เรื่องที่ไม่อยากเล่าแต่จำเป็นจริงๆ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย radius, 4 มีนาคม 2008.

1. radius

radius เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2007
    ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่าดิฉันไม่รู้ว่าจะไปตั้งกระทู้ในหัวข้อไหนดี แต่คิดว่าเรื่องนี้คงเป็นเรื่องของกรรม ดิฉันมีเรื่องไม่สบายใจค่ะเรื่องมีอยู่ว่าที่บ้านจะทำงานกินเงินกงสีค่ะ พ่อกับแม่หย่ากันต่อมาคุณพ่อของดิฉันมีภรรยาใหม่ (แต่ไม่ได้แต่งงานกันเข้ามาอยู่ในบ้านเลย) แม่ใหม่คนนี้ไม่ได้ทำงานที่บ้านและไม่เคยให้เงินดิฉันและน้องๆ เช้าไปทำงานเย็นกลับมานอนบ้านงานบ้านก็ไม่เคยช่วยทำ ดิฉันทำใจให้เป็นกลางแต่ก็ยังคงรับนิสัยของแม่ใหม่ไม่ได้อยู่ดี เขาเป็นคนที่ปากหวานแต่ไม่จริงใจ เช่นรู้ทั้งรู้ว่าพ่อของดิฉันเป็นเบาหวานแต่ก็ชอบซื้อแต่ของที่มันๆ ทอดๆ หรือพวกขนมหวานมาที่บ้านประจำ พวกดิฉันก็บอกเขาไปหลายครั้งแล้วแต่เขาก็ไม่เคยจำเลยส่วนพ่อก็ชอบตามใจเขาซื้อมาก็กิน หรือว่าเรื่องเขาชอบมายุ่งกับคนงานชอบเอาเงินไปแจกให้คนงานก็ไม่รู้นะค่ะว่าทำไมต้องทำแบบนั้น หรือว่าชอบโกหก(เพราะดิฉันจับได้แต่ว่าก็ไม่ได้บอกใครว่าแม่ใหม่โกหก) แม่ใหม่เป็นสาวโสดทำงานมาตั้งแต่เด็กจนอายุเยอะมีเงินเก็บอยู่บ้างแต่ชอบเอาเงินไปซื้อหวยทุกงวด ดิฉันทราบมาว่าพ่อให้เงินแม่ใหม่ใช้ ที่บ้านมีดิฉันคนเดียวที่มีหน้าที่ทำบัญชีส่วนของการซื้อขายและเงินที่ต้องเอาไว้ซื้อของมาขายก็จะอยู่ที่ดิฉันหมด แต่ว่าเรื่องเงินที่ได้จากการขายของและเงินเก็บของที่บ้าน พ่อดิฉันไม่เคยให้ยุ่ง เวลาดิฉันทะเลาะกับพ่อเรื่องงานว่าดิฉันเหนื่อยกับลูกน้องไม่อยากทำแล้ว เพราะดิฉันไม่ชอบงานที่ทำอยู่ แม่ใหม่ไม่เคยห้ามเวลาเราพ่อลูกทะเลาะกันแต่กลับไล่ให้ดิฉันออกไปหางานทำเอง พ่อก็จะเข้าข้างเขาตลอด ต่อมามีญาติทางแม่เก่ามาเตือนว่าระวังพ่อเขาจะหลงแม่ใหม่ ให้ดิฉันเม้มเงินเอาไว้เองบ้าง เผื่ออนาคตที่ไม่แน่นอน กลัวอย่างที่ญาติเขาบอกเหมือนกันแต่ก็กลัวบาปด้วย ดิฉันไม่อยากทำผิดศีลค่ะ ดิฉันจะทำอย่างไรดีค่ะขอความกรุณาให้ความเห็นกับดิฉันด้วยค่ะหมดปัญญา ไม่รู้ว่าจะไปปรึกษาใครดี ขอบคุณทุกความคิดเห็นค่ะ

2. YUT_KOP

YUT_KOP เป็นที่รู้จักกันดี

ผมยกวิธีแก้นี้ จากหลวงพ่อจรัญ วัดอัพวัน นะครับ
    วิธีแก้เรื่องแบบนี้ไม่ยากครับลองทำดู
    1.ฝึก กรรมฐานบ่อยๆครั้งล่ะ 1ชม. วันล่ะกี่ครั้งแล้วแต่สะดวก
    2.แผ่เมตตาให้ แม่ใหม่ ให้เค้า มีแต่ความสุข อย่าไป สาปแซ่งเค้า อย่าไปกล่าวโทษเค้า ให้แผ่เมตตาให้เค้า อย่างเดียว
    3.มั่นท่อง บท พุทธคุณ เท่ากับ อายุ+1
    4.ทำแบบนี้ บ่อยๆทุกๆวันไม่เกิด3เดือนได้ผล
    อนุโมทนาด้วยครับ

3. Aek9549

Aek9549 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2007
    ผมอยากให้คุณradius ซื้อหนังสือของคุณวิกรม กรมดิษฐ์ เจ้าของอมตะนคร
    แล้วคุณจะได้เห็นมุมมองใหม่ๆ ที่เรายังไม่เคยได้ยิน ได้ฟังมาก่อน ว่าคุณวิกรมนั้น..เคยลำบากมากขนาดไหน..ตั้งแต่สมัยสงครามโลกครั้งที่สองเป็นตันมา
    หนังสือเล่มนี้อาจเปลี่ยนชีวิตคุณ...

4. joezaaaa

joezaaaa เป็นที่รู้จักกันดี

เหอะๆๆ ผมเข้าใจคับ เพราะอยู่ในเคส เดียวกัน แต่ขอผมจะ เบากว่า คุณ
    radius หน่อยนึงคับๆๆ แต่ตอนนี้ ก้อดีขึ้นมากคับ ตั้งแต่ผม เข้าทางนี้มากขึ้น ก่อนจะเข้ามา ผมเครียดมากคับ บางคืนก้อนอนร้องไห้ก้อมี คิดว่าทำไมผมโชคร้ายอย่างนี้ แต่ผมมาทางนี้ ก้อเข้าใจโลกธรรม มากขึ้น รู้ว่ามันเป็นไปตามผลกรรม ผมก็ทำใจรับมันไว้ได้แล้วคับ พอทำสมาธิ ทุกอย่างก้อเริ่มไปในทางดีขึ้น (ม่ะบอกว่า ดีขึ้นยังงัย เอาให้ทำเองดีกว่า แล้วจะรู้ หรือเรียกอีกอย่างว่า พูดให้อยาก และก้อจากไป.... อิอิอิ) สรุปง่ายๆคือ ทำอย่างที่คุณ YUT_KOP บอก แล้วทุกอย่างจะดีขึ้นเองคับ

ขออนุโมท คุณ YUT_KOP ด้วยคับ ที่ให้คำแนะนำนี้<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1016236", true); </SCRIPT><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1016236", true); </SCRIPT>
    <SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1016111", true); </SCRIPT>

5. iofeast

iofeast เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าเม้มเงินเลยนะจ๊ะ มันไม่ดี ถ้าโดนจับได้ ก็ยิ่งทำให้เรื่องแย่ลงไปอีก ที่สำคัญเขาเป็นพ่อ ก็น่าจะอยู่ช่วยงานท่านบ้าง ยิ่งแม่ใหม่อยู่ด้วยก็น่าจะยิ่งอยู่ช่วยงานท่านให้มากขึ้นนะจ๊ะ เรื่องเอาเงินไปแจกก็หาโอกาสบอกพ่อให้ทราบ ท่านจะจะดการอย่างไรก็แล้วแต่ท่าน ส่วนเรื่องอื่นๆมันเป็นความสุขความต้องการของพ่อมิใช่หรือ บางทีเราเป็นลูกเนี่ยก็ต้องยอมๆเขาแหละนะ ทำหูทวนลมไท่รู้ไม่ชี้ไปบ้างก็ดีนะจ๊ะ ที่สำคัญพ่อทุกคนรักลูกทั้งงั้นแหละ อาจจะเป็นเพราะมีแม่ใหม่ที่ไม่คุ้นเข้ามาเลยทำให้อะไรก็ดูไม่ดีไปซะหมด ที่สำคัญเราแค่ทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุดในฐานะลูกก็พอแล้วจ๊ะ
    ขอให้โชคดีนะครับ

6. dogsman

dogsman เป็นที่รู้จักกันดี

ทำหน้าที่ของคุณให้ดีที่สุด ทำใจยอมรับความจริง อดทนเพื่อตัวคุณเองและคนที่คุณรัก..รู้จักเสียสละ และให้อภัยตนเองและผู้อื่น พิจารณาจิตตนเอง ดีกว่า..
    หมั่นศึกษาเรียนรู้ทางธรรมะ ปฏิบัติธรรม ถือศีล ทำสมาธิ แผ่เมตตา ทำบุญ ทำทาน..ระงับอารมณ์โกรธ และการมีปากเสียงทะเลาะกัน อย่าเม้มเงินเลยครับ
    ขออนุญาติกับคุณพ่อ หาเหตุผลบอกกล่าว เป็นการดีกว่าครับ เรื่องนี้ต้องใช้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์เป็นกำลังใจให้ครับ พบทุกข์จึงพบธรรม เข้ามาที่เว็บพลังจิตจะมีเพื่อนๆที่เข้าใจและช่วยชี้แนะทางธรรมะ ทำให้จิตใจสงบ มีสติ เสมอๆ

7. whitenaga

whitenaga เป็นที่รู้จักกันดี

ลำบากหรือเปล่าเรื่องเงินกับวัตถุไม่ใช่สิ่งสำคัญ สำคัญที่ใจเรามากกว่า ถ้าการกระทำของเราประกอบไปด้วยความซื่อสัตย์สุจริตแล้ว อะไรก็ทำเราไม่ได้ เรียกว่า ธรรมย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม หลวงปู่สมชายเคยสอนลูกศิษย์ว่าให้เราทำตัวได้อย่างผ้าขี้ริ้ว (ยอมเช็ดให้สะอาดแต่ตัวเองเลอะได้) ความอ่อนน้อมถ่อมตนกับความลดอัตราในตัวเราจะทำให้เรายอมใจเค้าได้บ้าง ค่อยๆคิดหาทางออกที่ถูกที่ควรตามทำนองคลองธรรมจะได้ไม่ต้องมานั่งเสียใจในภายหลัง

ขอให้คุณโชคดีและเจริญในธรรมค่ะ

8. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ไปหางานทำใหม่เลยกั๊บ
    ฟามสุขของพ่อ
    ปล่อยพ่อเต๊อะ [​IMG]
    ใครทำใครรับ
    มีแต่กรรมที่ติดตามเราไป มีแต่กรรมที่เป็นตัวตน

9. Tuu

Tuu Active Member

21 กันยายน 2005
    คุณทำใจเป็นกลางถูกแล้ว แต่คุณต้องเปิดใจให้กว้างกว่านี้ แต่ใจกว้างก็หมายถึงใจแม่น้ำนั้นเอง ไม่ว่าคุณจะโดนอะไรเรื่องอะไร ปัญหาอะไร ถ้าคุณรับได้ หรือยอมรับมัน ว่ามันจะต้องเกิด เหมือนดังสิ่งของที่เขาเทลงไปในแม่น้ำ แม่น้ำก็รับได้ โดยการวางเฉย หรือปล่อยวาง แล้วใจเราก็จะเย็น และเราก็จะไม่ยึดติด ว่าเงินเขาเงินเรา เพราะเงินมันไม่ใช่ของเรา เพียงแต่เราสมมุติเอาเองว่ามันเป็นของเรา ขอให้คุณมีทางออกที่ดี เพราะเงินคือ กิเลสที่สำคัญที่สุด ที่เราวุ่ยวายกันทุกวันนี้ก็เพราะว่า เรายังเป็นทาสของเงินอยู่ เงินมันยังใช้เราอยู่ ที่เราทำงานรับจ้าง ทุกวันนี้ก็เพราะเงินมันใช้เรานะ ผิดถูกขออภัยไว้ด้วย

10. ทางธรรม

ทางธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2007
    อดทนค่ะ ท่องไว้ เราเองก็ลำบากมาเยอะ แต่คนละทางกัน อดทนนะคะ เอาใจช่วย

11. แม่ลูกตาล

แม่ลูกตาล เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2007
    ปล่อยวางกับสิ่งที่เกิดขึ้นค่ะ อย่างไปยึดมั่นถือมั่น มันเกิดขึ้นมาได้มันก็ดับไปได้
    ตัวเราคิดดี ทำดี อะไร ๆ ก็ดีตามมาเองค่ะ อดทนไว้นะคะ ไม่มีใครที่ร้องไห้เสียใจ สูญเสีย ตลอดเวลาและก็ไม่มีใครที่หัวเราะดีใจ สมหวังตลอดเวลาเช่นกัน
    ทุกอย่างล้วนเป็นอนิจจังค่ะ เอาใจช่วยตลอดไปค่ะ

12. หนูแว่น

หนูแว่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2007
    ตอนนี้ดิฉันก็มีความทุกข์ในใจเหมือนกัน เลยพลอยได้ข้อคิด เตือนสติไปด้วย
    ขอบคุณนะค่ะทุกท่าน

13. เวฬุวัล

เวฬุวัล เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าลืมนะคะ มัชฌิมาปฎิปทา เดินทางสายกลางดีที่สุดค่ะ

อนุโมทนาสาธุค่ะ

14. นิมิตรธัญญา

นิมิตรธัญญา เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2007
    ทำใจ

ทาน การให้ ให้อภัยในสิ่งที่คนเราผิดพลาดพลั้งไปบ้าง เนื่องเพราะกิเลสตัณหามันกินจิตใจ ทำให้ทำในสิ่งที่ไม่เหมาะไม่ควร
    ให้การช่วยเหลือเกื้อกูล ไม่ว่าจะเป็นทรัพย์สิน แรงกายแรงใจ คำพูดที่ดี ชนะคนไม่ดีด้วยความดี

ปิยวาจา คำพูดดี ไม่กระแทกแดกดัน ไม่เสียดสี ไม่ด่าว่า แนะนำในสิ่งที่เป็นประโยชน์

อัตถจริยา ช่วยเหลือด้วยแรงกาย กริยาท่าทางที่เหมาะสม ไม่กระฟัดกระเฟียด ไม่ประชดประชัน ท่าทางไม่ดูหมิ่นเหยียดหยาม

สมานัตตา ทำตนเหมาะสมเป็นตัวอย่างที่ดี ในทางที่ถูกที่ควรในทางธรรม เป็นแม่พระซะบ้าง

หากทำสิ่งใดเพื่อจะให้คนรักคนสรรเสริญ เราย่อมทำดีต่อเขา คนรักเราอยู่แล้วจะรักเรายิ่งขึ้น คนเกลียดก็จะหันมารัก
    หากทำสิ่งไม่ดีต่อกัน คนรักอยู่แล้วก็จะเกลียด คนเกลียดอยู่แล้วก็ยิ่งเกลียด

เมตตา มีความปรารถนาดีต่อกัน สายตาอ่อนโยนเป็นมิตร
    กรุณา รักนับถือ วางตนพอดีๆ
    มุทิตา ยินดีเมื่อเขาทำในสิ่งที่ดีบ้าง
    อุเบกขา วางเฉยในสิ่งที่เขาทำบ้าง ไม่มีใครทำดีไปเสียทุกอย่าง ไม่มีใครดีเลิศประเสริฐศรีไปซะทุกคน ดีบ้างเลวบ้างเป็นธรรมดา

เกิดเป็นคนย่อมได้พบกับทุกข์-สุข สรรเสริญ-นินทา ได้ลาภ-เสื่อมลาภ มียศ-เสื่อมยศ

มีเกิด แก่ เจ็บ ตาย ทุกข์ สุข ด้วยกันทั้งนั้น

ปล่อยวางซะบ้าง แล้วเน้นขันติ ความอดทนต่อสิ่งทั้งหลาย มันเกิดขึ้น ตั้งอยู่ แล้วดับไป เป็นธรรมดา อย่าให้สิ่งทั้งหลายที่เศร้าหมอง ไม่ว่าจะเป็น โลภ โกรธ หลง มันทำร้ายจิตใจเราให้เป็นทุกข์ ให้เราทรมาน วางมันลง มันหนักอย่าไปแบกมันไว้

ทำใจให้สบายเมื่อเกิดโลภ(ความอยาก อยากได้ อยากมีอยากเป็น อยากไม่ให้เป็น) เมื่อเกิดโกรธ แค้น คับอกคับใจ เมื่อเกิดหลง มัวเมาจมอยู่กับอารมณ์ต่างๆนั้น
    เมื่อเกิดสิ่งเหล่านี้ ก็ให้หยุดก่อน พิจารณาก่อน ว่ามันเป็นธรรมดาของคน เกิดขึ้น ตั้งอยู่ แล้วดับไป อย่าเก็บเอามาคิดให้ตนเป็นทุกข์ ปล่อยวางมัน
    แม้เราจะหนีไปไหน ความทุกข์หรือปัญหาต่างๆมากมาย เราย่อมจะได้พบเจอแน่นอน ย่อมเกิดกับเรา หนีไม่พ้น จงฝึกใจตนให้เป็นสุข

ว่างๆก็เจริญสมาธิ ดูลมหายใจ ท่อง พุทโธ ค่อยๆสงบระงับไป
    ทำตนเจริญในธรรม
    โชคดี

15. hacky25

hacky25 สมาชิกใหม่

ลดตัวตนลงไปคุยกับแม่ใหม่ลื่นไหลเหมือนสายน้ำเอาความดีเขาสู้อย่าดีเงียบเพราะยังอยู่ในโลกียะ

16. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005

โห.....ปัญหาคลาสิกจริงๆ ของเราก็ครือๆกันอย่างงี้แหละ

ระหว่างคุณพ่อคุณกับแม่ใหม่ เค้าเป็นคู่เวรคู่กรรมที่จะต้อมาล้างผลาญกันในชาตินี้ คงจะต้องเป็นไปจนกว่าจะตายกันไปข้างหนึ่ง

ส่วนคุณทำงานในกงสีควรจะบอกคุณพ่อคุณไปเลยว่าเราจะขอกันส่วนแบ่งของเราไว้ด้วย เพราะเรามีสิทธิที่ทำงานมานานจะไปให้คนอื่นชุบมือเปิบไปได้งัย

หากขอดีๆไม่ให้คุณควรพิจารณา...เก็บส่วนที่คุณควรจะได้ไว้น่ะครับ เพราะเป็นน้ำพักน้ำแรงของคุณเองในกงสี ไม่ได้ผิดอะไร แต่อย่าปล่อยให้แม่ใหม่เข้ามาครอบครองทั้งหมดน่ะครับ เพราะเห็นตัวอย่างของคนดีที่ไม่ฉลาดมามากแล้ว สุดท้ายต้องตกระกำลำบากทั้งๆที่มีโอกาสแก้ไข

ระหว่างนี้ถ้ามีโอกาสปฏิบัติธรรมได้ก็ควรแบ่งเวลาปฏืบัติ ทั้ง ทาน ศีล ภาวนา มากน้อยแต่อย่าได้ขาด จะบรรเทาปัญหาไปได้ส่วนหนึ่ง

และขอให้ทำใจไว้ว่าเรื่องนี้เป็นวิบากกรรมของมนุษย์ ยากที่จะแก้ไขเพราะของเราทั้งที่รู้ๆแต่ไม่สามารถแก้ไขได้ คงเป็นเพราะแรงกรรมมากกว่าแรงบุญ

จะทำอะไรต่อไปนี้ก็ขอให้มี "สติ" พิจารณาในทุกเรื่อง เพราะถือว่าวันนี้มารได้เข้ามาในบ้านเพื่อจองเวรแล้ว หลีกได้ก็หลีก หลีกไม่ได้ก็ต้องให้รู้ด้วยว่าเราก็รู้ทัน เพราะกงสีเป็นของเราไม่ใช่ของเขา

เอาใจช่วยให้รอดพ้นภาวะวิกฤตแบบนี้ น่ะครับ (f)

17. Khundeaw

Khundeaw เป็นที่รู้จักกันดี

คำแนะนำอ่านดูแล้วเหมือนง่ายๆ
    แต่ทำได้ค่อนข้างยากยากครับสำหรับคนทั่วไปเช่นเราๆ
    สิ่งที่ดีๆที่เราจะได้รับไม่มีทางได้มาง่ายๆหรอกครับ
    แรกๆต้องข่มใจทำตามคำแนะนำทั้งหลายข้างต้น
    ทำได้ ฝึกได้ ใจจะสบายขึ้นเองแหละครับ
    ขอเป็นกำลังใจให้อีกคนหนึ่งครับ

18. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
    ทำเพื่อพ่อต่อไปครับ และใช้หนี้กรรมให้แม่ใหม่ซะ
    กรรมใด ใครก่อ กรรมนั้นย่อมสนองครับ
    ดูแลกำลังใจของตัวเองให้ดี

หลวงพ่อฯสอนว่า "บารมี คือ กำลังใจ" ดังนั้นดูแลกำลังใจของคุณให้ดีๆครับ หาหนังสือบารมี 10 ของหลวงพ่อมาอ่านนะครับ แล้วฝึกตามนั้น โดยเฉพาะข้อ 10 เรื่องอุเบกขาครับ ทุกข้อจะโยงกัน เพื่อไปนิพพานได้หมดครับ

ลองดูนะครับ ใช้ปัญญาในการพิจารณาให้มาก

ขออนุโมทนา

19. วิมลรัตน์

วิมลรัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2008
    ได้กำลังใจจากญาติธรรมเยอะเลย คุณเป็นคนดีนะ ไม่กล้าทำผิดข้อ 2 มีหิริโอตปะ เป็นธรรมของเทวดาปฏิบัติด้วย กลัวบาปอายใจตนเอง อย่างนี้พระคุ้มครองจ๊ะ ให้ทำความดีไปเรื่อยๆแล้วจะสุขใจกาย อย่าท้ออดทนพวกเราเป็นลูกของพระพุทธเจ้า

20. ลมหายใจสุดท้าย

ลมหายใจสุดท้าย เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอเป็นกำลังใจด้วยคน แนะนำว่า

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      4.7 KB
      เปิดดู:
      359