อานิสงส์การบวชชีพราหมณ์

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย joni_buddhist, 25 กรกฎาคม 2007.

1. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    วันนี้ผมได้ไปทำบุญที่วัดแห่งหนึ่งกับพี่สาวที่ทำงานแรกก็ไปด้วยความศรัทธามากเมื่อไปที่วัดพี่ที่ทำงานผมก็ไปบูชาดอกไม้ธูปเทียนไว้พระประธานระหว่างที่พี่ผมท่านนั้นกำลังไหว้พระสวดมนต์เป็นพุทธบูชาอยู่ ก็มีชีพราหมณ์มาไล่ทั้งที่พี่สาวผมยังกราบพระไม่เสร็จเขาอ้างว่าเขาจะรีบไหว้พระก่อนเพราะจะรีบไปกินข้าวเดี๋ยวเลยเพลจะไม่ได้กินพี่สาวผมก็หลีกทางชีพราหมณ์ตนนั้นกลับกล่าวว่าไม่รู้เรื่องพวกถือศีล8เขาต้องรีบไปฉันกลับมาสวดมนต์หน้าพระขวางอยู่ได้ พี่สาวก็ว๊ากว่าก็จะสวดแค่สามห้องถวายเป็นพุทธบูชาทำไมต้องว่าด้วยแกก็หลีกทางให้แล้วชีก็ว่าคุณโวยวายพวกถือศีล8นี่บาปนะเขาเป็นแม่ชีพวกพี่สาวเป็นคนธรรมดา เมื่อผมถามก็ได้ความตามที่กล่าวพี่สาวเกิดกลัวบาปผมเลยว่าไม่บาปหรอกเขานั่นแหล่ะบาปมาถือศีลยังมีโทสะอยู่ลำพังเครื่องแบบไมทำให้ได้บุญหรอกเมื่อกลับมานึกถึงคำสอนหลวงพ่อเลยเอามาลงเพื่อเป็นวิทยทานว่าจะบวชต้องสะอาดทั้งกายและใจ
    อานิสงส์การบวชชีพราหมณ์
    <TABLE width="100%" border=1><TBODY><TR><TD width="100%" colSpan=2>เรื่องการบวชชีนี้มีบางคนก็รักษาศีล ๘ ห่มผ้าขาว โกนหัว บางคนก็ไม่โกนหัวเพียงแต่นุ่งขาว ห่มขาวรักษาศีล ๘ เหมือนกัน อย่างนี้เป็นที่นิยมกันมากเรียกว่า