เบื่อหน่ายจริงๆกับพวกที่ไม่เชื่อในศาสนา...

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย koymoo, 30 มกราคม 2005.

1. koymoo

koymoo เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2004
    ไม่ว่าก้อยจะไปลงกระทู้ (ไม่ใช่ในเว็บนี้นะ) เกี่ยวกับ นรก-สวรรค์ กฏแห่งกรรม ศาสนา ภัยพิบัติ ฯลฯ อะไรต่างๆ มักจะมีพวกที่ไม่เชื่อ แล้วยังมาด่าว่าก้อย เท่านั้นยังไม่พอ บางคนลามไปถึงบุพการีของก้อย สิ่งศักดิ์สิทธิ์ (ซึ่งตรงนี้ก้อยก็รับไม่ได้) หาว่าเป็นเรื่องเหลวไหล แต่งนิทานมาหลอกกัน ก้อยก็พยายามพูดให้เขาเข้าใจ พวกเขาเหล่านั้นกลับหาว่า ก้อยเอาเรื่องมาขู่ให้ทุกคนกลัว ไม่มีอะไรทำหรือไง อะไรแบบนี้ ซึ่งจริงๆก้อยไม่เคยคิดแบบนั้นเลยนะคะ เจอแบบนี้ก็รู้สึกปลงตกแกมเสียใจเหมือนกัน ที่ทำไมคนยุคนี้ถึงมีจิตใจแบบนี้ เสียใจ...เสียใจจริงๆ(b-hmm) (nogood) (b-cry)

2. crazy

crazy เป็นที่รู้จักกันดี

พยายามต่อไปนะค่ะ เราก้อถือซะว่า ไม่ได้เห็น ไม่ได้ยินที่เค้าด่าว่า..
    บางทีเราไปพูดคุยกับเพื่อนๆ เพื่อนๆเค้าก้อไม่เชื่อเหมือนกันแหละค่ะ
    แต่ลองพูดบ่อยๆให้เค้าได้ยิน หลังๆเค้าก็เริ่มเชื่อแล้วค่ะ
    ---> ถ้าคิดว่าเราทำถูกแล้ว เราก็ทำต่อไปเถอะค่ะ !! สู้ตาย

3. kiatkiat

kiatkiat เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    ผมมีความเห็นว่า บางทีบางเรื่อง ต้องมีจังหวะและเวลา และวิธีในการเล่า ที่เข้าถึงจุดๆนั้นนะครับ

เหมือนกับเวลาที่เราจะขอตังพ่อแม่ หากเราเข้าไปขอตอนที่ท่านอารมไม่ดี ก็จะ ไม่ควร

แต่หากท่านอยู่ในอารมที่โอเค เราก็จะง่าย

4. กระสือข้างส้วม

กระสือข้างส้วม เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    จะทำความดี ย่อมมีมารทดสอบ
    มารไม่มี บารไม่เกิด
    ทำในสิ่งที่ดี ย่อมไม่มีเสียเปล่า
    อย่าคิดว่าทำแล้วผลตอบเเทนจะเป็นเช่นไร แต่ให้คิดว่าเราทำหน้าที่นั้นไปอย่างดีที่สุดแล้ว
    เราพูดกับคน10คนมีเพียงคนเดียวที่เข้าใจในสิ่งที่เราพูดนั่นก็ถือว่าเราประสบความสำเร็จแล้ว
    จะยอมให้คนเพียงไม่กี่คนมาทำลายปณิธานอันยิ่งใหญ่ของเราลงหรือคะ ผู้บำเพ็ญยุคนี้ต้องเข้มแข็งดั่งเพชรที่ถูกคัดไว้แล้วและอยู่ในขั้นตอนของการเจียระไนเท่านั้นเอง
    การจะเป็นเพชรที่สวยและน้ำงามที่สุดได้ ย่อมต้องผ่านการเจียระไนไม่รู้กี่ร้อยกี่พันครั้ง
    อดทนในวันนี้ เพื่อจะเป็นเพชรที่งดงามในวันหน้า....เป็นกำลังใจให้นะคะ

5. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    จำเรื่องบัวสี่เหล่าได้ไม๊ล่ะครับ เหมือนกันล่ะ
    เราสนใจของเราทำดีของเราไปก็พอ

6. koymoo

koymoo เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2004
    ก้อยไม่ยอมแพ้แน่นอนค่ะ...

ขอบคุณทุกคนมากๆนะคะที่ให้กำลังใจ เพียงแต่ก้อยเศร้าใจเท่านั้นที่ทำไมคนยุคนี้ถึงหัวหนวก ตาบอดกันไปหมด... แต่ตราบใดที่ก้อยยังมีชีวิตอยู่ ก้อยก็จะพยายามเผยแพ่ธรรมะแน่นอนค่ะ ...[b-hi]

7. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเหมือนกันนะ... ปรกติเขาก็เป็นยังงี้แหละครับ.... เขาไม่เชื่อง่ายๆหรอก... แล้วเขามีอคติซะด้วยซ้ำครับ ..... เดี๋ยวดีไม่ดี เขาก็หนีไปศาสนาอื่นแล้วครับ.... แต่เดี๋ยวเจออะไรหนักๆ เดี๋ยวเขาก็จะหันมาเองครับ......... ไม่ต้องห่วง ตอนนี้เราทำตัวเราให้ดีขึ้นก่อนดีกว่า... อย่าเอาเขามาเกี่ยวเลย ตอนนี้ ถ่วงเราเปล่าๆ ....

8. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    สู้เค้าทาเคชิ ลองพูดถึงเรื่องที่เค้าสนใจแล้วค่อยๆอ้อมเข้าเรื่องพุทธศาสนาดีใหม

9. polary

polary เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2004
    อย่าไปบังคับให้ใครเชื่อ
    เขาจะเชื่อเมือ่เจอเองกับตัว

10. nay_ohho

nay_ohho เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2005
    ธรรมดาของผู้รู้มาก ( เกินไป )
    นักวิทยาศาสตร์ บอกไว้ว่า E = mc squre
    พระพุทธเจ้า บอกไว้ว่า ทุกสิ่งล้วนอนิจจัง
    ถามว่าคุณเชื่อใคร ?

ผมบอกแค่ว่า นานาจิตตัง

11. Heapman

Heapman สมาชิก

ปล่อยเขาไปแหล่ะครับ ถ้าหากเขาจะไม่รับในสิ่งที่เราหวังดีก็แล้วแต่เขาครับ
    คนอื่นเขาก็มีสิทธิ์ในการเลือกที่จะรับครับ ผมคิดว่าอย่างนั้นนะ
    หากเราพยายามแล้ว แต่เขาไม่เห็นคุณค่า ก็แสดงว่าเขายังไม่มีบุญพอจะรับได้ครับ

12. PalmPalmnaraks

PalmPalmnaraks บุคคลทั่วไป

สู้ๆก้อย

สู้ๆนะก้อย อย่าคิดมากครับ เราทำดีแล้ว คนเรามีบารมีต่างกัน สร้างบุญกรรมมาต่างกันครับ เราช่วยเหลือเฉพาะคนที่ช่วยได้ครับ สัตว์โลกเป็นไปตามกรรมครับ คนที่จะศรัทธาในพระพุทธศาสนาของเราไม่ใช่จะศรัทธาได้ง่ายๆ นะ ต้องมีบุญและบารมี มาสมควร เพราะบวรพุทธศาสนาไม่ใช่คนที่มีวาสนาต่ำบารมีน้อย จะศรัทธาได้ พระพุทธเจ้าท่านยังสอนและโปรดสัตว์เฉพาะที่สอนได้ครับ เราเป็นสาวกท่านบารมีน้อยกว่าท่านมากๆ ช่วยคนอื่นได้เท่านี้ก็ควรภูมิใจยิ่งแล้วครับ สู้ๆนะ ก้อย ปาล์มเอาใจช่วย ใครคุยเรื่องธรรมะ หรือมีเรื่องดีๆทางธรรมะ contact me at Taenaraks19@hotmail.com ไว้คุยธรรมะกันนะครับ

13. casy99

casy99 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2004
    อย่าไปหวังว่าคนอื่นจะต้องเชื่อตามที่เราต้องการ ตัวเราเองส่วนใหญ่ยังบังคับตัวเองไม่ได้เลย

14. เกจิหนุ่ม

เกจิหนุ่ม เป็นที่รู้จักกันดี

มีกำลังใจจัง ^^

ผมก้อโดนแบบนี้เหมือนกัน. . . . .

สู้ๆ ^___^

15. กระสือข้างส้วม

กระสือข้างส้วม เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สู้ๆ สู้แค่ตาย

การที่เราให้ธรรมทานแก่ใคร ถึงแม้ไม่มีใครเชื่อหรือสนใจ
    ก็อย่าเพิ่งท้อแท้เสียใจ (cry) ซะขนาดน้านน
    (b-evil) (b-cap) (b-evil2)
    เด๋วหมู่มารจะได้ใจ ว่าทำลายความตั้งใจของผู้ปฏิบัติธรรมได้แล้ว ฮ่าๆ แถมจะแกมดูถูก
    ว่าพวกเราเหยียบขี้ไก่ไม่ฝ่อ แนะ...ว่าเราได้งัย อย่างนี้ยอมไม่ด้ายยย
    ประสานรอยร้าวที่ดวงใจของคุณ (u) ด่วน ทำใจให้ :cool: แล้วสู้ต่อไป ;)

มีกำลังใจมากมายที่จะมอบให้ จากทุกๆคนที่นี่แหละ .....

(rose) (rose) (rose) (rose) (rose) (rose) (rose) (rose) (rose) (rose) (rose) (rose) (rose) (rose) (rose) (rose)

ถ้าไปสู้แล้วหมดกำลังใจซะไม่มี ก็กลับมาซบไหล่ผีได้นะจ๊ะ 555 :boo:

16. คนเดินดิน

คนเดินดิน สมาชิกใหม่

17 กุมภาพันธ์ 2005
    ผมมีความคิดเห็นสำหรับคุณ koymoo ครับ ความตั้งใจของคุณนั้นดีมากครับ แต่ไม่ควรเกิดอารมณ์อย่างที่คุณรู้สึกอยู่ตอนนี้ เพราะว่ามันไม่ดีกับตัวคุณเองนะครับ ขอให้ยึดหลักพรหมวิหาร 4 ไว้ด้วยครับ คือการวาง อุเบกขา ความคิดเห็นนี้เพื่อตัวของคุณเองครับ

17. พรายแสง

พรายแสง เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    อนุโมทนาบุญด้วยที่มีความตั้งใจในการเผยแพร่ศาสนา เป็นธรรมดาโลกที่จะมีคนเห็นด้วย ไม่เห็นด้วย และเฉย ๆ กับสิ่งที่เรากระทำ ก็ขอให้ยึดมั่นในอุดมการณ์ต่อไป แต่คงเหมือนคุณคนเดินดิน คือให้เราให้หลักพรมวิหาร 4 มาใช้เพื่อสร้างสมดุลของชีวิตของเราให้เรามีความอดทนอดกลั้น และมีใจที่ให้อภัยกับคนที่คัดค้านให้คิดเสียว่า..ยังไม่ถึงเวลา หากถึงเวลาแล้วคนเหล่านั้นคงมากลับใจเชื่อ เคารพ ศรัทธาและคิดเหมือนเราเองในที่สุด (||)