนิดของวัตถุมงคลหรือเปล่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ธันวาคม 2009
  2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขึ้นอยู่ที่ใจครับ....ถ้าวัดที่ว่าท่านให้ร่วมคุณก็เอาเข้ารวมในพิธีได้...ควรวางในที่ที่เขาจัดน่าจะดีกว่าเรามาถือไว้เองนะครับ.....

ส่วนใหญ่ของที่เขาทำแล้วไม่ต้องไปทำซ้ำหลอกครับ....ศักดิ์สิทธ์..หรือไม่ถ้าใจเราไม่ศรัทธาต่อให้พิธีเป็นร้อยพระมาเป็นพัน....ก็ไม่ขลัง....ต่อให้ศรัทธาบางที่ไม่ปลุกเสกยังขลัง....

3. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ตามความเห็นส่่วนตัวของผม บางอย่างเอาเข้าได้ บางอย่างไม่ควรเอาเข้าร่วมครับ เช่น พระเครื่อง ตะกรุด ผ้ายันต์ มีดหมอ เบี้ยแก้ เอาเข้าได้เพื่อความเป็นศิริมงคลและเพิ่มพลัง แต่สายพราย เช่น น้องกุมาร นางโหงพราย หรือที่เป็นวิชาเฉพาะเช่น นางพิมพระศรีสะแรงแงง ดำเซ็น ไม่ควรนำเข้าร่วมครับ
    ปล.ถ้ารู้จักกรรมการในพิธีนั้นๆก็ฝากเข้าร่วมที่ปะรำพิธีเลยครับ ได้ความเป็นศิริมงคลแน่นอนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2010
  4. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    รุ่นพี่ผมเคยเอาผ้ายันต์เข้าพิธี แต่แกเอาเหน็บสายสิญจน์ ที่เขาโยงรอบของในพิธี พอพิธีเสร็จ โดนคนที่มาร่วมงานกระชากผ้ายันต์เอาไปหมดเลย แกไม่ทันได้ห้าม อาการงงและตกใจ ที่มีคนใจบาปหยิบฉวยของแกในงานมงคลอย่างนี้ หลังจากนั้นแกเข็ดไม่เอาของเข้าพิธีอีกเลย

5. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    ระวังของหายและชำรุดด้วยครับ บางทีเจ้าหน้าหน้าที่ดูแลไม่ทั่วถึง ของบางอย่างต้องเสกต่างหาก เช่นนางกวัก ปลัดขิก กุมารทอง ตะกรุด และอาจารย์ท่านนั้นต้องเป็นวิชานั้นด้วย

6. magictao

magictao เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเรามั่นใจอยู่แล้วก็ไม่ต้องเอาเข้าหรอกครับ ครูบาอาจารย์ท่านทำมาดีแล้วครับ

7. หลวงจีน

หลวงจีน เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2009
    ขอให้มั่นใจ ในพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ

8. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าไม่กลัวหายก็ได้เลยครับ....

...ผมเองเคยฝากพระที่ได้มาจากแผงหนังสือ และแผงพระ ตลาดรังสิต ก็เคยฝากเข้าพิธีฯ พระกริ่งนเรศวรเพ็ชรกลับ ปี 2544 (วัดใหญ่ จ.พิษณุโลก) ครับ อาศัยความคุ้นเคยก็เลยไม่หายครับ ก็ช่วยได้ในเรื่องความมั่นใจ พระเครื่องที่เราไม่รู้ที่มา...

...หรือใครมีญาติพี่น้องบวชพระ ก็ฝากไปในบาตร ก็ได้ครับ เชื่อกันว่าให้ผลเหมือนกับพิธีพุทธาภิเษกครับ...:cool:

9. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ได้ครับ

ถ้าเป็นพิธีพุทธาภิเศก นำพวกเครื่องรางรูปพระพุทธ พระสงฆ์ หรือ จารึกพระธรรมในตะกรุด ผ้ายันต์ ได้ครับ ถูกกัน

ส่วนพวกหนักไปทางคุณไสย เครื่องราง บางทีเป็นเฉพาะสายวิชา เอาเข้าไปพุทธาภิเศกเหมือนไล่เขาก็มี เสกมาแลวเงียบเลย...แหะๆ

แต่ถ้าไปเสกเดี่ยว ลองถามหลวงพ่อดูก่อน เพราะบางทีท่านเปิดดู เหนยันต์ม้าเสพนาง ท่านไม่เสกให้น่ะครับ สายใครสายมันครับ

แต่ผมเชื่อเรื่องที่พระอริยะ บุคคล ( สงฆ์ ) ท่านอธิษฐานจิตครับ ท่านที่จิตถึง บารมีถึง อะไรท่านก็เสกได้ โดยอธิษฐานครูบาอาจารย์สายนั้นมาประจุให้เหมือนเชิญ หรือ ขออนุญาตมา คนจิตดี ช่องดีๆ เขาจูนกันติด พระระดับนี้อะไรก็เสกได้ รูปใดมาท่านก็เสกแบบนั้น เป็นพระอธิษฐานอย่าง เป็นเครื่องราง ท่านเสกอีกอย่าง ถึงใส่มารวมกัน แต่แยกจิตกันเสกครับ จิตของผู้รู้ ฉลาดกว่าทุกอย่างครับ เรื่องกล้วยๆ สำหรับพระที่ถึงครับ เพราะท่านเลยป้ายนั้นไปนานแล้วครับ

10. magictao

magictao เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับพี่พีครับ โดยมากพระอริยะสงฆ์ท่านอธิษฐานจิตแผ่เมตตาครับ

แต่หลวงปู่ทรงนี่ท่านสุด ๆ ไปเลยเหมือนกันนะครับ ท่านเป็นอริยะสงฆ์ด้วยแถมเครืองรางบางอย่างเช่นตะกรุดเทพรันจวนนี่ ประสบการณ์สุด ๆ เหมือนกันนะครับ

11. prariwats

prariwats สมาชิก

7 มิถุนายน 2009
    ผมชอบความเห็นคุณphanudet(ศรัทธาไม่ปลุกเสกยังขลัง)เช่นหลวงปู่ทวดหยิบมาจากแผงทั่วไป ถ้าศรัทธา ก้อขลังเพราะบารมีท่านสูงมาก

12. arsasrianan

arsasrianan เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    คมมากครับพี่ กินใจเหลือเกืน:cool:

13. npat2511

npat2511 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    คืองี้คะ เอาวัตถุมงคลไปเข้าพิธีคะ เป็นพิธีของศาลหลักเมือง จ.ชลบุรี แล้วตัวของเราสั่นละคะ โดยที่สั่นเหมือนกับเราเขย่าขา แต่ว่าเราไม่ได้เขย่า เป็นอยู่หลานครั้ง เป็นเพราะอะไรคะ สงสัยคะ