อยากทราบบทสวดมนต์สำหรับผู้เริ่มต้นและการปฏิบัติก่อนฝึกสมาธิ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ดอกดิน, 27 ธันวาคม 2004.

1. ดอกดิน

ดอกดิน สมาชิก

27 ธันวาคม 2004
    สวัสดีทุกๆท่านในที่นี้ครับ พร้อมกับขอฝากเนื้อฝากตัวกับทุกท่านไว้ในที่นี้ด้วยครับ
    ก่อนอื่นขอย้อนอดีตย่อๆซักหน่อยนะครับ

ตอนต้นปีพ่อผมล้มป่วยจนเป็นอัมพาตครับ ก็เลยได้มาเจอกับพี่อ้วนลูกน้องของพี่ชายผม
    ซึ่งพี่อ้วนเป็นคนที่ชักชวนพี่ชายผมจนเข้าทางธรรมทั้งที่เมื่อก่อนไม่สนใจเลย
    พี่อ้วนกับพี่ผมก็เลยชวนผมเข้าวัดจนผมได้พบกับสิ่งที่ไม่สามารถอธิบายได้กับตัวเอง
    และพ่อผมที่ใกล้จะเสียชีวิตก็กลับดีขึ้นจนมาถึงปัจจุบันนี้ (ไม่รู้ปาฏิหารย์หรือบังเอิญ)
    ผมจึงสนใจทางด้านธรรมะมากขึ้นและอยากศึกษาด้านนี้อย่างจริงจัง
    แต่ก็ไม่รู้ด้วยเหตุใดคนที่ผมสามารถปรึกษาได้อย่างพี่อ้วนก็มาจบชีวิตด้วยอุบัติเหตุเสียก่อน
    (ผมไม่สามารถปรึกษากับพี่ชายผมได้ครับ เพราะแกไม่ยอมตอบคำถามผม ผมอาจถามโง่ไปก็ได้)
    เส้นทางธรรมของผมก็เลยสั่นคลอนจนเกือบจะหลงในทางโลกอีกครั้ง

ในที่สุดผมก็รู้สึกตัวอีกครั้งและอยากปฏิบัติอย่างจริงจังและได้มาเจอเว็บนี้อย่างบังเอิญ
    (อาจเป็นบุญชักพาก็ได้ครับ) ก็เลยอยากขอความกรุณาจากทุกท่าน
    ช่วยสงเคราะห์มนุษย์โลกผู้โง่เขลาผู้นี้ด้วยเถิด

ผมมีคำถามอยากถามดังนี้ (อาจดูโง่ไปหน่อยนะครับ แต่ผมไม่รู้จริงๆ)
    1. ขั้นตอนการปฏิบัติในการสวดมนต์ตอนเช้าและเย็นมีอะไรบ้างครับ
    2. ขั้นตอนในการนั่งสมาธิควรปฏิบัติอย่างไรบ้าง
    3. บทสวดมนต์เราควรสวดบทใหนบ้างและอะไรก่อนหลัง
    4. ผมควรเริ่มต้นอย่างไรดีครับ (ผมรักษาศีล 5 ได้เกือบครบทุกข้อ มีบางเวลาและโอกาสที่ไม่ได้ เช่น ต้องโกหกพ่อให้แกสบายใจ)

แล้วผมจะเข้ามาถามเรื่อยๆเมื่อมีปัญหาครับ
    ขอขอบพระคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ธันวาคม 2004
  2. casy99

casy99 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2004
    1.ตั้งใจให้แน่วแน่ระลึกถึงคุณแห่งพระรัตนตรัย คุณบิดามารดา คุณครูอุปัชฌอาจารย์ ในทุกภพทุกชาติ
    1.1 นะโมฯ 3 จบ
    1.2 สวดบทสรรเสริญพระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ
    1.3 สวดระลึกถึงคุณบิดามารดา
    1.4 สวดระลึกถึงคุณครูอุปัชฌาอาจารย์
    2.ชุมนุมเทวดา
    3.สวดพาหุงฯมหาการุณิโกฯ
    4.สวดชินะบัญชร
    5.สวดพระอาการวัตตาสูตร
    6.สวดคาถาบทต่างๆที่ร่ำเรียนมาเป็นการทบทวน
    7.อธิษฐานขอประสิทธิเมจากสิ่งศักดิ์สิทธิ์
    8.แผ่เมตตาแก่สรรพสัตว์
    9.อุทิศส่วนบุญกุศลต่างๆแก่สรรพสัตว์และเจ้ากรรมนายเวร
    เป็นวิธีสวดมนต์ของผมคนเดียว ไม่ได้ทำวัตรเช้า-เย็น เหมือนทั่วๆไปครับ

3. ดอกดิน

ขอบคุณมากๆครับคุณ casy99
    เอ่อ...ขอโทษนะครับข้อนี้ผมไม่ค่อยเข้าใจครับ รบกวนช่วยอธิบายหน่อยได้หรือเปล่าครับ

4. casy99

casy99 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2004
    คำว่า "ประสิทธิเม" หมายถึง ให้เกิดความสำเร็จ ความขลัง เกิดพลานุภาพตามที่ต้องการ

5. พฤติจิต

พฤติจิต เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2004
    สาธุ สาธุ อนุโมทนามิกับ วิธีการของคุณ casy99 ครับผม ส่วนเรื่องการเจริญพระพุทธมนต์ สตปริตร การสวดทั้งหลาย ที่มีคุณเป็นเยี่ยมแห่งบทสวดทั้งหลายนะครับ ต้องอาศัยเวลานะครับ เพราะถ้าไม่เคยบวชเรียน หรือ ไม่เคยฟังและอ่านศึกษา บาลี ก็จะต้อง ใช้เวลานาพอสมควรอย่าท้อนะครับผม ให้กำลังใจกับทุกๆท่านนะครับ มีปัญหาอะไรที่พอจะช่วยได้ อาทิถ้าต้องการเทป ธรรมะที่เป็นการสวดที่พระท่านสวด สังดยค ก็ติดต่อขอมานะครับจะพยายามหาให้ ครับ

6. ลีน่า

ลีน่า บุคคลทั่วไป

ลีน่าก็อยากได้ค่ะ

ลีน่าอยากได้บทสวดด้วยอ่ะค่ะ ใครจะให้ลีน่าได้บ้างค่ะ ลีน่าท่องได้แค่นะโม3จบเองค่ะ ช่วยลีน่าด้วยนะค่ะ อยากเป็นผู้หญิงสวย และ ดีพร้อมค่ะ

7. ดอกดิน

ขอบคุณทุกท่านครับผม
    เดี๋ยวผมขอแฝงตัวศึกษาความรู้จากที่นี่ไปเรื่อยๆ คาดว่าคงดีขึ้นครับ
    ขออนุโมทนากับกุศลจิตของทุกท่านครับ