อาการหัวหมุน เหมือนจะตาย มันใช่อาการของสมาธิหรือไม่ครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย cute_cute, 1 กุมภาพันธ์ 2011.

1. cute_cute

cute_cute Active Member

28 ธันวาคม 2009
    คือ อยากทราบว่า เวลา
    ล้มตัวนอน แต่ยังไม่ได้หลับ เหมือนกำหนดสติอยู่ แต่มันจะมีอาการเหมือนมันแน่นที่ศรีษะ แน่นขึ้นแน่ขึ้น จนมีอาการสวิงๆ เหมือนถูกดูดเลย ตอนแรกน้องนึกว่าจะตาย แต่มันก็เกิดบ่อย จนตอนนี้เริ่มชิน แต่มันทำให้น้องสะดุ้งตื่น แต่วันไหนถ้ากำหนดสติตลอด มันก็จะมีสติก่อนที่มันจะแน่นๆแล้วมันก็จะเหมือนถูกดูด สวิงๆ แล้วพอมันหายดูด มันก็จะเหนเปนภาพลางๆ สีขาวดำ แต่มืดมากไม่รุ้ภาพอะไร แล้วก็จบแค่นั้น เริ่มเป็นบ่อยขึ้น น้องอยากทราบว่า ใครเป็นบ้าง มันเป็นอาการของอะไร แล้วเราควรปฏิบัติยังไง มันถึงจะก้าวหน้า หรือควรทำไงต่อดี

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ฝึกสติ..ไม่ยากครับ...รู้ตามอาการมันไปเลย....อย่าไปปรุงนะครับ....รู้ไปตรงๆ...แน่นรู้ว่าแน่น...เดี๋ยวก็ดีขึ้น.....

ถ้ามันไม่ดีขึ้นแล้วออกอาการเวียนอยากอวกเดินเซ...ไปหาหมอเลยครับ....อาการทางกายนะ.....

3. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ตามความเห็นของพี่ Phanudet ครับ คุณ cute_cute ไม่ต้องไปสนใจอาการอะไรทั้งหมดที่เกิดในระหว่างที่เราปฎิบัติอยู่ครับ ให้รู้เฉยๆว่าเป็นอยู่เเต่ไม่ต้องไปใส่ใจ จับอยู่ที่ลมหายใจพุทโธเหมือนเดิมครับเเล้วจะผ่านไปด้วยดีเอง เจริญในธรรมครับ

4. ฟางว่าน

ฟางว่าน เป็นที่รู้จักกันดี

ดื่มน้ำมากๆครับ ทานอาหารที่เป็นประโยชน์ ทำใจให้สบายไม่ต้องเครียด สวดพระคาถาชินบัญชรหรือยอดพระกัณฐ์ไตรปิฎกและกรวดน้ำให้เจ้ากรรมนายเวรก่อนนอน นอกจากนี้เชิญท่านอื่นๆครับ.....

5. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

ปล่อยไปครับอย่าไปสน ถ้าเจออะไรแปลกๆช่วยโพสบอกผมด้วย (อะไรที่คุณคิดว่าบอกคนอื่นแล้วเดี๋ยวเค้าจะหาว่าบ้า)