เนื่องมาจากกระทู้ของน้องNiZaNisA นั้นจึงมีคำถามว่า นิพพาน นั้นมีอำนาจของ บุญและบาปหรื

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย พฤติจิต, 21 ธันวาคม 2004.

1. พฤติจิต

พฤติจิต เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2004
    อไม่ครับ? ช่วยกันออกความเห็นนะครับขอบพระคุณและขออนุโมธนากับทุกๆท่านนะครับที่ได้สนทนากัลยาณมิตรกันนะครับ
    (f)

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ปุถุชน

ปุถุชน เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2004
    นิพพาน นั้นมีอำนาจของ บุญและบาปหรือไม่ครับ?

ผมขอตอบตามที่เข้าใจและเชื่อมั่น
    1.ว่าโดยลักษณะของอายตนะ
    นิพพานอยู่นอกภพสาม ( กามภพ รูปภพ อรูปภพ )
    ดังนั้น อำนาจของบาปไม่สามารถให้ผลไปถึง

อายตนะนี้มีขึ้นรองรับวิสุทธิเทพ ( พระนิพพาน ) ซึ่งเป็นผู้ที่ได้บำเพ็ญบุญอย่าง
    สูงสุดจนหมดจากกิเลส
    ดังนั้น อายตนะนี้จึงประกอบด้วย( และ มี ) อำนาจของบุญที่ถึงที่สุด

2.ว่าโดยลักษณะของสภาวะจิต
    นิพพานที่ยังทรงกายมนุษย์หรือพระอรหันต์ที่ยังไม่ดับขันธ์ปรินิพพาน ยังมีที่เกาะ
    ( คือกายมนุษย์ )ของวิบากกรรมทั้งดีและชั่ว
    ดังนั้นจึงมีที่ลงของทั้งอำนาจของบุญและบาปในการให้ผล

นิพพานที่ดับขันธ์หรือพระอรหันต์ที่ดับขันธ์ปรินิพพานแล้ว ไม่มีที่เกาะของวิบาก
    ดังนั้นอำนาจของบาปไม่รู้จะไปลงกับใคร
    แต่ท่านยังทรงอำนาจบุญอยู่อย่างเต็มเปี่ยม

ขอตอบเท่านี้เพราะถ้าพูดมากกว่านี้คงผิดมากกว่านี้
    นี่ก็ไม่ทราบว่าผิดไปเท่าไรแล้วครับ

3. พฤติจิต

พฤติจิต เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2004
    สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ ครับแด่ คุณปุถุชนครับ
    ด้ยภูมิธรรมอันน้อยนิดของกระผมขอแสดงความคิดเห็นต่อมาจากกระทู้ของคุณปุถุชนครับ
    ว่าความเห็นดังกล่าวเป็นความเห็นถูกอย่างที่สุด(สัมมาทิฐฐิครับ) ตามพระบาลี โดยไอ้กระผมเองนั้นยังมิได้ลิ้มลอง อมตะสุข อย่างนิพพานแม้เพียงแค่เห็น แม้แต่นรก สวรรค์ยังมิได้ รู้ได้เห็น เอาแต่นั่งนึกเอาตามพระบาลี (วิปัสนึก)
    1.ในส่วนข้อแรกของคุณปุถุชนกระผมเข้าใจว่าน่าจะเป็น อนุปาทิเสสนิพพาธาตุใช่ไหมครับ คือนิพพานที่ไม่มีขันธ์ ๕ คือ วิบาก และกัมมชรูปเหลืออยู่ ได้แก่ นิพพาน ของพระอรหันต์ ที่ปรินิพพานแล้วฉะนั้นจึงไม่มีที่ลงของบาปอกุศลใดๆ
    2.ในเรื่องของข้อสองคุณพี่(หรือน้องไม่ทราบ)คงหมายถึง สอุปาทิเสสนิพพาน นิพพานที่เป็นไปกับขันธ์ ๕ คือ วิบาก และกัมมชรูป ที่เหลือจากกิเลส ทั้งหลาย ได้แก่ นิพพาน ของพระอรหันต์ ที่ยังมีชีวิตอยู่ ยังมีที่เกาะเกี่ยวของวิบากอยู่ใช่ไหมครับผม
    3.สำหรับเรื่องอายตานะนิพพานนั้น ผมไม่แน่ใจเพราะไม่ทราบเลยว่าจริงๆนั้นเป็นอย่างไร คำว่า อำนาจของบุญที่ถึงที่สุดนั้นกระผมไม่ทราบจริงๆจริงอยากเรียนถามเพื่อความกระจ่างครับ เพราะถ้าตามพระอภิธรรมนั้น สภาวะที่จะรับบุญ-บาปได้ก็คงจะเป็น รูป จิต เจตสิก เท่านั้น ส่วนอำนาจที่รองรับอายตนะนิพพานนั้น คิดว่าคุณพี่คงจะหมายความมากกว่า คำว่า บุญที่กระผมพูดถึงใช่หรือไม่ครับ.....จากผู้รู้น้อย
    ขอกราบขอบพระคุณกัลยาณมิตรทุกๆท่าน และอนุดมธนา สาธุครับ

4. ปุถุชน

ปุถุชน เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2004
    ตอบเพิ่มเติม

" ได้แก่ นิพพาน ของพระอรหันต์ ที่ยังมีชีวิตอยู่ ยังมีที่เกาะเกี่ยวของวิบากอยู่ใช่ไหมครับผม "...ใช่ครับ

" สำหรับเรื่องอายตานะนิพพานนั้น ผมไม่แน่ใจเพราะไม่ทราบเลยว่าจริงๆนั้นเป็นอย่างไร คำว่า อำนาจของบุญที่ถึงที่สุดนั้นกระผมไม่ทราบจริงๆจริงอยากเรียนถามเพื่อความกระจ่างครับ "....อำนาจบุญที่ถึงที่สุดคืออำนาจของการสร้างความดีที่สุด ...บรรลุพระโพธิญาน...บรรลุอรหัตตผล

" ส่วนอำนาจที่รองรับอายตนะนิพพานนั้น คิดว่าคุณพี่คงจะหมายความมากกว่า คำว่า บุญที่กระผมพูดถึงใช่หรือไม่ครับ "....ที่ผมเข้าใจ...ไม่มีอำนาจอะไรรองรับอายตนะนิพพาน...อายตนะนิพพานมีขึ้นเพื่อรองรับผู้ที่สร้างความดีถึงที่สุด...บรรลุพระโพธิญาน...บรรลุอรหัตตผล...

ผมเองก็ชักงงแล้วครับเพราะไม่ถนัดเรื่องตีความ